เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 12:29:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะไปขอ ป.3 ครับ ระหว่างปืนลูกซอง กับปืนยาว .22 lr  (อ่าน 9300 ครั้ง)
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 01:27:04 PM »

- ยื่นขอระบุ....เดี่ยวลูกซอง 5 นัด ขนาด 12 ครับ
- เรื่องโช๊คเป็นแบบใด หรือแถมชนิดไหนบ้าง สอบถามร้านที่ขายเพิ่มเติมได้เลยครับ
1. ต้องระบุคำว่าปืนยาวเดี่ยวลูกซอง 5 นัด หรือ เดี่ยวลูกซอง 5 นัด เลยครับ
2. โช๊คที่ว่านี้เขาไม่ได้คิดเป็นส่วนประกอบหนึ่งของปืนเหรอครับจึงต้องขายเพิ่มครับ ไม่รู้จริงๆครับ เพราะตอนแรกไม่คิดจะซื้อปืนลูกซองเลยครับ กะจะซื้อ 452 เลยดูแค่นั้นน่ะครับ

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 01:31:19 PM »

เฝ้าสวน  เลือกลูกซองเหมาะสมที่สุดครับ  ไม่ต้องเล็งมาก  ไปครั้งละ 9 เม็ด หลบได้ให้มันรู้ไป  Grin

ที่บ้านก็ใช้ลูกซองครับ

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 01:33:39 PM »

เหตุร้าย ส่วนใหญ่จะเกิดอาการให้เห็น ในระยะ ๑๕ เมตร +/-  
ในระยะนี้อาวุธปืนที่ชาวบ้านสามารถมีได้ ที่อาจถือว่าไร้เทียมทาน
คือลูกซองยาว ลำกล้องสั้น เยี่ยม

ที่จะสามารถต่อกร กับคนเลว คนร้าย อย่างได้ใจ ที่สุด.. ราคาปืนใหม่ Re ๘๗๐
ไม่วิ่งตามปืนสั้น .. ถือว่าสมราคา
อาจถือว่ายังถูกด้วยซ้ำ..  ถ้าจะซื้อปืนป้องกันตัว สักกระบอกหนึ่ง  Cheesy

Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 01:51:57 PM »

ปืนลูกซองเป็นปืนเอนกประสงค์สามารถใช้ยิงได้ตั้งแต่นกกะจิบไปจนถึงยิงช้างได้ แต่ข้อเสียก็คือถ้าซื้อมาคงจะได้ใช้เฝ้าบ้านเฝ้าสวนอยากเดียวหล่ะมั้งครับเพราะเสียงดัง และอีกอย่างถ้ายิงในระยะไกลยิงไม่ค่อยโดนหรอกครับถ้าไม่ใช้ลูกโดด
แต่ถ้าซื้อ .22RL ก็ดีตรงที่กระสุนถูกเสียงไม่ค่อยดัง สามารถใช้ฝึกซ้อมยิงเล่นได้ตลอด ใช้เฝ้าบ้านเฝ้าสวนก็ได้เช่นกันดีไปอย่างคือยิงโดนคนร้ายเเล้วไม่ถึงตายเรื่องจะได้ไม่ใหญ่โตเพราะถือว่าเป็นการเตือนถ้าไม่ฟรุ๊กยิงโดนเเล้วตายก่อน ระยะ 50 เมตรยิงคนไม่มีคำว่าพราดแน่นอนลูกมะนาว 50 เมตรยังโดน
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 01:58:51 PM »

ปืนลูกซองเป็นปืนเอนกประสงค์สามารถใช้ยิงได้ตั้งแต่นกกะจิบไปจนถึงยิงช้างได้ แต่ข้อเสียก็คือถ้าซื้อมาคงจะได้ใช้เฝ้าบ้านเฝ้าสวนอยากเดียวหล่ะมั้งครับเพราะเสียงดัง และอีกอย่างถ้ายิงในระยะไกลยิงไม่ค่อยโดนหรอกครับถ้าไม่ใช้ลูกโดด
แต่ถ้าซื้อ .22RL ก็ดีตรงที่กระสุนถูกเสียงไม่ค่อยดัง สามารถใช้ฝึกซ้อมยิงเล่นได้ตลอด ใช้เฝ้าบ้านเฝ้าสวนก็ได้เช่นกันดีไปอย่างคือยิงโดนคนร้ายเเล้วไม่ถึงตายเรื่องจะได้ไม่ใหญ่โตเพราะถือว่าเป็นการเตือนถ้าไม่ฟรุ๊กยิงโดนเเล้วตายก่อน ระยะ 50 เมตรยิงคนไม่มีคำว่าพราดแน่นอนลูกมะนาว 50 เมตรยังโดน
และแล้วก็มาทำให้ผมไขว้เขวอีกแล้วครับ .22 ผมกลัวว่าพอเรายิงเขาแล้วหากมันสกัดเขาไว้ไม่ได้แล้วเขาจู่โจมเข้ามาทำร้ายเรานี่สิครับ กลัวตรงนี้แหละครับ

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 02:11:16 PM »

กลัวว่าพอเรายิงเขาแล้วหากมันสกัดเขาไว้ไม่ได้แล้วเขาจู่โจมเข้ามาทำร้ายเรานี่สิครับ

ยิงระยะไหนครับ 

คนไม่บ้า ก็ เมา ที่จะไม่กลัวปืน

ยิ่งมีการยิงออกมาแล้วด้วย

ระยะ ๑๕ เมตร  พอจะซ้ำ  ยิ่งถ่วงเวลา เข้ามาใกล้ ๆ

พลาดยาก กับปืนยาว ระยะ ๕ เมตร

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 02:15:01 PM »

ขอตอบเรื่องโช้ค 870 นะครับ

รุ่นที่ขายกันมากแพร่หลาย ในบ้านเราตอนนี้ราคา 25000 บวกลบนิดหน่อย

ลำกล้อง 18 นิ้ว ศูนย์ลูกปัด ลำกล้องเป็น Choke แบบ Cylinder
ลำกล้อง 20 นิ้ว ศูนย์ไรเฟิล ลำกล้องเป็น Choke แบบ Improve cylinder

ทั้งสองรุ่นเป็นโช้คแบบที่ติดตายกับลำกล้องถอดเปลี่ยนไม่ได้ครับ

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 02:19:24 PM »

ระยะที่จะเข้าเงื่อนไข ของการกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ
ที่กฎหมายถือเป็นการป้องกันที่ชอบด้วยกฎหมาย..

คือระยใกล้ ใกล้ ที่เป็นภัยตรายใกล้จะถึง ที่ไม่อาจหลีกหนี ไปได้   ระย ๕๐เมตร ท่านอย่าไปยิงเข้านะครับ .. ตกใจ

การปราม ด้วยเสียง บึ้ม ของลูกซอง กับ เป๊ะ เป๊ะ ของลูกกรด  เสียงไหนได้ใจกว่ากันครับ.
บางครั้งเจตนา กระชากลำให้เกิดเสียงดัง ให้โจรตระหนัก ในรูลำกล้อง ที่ไม่ต้องเล็งปราณีตนั้น
ได้ผลชะงักนัก..  Grin

mooyai13
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 03:02:38 PM »

ส่วนตัวผมใช้ Ruger 10/22 เฝ้าบ้านอยู่ครับ ซื้อ Mag 10 นัดเพิ่มอีก 2 อัน และ 25 นัดอีก 1 อันเฝ้าบ้านสบายครับ ส่วนตัวแล้วผมว่าคุ้มครับ ลูกราคาถูกทำให้เรายิงซ้อมมือเพื่อทำความคุ้นเคยกับปืนได้บ่อยๆครับ เชียร์ .22lr ครับ เยี่ยม
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 03:38:12 PM »

.22LR เสียงเบา... ทั่วไปมักติดกล้องเล็ง.. ยิงกลางคืนแพ้ลูกซองหลายขุม.. ไม่เหมาะกับการยิงขู่..

ลูกซอง.. แค่เสียง.. ก็เรียกคนตื่นทั้งซอย.. แล้ว..

870 ผมจะตอบว่า ไม่มี โช้ค(ไม่มีถอดเปลี่ยน).. แต่ดูคำตอบของคุณ wasanami ชัดเจน.. ขอบคุณครับ...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
SittiMP9c
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 04:23:35 PM »

ถ้าอย่างนี้ผมจะขอ ป.3พร้อมกันทั้ง 2 กระบอกเลยได้ไหมครับ แต่ใช้หนังสือรับรองใบเดียวครับ เพราะเกรงใจ ผอ.สำนักฯ ที่ทำงานแล้วครับ  ครั้งแรกก็ให้ท่านรับรองปืนสวัสดิการฯให้แล้ว ครั้งนี้รอบสอง ไม่กล้าขอรอบ 3 อีกครับ กลัวจะโดนท่านเพ่งเล็งหาว่า เฮ๊ย...จะเอาไปเตรียมปฏิวัติหรือไงไม่ทราบครับ เกรงใจท่านจริงๆครับ

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 04:36:55 PM »

คือว่ายังนี่ครับผมก็เคยตกอยู่ในสภาพคิดไม่ตกเหมือนกัน ว่าในพื้นที่ชนบทแบบบ้านเรา
จะเลือกใช้ลูกซองหรือลูกกรดดี ใช้เวลาคิดทบทวนอยู่นานมากๆ ถ้าเราเลือกลูกซอง
โอกาสใช้ในชีวิตชนบทมีน้อยมากๆ ครับ จะนอนรอคนบุกรุกไม่รู้ว่าปีไหนจะได้ยิบ
มากระชากขึ้นลำแล้วก็ยิงขู่สักนัดสองนัด ส่วนถ้าเราเลือกลูกกรดตามสภาพชนบทแบบบ้าน
เราโอกาสใช้มีทุกวันครับ ส่วนมากถ้ามีคนเห็นเราใช้ปืนเป็นประจำ(แต่ต้องอยู่ในขอบเขต)
ส่วนมากไม่มีใครอยากเข้ามาเสี่ยงมายุ่งด้วยหรอกครับ ไม่ปืนขนานไหนถ้ามีแล้วก็ใช้ไปครับ
ดีกว่ามือเปล่าแน่นอน

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 04:41:37 PM »

ตามความคิดของผม... ผมซื้อลูกซองก่อนครับ แล้วอีกซัก 3-4 เดือน ซื้อปืนลูกกรด  Grin
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 04:46:12 PM »

อ้อ ! และอีกอย่างครับถ้ามีคนบุกรุกถึงไม่มีปืนก็ขู่ได้ครับ ผมเจอมาแล้วกับตัว
คราวนั้นผมไปยิงนกตอนกลางคืนกับเพื่อนๆ 3 คน แล้วได้ข้ามเข้าไปใน
เขตของคนอื่นเข้า และแล้วก็ได้ยินเสียงตะโกนมาว่า มาทำอะไรแถวนี้
ออกไปนะ แล้วก็ได้ยิงเสียงเหมือนสั้ง ว่าไปเอาปืนมา เท่านั้นแหละครับ
ไปแล้วไม่อยู่แล้ว ต่อมาวันหลังเพื่อนมันไปสืบมาว่าบ้านหลังนั้นไม่มีปืน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2008, 04:48:13 PM โดย c.tong » บันทึกการเข้า

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 04:55:27 PM »

ตามความคิดของผม... ผมซื้อลูกซองก่อนครับ แล้วอีกซัก 3-4 เดือน ซื้อปืนลูกกรด  Grin

ไม่เหมือนผม..ผมซื้อลูกกรดก่อนแล้วค่อยไปซื้อลูกซอง... Grin Grin Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์