เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 12:28:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บรรจุกระสุนคนละประเภทในแม็กกาซีนเดียวกัน  (อ่าน 3028 ครั้ง)
mr_jame
Full Member

คะแนน 5

« เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 08:52:36 AM »

การบรรจุกระสุนธรรมดา(ลูกจริงหัวแดง)กับ กระสุนหัวรูสลับกันในแมกกาซีนเดียวกัน มีสมาชิกท่านใดเคยบ้าง อยากทราบว่าตอนยิงติดต่อกัน รีคอยล์มันต่างกันเยอะมั๊ยครับ ควบคุมปืนยากหรือเปล่า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 09:10:25 AM »

สลับกัน รีคอลย์ ก็ต่างกัน
การควบคุมปืน ไม่ต่าง
แต่ตำบลกกระสุนตก  ต่างกัน
แต่ถ้าไม่ได้ยิงปั้นเอ๊กซ์
เน้นบุคคล ก็ให้ผลไม่แตกต่างกัน
อย่างเด่นชัด

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 09:16:30 AM »

เคยเห็นมีหลายท่านทำครับ  แต่ส่วนตัวแล้ว หัวรูแม็กนึง หัวบอลแม็กนึง
หยิบใช้เมื่อวัตถุประสงค์แตกต่างกันครับ

3'SF TRAINING COMPANY.
dhanapol
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 09:21:33 AM »

ตกใจ บู่ของผมโคลท์.45เคยไส่ลูกซ้อมปนกับลูกจริงยิงแล้วขัดครับ  บู่ อ๋อย
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 09:30:01 AM »

เคยเห็นมีหลายท่านทำครับ  แต่ส่วนตัวแล้ว หัวรูแม็กนึง หัวบอลแม็กนึง
หยิบใช้เมื่อวัตถุประสงค์แตกต่างกันครับ
ลอกครับ  แต่ถ้าคิดว่าต้องต่อสู้จะเพิ่มเป็นหัวหัวบอล ๒ แม็ก หัวรู ๑ แม็ก 
รวมเป็น ๔๕ นัด ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
anchan
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 09:53:07 AM »

เคยอ่านเจอในเว็บเรื่องนี้ว่า หลังจากเริ่มปะทะไปแล้วคงเข้าที่กำบังกันเป็นแน่
ซึ่งหัวบอลย่อมมีอำนาจทะลุทะลวงได้ดีกว่า
ผมบรรจุหัวรูห้านัดแรก
อีกแปดนัดที่เหลือเป็นหัวบอล (เป็นมาตรฐานแล้ว)
เพราะทดสอบยิงติดต่อกันดูแล้วไม่ติดใด ๆ เรื่องความต่างของรีคอยล์
ระหว่างกระสุนสองชนิดแทบไม่รู้สึก
จะมีก็ตอนเปลี่ยนจากยิงลูกซ้อมติดกันหลายแม็ก แล้วย้อนกลับ
มายิงลูกจริง รู้สึกรีคอยล์มากกว่านิดหน่อยเท่านั้น
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 10:44:28 AM »

หลงรัก
ครับ
ต่างกันน้อยมาก ระหว่างหัวบอล-หัวรู  แต่ถ้า +P+ เห็นชัดครับ
ผมเองจะใส่หัวรูไฮดร้าช้อค +pนัดแรก ใน 11 มม
ส่วนใน 9 มม.จะมีหัวรูไฮดร้าช็อค+ P+ 4 นัดแรกครับ

หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2008, 11:07:51 AM โดย DawJone ๒๔๙๙ » บันทึกการเข้า

.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 11:05:38 AM »

ผมเองก็ทำเช่นนั้น ใส่หัวบอลก่อน 2 นัด แล้วตามด้วยหัวรู-หัวบอล-หัวรู สลับไปเรื่อย จนเต็มแมก
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 11:39:15 AM »

ของผมใส่สลับกันครับ..แต่นัดแรกเป็นหัวรูแล้วตามด้วยหัวบอลครับ..
ส่วนลูกโม่ผมก็ใส่สลับกันครับระหว่างหัวบอลกับหัวรู... ไหว้
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 11:43:42 AM »

ใส่สลับเพื่ออะไรครับ....ยิงจริงเลือกได้หรือครับ....

หลายๆคนเล่า...ยิงกันจริงๆลืมนับด้วยซํายิงไปกี่นัดแล้ว....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 12:01:15 PM »

ก็เพื่อความสบายใจ
ว่า ยิงแล้ว มีโอกาสบาน แน่ ๆ
ยิงแล้ว มีโอกาสทะลุสิ่งกำบัง
เป็นการสร้างโอกาสให้ตัวเอง
หลายคนเชื่อมั่นในหัวบอล
หลายคนเชื่อมั่นในหัวรู
คนที่ได้ใช้งานแล้ว  จึงจะรู้แน่
ว่าเลือกจะใช้หัวบอลหรือหัวรู
ต้องการยิงผ่านสิ่งกีดขวางแบบใด
หรือว่าจะยิงแบบเนื้อ ๆ มีเพียงเสื้อผ้าที่ห่อหุ้ม

เป็นขนาด ๙ มม.  จาก ซิก ๒๖๖
ผ่าน เนื้อปลาฉลามหัวบาตร  สำหรับ โกลเดลเซเบอร์ และ ไฮดร้าช๊อก
ผ่านเนื้อปลาโรนัน สำหรับ หัวบอล

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 12:17:01 PM »

ใส่ลูกจริงในแมกกาซีนไว้ดีที่สุด  ลูกซ้อมก็เอาไว้ซ้อมเท่านั้น ผมทำเช่นนั้นครับ  Grin Grin Grin
boub@GUN@STEYR M9A1
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 02:27:54 PM »

ผม สัย บอล 3นัทแรก ที่เหลือ รู หมด ครับ  รูเอาไว้ ซำ เวลาไม่ตาย อิอิ
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 02:44:17 PM »

ในการจะใช้หัวกระสุนแบบ fmj หรือ jhp นั้นอย่างแรกที่ต้องดูคือปืน ปืนแต่ละแบบแต่ละรุ่นมีความแตกต่างกัน เช่น
ถ้าเป็นปืน ซีแซด 75 ผมไม่ค่อยอยากจะใช้กระสุน jhp สักเท่าไรมีความรู้สึกไม่ลื่นเหมือนกระสุน fmj
ส่วนปืน กล็อค 9 มม. กับ 1911 .38 ซูฯ ผมจะเลือกใช้กระสุน jhp ความรู้สึกในการใช้มั่นใจกว่ากระสุน fmj
แต่เป็นปืน 1911 .45 ผมขอเลือกใช้กระสุน fmj แค่นี้ก็อยู่แล้วครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 02:47:04 PM »

ผม สัย บอล 3นัทแรก ที่เหลือ รู หมด ครับ  รูเอาไว้ ซำ เวลาไม่ตาย อิอิ

อยากเชิญคุณboub@GUN อ่านกระทู้ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=29842.0
แต่ถ้าท่านไม่ใช่คนไทยก็ขออภัยด้วยครับ  ไหว้

หน้า: [1] 2
  พิมพ์