เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 04:16:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: +++อยากทราบว่า ตร.มีสิทธ์ค้นรถเราไหม+++  (อ่าน 14357 ครั้ง)
ชายทุ่ง
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #120 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 06:43:40 PM »

ส่วนตรงนี้ผมพอจะมีข้อแนะนำครับท่าน
เวลาท่านโดนจราจรจับข้อหานี้ ท่านรับใบสั่งไปให้พนักงานสอบสวนสั่งปรับท่านก็ให้การปฏิเสธไป เมื่อถึงตอนนี้คิดว่าพนักงานสอบสวนก็คงจะยกตำรากฎหมายว่าด้วยเรื่องจราจรทางบกมาอธิบายให้ท่านฟัง ท่านก็ยืนยันให้การปฏิเสธไปอย่างเดิมคือบอกว่าการขับรถในลักษณะดังกล่าวไม่ผิดตามที่โดนจับกุมแจ้งข้อกล่าวหา ซึ่งถ้าท่านยืนยันอย่างนี้มีทางที่พนักงานสอบสวนจะสรุปว่า
1.ท่านผิดแต่ได้ใช้อำนาจตามกฎหมายว่ากล่าวตักเตือนโดยไม่ปรับถ้าท่านยินยอม (กรณีนี้ถือว่า "ผิด" นะครับ)  หรือ
2.ท่านยืนยันว่าไม่ผิดและไม่ยอมให้ปรับ แต่พนักงานสอบสวนเห็นว่าท่านผิด ก็จะเข้ากรณีผู้ต้องหาให้การปฏิเสธพนักงานสอบสวนจะทำสำนวนส่งท่านฟ้องต่อศาล แล้วก็จะสมใจท่านครับ "ได้รับคำตอบจากคนกลาง คือ ศาลนะครับ"
ซึ่งผมก็อยากให้มีกรณีตามข้อ 2 นะครับจะได้มีแนวทางปฏิบัติกันไม่ต้องมานั่งเถียงกันในเรื่องเดียวกัน นี่ขนาดแค่มาตราเดียวนะเนี่ยยังเห็นไม่ตรงกันเลย แล้ว พ.ร.บ.ฉบับหนึ่งมีตั้งกี่มาตรา แล้ว พ.ร.บ.มีกี่ฉบับ แล้วที่ไม่ใช่ พ.ร.บ.อีกกี่ฉบับ แค่คิดก็ปวดหัวแล้ว
ด้วยความเคารพครับ
[/quote]

ที่ผมจะสื่อให้ทราบ ไม่ใช่เรื่องได้ใบสั่งนะครับ
เป็นเรื่อง ตำรวจชั้นประทวนมีสิทธิ์ ตรวจค้นรถเองได้ตามอำเภอใจหรือไม่

ซึ่งถ้าผมทำผิดจริงแล้ว เจ้าหน้าที่ตำรวจเห็น ไม่ว่ายศอะไรก็ยอมครับ
[/quote]

ครับ ที่ผมจะสื่อถึงท่านคือ "คนกลาง" ครับกรณีที่ความเห็นไม่ตรงกัน เพราะถ้าเกิดความเห็นไม่ตรงกันแล้วแต่ละฝ่ายก็มักจะมีเหตุผลมาสนับสนุนความเห็นของตนเอง ทีนี้พอดีความเห็นของท่านมันไม่ตรงกันในเรื่องการกระทำที่เกี่ยวเนื่องกับอำนาจที่กฎหมายให้ไว้ ผมก็เลยตั้งใจแนะนำเรื่องคนกลาง เพราะถ้าในเรื่องกฎหมายแล้วคงไม่มีใครเป็นกลางที่สุดสำหรับ 2 ฝ่ายได้เท่าศาลยุติธรรมแล้วละครับ
enikma
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #121 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 08:10:26 PM »

เห็นเดี๋ยวนเห็นี้ใช้คำนี้้กันบ่อย อารยะขัดขืน แล้วเราใช้ได้มั๊ย Grin Grin Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #122 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 10:47:43 PM »

เรื่อง จราจรใน กทม.  ตร.จร. ที่เรียกผมทุกครั้ง ผมไม่เคย ไม่ผิดสักครั้ง. คิก คิก
แต่ผมจะนึกขำตัวเอง ที่พลาดจนได้ และรีบยกมือไหว้ก่อน จึงกลายเป็น ตร.จร.ตะเบ๊
รับไหว้ผมไป.   . และเป็นความจริงว่า ผมไม่เคยเถียง ตร.จร. สักครั้ง.  Grin

แต่ทุกครั้งผม คุยกับ ตร.จร. เหมือนเป็นเพื่อนคุยกัน . และได้รับความกรุณาทุกครั้ง
มีอยู่ครั้งบอกใบขับขี่ ไม่ได้เอามาด้วย. . ตร.จร. ยังพูดติดตลก.
ถ้าบอกว่าไม่มีใบขับขี่ ก็ไม่จับ. . คนกันเอง. . แต่ผมโคตร เขิน เลย.  คิก คิก

oho
Jr. Member
**

คะแนน 22

« ตอบ #123 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 11:54:08 PM »

เรื่อง จราจรใน กทม.  ตร.จร. ที่เรียกผมทุกครั้ง ผมไม่เคย ไม่ผิดสักครั้ง. คิก คิก
แต่ผมจะนึกขำตัวเอง ที่พลาดจนได้ และรีบยกมือไหว้ก่อน จึงกลายเป็น ตร.จร.ตะเบ๊
รับไหว้ผมไป.   . และเป็นความจริงว่า ผมไม่เคยเถียง ตร.จร. สักครั้ง.  Grin

แต่ทุกครั้งผม คุยกับ ตร.จร. เหมือนเป็นเพื่อนคุยกัน . และได้รับความกรุณาทุกครั้ง
มีอยู่ครั้งบอกใบขับขี่ ไม่ได้เอามาด้วย. . ตร.จร. ยังพูดติดตลก.
ถ้าบอกว่าไม่มีใบขับขี่ ก็ไม่จับ. . คนกันเอง. . แต่ผมโคตร เขิน เลย.  คิก คิก

Grinผมก็เจอบ่อยครับ ผมผิดทุกครั้งแหละครับด้วยความเคยตัวรู้แต่สิทธิ และมักจะลืมหน้าที่  วันไหนเคารพกฏจราจรก็ไม่มีใครเรียกตรวจจับ Grin
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9]
  พิมพ์