เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 08:30:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของใบ ป. 12 ขอความคิดเห็นแต่ละท่านครับ  (อ่าน 2553 ครั้ง)
leigh
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 10:31:12 AM »

เท่าที่ได้ความคิดเห็นจากเพื่อนๆ อวป. ทุกท่าน

มีประเด็นนึงครับ เรื่อง ใบ ป.4 กับ ป.12

กฏหมายกำหนดประชาชนสามารถ มีและใช้อาวุธปืนสำหรับปกป้องชีวิตและทรัพย์สินได้ แต่เฉพาะในที่อยู่อาศัย

เท่านั้น หากนำติดตัวไปสถานที่ต่างๆ ถือว่าผิดกฏหมาย

หมายความว่า ประชาชนไม่มีสิทธิ์ ปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน หาก อยู่นอกที่อยู่อาศัย น่ะสิ

เห้อ และอยู่ในบ้านกะไปนอกบ้านเนี่ย อันไหนมันเสี่ยงกว่ากัน เห้ออีกที

แต่ก้อเข้าใจกฏหมายอ่ะนะครับ เพราะหากให้ทุกคนพกปืนไปไหนมาไหนได้ตลอดเวลา บ้านเมืองคงวุ่นวายน่าดู

กฏหมายน่าจะมีการทดสอบหรือจัดสอบ ผู้ที่มี วุฒิภาวะ เพียงพอ ที่จะสามารถพกอาวุธปืนได้ โดยไม่ก่อให้เกิดความวุ่นวาย

หากกระทู้นี้ ไม่ตรงกับความเห็นของเพื่อนท่านใด ผมกราบขออภัยมา ณ ที่นี้ ด้วยนะครับ

เพียงแต่เห็นว่า ป.12 ขอยาก แต่เราต้องเดินทางเป็นประจำ เวลาพกไป พอโดนตรวจเจอก้อผิดกฏหมายอีก และถ้าเราไม่เจอตำรวจ แต่ไป

เจอวัยรุ่น หรือโจร ยังเงี้ย ชีวิตเราและครอบครัวคงลำบาก (เราไม่หาเรื่องเขา เขาก้อมาหาเรื่องเรา 555) วัดกันไปเลย

gzรักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 10:47:48 AM »

เข้าใจความรู้สึกของสุจริตชน ที่อยากมีอาวุธปืนไว้ป้องกันตัวในที่ต่างๆนะครับ ปัจจุบัน ป ๑๒ ขอยากจริงๆ โดยมีการตรวจสอบที่เข้มงวดพอสมควร ล่าสุดมีการขอไปน่าจะ๓๐๐ ปลายๆ แต่อนุมัติมา ๔๐ นิดๆครับ
ves
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 11:10:11 AM »

ทำไม่โจรผู้ร้ายพกพาอาวุธปืนได้ แต่สุจริตชนพกพาผิดกฎหมาย มันก็แปลกดีนะ....
เจเจ
Full Member

คะแนน 85

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 11:26:02 AM »

ผิดทั้งคู่ละครับทั้งโจรและสุจริตชนแต่อย่าให้ใครรู้ว่าเราพกเป็นดีที่สุดครับ

เสืออยู่ในป่า นักล่าอยู่ในเมือง
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 11:38:52 AM »

หลงรัก
 ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2008, 01:32:53 PM โดย DawJone ๒๔๙๙ » บันทึกการเข้า

สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 12:09:45 PM »

ทำไม่โจรผู้ร้ายพกพาอาวุธปืนได้ แต่สุจริตชนพกพาผิดกฎหมาย มันก็แปลกดีนะ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2008, 01:33:10 PM โดย DawJone ๒๔๙๙ » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 12:14:03 PM »

เข้าใจความรู้สึกของสุจริตชน ที่อยากมีอาวุธปืนไว้ป้องกันตัวในที่ต่างๆนะครับ ปัจจุบัน ป ๑๒ ขอยากจริงๆ โดยมีการตรวจสอบที่เข้มงวดพอสมควร ล่าสุดมีการขอไปน่าจะ๓๐๐ ปลายๆ แต่อนุมัติมา ๔๐ นิดๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2008, 01:33:29 PM โดย DawJone ๒๔๙๙ » บันทึกการเข้า

SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 12:15:49 PM »

ป.12 คืออะไรครับ ? ผมลืมซะสนิทเลย  Grin

(ไม่เคยนึกถึงมัน นานๆเข้า..ก้อลืม  ขำก๊าก)
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 12:21:41 PM »

ป.12 คืออะไรครับ ? ผมลืมซะสนิทเลย  Grin

(ไม่เคยนึกถึงมัน นานๆเข้า..ก้อลืม  ขำก๊าก)
นั่นสิครับ  ถึงมีก็พกโชว์ไม่ได้
ถึงไม่มี ถ้าเป็นเจ้าหน้าที่ ก็พกได้
อย่างเราๆ.....
ซ่อนๆหลบๆเอาดีกว่ามั้ง..อิอิ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 12:29:15 PM »

พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ..........

มาตรา 8 ทวิ ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ ............

ในมุมมองของผม ผมเห็นว่าเป็นคุณกับผู้สุจริต ที่เปิดโอกาสให้ไปขอใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว หรือ หากจำเป็นและเร่งด่วนก็พาอาวุธปืนไปได้

การฝ่าฝืนมาตรานี้มีโทษจำคุกไม่เกิน๕ปี ปรับไม่เกิน๑๐,๐๐๐บาท ซึ่งโดยทั่วไปคนประกอบสัมมาชีพนำปืนไปโดยเจตนาสุจริต หากผิด ศาลท่านมักลงโทษเพียงสถานเบา  แต่ก็สามารถลงโทษจำคุกในโทษสูงในการนำอาวุธไปประกอบอาชญากรรมหรือก่อเหตุ ... คนดีกับคนชั่วจะได้รับผลต่างกัน

ถ้ามีความเสี่ยงภัย ก็ควรพาปืนไป ..... ถ้าจำเป็นต้องพาปืนเป็นประจำก็ควรไปขอป.๑๒
จะยากจะง่ายก็ถือว่าได้แสดงตนเป็นพลเมืองดี ไปขออนุญาต ไปให้สอบประวัติ .... ไม่ให้ก็ควรอุทธรณ์/โต้แย้งสิทธิตามกฎหมาย

จะบ่นกันอย่างไร ก็ไม่เป็นผล จนกว่าจะบ่นให้ถูกต้อง ถูกช่อง ถูกคน ในกระบวนการกฎหมาย/ราชการ ................. ผมเห็นอย่างนี้ครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 12:46:58 PM »

หลงรัก

หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2008, 01:33:59 PM โดย DawJone ๒๔๙๙ » บันทึกการเข้า

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 12:51:24 PM »

จำเป็นมากน้อยแค่ไหนครับที่ต้องพกปืน ผมเองตอนหนุ่มๆรู้สึกอยากพกปืนมาก
พออายุมากขึ้นรู้สึกเฉยๆ ทั้งที่ต้องเดินทางออกนอกบ้านไปทำงาน และท่องเที่ยวเหมือนกับตอนยังหนุ่ม

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 01:03:51 PM »

หลงรักหลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2008, 01:13:21 PM โดย DawJone ๒๔๙๙ » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 01:06:42 PM »

หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2008, 01:11:12 PM โดย DawJone ๒๔๙๙ » บันทึกการเข้า

gzรักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 03:13:32 PM »

การอนุมัติช่วงล่าสุดนั้น ให้ยากครับเห็นเรื่องที่กองอยู่มีท่านหนึ่งขอเพื่อติดตามนักการเมืองอดีต ร.ม.ต ท่านนึงก็ไม่ได้รับการอนุมัติ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์