เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 09:51:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 9 มมหัวรู กับ.45 หัวบอล  (อ่าน 5151 ครั้ง)
tle in betong
Jr. Member
**

คะแนน 9

« เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 10:57:41 AM »

สอบถามพี่ๆหน่อยครับ เกี่ยวกับอำนาจหยุดยั้ง ของกระสุน 9 มม หัวรู เปรียบเทียบ กับ 11 มม หัวบอล น่ะคร้บ

มันใกล้เคียงกันรึเปล่าตอบหน่อยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 11:07:46 AM »

กระสุนในขนาด .45ACP แบบ FMJ ของ Winchester
หัวกระสุนหนัก 230 เกรน
ให้ความเร็ว ณ ปากลำกล้องที่   835      ฟุต/วินาที
ให้พลังงาน ณ ปากลำกล้องที่   356     ฟุต-ปอนด์

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 11:11:03 AM »

ส่วนกระสุนในขนาด 9 มม. พาราฯ  แบบ STHP ของ Winchester
หัวกระสุนหนัก 115 เกรน
ให้ความเร็ว ณ ปากลำกล้องที่   1,225  ฟุต/วินาที
ให้พลังงาน ณ ปากลำกล้องที่      383  ฟุต-ปอนด์

ถึงแม้พลังงานที่สะสมในหัวกระสุนจะมีความมากน้อยแตกต่างกัน
แต่สิ่งที่ทำให้  "อำนาจการหยุดยั้ง"  ที่ไม่เหมือนกัน
ก็คือ  การถ่ายเทพลังงานที่สะสมอยู่ในหัวกระสุน ไปสู่เป้าหมาย ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 11:14:12 AM »

ท่านผู้สอบถาม...สามารถ click เพื่อสืบค้นเพิ่มเติม...ได้ที่ ตัวอักษรสีแดง...ครับ

Love น้องห้า-หนึ่ง

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 11:15:37 AM »

เห็นได้ว่า  “อำนาจการหยุดยั้ง”…นั้น…ซึ่งเป็นคนละความหมายกับ “พลังงาน ณ ปากลำกล้อง”
ตามความคิดของผม…ผมคิดว่า…
อำนาจการหยุดยั้ง…ของกระสุนที่มีผลต่อเป้าหมาย…
ต้องเกิดจาก…
การถ่ายเท…พลังงาน ณ ปากลำกล้อง ที่มีอยู่ทั้งหมดของหัวกระสุน…ไปยังเป้าหมายในระยะเวลาอันสั้น ๆ ครับ

เมื่อหัวกระสุนกระทบต่อเป้าหมาย ในทันที…
การถ่ายเทพลังงานฯ นี้…ไปยังเป้าหมาย..
ตามทฤษฎีจะก่อให้เกิด….โพรงอากาศชั่วคราว…ขึ้น  ต่ออวัยวะภายในของเป้าหมาย…ในช่วงเวลาสั้น ๆ
ซึ่งผมเชื่อว่า…โพรงอากาศชั่วคราวนี้…
น่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้เป้าหมายเกิดอาการหยุดชะงัก  ในทันทีที่ถูกกระสุน ครับ

ดังนั้น พลังงาน ณ ปากลำกล้อง ก็คือ ……….
พลังงานสะสม (อันได้มาจาก…การคำนวณด้วยความเร็วของหัวกระสุนและน้ำหนักของหัวกระสุน) ที่มีอยู่ในหัวกระสุนนั่นเอง ครับ

นั่นก็หมายความง่าย ๆ ว่า…การใช้กระสุนที่มีความเร็วสูง…
ก็จะทำให้หัวกระสุนมีพลังงานฯ สะสมไว้ในตัวของมันเองมากขึ้นเป็นเงาตามตัว…ครับ
ซึ่งตรงนี้เราเถียง…ทฤษฎี…ไม่ได้ครับ

ที่นี้…มาว่ากันที่หัวกระสุน…ความเร็วต่ำ ๆ จากที่ผมกล่าวไว้ในตอนต้น ๆ
ความเร็วต่ำ ๆ ของหัวกระสุนอาจส่งผลในเรื่องของการถ่ายเทพลังงานฯ ครับ
ผมคาดไว้ว่า…เมื่อหัวกระสุนกระทบต่อเป้าหมายแล้ว
ท่านลองนึกภาพดูนะครับ  ว่าระหว่างที่หัวกระสุนวิ่งผ่านอยู่ภายในเป้าหมาย
หากเราให้หัวกระสุน…มีการถ่ายเทพลังงานสะสมที่เหมาะสมในระดับหนึ่ง (ที่ประมาณไว้)
แต่…พลังงานสะสม (ที่มีอยู่ในหัวกระสุน) เหล่านั้น   
ไม่สามารถถ่ายเทออกมาได้ทั้งหมด (425 ฟุตปอนด์) ในขนาด 9 มม. พาราฯ
ซึ่งอาจถ่ายเทออกมาได้แค่ 60% หรือ 70% เท่านั้นในแบบ FMJ
เพราะความเร็วของหัวกระสุนยังไม่หมด…(หัวกระสุนยังไม่หยุดการเคลื่อนที่)
พลังงานก็ย่อมที่จะสะสมอยู่ในหัวกระสุนนั่นเอง  ถูกต้องม่ะครับ

และบังเอิญ…เป้าหมายในการใช้งานนั้น…ส่วนใหญ่จะมีความหนาไม่มาก…

ดังนั้น…จากสาเหตุในข้างต้น…ก็ย่อมแสดงว่า…
หัวกระสุนวิ่งทะลุเลยออกจากเป้าหมายไป…ถูกต้องม่ะครับ
พลังงานสะสมในหัวกระสุนก็ย่อมที่จะไม่ถูกถ่ายเทออกไปที่เป้าหมายจนหมด…
เพราะส่วนหนึ่งก็คือ การเคลื่อนที่ (ความเร็วสะสม) ของหัวกระสุน นั้นเองครับ
(….เป็นที่มาของคำว่า…”ความคมของหัวกระสุนในขนาด 9 มม. พาราฯ ไงครับ)

ตรงนี้เองครับ….ที่กลายมาเป็นสูตร…ตามที่ผมเคยอ่านและวิเคราะห์มา…
และดูง่าย ๆ ก็จากความโด่งดัง..ในการหยุดทหารญี่ปุ่นที่วิ่งเข้าใส่ทหารอเมริกัน ตอนสงครามโลกครั้งที่ 2
ของอานุภาพกระสุนบันลือโลก….ขนาด .45ACP ครับ
กระสุนขนาด .45ACP แบบ FMJ 
มีความเร็วต้นที่ 875 ฟุตต่อวินาที ซึ่งนับได้ว่า “ต่ำกว่าความเร็วเสียง”
มีน้ำหนักของหัวกระสุนที่ 230 เกรน  เมื่อมีน้ำหนักมาก  ก็ย่อมทำให้หัวกระสุนมีความเร็วต่ำ ตามความเป็นจริง

ท่านลองวาดภาพตามน่ะครับ…..
เมื่อหัวกระสุนขนาด .45ACP กระทบต่อเป้าหมาย…และอยู่ในระหว่างการวิ่งผ่านภายในของเป้าหมาย
ซึ่ง…หัวกระสุนขนาด .45ACP  มีความเร็วต่ำ…(อย่างน้อย ๆ ก็ต่ำกว่าหัวกระสุนขนาด 9 มม. พาราฯ ล่ะครับ)
ดังนั้น…การที่หัวกระสุนจะทะลุเป้าหมาย….นั้น มีโอกาสได้น้อย…
(หากเทียบเคียงกับหัวกระสุนขนาด 9 มม. พาราฯ แล้ว)
เมื่อหัวกระสุนกระทบเป้าหมายและหยุดการเคลื่อนที่ (ภายในเป้าหมาย)…ก่อนที่หัวกระสุนจะทะลุเป้าหมาย
ก็หมายความว่า หัวกระสุนได้ถ่ายเทพลังงานสะสมทั้งหมด (390 ฟุตปอนด์) ที่มีอยู่…ไปยังเป้าหมายแล้ว…

ดังนั้น…การเกิดโพรงอากาศชั่วคราวขึ้นภายในของเป้าหมาย…
ก็ย่อมที่จะมีขนาดใหญ่กว่ากระสุนขนาด 9 มม. พาราฯ

แล้ว..เป้าหมาย…จะเหลืออะไรล่ะครับ….

ตรงนี้ไงครับ….
เป็นที่มาของสูตร…อำนาจการหยุดยั้ง…
1. ความเร็วของหัวกระสุนต่ำ
2. น้ำหนักของหัวกระสุนมาก

มาถึง…หน้าตัดกว้าง…หรือเส้นผ่าศูนย์กลางของหัวกระสุนกันแล้วครับ
ถ้าเราเปรียบ…พลังงานสะสมในหัวกระสุน  เป็น…น้ำ
หน้าตัดของหัวกระสุน ก็เปรียบเสมือน…ท่อน้ำ…นั่นเองครับ
หากท่านใช้ท่อส่งน้ำ…ที่มีขนาดใหญ่…
การถ่ายเทน้ำออกจากที่กักเก็บ ก็ย่อมที่จะดีกว่า…มากกว่า…ใช้ท่อส่งน้ำขนาดเล็ก ในระยะเวลาเท่า ๆ กัน
ถูกต้องม่ะครับ…

ดังนั้น…ถ้าเป้าหมายมีลักษณะโครงสร้างเหมือนกัน…อาทิ ความหนา หรืออื่น ๆ
หัวกระสุน…ที่มีหน้าตัดกว้างกว่า…ก็ย่อมที่จะถ่ายเทพลังงานสะสมไปยังเป้าหมายได้ดีกว่า

และถ้าท่านลองวาดภาพ…ดู
หากหัวกระสุน…มีหน้าตัดกว้าง…
โอกาสที่จะ…ทะลุออกจากเป้าหมายก็ย่อมเกิดขึ้นได้ยากกว่า หัวกระสุนที่มีหน้าตัดแคบ..
คล้าย ๆ กับท่านลองใช้…ปลายเข็มเย็บผ้า…จิ้มเข้าไปในเนื้อผ้า
ก็ย่อมที่จะ…ทะลุเนื้อผ้า…เข้าไป  ได้ง่ายกว่า…ท่านใช้ปลายปากกา…ไงครับ
ในกรณีที่….ใช้แรง..เท่า ๆ กันนะครับ…อิ อิ

นี่แหละครับ เป็นที่มาของข้อสุดท้ายในสูตร…
คือ…หน้าตัด หรือเส้นผ่าศูนย์กลาง กว้าง….

เพียงแต่ก่อนที่จะใช้งาน…เรา (ผู้ใช้) มีโอกาสเลือก..ครับ
1. เลือกที่จะใช้กระสุนที่มีน้ำหนักมากไว้ก่อนเป็นประการแรก
2. เลือกที่จะใช้กระสุนที่มีความเร็วต่ำไว้ก่อนเป็นประการต่อไป
3. เลือกแบบของหัวกระสุนที่ถูกออกแบบมาให้เกิดการถ่ายเทพลังงานไปยังเป้าหมายได้ง่ายกว่า….

ส่วนหน้าตัด…ของหัวกระสุน…นั้น  เราเลือกไม่ได้ง่ะครับ…
เพราะเป็นเรื่องของ…คุณสมบัติและข้อกำหนดในตัวของอาวุธปืน…มากกว่าครับ
อีกทั้งท่านคงไม่สามารถนำกระสุนขนาด .45ACP ไปใส่ในปืนขนาด .22 ลองไรเฟิล ได้เป็นแน่…..อิ อิ

ส่วนที่เหลือจากนี้ต่อไป…ก็ไปว่าที่เทคนิคในการใช้งาน 
ความแม่นยำ….
และก็ความมีโชคของแต่ละท่านแล้วล่ะครับ…

ไหน ไหน เราก็ได้มีโอกาสเลือก…กระสุนแล้ว…….

กดที่ข้อความได้ครับ........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2008, 12:16:17 PM โดย yod » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 11:48:45 AM »

พอดีไปอ่านกะทู้ที่พี่เค้าดวลกะคนร้ายมา แกซัดไป 7 นัด คนร้ายถึงจอดแถมยังสวนพี่แกอีก3 นัด ระยะประชิดเลย ของพี่แก เป็น 92 fs แระแกเลยบอกว่าตอนี้ใช้หัวรู แล้ว ส่วนของผม px4 ครับมีแต่หัวบอล

เรียนดี แต่ยากจน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 12:07:29 PM »

ผมมาเติมให้อีกนิดครับ.

พลังงานจากหัวกระสุน นั้นเกิดจาก สูตรเป็นตัวคูณ ๒ ตัว คือน้ำหนักหัวกระสุน กับ ความเร็ว

จะเห็นถึงความแตกต่าง ของพลักงานไหมครับ เมื่อเพิ่มน้ำหนัก พลังานก็เพิ่มขึ้น หรือ เพิ่มความเร็ว พลังงานก็เพิ่้่มขึ้น. เหมือนกัน แต่ให้ผลที่ต่างกัน

ความแตกต่้าง ระหว่างอำนาจหยุดยัง กับอำนาจสังหาร ในระดับของกระสุนปืนสั้น นั้น
ให้พิจารณาตรงนี้ครับ

ถ้าพลังงานเพิ่มขึ้น เพราะน้ำหนักหัวกระสุน .. นี่ คืออำนาจหยุดยั้ง (กระสุนโต น้ำหนักมากตาม)
ถ้าพลังงานเพิ่มขึ้นเพราะ ความเร็ว นั้นคือ  อำนาจสังหารที่เพิ่มขึ้น

คือคำตอบ ของกระสุน ๙ พารา น้ำหนักเบาความเร็วสูง กับ .๔๕ น้ำหนักมาก ความเร็วที่ต่ำกว่า
แรงตบของ .๔๕ ที่เรียกว่า อำนาจหยุดยั้ง เหนือกว่าครับ.

ส่วนแบบหัวกระสุน ที่เป็นหัวรู ออกแบบเพื่อให้เนื้อเยื่อเบรคหัวกระสุน
ทำให้เกิดแรงต้าน=พลังงานหัวกระสุน  หัวกระสุนจะหยุดอยู่ในร่างกาย พลังานที่แสดงออก
คือการผลัก เหมือนตบให้ล้ม.    Grin

Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 12:23:14 PM »

ผมมาเติมให้อีกนิดครับ.

พลังงานจากหัวกระสุน นั้นเกิดจาก สูตรเป็นตัวคูณ ๒ ตัว คือน้ำหนักหัวกระสุน กับ ความเร็ว

จะเห็นถึงความแตกต่าง ของพลักงานไหมครับ เมื่อเพิ่มน้ำหนัก พลังานก็เพิ่มขึ้น หรือ เพิ่มความเร็ว พลังงานก็เพิ่้่มขึ้น. เหมือนกัน แต่ให้ผลที่ต่างกัน

ความแตกต่้าง ระหว่างอำนาจหยุดยัง กับอำนาจสังหาร ในระดับของกระสุนปืนสั้น นั้น
ให้พิจารณาตรงนี้ครับ

ถ้าพลังงานเพิ่มขึ้น เพราะน้ำหนักหัวกระสุน .. นี่ คืออำนาจหยุดยั้ง (กระสุนโต น้ำหนักมากตาม)
ถ้าพลังงานเพิ่มขึ้นเพราะ ความเร็ว นั้นคือ  อำนาจสังหารที่เพิ่มขึ้น

คือคำตอบ ของกระสุน ๙ พารา น้ำหนักเบาความเร็วสูง กับ .๔๕ น้ำหนักมาก ความเร็วที่ต่ำกว่า
แรงตบของ .๔๕ ที่เรียกว่า อำนาจหยุดยั้ง เหนือกว่าครับ.

ส่วนแบบหัวกระสุน ที่เป็นหัวรู ออกแบบเพื่อให้เนื้อเยื่อเบรคหัวกระสุน
ทำให้เกิดแรงต้าน=พลังงานหัวกระสุน  หัวกระสุนจะหยุดอยู่ในร่างกาย พลังานที่แสดงออก
คือการผลัก เหมือนตบให้ล้ม.    Grin

ขอบคุณมั่กๆครับ
boub@GUN@STEYR M9A1
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 01:01:18 PM »

หัวรู9.mmเวลาบานแล้วจะใหญ่กว่า 11.mmหัวบอลครับ
Patthanan
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 01:27:40 AM »

เหมือนกับเราเอามือพลักเพื่อนนั่นแหละครับ
เปลี่ยนพลังงานของกระสุนเมื่อปะทะ ก็จะถ่ายพลังงานจลน์ไปเป็นพลังงานศักย์ถ้ากระสุนเร็วอย่าง 9 มมหัวรูนี่ ก็มีโอกาสปะทะแรงมากเช่นกันเพราะความที่มันเป็นหัวรูทำให้พท.สัมผัสขนะปะทะเยอะกว่าแบบหัวบอล ทำให้ถ่ายพลังงานจลน์เป็นศักย์ได้เร็วขึ้นและรุนแรงขึ้น

ผลออกมา 9 มม หัวรู อาจเสียเปรียบหน่อยตรงหน้าตัด แต่ถ้าเรื่องลูกดก คงได้เปรียบแน่ครับ พลาดเรายิงซ้ำได้อีกแยะ
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 04:52:49 AM »

ถ้าให้เลือกเเละผมเลือกเเล้ว ขนาด .45 เเน่นนอนครับ

ยอมรับว่าขนาด 9 มม.ลูกดกจริง  กระสุนหัวรูเมื่อบานเเล้วได้หน้าตัดที่กว้างขึ้นเเต่มันก็มีโอกาศขัดลำมากขึ้นเช่นกันเนื่องลักษณะหัวมันตัดๆคมๆ   มีโอกาสจะไปสะดุดกึกกักได้   ยิ่งต้องมาเลือกเเบบหัวให้ถูกกับปืนเเถมเมืองไทยมีให้เลือกไม่มากด้วย

ผมเลยเลือกเอาเเบบที่หัวมันบานตั้งเเต่อยู่ในปลอกไม่ต้องไปกระทบสิ่งใดก่อนเพื่อขยายหน้าตัดเเถมหัวหนักๆมาเป็นเพื่อนตามที่พี่นายสมชายฮาท่านว่าไว้ครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
OO BUCK
Sr. Member

คะแนน 146

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 07:51:41 PM »

http://www.handloads.com/misc/stoppingpower.asp?Caliber=15&Weight=All                   http://www.handloads.com/misc/stoppingpower.asp?Caliber=18&Weight=All     ลองอ่านดูครับ รักแบบใหนชอบแบบใหนเชิญเลือกตามสบาย แต่บ้านเราคงไม่มีให้เลือกมากแบบนักนะครับ หรืออาจมีแต่คงต้องตะเวนหาหลายร้านหน่อยครับ

หนวดหิน
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 07:58:10 PM »

กระสุนหัวบอลของ .45 หรือ 9*19 มีประสิทธิภาพค่อนข้างต่ำพอๆกันครับ สำหรับผมแล้วอำนาจหยุดยั้งไม่ได้เกิดจากการถ่ายพลังจากหัวกระสุนเพื่อผลักเป้าหมาย แต่น่าจะเป็นเพราะเกิดแรงดันจากการขยายตัวเป็นโพรงอย่างรวดเร็วและรุนแรงทั้งโพรงถาวร(รูบาดแผล)และโพรงชั่วคราว(ส่วนนี้จะตรวจไม่พบเนื่องจากเนื้อเยื่อจะหดตัวกลับ) แรงดันจากการเกิดโพรงจะกระจายไปตามเนื้อเยื่อและอวัยวะสำคัญต่างๆ จนระบบในร่างกายหยุดชะงักลงในทันที แต่จะชั่วคราวหรือถาวรก็อยู่ที่ตำแหน่งความสำคัญของอวัยวะ เป้าหมายจึงหมดสภาพต่อสู้หรืออำนาจหยุดยั้ง กระสุนหัวรูนั้นมีอานุภาพกว่ากระสุนหัวบอลแน่นอนอยู่แล้ว ถึงขนาดมีการทำสนธิสัญญาไม่ให้นำกระสุนหัวรูมาใช้ในการทำสงคราม เพราะไม่ต้องการให้ภาพสงครามโหดร้ายทารุณเกินไป กระสุนหัวรูในขนาด 9*19 มีอำนาจหยุดยั้งมากกว่า .45 หัวบอล หลักฐานก็ตามสถิติของมาแชลที่มักจะมีการนำมาอ้างเสมอๆ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=68256.0 ..ว่าแล้ว ลบจนได้ ควายเหลือง-ควายแดง
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 08:28:29 PM »

หลงรัก
ครับ
เห็นด้วยครับ
 หลงรัก

tutorlsag-Long Live The King
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 12:14:02 AM »

ดูคลิปนี้แล้ว อาจจะเห็นภาพได้ชัดเจนมากขึ้น ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=BB2qNYC8AJE   
http://www.youtube.com/watch?v=_8vGXGO1XGY&feature=related

"He who controls others may be powerful but he who has mastered himself is mightier still." Philosopher Lao Tzu

"คนที่สามารถควบคุมคนอื่นได้อาจจะเป็นผู้มีอำนาจ แต่คนที่สามารถบงการตนเองได้นั้นคือผู้ที่ทรงพลังอย่างแท้จริง" เล่าจื๊อ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์