เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 06:38:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนไม่ได้อยู่ตามที่อยู่ทางทะเบียน  (อ่าน 1779 ครั้ง)
เสรีชน
** มาหาเฮีย **
Full Member

คะแนน 4

« เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 05:03:07 PM »

เพื่อนผม ฝากถามมาด่วนครับ
ตำรวจ ค้นห้องพัก ของเพื่อนผม มันมาเช่าอพาร์ทเมนท์อยู่ในกทม. ปรากฎว่าเจอปืน มีทะเบียนครับ ถูกต้อง แต่ที่อยู่ ทะเบียน อยู่
จ.เชียงใหม่  จะผิดข้อหา อะไรครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 05:05:32 PM »

อาวุธปืน ชื่อใครครับ

ถ้าเป็นของเจ้าตัว ก็ไม่มีปัญหาอะไร

เพราะมีเอกสารถูกต้อง ถูกฝาถูกตัว

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 05:06:04 PM »

ทะเบียนเป็นชื่อตัวเองหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่  ก็ไม่น่ามีความผิด

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 05:16:09 PM »

...ตามที่.ทุกท่านว่าไว้ครับ..อ้อ..พูดจาดีๆหน่อย.เจ้าหน้าที่คงไม่.ใจร้ายครับ.. ยิ้มีเลศนัย

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
เสรีชน
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 05:33:49 PM »

ปืนเป็นชื่อของเพื่อนผมครับ งั้นหมายความว่า เจอปืนในสถานที่ ที่ต่างไปจากทะเบียนปืน ไม่เป็นความผิดใช่ไหมคับ แล้ว ถ้าตำรวจถามว่า ปืนมันเดินทางมาได้อย่างไร เราจะตอบว่าอย่างไรครับ(จริงๆแล้ว เพื่อนนำพามา)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 05:50:51 PM »

ที่บ้าน ไม่มีคนอยู่ จึงต้องนำพามาด้วย เพื่อเก็บรักษา............

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 07:46:37 PM »

คำพิพากษาฎีกาที่ 3606/2525

จำเลยเช่าห้องอยู่อาศัยในแฟลตที่เกิดเหตุ แฟลตจึงเป็นเคหสถานซึ่งใช้เป็นที่อยู่อาศัยของจำเลย และดาดฟ้าของแฟลตเป็นบริเวณของแฟลตซึ่งใช้เป็นที่อยู่อาศัยนั้นด้วย การที่จำเลยพกพาอาวุธปืนอยู่บนดาดฟ้าของแฟลตจึงเป็นการพกพาอาวุธปืนในบริเวณที่อยู่อาศัยของตน ไม่เป็นความผิดฐานพาอาวุธปืนไปในเมืองตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490 (ที่แก้ไขแล้ว) มาตรา 8 ทวิ และประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 371

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
bigboss101
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 09:15:11 PM »

ไหว้มารับความรู้ครับ ไหว้
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 09:30:14 PM »

เท่าที่อ่านดู ... แสดงว่า ปืนนั้นจะอยู่ที่ไหนก็ตาม แม้ที่อยู่นั้นจะไม่ตรงกับที่อยู่ตามทะเบียนของปืน ก็ไม่ผิด ...

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
เสรีชน
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 01:17:26 AM »

ขอบคุณสำหรับทุกตำตอบ ครับ
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 01:34:28 AM »

เจ้าของย้ายทะเบียนบ้าน  ระเบียบต้องแจ้งย้ายปืนไปด้วยครับ
........แต่จำได้ว่าโทษไม่หนักหนาอะไร
ลักษณะอยู่หอพักชั่วคราว  คงไม่ใช่การย้ายทะเบียนบ้าน
........ส่วนจะเอาผิดนำพาปืน  ต้องจับในขณะนั้น ๆ ครับ  Grin

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
passado
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 07:49:00 AM »

ไหว้
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 07:51:40 AM »

คำพิพากษาฎีกาที่ 3606/2525

จำเลยเช่าห้องอยู่อาศัยในแฟลตที่เกิดเหตุ แฟลตจึงเป็นเคหสถานซึ่งใช้เป็นที่อยู่อาศัยของจำเลย และดาดฟ้าของแฟลตเป็นบริเวณของแฟลตซึ่งใช้เป็นที่อยู่อาศัยนั้นด้วย การที่จำเลยพกพาอาวุธปืนอยู่บนดาดฟ้าของแฟลตจึงเป็นการพกพาอาวุธปืนในบริเวณที่อยู่อาศัยของตน ไม่เป็นความผิดฐานพาอาวุธปืนไปในเมืองตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490 (ที่แก้ไขแล้ว) มาตรา 8 ทวิ และประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 371

Cheesy  เป็นไปได้ไหมครับ..  ถ้าเราเป็นเจ้าของตึก 10 ชั้น ...  โดยเปิดเป็นโรงแรม    เราสามารถพกพาอาวุธปืนได้ทั้งตึกเลยรึเปล่าครับ....  Huh  แล้วถ้าเราเป็นผู้เช่าพักโรงแรม  แล้วพบคนพกพาอาวุธพร้อมทั้งอ้างว่า  เป็นเจ้าของตึก...   เรามีสิทธิ์ที่จะหาข้อกฏหมายดำเนินการเอาผิดได้หรือไม่ครับ... Huh  ขออนุญาตถามเพื่อประดับความรู้ครับ.. หลงรัก

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
peepo
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 02:19:51 PM »

มารับความรู้

I LoVe You..........My DaRliNg
jack101
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 02:36:53 PM »

เจ้าของย้ายทะเบียนบ้าน  ระเบียบต้องแจ้งย้ายปืนไปด้วยครับ
........แต่จำได้ว่าโทษไม่หนักหนาอะไร
ลักษณะอยู่หอพักชั่วคราว  คงไม่ใช่การย้ายทะเบียนบ้าน
........ส่วนจะเอาผิดนำพาปืน  ต้องจับในขณะนั้น ๆ ครับ  Grin

ขึ้นอยู่ว่าได้ย้ายทะเบียนบ้านมาด้วยหรือปล่าวครับ
ถ้าไม่ย้ายทะเบียนบ้านมาด้วยก็ต้องอ้างตามท่าน

ที่บ้าน ไม่มีคนอยู่ จึงต้องนำพามาด้วย เพื่อเก็บรักษา............

คุยกับคุณตำรวจดีๆๆครับ
(แต่ถึงขั้นค้นห้องพักด้วยแล้ว ต้องไม่ธรรดาแล้วครับ)
ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์