เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 12:17:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เวลายิงเป๋าทำไงให้มือนิ่ง  (อ่าน 6536 ครั้ง)
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 12:42:39 AM »

แล้วจะเอามือปาดน้ำตาตอนไหนคะพี่ มานนนนนเจ็บบบบบบ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ทนหน่อยซิ  ก็อยากให้มันนิ่งๆไม่ใช่เหรอ

กาวตราช้างไม่ง่ายกว่าเหรอคะพี่ คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 01:15:33 AM »

แล้วจะเอามือปาดน้ำตาตอนไหนคะพี่ มานนนนนเจ็บบบบบบ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ทนหน่อยซิ  ก็อยากให้มันนิ่งๆไม่ใช่เหรอ

กาวตราช้างไม่ง่ายกว่าเหรอคะพี่ คิก คิก

ผมคิดวิธีใหม่ได้ครับ
โบกปูนทั้งแขนทั้งมือเลยดีกว่า  เยาะเย้ย

ล้อเล่นน่ะครับ  Grin

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 06:47:35 AM »

การตอบของผู้การผมก็เข้าใจน่ะครับ ว่าคนเราไม่มีทางมือนิ่งสุดๆๆได้ ถ้านิ่งก็ เป็น ...แล้ว  ที่ผมตอบแบบนั้นไป ก็ เพระผมนึกขำๆขึ้นมาแล้ว แล้วสัยรูป หน้าตกใจแบบคร้ายๆ จ๊าก ขึ้นมา  ไม่ใช้ความคิดผมว่าจะล้อเรียน แบร์  แบบที่คุณคิดกันน่ะครับ  ส่วนรูปนั้นผมไม่ได้ดูความหมาย เลยครับ คิดว่าเป็นหน้า ตกใจ แบบขำๆ

ผิดพลาดประการไดผมก็ขอโทษท่านผู้การสุพินด้วยครับ   
เท่าที่เจอมากระทู้ลักษณะนี้ คือ ผู้ถามคอยโต้แย้ง หรือต่อปากต่อคำ มักจะพลั้งเผลอ ใำช้คำพูดที่ดูไม่สุภาพ ไม่สัมมาคารวะ หรือใช้ไอค่อนผิดๆไ ด้ควรตั้งกระทู้ถามแล้วก็คอยอ่านคำตอบทั้งหมด คิดวิเคราะห์คำตอบก่อน อย่าเพิ่งรีบพิมพ์โต้ตอบทันที เมื่อสงสัยไม่เข้าใจ จึงตั้งคำถามอย่างรอบคอบ (การพูดคุยกันด้วยตัวอักษร ไม่เห็นหน้าตากัน จะเข้าใจผิดกันได้ง่าย)

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 08:11:18 AM »

ไหว้ ดีครับ ทุกคน เวลาเรายิงเป๋า ทำไงให้มือนิ่ง  นอกจากการควบคุมลมหายใจแล้วทำไงได้อีกครับ

ผมคิดว่าท่านเจ้าของกระทู้ ควรทราบว่าท่านได้รับเกียรติ ได้คำชี้แนะจากผู้รู้หลายท่านแล้ว
โดยเฉพาะท่านผู้การสุพินท์และท่านอาจารย์ผณิศวร ท่านบอกเป็นเคล็ดไว้ให้ได้คิด
และถ้าคิดตาม จนเกิดความรู้ นำความรู้นั้นไปลองให้กับตัว จะเป็นประโยชน์ที่ยั่งยืน

ผมคิดตามและขยายความต่อจากท่านว่า เราทำให้มือจับปืนนิ่งไม่ได้หรอกครับ
ตราบที่มีชีวิต หัวใจเต้น มือที่กำด้ามก็ต้องเต้นตามจังหวะแรงดันเลือด-ชีพจร ร่ายกายเองก็ต้องขยับเป็นธรรมชาติ

ดังนั้นก็ลองคิดต่อว่า ถ้ามันไม่นิ่ง แล้วจะยิงให้แม่นได้อย่างไร  Smiley

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 09:59:17 AM »

อ่านคำถามเสร็จ แล้วคิดคำตอบเหมือนผู้การสุพินท์กับพี่ธำรงเลยครับ ....

เห็นท่าน boub@GUN@STEYR M9A1 บอกว่าท่านใช้ Steyr ... เป็นปืนระบบต่อสู้ การฝึกฝนเพื่อความแม่นยำ ก็สามารถใช้หลักของการยิงปืนสั้นระบบสากลได้ ... แต่ก็น่าจะลองหาวิธีที่ช่วยให้ยิงเร็วขึ้นได้ด้วยครับ ...

ตอนผมเรียนยิงปืน .. ท่ายิงเป็นสิ่งสำคัญ .. สำคัญขนาดว่า ในการฝึกปฏิบัติ เป็นการฝึกท่าทางการยิงเสีย ๒ ฐาน จาก ๓ ฐาน ... มียิงปืนด้วยกระสุนจริงเพียง ฐานเดียว Grin Grin Grin

boub@GUN@STEYR M9A1
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 12:08:45 PM »

ลองสังเกตว่า หลังจากยิงไปแล้วมือที่จับด้ามเปียกเหงื่อหรือเปล่า...
ถ้ายังเปียกๆ ชื้นๆ ก็ซ้อมไปก่อนครับ ซ้อมมากๆ จนยิงแล้วมือแห้งก็จะได้สัจธรรมว่า...
ทำอย่างไรมือก็ไม่นิ่ง

อ๋อเข้าใจแล้วครับท่าน ขอขอบพระคุณมากๆครับ ไหว้ 
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 12:11:19 PM »

ไหว้ ดีครับ ทุกคน เวลาเรายิงเป๋า ทำไงให้มือนิ่ง  นอกจากการควบคุมลมหายใจแล้วทำไงได้อีกครับ

ผมคิดว่าท่านเจ้าของกระทู้ ควรทราบว่าท่านได้รับเกียรติ ได้คำชี้แนะจากผู้รู้หลายท่านแล้ว
โดยเฉพาะท่านผู้การสุพินท์และท่านอาจารย์ผณิศวร ท่านบอกเป็นเคล็ดไว้ให้ได้คิด
และถ้าคิดตาม จนเกิดความรู้ นำความรู้นั้นไปลองให้กับตัว จะเป็นประโยชน์ที่ยั่งยืน

ผมคิดตามและขยายความต่อจากท่านว่า เราทำให้มือจับปืนนิ่งไม่ได้หรอกครับ
ตราบที่มีชีวิต หัวใจเต้น มือที่กำด้ามก็ต้องเต้นตามจังหวะแรงดันเลือด-ชีพจร ร่ายกายเองก็ต้องขยับเป็นธรรมชาติ

ดังนั้นก็ลองคิดต่อว่า ถ้ามันไม่นิ่ง แล้วจะยิงให้แม่นได้อย่างไร  Smiley

ขอบคุณครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 05:39:21 PM »

ลองสังเกตว่า หลังจากยิงไปแล้วมือที่จับด้ามเปียกเหงื่อหรือเปล่า...
ถ้ายังเปียกๆ ชื้นๆ ก็ซ้อมไปก่อนครับ ซ้อมมากๆ จนยิงแล้วมือแห้งก็จะได้สัจธรรมว่า...

ดีครับ  คือผมยิง มือไม่เปียกครับ จิตใจก็ไม่กลัวปืนด้วยครับ 0เล่งช่องไฟก็ไม่ขยับแล้วแต่ว่า มือมันเทไปซายที ขวาที ลงๆๆขึ้นๆๆอยู่ไม่ยอมนิ่ง ครับแต่0เล่งตรงดีครับ คือมันไปทั้งแขนเลยครับ

วิเคราะห์ต่อให้ ...

ผมคิดว่าแขนไม่แข็งแรงครับ ดันพื้นวันละ ๒๐ ที วันเสาร์ไปยิงอีก น่าจะเห็นความแตกต่างครับ

นอกจากนี้ การที่แวบไปทั้งแขน อาจจะเกิดจากการเกร็งมากเกินไปก็ได้ครับ ....

เมื่อรู้ว่าจับอย่างไร ก็ไม่มีทางหยุดนิ่ง ได้แน่ ๆ ก็ไม่ต้องเกร็งมากครับ ....

ปกติยิงปืนพลาสติก ท่านให้จับแน่น แต่ไม่ต้องแน่นเกินไป ... ผมเคยอ่านพบว่า การจะดูว่าจับแน่นแค่ไหน ให้ทดลองจับปืน แล้วบีบมือจนกระทั่งปืนสั่น .... แล้วค่อย ๆ คลายมือออกจนปืนหายสั่น .... แล้วจำตำแหน่งกล้ามเนื้อไว้ ... เวลายิงก็ใช้การจับแน่นเท่าเดิมตลอด

ฝึกจากมือเปียก จนมือแห้ง แบบที่อาจารย์บอก ก็จะจำกล้ามเนื้อได้เองครับ Grin

I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 06:52:35 PM »

ผมคิดว่าแขนไม่แข็งแรงครับ ดันพื้นวันละ ๒๐ ที วันเสาร์ไปยิงอีก น่าจะเห็นความแตกต่างครับ

นอกจากนี้ การที่แวบไปทั้งแขน อาจจะเกิดจากการเกร็งมากเกินไปก็ได้ครับ ....

เมื่อรู้ว่าจับอย่างไร ก็ไม่มีทางหยุดนิ่ง ได้แน่ ๆ ก็ไม่ต้องเกร็งมากครับ ....

ปกติยิงปืนพลาสติก ท่านให้จับแน่น แต่ไม่ต้องแน่นเกินไป ... ผมเคยอ่านพบว่า การจะดูว่าจับแน่นแค่ไหน ให้ทดลองจับปืน แล้วบีบมือจนกระทั่งปืนสั่น .... แล้วค่อย ๆ คลายมือออกจนปืนหายสั่น .... แล้วจำตำแหน่งกล้ามเนื้อไว้ ... เวลายิงก็ใช้การจับแน่นเท่าเดิมตลอด

ฝึกจากมือเปียก จนมือแห้ง แบบที่อาจารย์บอก ก็จะจำกล้ามเนื้อได้เองครับ Grin
ถ้าเป็นผมต่างแน่ครับพี่...ปืนส่ายเป็นว่าวแน่ครับ... คิก คิก

ไม่ค่อยได้ออกแรงมากๆนานแล้ว...

ถ้ากล้ามเนื้อไม่อยู่ตัว...น่าจะวิดพื้นให้กล้ามเนื้ออยู่ตัวไม่ล้าซักเดือนนึง น่าจะดีขึ้น

รวมถึงซ้อมเล็งยกปืนที่บ้านนี่แหละครับ...เป็นยก ยกละ3นาที วันละ3ยก เอาแบบมวยเลย

ถ้าวิธีนี้ใช้ได้ผล...มาบอกกันมั่งนะครับ.... จูบบบบ

ที่บอกๆนี่ยากครับ...ยากที่ตัวเราเอง มักขี้เกียจ มักลืม...ยากตรงนี้เอง... หัวเราะร่าน้ำตาริน
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 08:20:45 PM »

ดีครับ  คือผมยิง มือไม่เปียกครับ จิตใจก็ไม่กลัวปืนด้วยครับ 0เล่งช่องไฟก็ไม่ขยับแล้วแต่ว่า มือมันเทไปซายที ขวาที ลงๆๆขึ้นๆๆอยู่ไม่ยอมนิ่ง ครับแต่0เล่งตรงดีครับ คือมันไปทั้งแขนเลยครับ

ขอบคุณครับจะลองทำดู ผมเห็นนักยิงปืนที่แถวบ้านผม เค้าไม่เห็นเกร่งมือเลยครับปล่อยตามสบายเลย ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2008, 08:52:46 PM โดย boub@GUN@STEYR M9A1 » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 08:21:29 PM »

ถ้าเป็นผมต่างแน่ครับพี่...ปืนส่ายเป็นว่าวแน่ครับ... คิก คิก

ไม่ค่อยได้ออกแรงมากๆนานแล้ว...

ถ้ากล้ามเนื้อไม่อยู่ตัว...น่าจะวิดพื้นให้กล้ามเนื้ออยู่ตัวไม่ล้าซักเดือนนึง น่าจะดีขึ้น

รวมถึงซ้อมเล็งยกปืนที่บ้านนี่แหละครับ...เป็นยก ยกละ3นาที วันละ3ยก เอาแบบมวยเลย

ถ้าวิธีนี้ใช้ได้ผล...มาบอกกันมั่งนะครับ.... จูบบบบ

ที่บอกๆนี่ยากครับ...ยากที่ตัวเราเอง มักขี้เกียจ มักลืม...ยากตรงนี้เอง... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอบคุณครับ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 08:33:26 PM »

อ่านทุกกระทู้  ที่ จขกท.โพสท์
เหนื่อย...เรื่องการใช้ภาษาไทยครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 08:53:46 PM »

อ่านทุกกระทู้  ที่ จขกท.โพสท์
เหนื่อย...เรื่องการใช้ภาษาไทยครับ

โทษที ครับ ท่าน  เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2008, 08:57:54 PM โดย boub@GUN@STEYR M9A1 » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 11:01:57 PM »

ขอบคุณครับจะลองทำดู ผมเห็นนักยิงปืนที่แถวบ้านผม เค้าไม่เห็นเกร่งมือเลยครับปล่อยตามสบายเลย ขอบคุณครับ

เท่าที่ผมเคยยิงมา .... ปืนเหล็ก มีน้ำหนักช่วยถ่วง เอานิ้วกลางคีบปืนไว้ ยิงได้สบาย ๆ ไม่มีติดขัด ... ปืนพลาสติก มันเบา จับยิงแบบปืนเหล็ก สไลด์งับปลอกให้เห็นเป็นประจำ

บีบมือ เพื่อจับปืนให้แน่น ... อย่าไปเกร็งมือครับ

Grin

หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์