เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 04:25:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การขายปืนสวัสดิการ  (อ่าน 7808 ครั้ง)
chai_aa1
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 11:26:15 AM »

รบกวนขอความรู้ครับ...ปืนที่เป็นปืนสวัสดิการถ้ามีอายุเกิน 5ปีไปแล้ว สามารถขายหรือเปลี่ยนเจ้าของได้หรือไม่ครับ

พอดีผมกำลังจะซื้อปืนมือ2แต่เขาบอกเป็นปืนสวัสดิการ ไม่ทราบว่าเรารับโอนปืนจากเขาได้มั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 11:33:19 AM »

ลองขอดู ใบ ป.4 จากผู้ขายก่อนครับ ถ้าไม่มีคำว่า "ห้ามโอนเว้นแต่ตกทอดทางมรดก" ก็ซื้อขายกันได้...แต่ถ้ามีก็แสดงว่าซื้อขายไม่ได้ครับ.. ไหว้
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 11:40:23 AM »

ลองขอดู ใบ ป.4 จากผู้ขายก่อนครับ ถ้าไม่มีคำว่า "ห้ามโอนเว้นแต่ตกทอดทางมรดก" ก็ซื้อขายกันได้...แต่ถ้ามีก็แสดงว่าซื้อขายไม่ได้ครับ.. ไหว้

เพิ่มเติมครับ เช็คที่ต้นขั้วทางอำเภอด้วยนะ ผมเคยเจอ ที่ป สี่ ไม่มี ปั้ม แต่ต้นขั้วที่อำเภอมีครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 01:14:40 PM »

ตามพี่สีอำพันบอกครับ... เช็คต้นขั้วเป็นดีที่สุด  Grin
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 02:01:00 PM »

ต้องระมัดระวังเป็นพิเศษนะครับ อย่าเห็นแก่ของถูก

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
chai_aa1
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 02:16:21 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
ว่าแต่ดูแค่ใน ป.3 เหรอครับ ไม่มีกำหนดไว้เป็นกฏหมายว่าห้ามโอนใช่มั้ยครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 03:17:13 PM »

ว่าแต่ดูแค่ใน ป.3 เหรอครับ ไม่มีกำหนดไว้เป็นกฏหมายว่าห้ามโอนใช่มั้ยครับ
จะซื้อหรือจะขายครับ
ดูที่ ป,4 ครับ ไม่ใช่ ป.3

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 03:22:42 PM »

....เดี๋ยวนี้.ปืนสวัสดิการตำรวจ.บางโครงการ.ไม่มี.ป้ำ.อะไรทั้งนั้นนะครับ.แต่โอนไม่ได้.ระวังกันหน่อยครับ.. หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
chai_aa1
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 04:03:56 PM »

ผมเขียนผิดครับ  ว่าแต่ดูแค่ใน ป.3 ป.4 ครับ คือถ้าใน ป.4 ไม่กำหนดว่าห้ามโอน
ทั้งที่ต้นขั้วกับตัวที่เขาถือ ก็เป็นอันว่าใช้ได้ใช่หรือไม่ครับ แล้วข้อกฏหมายล่ะครับมีมั้ยว่าห้ามโอน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 04:14:32 PM »

ผมเขียนผิดครับ  ว่าแต่ดูแค่ใน ป.3 ป.4 ครับ คือถ้าใน ป.4 ไม่กำหนดว่าห้ามโอน
ทั้งที่ต้นขั้วกับตัวที่เขาถือ ก็เป็นอันว่าใช้ได้ใช่หรือไม่ครับ แล้วข้อกฏหมายล่ะครับมีมั้ยว่าห้ามโอน

เอาให้ สองชัวร์ (ชัวร์ ชัวร์ ) จูงมือกันไปที่อำเภอที่ออกใบ ป 4 ฉบับนั้นเลยครับ เอา ป สี่ ไปด้วย
ไปถาม คนออก ป สี่ เลยครับ โอนได้ไหม ผมทำมาแล้วครับ

mntt
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 02:20:41 PM »

ขึ้นอยู่กับเงื่อนไขของโครงการครับ จะปรากฏใน ป.๔  ปั้มตัวแดง ข้อความ "ห้ามโอนภายในกำหนด ห้าปี" หรือ"ห้ามโอนเว้นแต่ตกทอดทางมรดก" ความหมายชัดเจน จุดประสงค์ปืนสวัสดิการเพื่อให้ใช้งาน ไม่ได้มุ่งการจำหน่ายเชิงพาณิชย์ ครับ
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 05:48:03 PM »

เคยมีบางกระบอกไม่ได้ประทับตราว่า ห้ามโอนฯ หรือ ห้ามโอน 5 ปี หรืออะไรก็แล้วแต่
ปืนสวัสดิการทั้งหมด จะมีการล๊อคเลขทะเบียนครับ เจ้าหน้าที่ทราบทันทีว่าปืนกระบอกนี้ได้มาช่วงเวลาไหนของโครงการฯ
การโอนอาจจะทำได้บางจังหวัด แต่หากเกิดคดีความ...ผลพวงโดนกันตั้งแต่ เจ้าของปืนคนแรก, ผู้อนุญาต, จนถึงเจ้าของปืนคนล่าสุด
ดังนั้น..อย่าตกหลุมพรางพวกที่บอกว่า โอนได้..ไม่ประทับก็โอนได้...
ทางที่ดี เอาเลขทะเบียนปืนไปตรวจสอบกับวังไชยา..จะได้รับคำตอบที่ถูกต้องครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
Buc1911
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 06:28:34 PM »

เคยมีบางกระบอกไม่ได้ประทับตราว่า ห้ามโอนฯ หรือ ห้ามโอน 5 ปี หรืออะไรก็แล้วแต่
ปืนสวัสดิการทั้งหมด จะมีการล๊อคเลขทะเบียนครับ เจ้าหน้าที่ทราบทันทีว่าปืนกระบอกนี้ได้มาช่วงเวลาไหนของโครงการฯ
การโอนอาจจะทำได้บางจังหวัด แต่หากเกิดคดีความ...ผลพวงโดนกันตั้งแต่ เจ้าของปืนคนแรก, ผู้อนุญาต, จนถึงเจ้าของปืนคนล่าสุด
ดังนั้น..อย่าตกหลุมพรางพวกที่บอกว่า โอนได้..ไม่ประทับก็โอนได้...
ทางที่ดี เอาเลขทะเบียนปืนไปตรวจสอบกับวังไชยา..จะได้รับคำตอบที่ถูกต้องครับ
อันนี้  คำตอบสุดท้ายเลย  ว่าโอนได้ หรือ ไม่ได้.... ตรวจสอบก่อนวางเงิน แน่ใจ แน่นอนครับ
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 06:45:04 PM »

คิดสงสัยเเว๊บขึ้นมาครับ

ถ้าเจ้าของปืนสวัสดิการเสียชีวิต   ผู้รับมรดกทำเรื่องรับโอนเรียบร้อย   เมื่อจะนำไปขายต่อก็ได้ถูกไหมครับ

ทีนี่ที่พี่ๆกล่าวว่าเลขทะเบียนพวกปืนสวัสดิการมีการล๊อคหมายเลขเอาไว้   ปัญหาสงสัยมันอยู่ตรงนี้คือมันโอนมาได้เเล้วตามกฏหมายเเละสามารถโอนต่อไปได้เป็นปกติเหมือนปืนตลาดทั่วไปใช่ไหม  หมายเลขที่ล๊อคไว้ถ้าเช็คเเล้วเค้าจะระบุว่าเจ้าของเสียชีวิตเเละได้โอนเป็นมรดกเเละเปลี่ยนมือไปเรื่อยๆ   เลขปืนที่ล๊อคไว้ก็ไม่มีความหมายใช่ไหม   ถ้าไม่ได้เช็คเรื่องทางระบบคอมพิวเตอร์มันจะทราบไหมว่าปืนกระบอกดังกล่าวหลุดข้อเเม้ของปืนโครงการเรียบร้อยเเล้วเมื่อดูที่ใบ ป.4 หมายเลขปืนน่าจะคงเดิมเเต่มันจะมีหมายเหตุเเนบมาในใบ.4 ไหมครับ

อ่านเเล้วจะงงกันไหมครับนี่

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
John
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 07:03:39 PM »

น่าคิดนะครับ  แสดง ว่าถ้าผู้รับมรดก รับไว้แล้ว จะโอนต่อ ก็คงไม่มีปัญหาใช่เปล่าครับ  อยากทราบครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์