เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 10:26:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ล๊อคเข็ม 1911 หลุด ไม่ทราบสาเหตุ ช่วยให้ความรู้หน่อยครับ  (อ่าน 1826 ครั้ง)
suchart.ra
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 08:49:49 AM »

ล๊อคเข็ม 1911  ซ้อมยิงแห้งด้วยลูกดัมมี่ พอสไลด์ปืนเอาลูกดัมมี่ออก ปรากฎว่าล็อกเข็มแทงชนวนหลุด และเข็มก็หลุดด้วย ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร รบกวนพี่ ๆ เพื่อน ๆ ในเวปช่วยให้ความรู้หน่อยครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 09:08:48 AM »

ล๊อคเข็ม 1911  ซ้อมยิงแห้งด้วยลูกดัมมี่ พอสไลด์ปืนเอาลูกดัมมี่ออก ปรากฎว่าล็อกเข็มแทงชนวนหลุด และเข็มก็หลุดด้วย ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร รบกวนพี่ ๆ เพื่อน ๆ ในเวปช่วยให้ความรู้หน่อยครับ

ถ้าหมายถึงแป้นรับแรงนกสับที่อยู่ท้ายเข็มฯ หลุดออกมา... แปลว่ามันหลวมครับ ให้ช่างทุบๆให้มันเยินออกฝืดหน่อยก็ใช้ได้แล้ว...
suchart.ra
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 09:27:56 AM »

ใช่เลยครับ แป้นรับแรงนกสับที่อยู่ท้ายเข็มฯ ทำวิธีที่ท่านสมชายว่าสามารถทำเองได้เปล่า หรือต้องให้ช่าง  ไม่ทราบว่าถ้าปลอยไว้มันอันตรายกับการยิงหรือเปล่า ช่วยตอบอีกหน่อยนะครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 09:36:36 AM »

ใช่เลยครับ แป้นรับแรงนกสับที่อยู่ท้ายเข็มฯ ทำวิธีที่ท่านสมชายว่าสามารถทำเองได้เปล่า หรือต้องให้ช่าง  ไม่ทราบว่าถ้าปลอยไว้มันอันตรายกับการยิงหรือเปล่า ช่วยตอบอีกหน่อยนะครับ

ทำเองได้ครับ เพราะ ร่องกับตัวล็อคมันหลวม
ผมเคยทำให้แป้นล็อคด้านในมันไม่ลื่น โดยใช้ปลายตะไบขีดๆ ครับ...

ตอนสไลด์ปิดยังไม่เท่าไหร่ เพราะ มีนกสับกั้นอยู่..
แต่เวลาสไลด์ถอยหลังนี่อาจจะหลุดได้หากท้ายเข็มไม่ตีกลับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2008, 11:02:38 AM โดย นาจา » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 09:49:16 AM »

อืม.....เป็นปืน 1911 ใน รุ่น 70 หรือ 80 ครับ โดยปกติไม่น่าจะหลุดได้ง่ายๆครับ ยิ่งถ้าเป็น รุ่น 80 ละก็ ยิ่งยากขึ้นไปอีก เพราะตอนใส่ยังต้องกดท้ายเข็มให้จมลง บังคับสมอล็อกเข้ม แล้วค่อยสอดแผ่นขึ้นด้านบน ท้ายเข็มก็จะล็อกเข้าสู่รูแผ่นปิดท้ายเข็ม ถ้าจะหลุดได้มีทางเดียวละครับ ตัวเข็มผลุบเข้าไปในโพรงเข็ม แล้วสปริงไม่ดันเข็มออกมารอในจังหวะพร้อมยิง เพราะสปริงเดี้ยงไปแล้ว หรือประกอบชุดสมอไม่เข้าที่ แผ่นปิดท้ายก็จะหลุดลงมาข้างล่าง ลักษณะนี้......ปืนป่วยครับ  ถ้าเป็นผมนะครับ
1. เปลี่ยนสปริงเข็มใหม่ หรือจะซื้อสปริงรีคอล์ยใหม่ ของ Wolf ก็ได้ครับ เพราะจะแถมสปริงเข็มมาให้ด้วย ซัก 16.5 ปอนด์ กำลังดี
2. แผ่นปิดท้ายเข็ม ถอดไปให้ร้าน ทำการเชื่อมอากอน แต้มพอกขึ้นมานิดหน่อย แล้วเรามาตะไบให้เข้าที่เข้าตำแหน่ง คราวนี้หล่ะ จะเอาให้ฟิตแค่ไหนก็แล้วแต่ใจชอบครับ
3. ดัดขอรั้งปลอกอีกนิด

คราวนี้ถ้าตกออกมาอีกทีละก็   ไหว้ ไหว้ สิ่งสักสิทธิ์มีจริงแล้วครับ   Grin Grin

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 10:00:42 AM »

เช็คเข็มแทงชนวนพร้อมสปริงเข็มด้วยนะครับ    บางครั้งสาเหตุมาจาก  เข็มแทงชนวนกลึงบ่ารับสปริงไม่ได้ฉาก ทำให้สปริงสวมคับลึกเข้ามาที่โคนเข็ม  ส่งผลเข็มไม่คลายตัวไปจุกที่ปลายอุโมงค์  แป้นล็อกเลยหลุดมาง่ายๆเพราะไม่มีท้ายเข็มมาล็อกเอาไว้

หรือ ปลายเข็มชำรุด เข็มค้างติดอยู่ที่ช่องหน้าสไลด์  หรือสปริงชำรุด      ส่วนใหญ่ถ้ามีอาการแบบข้างต้น มักจะมาจาก เข็มที่กลึงเองโดยช่างขาดความชำนาญ  หรือปืนไทยประดิษฐ์   และเจอบ่อยใน ปพ .95

....ตามล่า...อีตอแหล
suchart.ra
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 02:22:29 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับเป็นประโยชน์อย่างมากครับ
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 04:33:05 PM »

เช็คเข็มแทงชนวนพร้อมสปริงเข็มด้วยนะครับ    บางครั้งสาเหตุมาจาก  เข็มแทงชนวนกลึงบ่ารับสปริงไม่ได้ฉาก ทำให้สปริงสวมคับลึกเข้ามาที่โคนเข็ม  ส่งผลเข็มไม่คลายตัวไปจุกที่ปลายอุโมงค์  แป้นล็อกเลยหลุดมาง่ายๆเพราะไม่มีท้ายเข็มมาล็อกเอาไว้

หรือ ปลายเข็มชำรุด เข็มค้างติดอยู่ที่ช่องหน้าสไลด์  หรือสปริงชำรุด      ส่วนใหญ่ถ้ามีอาการแบบข้างต้น มักจะมาจาก เข็มที่กลึงเองโดยช่างขาดความชำนาญ  หรือปืนไทยประดิษฐ์   และเจอบ่อยใน ปพ .95

เห็นด้วยกับคุณโทนครับ ลาม่าของผมเคยเป็นเปลี่ยนสปริงเข็มก็หายครับ

Grin Grin Grin
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 04:36:59 PM »

นายสมชายเพิ่งนึกออกครับ...

ต่อให้ไม่ฝืด ท้ายเข็มมันก็ต้องถอยหลังมาลงรูที่แป้นฯ... ยังไง๊ ก็ไม่หลุดง่าย... เย้
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 04:49:21 PM »

หรือ ปลายเข็มชำรุด เข็มค้างติดอยู่ที่ช่องหน้าสไลด์  หรือสปริงชำรุด      ส่วนใหญ่ถ้ามีอาการแบบข้างต้น มักจะมาจาก เข็มที่กลึงเองโดยช่างขาดความชำนาญ  หรือปืนไทยประดิษฐ์   และเจอบ่อยใน ปพ .95

เห็นด้วยกับคุณโทนครับ ลาม่าของผมเคยเป็นเปลี่ยนสปริงเข็มก็หายครับ

Grin Grin Grin

อาการพวกนี้ ระวัง ปลายเข็มค้างแล้วกลายเป็นปืนกลนะครับ   ตกใจ ตกใจ Wink

....ตามล่า...อีตอแหล
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 04:59:38 PM »

นายสมชายเพิ่งนึกออกครับ...

ต่อให้ไม่ฝืด ท้ายเข็มมันก็ต้องถอยหลังมาลงรูที่แป้นฯ... ยังไง๊ ก็ไม่หลุดง่าย... เย้

สรุปเป็นที่เข็มแทงชนวน หรือ ไม่ก็สปริงเข็ม หรืออาจจะเป็นอุโมงค์เข็มแทงชนวนสกปรก

เข็มไม่ยอมคืนเมื่อนกสับลงไปแล้วครับ แต่ปกติเวลาถอดแผ่นปิดท้ายเข็ม เมื่อกดเข็มแล้ว

น่าจะเขี่ยแล้วเลื่อนลงมาเฉยๆ ได้เลยครับ
suchart.ra
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 09:48:16 AM »

ขอทราบราคาสปริงเข็ม และราคาเข็มด้วยครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์