เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 10:24:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะไปขอ ป.3 ครับ ระหว่างปืนลูกซอง กับปืนยาว .22 lr  (อ่าน 9259 ครั้ง)
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 05:25:51 PM »

ใจผมเลือกลูกซองก่อน
ลูกไพร
 อยากรวย ให้ทำงาน อยากสวยให้รักษาศีล อยากดี ให้หมั่นเจริญภาวนา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 128

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 05:36:03 PM »

ซื้อ ลูกซองก่อน ครับ ... ราคาประมาณ 25,000 บาท

ตามที่ระบุว่าอยากได้เฝ้าสวนนั้นผมว่าตามนี้เหมือนกันครับโอกาสพลาดน้อยกว่ากระสุนเม็ดเดวครับป๋ม หลงรัก

พราน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 07:57:18 PM »

เป็นผมซื้อลูกกรดครับยิงเล่นได้ทุกวันแถมลูกๆยิงด้วยก็ได้ Grin
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 06:28:22 AM »

ถ้าพูดถึงจะป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมายไม่ต้องกังวนเรื่องนั้นก็ได้ครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=32218.0
อันนี้เป็นกระทู้การป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย
การจะยิงคนร้ายที่บุกรุกเข้ามาในสวนเราสามารถยิงได้เมื่อเราเห็นเขาถืออาวุธมาด้วยนั่นหมายถึงเขามีเจตนาที่ไม่ดีแล้วแหละ ยิ่งในเวลายามวิกาลหรือเขากำลังขโมยของในสวนเราไป เมื่อเรายิงเขาเราก็สามารถที่จะอ้างได้ว่าเขาอาจจะมีอาวุธติดตัวมาด้วยใครจะไปรู้ เเล้วยิ่งถ้าเราเห็นมีอาวุธเเล้วหันมาทางเรา เรายิงได้ทันทีเลยอ้างได้เหมือนเดิมเพราะถ้าเราไม่ยิงเขา เขาอาจจะยิงใส่เราก่อนได้ระยะขนาดไหนไม่สำคัญหรอกครับต้องดูสถานการณ์อีกทีด้วย .22RL น่าจะ ok กว่าครับ
ถ้าเป็นลูกซองผมว่าเหมาะจะใช้ป้องกันทรัพย์สินภายในบ้านมากกว่าเพราะระยะโอกาสยิ่งใกล้ยิ่งมีโอกาสโดนมากกว่า แต่ถ้าโดนคงดับแหงแหงเลยครับ ดูจากในนิตยสาร 402 ผลการทดสอบ Remington 870 ยิงไม้อัดกระจุยกระจาย
ส่วนถ้าเป็น .22 ระยะไกลได้เปรียบกว่าและอาจไม่ถึงตายแต่รายนั้นคงเข็ดไปอีกนานแสนนานถ้าเขาไม่มาตามเอาคืน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2008, 08:29:54 AM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
มะเขือเผา
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 07:42:51 AM »

เขาอาจจะยิงใส่เราก่อนได้ระยะขนาดไหนไม่สำคัญหรอกครับต้องดูสถานการณ์อีกทีด้วย .22RL น่าจะ ok กว่าครับ
ถ้าเป็นลูกซองผมว่าเหมาะจะใช้ป้องกันทรัพย์สินภายในบ้านมากกว่าเพราะระยะโอกาสยิ่งโดนยิ่งใกล้ยิ่งมีโอกาสโดนมากกว่า ส่วน .22 ระยะไกลได้เปรียบกว่าอาจไม่ถึงตายแต่รายนั้นคงเข็ดไปอีกนานแสนนานถ้าเขาไม่มาตามเอาคืน

ถ้าใช้เฝ้าสวนผมเลือกลูกซองลำกล้องยาวๆFullChockดีกว่าครับ ยิ่งเวลากลางคืน จะระยะประชิด หรือ ระยะซักสี่สาห้าสิบเมตรลงมา ใส่ลูก27หรือ9เม็ด ก็กวาดเรียบ หลับหูหลับตาไม่ต้องเล็งนานเหมือนจุดสองห้อย หรือจะใส่ลูก70เม็ด กวาดเข้าไปเหมือนห่าฝน ในสุมทุมพุ่มไม้ที่มองไม่เห็นก็เวิร์ค ท่านคงไม่มีเวลานอนส่องเป็นพลซุ่มยิงหรอกครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2008, 07:46:51 AM โดย มะเขือเผา » บันทึกการเข้า
orr_gun
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 10:08:42 AM »

แบร่ ลูกซองเลยครับพี่ !!!! ต่างจังหวัดก็ O.K. นะ ผมก็ว่าจะหาปืนลูกซองยาวบ้างเหมือนกัน (ตอนนี้ยังเก็บเงินอยู่)  แบร่ แบร่
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 11:01:15 AM »

ถ้ามีได้กระบอกเดียว... ผมจะเลือก ๑๐/๒๒ ใส่แม็ก ๒๕ นัดครับ... ใช้ได้หลากหลายโอกาสดีครับ... ต่างจักหวัดกระสุนหายากกว่ากรุงเทพนะครับ... ถึงลูกซองจะสารพัดประโยชน์กว่า... แต่เรื่องการสำรองกระสุนก็สำคัญครับ... ถ้าคิดว่าจะซื้อตุนเยอะๆ กระสุน .๒๒ จะได้เปรียบกว่า... เพราะในน้ำหนักกระสุนและจำนวนเงินทีท่ใกล้เคียงกัน... ลูกซองได้ไม่กี่นัด... ถ้าเทียบกับลูกกรดครับ...

...แต่จะให้ดี... ควบสองครับ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 11:29:28 AM »

ถ้าพูดถึงจะป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมายไม่ต้องกังวนเรื่องนั้นก็ได้ครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=32218.0
อันนี้เป็นกระทู้การป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย
การจะยิงคนร้ายที่บุกรุกเข้ามาในสวนเราสามารถยิงได้เมื่อเราเห็นเขาถืออาวุธมาด้วยนั่นหมายถึงเขามีเจตนาที่ไม่ดีแล้วแหละ ยิ่งในเวลายามวิกาลหรือเขากำลังขโมยของในสวนเราไป เมื่อเรายิงเขาเราก็สามารถที่จะอ้างได้ว่าเขาอาจจะมีอาวุธติดตัวมาด้วยใครจะไปรู้ เเล้วยิ่งถ้าเราเห็นมีอาวุธเเล้วหันมาทางเรา เรายิงได้ทันทีเลยอ้างได้เหมือนเดิมเพราะถ้าเราไม่ยิงเขา เขาอาจจะยิงใส่เราก่อนได้ระยะขนาดไหนไม่สำคัญหรอกครับต้องดูสถานการณ์อีกทีด้วย .22RL น่าจะ ok กว่าครับ
ถ้าเป็นลูกซองผมว่าเหมาะจะใช้ป้องกันทรัพย์สินภายในบ้านมากกว่าเพราะระยะโอกาสยิ่งใกล้ยิ่งมีโอกาสโดนมากกว่า แต่ถ้าโดนคงดับแหงแหงเลยครับ ดูจากในนิตยสาร 402 ผลการทดสอบ Remington 870 ยิงไม้อัดกระจุยกระจาย
ส่วนถ้าเป็น .22 ระยะไกลได้เปรียบกว่าและอาจไม่ถึงตายแต่รายนั้นคงเข็ดไปอีกนานแสนนานถ้าเขาไม่มาตามเอาคืน

ความเห็นในข้อกฎหมาย ท่านอ่านได้ื แต่ีกรุณาอย่าไปให้ความเห็นเพิ่มเติมตาม
ความเข้าใจของท่าน ควรให้นักกฎหมาย ที่มีความชำนาญนำเสนอเป็นแนวทางให้ไว้

หากไม่มีความเข้าใจ จะเกิดความเข้าใจที่ผิด คลาดเคลื่อน ขยายสืบต่อ
จะเกิดการปฎิบัติที่เป็นผลร้าย กับตัวเอง ตามมา

ความเห็นเกี่ยวด้วยข้อกฎหมายของท่าน ที่ผสมไปนั้น..  ยังคลาดเคลื่อน.. ไม่เข้าเป็นเรื่องภยันตรายที่ใกล้จะถึง ที่ไม่อาจหลีกเลี่ยงได้ ..

ผมเป็นนักกฎหมายอาชีพ อยู่ในกระบวนการยุติธรรม  ถ้าไม่รู้จริง และถ้าไม่ใช่เป็นประสบการณ์ ผมจะไม่กล้าพูด กล้าบอกแนะนำ และไม่ได้บอกให้เชื่อ..

แต่ถ้าผมเห็นคำแนะนำที่คลาดเคลื่อน ขัดกฎหมาย .. ผมจะไม่วางเฉย ต่อประเด็นเหล่านี้ .

SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 02:23:31 PM »

เมื่อกี้ไปลองยิงมาแล้ว ซีแซด 452 .22lr ติดกล้องแล้วยิงที่ 25 หลา ยังยากเลยครับ แต่ถ้ายิงเป้าที่คนก็คงโดนแน่ๆ จะให้ยืนถือปืน 2 มือแล้วยิง หมดสิทธิ์เข้าวงดำเป้า .22 แต่ที่ไปยิงมาเอาปืนวางบนโต๊ะเลยครับ(ปืนพี่ที่รู้จักกันครับ) ยิงเข้าบ้างไม่เข้าบ้างครับ กว่าจะหมด 50 นัด ก็ยืนเมื่อยอยู่เหมือนกัน พอดีด้านข้างๆเขาเอาปืนลูกซอง AKKAR ออโตมาลองยิงด้วยครับ สวยดีครับ ไม่ต้องเล็งมากครับ ซัดโป้ง ๆ ๆ ประมาณไม่กี่นัดพี่เขาก็เลิกไปครับ ผมก็เลยไปขอชื่นชมสักหน่อย ถามมาว่าได้มาประมาณ 30,000 บาทครับ จากร้านเสือๆสิงห์ๆนี่แหละครับ (ไม่อยากพาดพิงครับ) ผมจึงอยากรู้ว่าถ้าเป็นของเรมิงตั้นแบบออโตจะราคาเท่าไหร่ครับ

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
Thai0
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 03:50:56 PM »

ขอตอบเรื่องโช้ค 870 นะครับ

รุ่นที่ขายกันมากแพร่หลาย ในบ้านเราตอนนี้ราคา 25000 บวกลบนิดหน่อย

ลำกล้อง 18 นิ้ว ศูนย์ลูกปัด ลำกล้องเป็น Choke แบบ Cylinder
ลำกล้อง 20 นิ้ว ศูนย์ไรเฟิล ลำกล้องเป็น Choke แบบ Improve cylinder

ทั้งสองรุ่นเป็นโช้คแบบที่ติดตายกับลำกล้องถอดเปลี่ยนไม่ได้ครับ

ขอเรียนถ้าต่อหน่อยนะครับ จากข้อความข้างต้น ลำกล้อง 20 นิ้ว เป็นเเบบ Improve Cylinder  ถ้ายิงลูกโด่ด เเล้วจะมีผลต่อลำกล้องไมครับ เพราะจากที่ทราบมา ลูกโด่ดใช้กับลำกล้องเรียบเเบบไม่มีโช้คเท่านั้น ขอความรู้หน่อนครับ
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 04:04:56 PM »

ขอเรียนถ้าต่อหน่อยนะครับ จากข้อความข้างต้น ลำกล้อง 20 นิ้ว เป็นเเบบ Improve Cylinder  ถ้ายิงลูกโด่ด เเล้วจะมีผลต่อลำกล้องไมครับ เพราะจากที่ทราบมา ลูกโด่ดใช้กับลำกล้องเรียบเเบบไม่มีโช้คเท่านั้น ขอความรู้หน่อนครับ

-Improved Cylinderจะมีระยะหวังผลที่ระยะ 25-35หลา เหมาะกับการต่อสู้ป้องกันตัวในระยะใกล้-ปานกลาง ใช้ล่าสัตว์ก็ยังได้ และโช้คขนาดนี้ยังเหมาะสำหรับการยิงด้วยกระสุนลูกโดดด้วย ลำกล้องปืนที่ใช้โช้คแบบนี้มักยาวประมาณ 20-22นึ้ว

พี่ yod ตอบไว้แล้ว... ครับ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 04:19:04 PM »

แบร่ ลูกซองเลยครับพี่ !!!! ต่างจังหวัดก็ O.K. นะ ผมก็ว่าจะหาปืนลูกซองยาวบ้างเหมือนกัน (ตอนนี้ยังเก็บเงินอยู่)  แบร่ แบร่
แล้วจะแลบลิ้นทำไมนี่

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 09:49:27 PM »

ความเห็นในข้อกฎหมาย ท่านอ่านได้ื แต่ีกรุณาอย่าไปให้ความเห็นเพิ่มเติมตาม
ความเข้าใจของท่าน ควรให้นักกฎหมาย ที่มีความชำนาญนำเสนอเป็นแนวทางให้ไว้

หากไม่มีความเข้าใจ จะเกิดความเข้าใจที่ผิด คลาดเคลื่อน ขยายสืบต่อ
จะเกิดการปฎิบัติที่เป็นผลร้าย กับตัวเอง ตามมา

ความเห็นเกี่ยวด้วยข้อกฎหมายของท่าน ที่ผสมไปนั้น..  ยังคลาดเคลื่อน.. ไม่เข้าเป็นเรื่องภยันตรายที่ใกล้จะถึง ที่ไม่อาจหลีกเลี่ยงได้ ..

ผมเป็นนักกฎหมายอาชีพ อยู่ในกระบวนการยุติธรรม  ถ้าไม่รู้จริง และถ้าไม่ใช่เป็นประสบการณ์ ผมจะไม่กล้าพูด กล้าบอกแนะนำ และไม่ได้บอกให้เชื่อ..

แต่ถ้าผมเห็นคำแนะนำที่คลาดเคลื่อน ขัดกฎหมาย .. ผมจะไม่วางเฉย ต่อประเด็นเหล่านี้ .
ขอบคุณครับที่กล่าวเตือน  ไหว้
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 12:07:31 PM »

เป้าหมายผมทั้งสองกระบอกเลยครับ กระบอกไหนก่อนหลังก็แล้วแต่ละท่านนะครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์