เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 05:44:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ โซแน็ก ล่างปืนมั่งครับ  (อ่าน 9211 ครั้ง)
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 01:44:25 PM »

โซแนกซ์ ผมสู้กลิ่นไม่ไหวครับ
ใช้ wd40 แทนครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 01:49:44 PM »

ขอแนะนำอาร์ม 3 ครับกลิ่นใช้ได้ แต่ผมว่าไปหาซื้อน้ำมันที่ใช้กับปืนเฉพาะจะดีกว่านะครับ
ลองดูในเวปนี้หรือในหนังสืออวป.ก็ได้ครับ ทุกวันนี้ใช้เบรกฟรี CLP แบบอเนกประสงค์
ผมซื้อมาจะ 8 ปีแล้วยังไม่หมดเลยแต่ผมซื้อแบบกระป๋องสเปรย์ขนาดใหญ่ตอนนู้นราคากระป๋องละ
800 บาท ยังไงถ้ามีโอกาสลองมาเดินดูที่หลังวังครับมีเยอะให้เลือก
boub@GUN@STEYR M9A1
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 01:55:24 PM »

ขอแนะนำอาร์ม 3 ครับกลิ่นใช้ได้ แต่ผมว่าไปหาซื้อน้ำมันที่ใช้กับปืนเฉพาะจะดีกว่านะครับ
ลองดูในเวปนี้หรือในหนังสืออวป.ก็ได้ครับ ทุกวันนี้ใช้เบรกฟรี CLP แบบอเนกประสงค์
ผมซื้อมาจะ 8 ปีแล้วยังไม่หมดเลยแต่ผมซื้อแบบกระป๋องสเปรย์ขนาดใหญ่ตอนนู้นราคากระป๋องละ
800 บาท ยังไงถ้ามีโอกาสลองมาเดินดูที่หลังวังครับมีเยอะให้เลือก

สั่งซื้อจากหนังสื้อ อวป ได้ไหมครับ พอดีผมอยู่ ไกล ด้วยครับ
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 01:58:26 PM »

ดูเบอร์โทรศัพท์ทางร้านแล้วโทรฯถามเลยครับ
รู้สึกที่ร้านชาตรีจะมีบริการส่งทางไปรษณีย์แต่มีค่าบริการบวกค่าส่งด้วย
โทรฯถามเลยครับ ลองถามดูหลายๆร้านที่ลงโฆษณาที่มีน้ำมันล้าง
และบำรุงรักษาครับ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 02:19:39 PM »

ดูเบอร์โทรศัพท์ทางร้านแล้วโทรฯถามเลยครับ
รู้สึกที่ร้านชาตรีจะมีบริการส่งทางไปรษณีย์แต่มีค่าบริการบวกค่าส่งด้วย
โทรฯถามเลยครับ ลองถามดูหลายๆร้านที่ลงโฆษณาที่มีน้ำมันล้าง
และบำรุงรักษาครับ

ครับ ขอบคุณครับ
Mee noi
HS9UTC
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 170

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 02:37:29 PM »

ไหว้ ไหว้ เคยลองใช้ครับโซแน็ก  แต่ทนกลิ่นไม่ไหว ชอบล้างปืนในห้องนอน เลยหันมาครบแบบกลิ่น อ่อนๆครับ  Grin Grin

น้ำมันที่ผมใช้ครับ  ไหว้

สิ่งของมีไว้ให้ใช้

และ

คนมีไว้ให้รัก
รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 02:44:37 PM »

ผมใช้  CITO ครับ
กลิ่นแรงหน่อย  แบบว่าได้บรรยากาศกลิ่นไอปืน

เมาเหล้า  มักเสียหลัก
เมารัก      มักเสียใจ
เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
PATRIOT.
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 03:18:32 PM »

ผมก็ใช้โซแน๊กล้างลำกล้องครับ แต่ชะโลมตัวหมาดๆครับ และเอาออกมาดู และเช็ดถู บ่อย ๆ แต่ถ้าล้างแล้วเก็บไว้นานๆ จะใช้จารบีที่ใช้ทากระบอกเบรคชะโลมครับ จะไม่เหมือนจารบีทั่วไป จะค่อนข้างเหลวใช้ชะโลมปืนแล้วไม่ต้องห่วงเรื่องสนิมเลยครับดี มากๆ  จาระบีจะไม่มีแห้งเหมือนจารบีทั่วไป(ขนาดกระบอกเบรคที่โดนน้ำมันเบรคกัดเหล็กจนเป็นสนิมได้แต่จารบีตัวนี้เอาอยู่ครับไม่ต้องกังวลเลย)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 03:25:36 PM »

แต่ก่อนเคยใช้ครับ เดี๊ยวนี้ไม่ใช่แล้วครับ มันเหม็น  อ๋อย

เมียบอกว่าเหม็นอ่ะจิ  ถึงเลิกใช้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 03:27:50 PM »

ใช้  ดับลิวดี40ล้างครับ

เคลือบด้วยเบิร์ชวูด

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 04:02:51 PM »

อาร์ม 3  ผมไม่รู้จักเลยครับ แถวบ้านผมไม่มีขายด้วยครับ ใช้ กับปืนโดยเฉพาะ หรือป่าว ครับ

ARM-3 ขนาด 180 ml กระป๋องทรงกระบอกสีขาว ฉลากด้านหน้าเป็นรูปปืน และพิมพ์เป็นภาษาอังกฤษว่าใช้สำหรับอาวุธ ด้านหลังเป็นภาษาไทย เขาพิมพ์ไว้ว่า

อาร์ม-3
น้ำยาล้างปืน 3 คุณประโยชน์
ละลายเขม่า
เคลือบลำกล้อง
ป้องกันสนิม

- มีประสิทธิภาพสูงในการละลายล้างเขม่าและกรดที่เกิดจากเขม่าดินปืนหลังการยิง
- กัดสนิม และรวมตัวเป็นฟิล์มบางเคลือบลำกล้อง
- ได้รับการยอมรับนำเข้าใช้ในกองทัพฝรั่งเศส โดยกระทรวงกลาโหมฝรั่งเศส   Shocked
- คุณสมบัติพิเศษ ไม่ติดไฟและไม่เป็นพิษต่อร่างกาย

วิธีใช้
            สวมท่อต่อที่แนบมาพร้อมกับกระป๋องฉีดทุกซอกทุกมุมของลำกล้องและตัวปืน ใช้แส้ปืนทำความสะอาดในลำกล้องน้ำยาจะละลายเขม่า กัดสนิม คราบไขมัน ฉีดซ้ำอีกครั้ง ใช้ผ้าแห้งเช็ดซ้ำให้สะอาด

หาซื้อได้ตามแผงซีดี.. เอ้ย.. ร้านขายปืนหรือหน้าซื้อขายในเวปก็เคยเห็นครับ  Grin
passado
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 04:32:55 PM »

Grinผมก็ใช้โซแน๊กเหมือนกันครับ บางทีก็ wd 40  น้ำมันก๊าดและอื่นๆที่พอหาได้ใกล้มือ(แต่ก็ขอแนะนำให้ใช้น้ำมันที่ใช้กับงานนั้นๆโดยตรงดีกว่าครับ) ไหว้
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 06:11:14 PM »

อาร์ม 3  ผมไม่รู้จักเลยครับ แถวบ้านผมไม่มีขายด้วยครับ ใช้ กับปืนโดยเฉพาะ หรือป่าว ครับ

ARM-3 ขนาด 180 ml กระป๋องทรงกระบอกสีขาว ฉลากด้านหน้าเป็นรูปปืน และพิมพ์เป็นภาษาอังกฤษว่าใช้สำหรับอาวุธ ด้านหลังเป็นภาษาไทย เขาพิมพ์ไว้ว่า

อาร์ม-3
น้ำยาล้างปืน 3 คุณประโยชน์
ละลายเขม่า
เคลือบลำกล้อง
ป้องกันสนิม

- มีประสิทธิภาพสูงในการละลายล้างเขม่าและกรดที่เกิดจากเขม่าดินปืนหลังการยิง
- กัดสนิม และรวมตัวเป็นฟิล์มบางเคลือบลำกล้อง
- ได้รับการยอมรับนำเข้าใช้ในกองทัพฝรั่งเศส โดยกระทรวงกลาโหมฝรั่งเศส   Shocked
- คุณสมบัติพิเศษ ไม่ติดไฟและไม่เป็นพิษต่อร่างกาย

วิธีใช้
            สวมท่อต่อที่แนบมาพร้อมกับกระป๋องฉีดทุกซอกทุกมุมของลำกล้องและตัวปืน ใช้แส้ปืนทำความสะอาดในลำกล้องน้ำยาจะละลายเขม่า กัดสนิม คราบไขมัน ฉีดซ้ำอีกครั้ง ใช้ผ้าแห้งเช็ดซ้ำให้สะอาด

หาซื้อได้ตามแผงซีดี.. เอ้ย.. ร้านขายปืนหรือหน้าซื้อขายในเวปก็เคยเห็นครับ  Grin

ขอบคุณครับ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 06:12:01 PM »

ผมว่า โซแน๊ก ก็ดีน่ะครับ คือผมซื้อมา แล้ว อิอิ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 06:15:03 PM »

นำยายี้ห้อ เลข 9 อะครับ ใช้ดีไหมครับ ผมเห็นในหนังสือ แบ่งตามประเภทเลย ครับ มีน้ำยาเช็ดปืน ล่างเขม่า ล้างลำกล้อง เป็นต้อนครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์