เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 12:21:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก SIG 229 ฝืดก่อนนกสับครับ แก้อย่างไรครับ  (อ่าน 2748 ครั้ง)
รักในหลวง - รักในหลวง -
Full Member

คะแนน 28

« เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 10:41:06 AM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ไม่ทราบว่าตั้งคำถาม งง ไปหรือเปล่าครับ เรื่องของเรื่องคือ P229 เวลาลั่นไกซิงเกิ้ลแอคชั่น จะมีช่วงลื่นก่อนจะฝืด ตรงช่วงฝืดนี่แหละครับ มันจะฝืดไปอีกนิดก่อนลั่น ทำให้ลุ้นจนหลุดครับ บางทีก็กระตุก ผมเทียบกับการลั่นไกของ P220 หมดช่วงลื่นถึงช่วงฝืด ก็หมายถึงว่าง้างอีกนิดก็ลั่นเลย (คนที่รู้จักกันบอกว่า ไกมันคม ไม่ทราบว่าผมเข้าใจผิดหรือเปล่า) เลยอยากสอบถามว่ามีทางไหนที่จะทำให้ตัว 229 ไกเหมือนตัว 220 หรือไม่ครับ เปลี่ยนสปริงลดน้ำหนักไก จะเป็นทางแก้ได้หรือไม่ครับ ถ้าแก้ได้ สปริงตัวนี้หาซื้อที่ไหนได้บ้างครับ

ขอบคุณมากครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ลักษณะ คน 6 ประเภท
ไม่รู้ไม่ชี้         คือคนไม่รับผิดชอบ
ไม่รู้แล้วชี้       คือคนอวดตัว หลงตัว
ไม่รู้แล้วไม่ชี้   คือคนซื่อตรง คนรู้ตัว
รู้แล้วไม่ชี้       คือคนเห็นแก่ตัว ใจดำ
ชี้แล้วไม่รู้       คือคนขอไปที คนไม่รู้จริง
รู้แล้วชี้           คือบัณฑิตครู ผู้ประเสริฐ
anchan
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 11:04:32 AM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ไม่ทราบว่าตั้งคำถาม งง ไปหรือเปล่าครับ เรื่องของเรื่องคือ P229 เวลาลั่นไกซิงเกิ้ลแอคชั่น จะมีช่วงลื่นก่อนจะฝืด ตรงช่วงฝืดนี่แหละครับ มันจะฝืดไปอีกนิดก่อนลั่น ทำให้ลุ้นจนหลุดครับ บางทีก็กระตุก ผมเทียบกับการลั่นไกของ P220 หมดช่วงลื่นถึงช่วงฝืด ก็หมายถึงว่าง้างอีกนิดก็ลั่นเลย (คนที่รู้จักกันบอกว่า ไกมันคม ไม่ทราบว่าผมเข้าใจผิดหรือเปล่า) เลยอยากสอบถามว่ามีทางไหนที่จะทำให้ตัว 229 ไกเหมือนตัว 220 หรือไม่ครับ เปลี่ยนสปริงลดน้ำหนักไก จะเป็นทางแก้ได้หรือไม่ครับ ถ้าแก้ได้ สปริงตัวนี้หาซื้อที่ไหนได้บ้างครับ

ขอบคุณมากครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ผมก็ใช้พี๒๒๙ ครับเวลายิงซิงเกิ้ลรู้สึกว่าก่อนลั่นจะไกจะหนักพอสมควร แต่ไม่ฝืด
เคยยิงเร็ว ง้างไปตั้งเยอะ รู้สึกว่าขนาดนี้ยังไม่ลั่นอีกรึว่.. พลิกปืนมาจะดูซะงั้น บรื้อออ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 11:34:18 AM »

อาจจะเพราะเวลาเหนี่ยว จะรู้สึกว่าหนักขึ้น หรือเปล่าครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 01:24:13 PM »

ยิงแห้งบ่อย ๆ หน้าสัมผัสมันขัดกันจนลื่นได้เองครับ Grin

GotSig
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 02:09:06 PM »

ผมเปลี่ยนไกเป็น short triger อาการหนืดกับลากไกจนเมื่อยว่าเมื่อไหร่ลั่นสักทีก็หายไปครับ

ลองดูจาก link นี้ดูครับ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=16132.180
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 03:26:27 PM »

ยิงแห้งยิงจริง  ยิงเยอะๆความฝืดหรือสะดุดมันจะค่อยๆหายไปครับ....หน้าสัมผัสมันจะราบเรียบขึ้นครับ...
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 03:36:06 PM »

ปืนเทคติคอลจะให้ไกลื่นแค่ไหนละครับ ปืนซิกยิงแห้งมาก ถ้าสปริงคืนไกหักก็อ้วกแตกอีก
t_win
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 12:23:11 AM »

ผมใส่สปริงลดน้ำหนักไกwolff, ยิงบ่อยๆ  ยิงแห้งก้อได้(ใส่ลูกdryตลอดนะครับ)จะลื่นขึ้นจริงครับ  ตอนนี้ลื่น+คมดีพอควรครับ

สปริงน่าจะฝากร้านสั่งได้ครับตัวละประมาณ600มั้งครับ (ผมเพิ่งขายตัวที่เหลือใช้ไป390ครับ แต่ไม่มีแล้วนะครับ)

ยังไงลองถามร้านดูนะครับ
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 12:49:35 AM »

ผมคิดว่าน่าจะปกติของปืนระบบต่อสู้ ยิงไปนานๆก็จะชินไปเอง
จะให้ลื่นปื๊ดลื่นปื๊ดเหมื่อนปืนแข่งขันได้งัย.....
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 02:02:51 PM »

sig229 ญาติมีตัวนึงครับ...

ยิงแล้วไกไม่เด้งเข้าที่...

ปรากฎว่า...เป็นที่ประกับด้าม...ไปกดอะไรซักอย่าง...

ใช้ไปเรื่อยๆ สีไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็หายครับ...

เอ...มันตรงกับคำถามมั๊ยเนีย???
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 10:14:01 AM »

ปืนเทคติคอลจะให้ไกลื่นแค่ไหนละครับ ปืนซิกยิงแห้งมาก ถ้าสปริงคืนไกหักก็อ้วกแตกอีก
ครูดำครับ ไม่ได้หวังให้ไกลื่นเหมือนปืนแข่งหรอกครับ   แต่คิดว่ายังดีกว่าที่คิดจะเอาไปให้ช่างแต่งไกให้ลื่นนะครับ  เห็นของน้องไกเดินไม่เรียบเดินแล้วมีอาการสะดุดก่อนนกสับอยู่นิด   เอาไปให้ช่างแต่งๆแล้วไกเบามากแตะเป็นลั่นเสียทั้งเงินเสียทั้งของ   แต่งกลับให้เหมือนเดิมก็ไม่ได้....ถ้าจะให้เหมือนเดิมก็ต้องเปลี่ยนอะไหล่อีก...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2008, 10:33:58 AM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 12:34:17 PM »

ปกติครับ  ทำไว้ให้หนักก่อนช่วงลั่นเพื่อเตือนผู้ใช้ว่า จะลั่นล่ะนะ

ผมอยากให้ลองยิงไปเรื่อยๆ จนคุ้นมือมากกว่าครับ แต่การลุ้นจนหลุดนี่ เป็นจุดด้อยของผู้ยิง 
(ขออภัย ผมก็เคยเป็น)

มาหลังๆ ยิงไปไม่ต้องลุ้น  เดี๋ยวมันก็ลั่นเอง

โดยปกตินั้น  ปืนเวลาไม่มีลูก ไกเบ๊า ...เบา...  พอใส่ลูกขึ้นมา หรือคนยิงรู้ว่ามีลูก
ไกมันหนักขึ้นมาทันตา 

ลองไม่ลุ้น ทำใจสบายๆครับ  ช่วยเรื่องน้ำหนักไกได้เยอะ  ไม่เกร็ง  ไม่เครียดด้วยครับ

ขอให้โชคดี

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 12:40:26 PM »

Sig 229 เดิมๆ จากห้างใหม่ๆ ผมเคยขอเพื่อนมาลองยิง ไกดีกว่า Hk USP Compact ที่ผ่านการยิงมาเยอะครับ Cheesy

ผมว่าเดิมๆ ก็ดีมากๆแล้วครับ ไม่ต้องไปเปลี่ยนอะไรครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์