เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 10:20:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปั้น x คืออะไรครับ (ด้วยความเคารพถามจริงๆ ไม่ได้แกล้งถามครับ)  (อ่าน 3501 ครั้ง)
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 03:40:33 PM »

ปั้น x คืออะไรครับ เห็นใช้กันในหลายๆ กระทู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2008, 04:30:59 PM โดย son171 » บันทึกการเข้า

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
หนุ่มหน้ามนคนปากช่อง@ปืนสวัสดิการ@
Hero Member

คะแนน 165

ผมชื่อน้องแฟนต้าครับ ลูกชายพ่ออ้วน

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 03:46:20 PM »

ปั้น x คืออะไรครับ เห็นใช้กันในหลายๆ กระทู้
ยิงให้เข้า 10 ครับ  ความเข้าใจของผมเองครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 03:48:11 PM »

แกล้งถาม  คิก คิก

ได้แล้วครับ ไปลองมาไกแข็งไปนิดนะครับ จะปั้น x ไกแข็งไม่เข้า x เลย ไกรุ่นนี้แข็งกี่ปอนด์ครับ
boub@GUN@STEYR M9A1
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 03:56:10 PM »

ยิงให้เข้า X ในวง 10 อะครับ  เข้าได้สุดยอดปืนทอง
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 04:04:35 PM »

แกล้งถาม  คิก คิก

ได้แล้วครับ ไปลองมาไกแข็งไปนิดนะครับ จะปั้น x ไกแข็งไม่เข้า x เลย ไกรุ่นนี้แข็งกี่ปอนด์ครับ

คิก คิก คิก คิก คิก คิก
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 04:10:59 PM »

ถามจริงหรือแกล้งถาม... ยี๊ ยี๊ ยี๊
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 04:16:16 PM »

ถามจริงหรือแกล้งถาม... ยี๊ ยี๊ ยี๊
Grin.... Grin....... Cheesy

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 04:20:50 PM »

ถามจริงๆ ครับ ไม่ทราบจริงๆ
เข้าในวง 10 นี่ต้องเข้ากี่นัด และต้องยิงที่ระยะกี่เมตร ถึงจะภูมิใจได้ว่า ปั้น X ได้แล้ว?Huh
ที่สำคัญก็คือ อยากจะให้เข้าใจตรงกันครับ

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 04:28:41 PM »

แล้วบางคนที่ตั้งใจยิงให้โดนตัวเลขคะแนนที่เป้า...บางทียิงทุกตัวเลขไล่ขึ้นมาที่ 12,3,6,9 น. อย่างนื้ถือว่าปั้น X ไหมครับ  คิก คิก

ตอบคุณ son171 ถ้าตามความภูมิใจผม... 1 เป้า ISU ยิงสองมือ เริ่มต้นที่ 10 เมตร 10 นัด 2 นาที เข้า x หรืออยู่ในวง 10 หมด ถือว่าสุดๆครับ หลังจากนั้น ขยับมาที่ 15 เมตร 25 เมตร ตามลำดับ

หลังจากนั้นยิงมือเดียวท่ายืน ไล่ตามลำดับเช่นกัน.... ยากนะเนี่ยในการควบคุมตนเองเวลายิงคิดคะแนน  Grin ใจร้อนทุกที  หัวเราะร่าน้ำตาริน

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 05:34:29 PM »

เข้าในวง 10 นี่ต้องเข้ากี่นัด และต้องยิงที่ระยะกี่เมตร ถึงจะภูมิใจได้ว่า ปั้น X ได้แล้ว?Huh
ที่สำคัญก็คือ อยากจะให้เข้าใจตรงกันครับ

ปั้น x ผมว่าไม่ได้หมายความว่าต้องเข้า x กี่นัด ... แต่หมายถึงตั้งใจยิงให้เข้ากลางเป้าทั้งหมด ... ส่วนผลออกมา จะบานเป็นกระด้งก็ไม่เป็นไร ... ก็ตั้งใจปั้นแล้ว แต่ไม่สำเร็จ ก็ต้องหัดปั้นกันต่อไป ...

อีกนัยหนึ่ง การตั้งใจยิงให้เข้ากลางเป้าทั้งหมด ก็ยังอนุมานได้ว่า เป้านี้ (ที่เอามาโชว์) เป็นการค่อย ๆ ยิงอย่างประณีตที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

ภาพตัวอย่างครับ ... ของเพื่อนสมาชิกในบอร์ดครับ ... ผมว่าทุกภาพ แต่ละท่านก็ตั้งใจปั้น x กันทุกคนครับ Grin Grin

ไหว้ รูปสุดท้าย ... ท่าทางไม่ได้ปั้น x แน่ครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก

boub@GUN@STEYR M9A1
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 05:40:21 PM »

10นัดหมายถึง 1ชุด  เข้าX10นัดเต็ม 100คะแนน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 09:37:59 PM »

10นัดหมายถึง 1ชุด  เข้าX10นัดเต็ม 100คะแนน

อ่านดูแล้วงงเหมือนกันครับ ...............เพราะที่ผมทราบ

10 นัดยิงเป้าทั่วๆไป หมายถึง คะแนนเต็ม 100 คือ ยิง 10 นัด เข้าพื้นที่10คะแนน เป็นจำนวน 10 นัด .........

ไม่ได้หมายความว่า ยิง 1 ชุด 10 นัด ต้องเข้าวงX ทั้ง10นัดแล้วจะได้ 100 คะแนน ............. ยิงเข้าวง10 ก็นับ10 แต้มแล้ว ...........

วงX คือ วงกลมเล็กที่อยู่ใน วง10 .................เพื่อประโยชน์ในการออกกฏกติกาการแข่งขัน กรณี ที่มีนักกีฬา ยิงเป้าได้คะแนนเท่ากัน ............... แล้วมีการกำหนดกติกาให้ใช้วงX ในการช่วยการตัดสิน .........เช่น คะแนนเท่ากัน ใครยิงเข้าวงX มากกว่า เป็นผู้ชนะ เป็นต้น

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 10:08:08 PM »

ปั้น X แบบของผม แค่ปืนดำๆ ไม่ถึงปืนทอง ...... ก็ต้องลอกคำตอบคุณ jakrit
คือ การยิงอย่างประณีตที่สุดเท่าที่จะทำได้  โดยมุ่งหวังผลว่าจะยิงให้เข้ากลางเป้าทั้งหมด

ระยะยิง และเวลา ก็ต่างกันแล้วแต่กติกาการแข่งขัน   หรือแล้วแต่ความมุ่งหวังของแต่ละบุคคล

ปั้น X ของผม ที่ได้ความอิ่มใจ-ปลื้ม คือการยิงเข้าวง 10 เป้า ISSF ที่ระยะ 50 เมตร ด้วยปืนกระบอกตามภาพข้างล่างนี้ครับ
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 11:57:05 PM »

ก่อนอื่นต้องเข้าใจตรงนี้ก่อน ปั่น X มีความหมายว่า

ปั่น = คือ ประมาณว่าขยันทำในสิ่งนั้นๆ ถ้าใช้คำว่าปั่นในภาษาเกมส์ก็คือ ปั่นเวเวล ก็คือขยันเก็บเวเวลนั่นเอง  Grin Grin
X    = คือ เป้ากระดาษตรงกลางสุดจะมีวงกลมขนาดเล็กซ้อนวงกลมที่มีแต้มเป็น 10 คะแนนอยู่ บางเป้าอาจจะมีพิมพ์ลงบนเเผ่นเป้าไว้ว่า X ตัวเท่าวงเล็กสุดเลย คือมีค่าเท่ากับ 10 คะแนนเหมือนกัน แต่เป็น 10 คะแนนที่ไม่ธรรมดา จะรู้ได้ว่ามันไม่ธรรมดาตรงไหน ก็ตรงที่เวลายิงเเข่งได้ 100 คะแนนเท่ากัน ให้ยิงแข่งกันใหม่ยังไงก็ 100 คะแนนเหมือนเดิม ตัดสินใครชนะไม่ได้ เลยต้องมาดูที่ X กันว่าใครเข้าได้มากกว่ากันถึงจะชนะไป

ถ้ารวมสองคำนี้เข้าด้วยกัน ปั่น X ก็คือขยันยิงเข้า X นั่นเอง  Grin Grin
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 12:18:41 AM »

ปั้น ตามพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน ปี 2542 หมายถึง...

ปั้น ๑ ก. เอาสิ่งอ่อน ๆ เช่นขี้ผึ้งดินเหนียวเป็นต้นมาทําให้เป็นรูปตาม
 ที่ต้องการ เช่น ปั้นข้าวเหนียว ปั้นตุ๊กตา; สร้างขึ้น, เสกสรรขึ้น,
 เช่น ปั้นพยาน ปั้นเรื่อง; ชุบเลี้ยงและอบรมสั่งสอนให้เป็นคนดี
 เช่น ฉันปั้นเขามาจนได้ดี. น. ลักษณนามเรียกสิ่งที่ปั้นเป็นก้อน ๆ
 เช่น ข้าวเหนียว ๓ ปั้น.

ปั้น ๒ น. ภาชนะดินสําหรับชงนํ้าชา มีพวยเหมือนกา, ป้าน ก็ใช้.

ปั้น X น่าจะมีความหมายตามความหมายแรกครับ เสกสรรขึ้น...

ปั้น X น่าจะแปลว่าพยายามทำคะแนน X ให้ได้มากที่สุดครับ... ไหว้
หน้า: [1] 2
  พิมพ์