เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 05:24:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ที่รอคอย...  (อ่าน 1976 ครั้ง)
jack101
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 10:19:31 PM »

...สงสัยต้องจบที่ Glock แน่เลย...
ถูกต้องแล้วครับ
Glock เป็นปืนที่ดี กระบอกหนึ่งครับ (ข้อเสียน้อยมากๆๆ)
Glock 19  ของผมจะยิงปีละประมาณหนึ่งครั้งครับ (เอาลูกที่ใส่ไว้มายิง เปลี่ยนลูกใหม่ครับ ลูกหัวรู 20นัด ตามด้วยช้อมชัก 2 กล่องครับ)
หลังจากยิงแล้วก็ล้างทำความสะอาด
เก็บไว้ แล้วก็ถึงวาลา 1ปี ก็เอาออกมายิงอีกครับ
ทำมา ประมาณ5ปีแล้วครับไม่มีสนิมครับ
ไปใหนเอาไปด้วยตลอดครับ
แล้วปืนจะดูดปืนครับ
ขอบคุณครับ
icu.45
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 10:36:01 PM »

ตั้งใจมีกระบอกเดียวไม่แข่งไว้เฝ้าบ้าน ชอบรุ่นไหนซื้อรุ่นนั้นครับ(งบไม่บายปลาย)
bomb99
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 10:40:27 AM »

ขอบคุณมากนะครับสำหรับทุกความคิดเห็น  ไหว้
ถ้าถอยอะไรมา เดี๋ยวจะรีบมาอัพเดทให้ฟังครับ  น้ำลายหก
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 10:56:14 AM »

และขอเดาไว้เลย.....ผมไม่เชื่อว่าจะมีแค่...กระบอกเดียว...รู้จักปืนหลายรุ่นอย่างนี้
ร้อยทั้งร้อย ไม่รอดหรอก.... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 11:29:01 AM »

กล็อค 19 ไปเลยครับ ยิงสนุก ครับ รับรอง
กล็อคกับเหงื่อนั้น สบายมากครับ โพลิเมอร์ กับเหงื่อ กับเกลือ เป็นเพื่อนกันได้สบายมาก
เล่าให้ฟังแล้วกันนะ
คนเล่นปืน คนชอบปืนนั้น มีหลายระดับ ล้วนรักและดูแลปืนเป็นอย่างดี
แต่คนใช้ปืนที่สักแต่ว่าใช้ปืนนี่ซิ มันแย่จริงๆ จะเล่าให้ฟัง
ปืนพกทั้งหลายที่มีด้ามปืน ที่ต้องยึดด้ามประกับด้วยน๊อตนั้น มีมากมายหลายอย่าง
บางอย่างบางยี่ห้อ น๊อตด้ามก็ตัวยาวๆ   บางยี่ห้อ น็อตด้ามก็ตัวสั้นๆ 

ทีนี้ ไอ้คนที่ไม่ค่อยรักปืน แต่ดันได้ปืนที่มีน๊อตยึดประกับด้ามสั้นๆ มาใช้นี่แหละ มันเกิดปัญหา น๊อตยาวๆ ไม่ค่อยมีปัญหา แต่ก็มีโอกาสเกิดขึ้นได้เหมือนกัน
คือว่า มันยิงโดยไม่เคยดูปืนเลยว่า น๊อตด้ามมันหลวม หรือมันแน่น ไม่เคยกวด ไม่เคยขันเลย
พอลงสนาม ยิงซัก 100-200 นัด ก็เกิดปัญหา น๊อตด้ามหาย บอกให้ก็ได้ เจ้าซิกซาวเออร์ 228 ร้อนถึงเพื่อนร่วมขบวนการต้องหยุดยิง ช่วยกันเดินงมเข็มในมหาสมุทร เอ๊ย...ไม่ใช่   เดิมงมหาน๊อตด้ามซิกฯ ...ในสนามหญ้า  ผมว่า มันยากพอๆ กับ งมเข็มในมหาสมุทรนั่นแหละ

ก็เล่าให้ฟังถึงข้อได้เปรียบเสียเปรียบในทางเทคนิคการผลิตของปืนที่มีกริปด้ามเป็นแบบวิวัฒนาการสมัยเก่า
เมื่อเทียบกับปืนกล็อค หรือปืนโพลิเมอร์ ที่เป็นวิวัฒนาการของปืนสมัยใหม่ ว่า
สำหรับคนที่ใช้งานอย่างเดียวแล้ว ไม่ต้องดูแลอะไรกันเลยแหละ
แต่สำหรับคนรักปืนแล้ว  เรื่องน๊อตด้ามเนี่ยะ อย่าว่าแต่หลุดหายเลย แค่น๊อตขยับตัวถอนขึ้นมาหน่อยเดียว ก็ดูออกแล้วครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์