เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 01:30:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CZ 2075 RAMI กับ CZ 2075 RAMI-P แตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 6890 ครั้ง)
pitsanukorn
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 03:07:56 PM »

ขอความกระจ่างด้วยครับ 
พอดีเข้าไปดูในเว็บทดสอบปืน ที่ อ.เป็ก ทดสอบ CZ 2075 RAMI ครับ ซึ่งผมมีความสนในปืนรุ่นนี้อยู่พอสมควรครับ และเห็นในหน้าโฆษณาในนิตยสาร อวป. ครับ ว่ามี CZ 2075 RAMI-P ด้วยครับ ทราบแต่เพียงว่าต่างกันที่เฟรม อย่างแรกเป็นอัลลอย อย่างที่สองเป็นโพลิเมอร์ ไม่ทราบว่ามีข้อแตกต่างอะไรอีกบ้างครับ ความแม่นและความคงทนต่างกันไหมครับ ขอเป็นความรู้ด้วยครับ เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ ขอบคุณมากครับ
เหน่ง
Sr. Member

คะแนน 3

ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 03:35:19 PM »

รอผู้รู้ครับ  Tongue    รู้แต่ว่าเบากว่ารุ่นที่เป็นโครงอัลลอยด์  กลไกภายในน่าจะเหมือนกัน ความแม่นก็คงไม่ต่างกันดูได้จากเป้าที่ CZ ส่งมาพร้อมกับปืนได้ครับ    แต่สำหรับผม CZ ต้องเป็นโลหะเท่านั้นครับ  Grin Grin
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 05:42:11 PM »

Grin เข้าใจว่าต่างกันแค่โครงปืนนะครับ Grin

Grin โพลิเมอร์ของปืนจากเชคฯ น่าใช้กว่ากล๊อกนะครับ Grin

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 06:05:10 PM »

ตัว -P นอกจากเบากว่าแล้ว  ส่วนด้ามยังบางกว่ากันแยะครับ    รายงานทดสอบน่าจะลงในฉบับเดือนตุลาครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 06:06:16 PM »

โครงปืนเป็นโพลิเมอร์ และ แก้ไขให้พกซุกซ่อนได้สะดวกมากขึ้นโดยทำให้คันค้างไสลด์กับห้ามไกบางลงมาแนบกับโครงปืนมากขึ้นครับ
ส่วนอื่นๆไม่แน่ใจแต่คิดว่าเหมือน RAMI นะครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 06:32:34 PM »

รามี โครงอัลลอย
Caliber 9 mm Luger / .40 S&W
Detachable magazine capacity 10 / 8
Overall length 167 mm
Barrel length 76 mm
Height 120 mm
Width 32 mm
Weight 695 g
Trigger mechanism SA/DA

รามี โครงโพลิเมอร์
Caliber 9x19 / .40 S&W
Detachable magazine capacity 10 (14) / 8 (10)
Overall length 168 mm
Barrel length 77 mm
Height 120 mm
Width 33 mm
Weight 665 g
Trigger mechanism SA/DA
Frame Polymer

ตัวโพลิเมอร์เบากว่า 30 กรัม  แต่เมื่อดูจากภาพ  จะเห็นว่ามีการปาดเนื้อโลหะสไลด์ออกไปตั้งแต่ปลายลำกล้องไปจนถึงลายกันลื่นด้านหลัง  ส่วนด้ามก็ไม่มีประกับยางมาเสริมความหนา  แต่กับรามีโครงอัลลอยก็จับได้ถนัดดี

อยากลองยิงรามีโครงโพลิเมอร์อ่ะ  Cheesy

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
pitsanukorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 07:50:18 PM »

ขอบคุณ อ.panisuan พี่ NaiMai ท่านผองพัฒ พี่เหน่ง และพี่ GlockGlack II เป็นอย่างยิ่งครับ ที่ให้ความกระจ่างเกี่ยวกับ CZ 2075 RAMI และ CZ 2075 RAMI-P ครับ อย่างไรก็ตามผมคงต้องติดตามรายงานทดสอบฉบับเดือนตุลา ตามที่ท่าน อ.panisuan แจ้งโดยละเอียดอีกครั้งครับ ด้วยความเคารพอย่างยิ่งครับ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 07:57:40 PM »

Cheesy สงสัยจัง แม็ก 14 นัดตามรูปมีเข้ามาหรือยัง? ร้านไหน? ครับ Cheesy

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 08:23:34 PM »

Cheesy สงสัยจัง แม็ก 14 นัดตามรูปมีเข้ามาหรือยัง? ร้านไหน? ครับ Cheesy

Grin เดือดร้อนทำไม ก็แค่แมกของ CZ75 คอมแพคมาหุ้มพลาสติกให้ดูสวยงามเท่านั้นเอง Grin

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 08:45:05 PM »

Grin เดือดร้อนทำไม ก็แค่แมกของ CZ75 คอมแพคมาหุ้มพลาสติกให้ดูสวยงามเท่านั้นเอง Grin
     Grin ถามเผื่อครับพี่ใหม่ อิอิอิ ผม ลองเอา แม็ก 75บีใส่ยิงดูแล้วยิงดีไม่มีติด แต่เป็นตัวอัลลอยนะครับ ตัวปาดติกยังบ่ เคยลอง  Grin

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 10:23:05 PM »

Polymer ของเชคดูสวยครับพี่ใหม่ แต่ผมเคยลองบีบครอบกันฝุ่นของรามี-P ด้วยความซน ปรากฏว่ามันบีบเข้าหากันได้อย่างง่ายดาย เสียววาบเลยครับ ยึกว่าทำปืนเขาพังซะแล้ว ตกใจ ตกใจ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 03:28:58 AM »

Polymer ของเชคดูสวยครับพี่ใหม่ แต่ผมเคยลองบีบครอบกันฝุ่นของรามี-P ด้วยความซน ปรากฏว่ามันบีบเข้าหากันได้อย่างง่ายดาย เสียววาบเลยครับ ยึกว่าทำปืนเขาพังซะแล้ว ตกใจ ตกใจ

Grin 555 ดีนะที่ไม่พัง แต่ตรงส่วนครอบกันฝุ่นคงไม่ได้ทำให้แข็งแรงอะไรมากมายครับ Grin

pitsanukorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 10:02:30 AM »

Grin 555 ดีนะที่ไม่พัง แต่ตรงส่วนครอบกันฝุ่นคงไม่ได้ทำให้แข็งแรงอะไรมากมายครับ Grin

ตกใจ แสดงว่า -P มีโอกาสชำรุดได้มากกว่าใช่เปล่าครับ
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 12:20:58 PM »

อือ... แสดงว่าไม่ได้เสริมใยเหล็ก  Grin

แต่หากเสริมโลหะแบบคาห์ แล้วพลาสติคร่อนให้เห็นเนื้อโลหะ  ผมว่ามันก็หวาดเสียวไม่แพ้กัน

คงต้องรอชมบททดสอบจาก อวป. ในโอกาสต่อไป

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
เหน่ง
Sr. Member

คะแนน 3

ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 03:16:29 PM »

รับรองว่าโครงพลาสติกของ CZ ไม่มีปากอ้าเหมือนบางยี่ห้อแน่ๆครับ  Wink  ล้อเล่นนะครับเดี๋ยวแฟนๆกล็อกจะค้อนเอา  Grin Grin
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์