เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 11:25:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบเป็นความรู้เกี่ยวกับปืนลูกซองแฝดครับ  (อ่าน 5133 ครั้ง)
นพดล
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 06:13:38 PM »

พอดีได้รับปืนมรดกมาจากคุณพ่อ เป็นปืนลูกซองแฝด แต่ไม่ทราบว่าเป็นปืนอะไร และมีประวัติอย่างไร
รบกวนท่านสมาชิกที่มีความรู้ช่วยเล่าให้ฟังด้วยครับ  
รายละเอียดคือ เป็นปืนลูกซองเก่า ไกทอง ลำกล้องแฝดซ้อนบนกับล่าง ขนาด 12/12  ยี่ห้อบราวนิงค์  
เขียนข้างลำกล้องว่า FABRIQUE NATIONALE HERSTAL BELGIQUE  
อีกด้านเขียนว่า 12GA - SHELLS 2 3/4" - Made in Belgium -  Browning Patent

รบกวนท่านที่มีความรู้ด้วยครับ  ขอบคุณมาก ๆ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 07:22:45 PM »

แฝดซ้อนบราวนิงก์แท้ ผลิตในเบลเยียม  มี Superposed เป็นรุ่นท็อป  รุ่นนี้นายจอห์น บราวนิงก์ เป็นคนออกแบบเอง 
รุ่นถูกลงมาหน่อยเป็น Citori ซึ่งต่อมาไปผลิตในญี่ปุ่นครับ

มีรายละเอียดเพิ่มไหมครับ  หรือถ่ายรูปมาโพสท์จะช่วยได้มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2005, 10:42:55 PM โดย panisuan » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
นพดล
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 08:19:03 PM »

หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ  คุณ panisuan

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

นพดล
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 08:35:00 PM »

อีกรูปหนึ่งครับ  ขอความรู้ด้วยครับ

ขอโทษครับ superpose คืออะไรครับ ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2005, 08:53:22 PM โดย นพดล » บันทึกการเข้า
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 08:39:57 PM »

Shocked อู้ฮู้! ของดี เก็บไว้ดี ๆ นะครับ Shocked

นพดล
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 08:52:53 PM »

อีกรูปหนึ่งครับ "Made in Belgium -  Browning Patent "

รายละเอียดมีเท่านี้ครับ  ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ

ปล.  เป็นปืนประเภทไหนครับ ไว้ล่าสัตว์ แข่งขันกีฬา เป็นที่ระลึก ...ฯลฯ  แบบไหนครับ
ช่วยอธิบายด้วยนะครับ  ไม่มีความรู้เรื่องปืนลูกซองเลยครับ    

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2005, 08:55:28 PM โดย นพดล » บันทึกการเข้า
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 10:18:44 PM »

ปืนชั้นเยี่ยมจากเบลเยี่ยมครับ ใครขอซื้อไม่ถึงแสนอย่าไปขายเชียว Grin ไม่ได้ล้อเล่นครับ อย่างที่พี่ใหม่บอกของดี เก็บใว้ดีๆครับ คุณพ่อให้มาซะด้วย Grin Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 10:58:13 PM »

Superposed (แก้ไข เพิ่มตัว d ครับ)  เป็นชื่อรุ่นครับ  แฝดซ้อนรุ่นสุดยอดของบราวนิงก์   ดูจากภาพ มียางรองส้นพานท้าย ลำกล้อง 30 นิ้ว  หลังสะพานกว้าง  กระโจมแบบมาตรฐาน

Superposed ที่ติดยางรองส้นพานท้ายมีสองรุ่น คือรุ่นแม็กนั่มรังเพลิง 3 นิ้ว กับรุ่นแทร็ป  ของคุณรังเพลิง 2 3/4 น่าจะเป็นปืนยิงแทร็ปครับ  เรียกว่า Broadway Trap 12  และลักษณะเป็น Grade 1 ไม่ได้แกะลวดลายพิเศษ  ราคาในสหรัฐฯ เมื่อปี 1974 คือ $635  เทียบกับ เรมิงตัน 870 สมัยนั้น ราคา $175 ครับ  เท่าๆ กับ สมิธฯ โมเดล 66 คอมแบ็ตแม็กนั่ม สเตนเลสส์

ปัจจุบัน Superposed เลิกผลิตไปแล้วครับ  ลูกซองแฝดซ้อนของบราวนิงก์ย้ายไปผลิตในญี่ปุ่นเพื่อลดต้นทุนครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 01:39:43 PM »

ปืนในรูปไม่ใช่ B25 ราคาไม่แพงหรอกครับ อย่าเข้าใจว่าราคาเป็นแสนครับ
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 02:01:30 PM »

55555เหมือนเข้ามาสนามพระท่าพระจันทร์เลย...ตอนหนุ่มๆผมก็เคยเอาพระของพ่อไป "แห่" มีทั้งคนบอกเป็นล้าน..หลายล้าน...บางคนบอกเก๊แท้ๆ...สารพัด

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
นพดล
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 07:35:23 PM »

ขอบคุณ pinisuan มาก ๆ ครับ ที่กรุณาให้ความรู้  แต่มีเรื่องจะสอบถามต่ออีกนิดหน่อยครับว่า
ผิวปืนมีสนิมเล็กน้อย  อยากรมดำ  ช่วยแนะนำร้านด้วยครับว่า ควรจะไปทำที่ใด 

พอดีเป็นปืนที่คุณพ่อให้มาครับ เก็บไว้เป็นที่ระลึก  ราคาถูกหรือแพงก็ไม่ได้คิดจะขายครับ

B25 คืออะไรหรือครับ 

อ่านความเห็นของคุณลูกซองสั้น ไม่เข้าใจว่ากำลังจะบอกใคร หรือกำลังจะบอกว่าอะไร
ไม่มีความรู้เกี่ยวกับปืนเลยหรือครับ  อ่านหัวข้อกระทู้ก็น่าจะเข้าใจ  ถ้าไม่มีความรู้ก็ไม่น่าจะเข้ามาตอบนะครับ

ขอบคุณครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 08:06:33 PM »

ขอบคุณ pinisuan มาก ๆ ครับ ที่กรุณาให้ความรู้ แต่มีเรื่องจะสอบถามต่ออีกนิดหน่อยครับว่า
ผิวปืนมีสนิมเล็กน้อย อยากรมดำ ช่วยแนะนำร้านด้วยครับว่า ควรจะไปทำที่ใด

พอดีเป็นปืนที่คุณพ่อให้มาครับ เก็บไว้เป็นที่ระลึก ราคาถูกหรือแพงก็ไม่ได้คิดจะขายครับ

อ่านความเห็นของคุณลูกซองสั้น ไม่เข้าใจว่ากำลังจะบอกใคร หรือกำลังจะบอกว่าอะไร
ไม่มีความรู้เกี่ยวกับปืนเลยหรือครับ อ่านหัวข้อกระทู้ก็น่าจะเข้าใจ ถ้าไม่มีความรู้ก็ไม่น่าจะเข้ามาตอบนะครับ

ขอบคุณครับ

Grin อย่าไปรมดำใหม่เลยครับ เสียดาย แค่กำจัดสนิมเดิมออกแล้วรักษาไม่ให้ลามก็พอแล้วครับ ปืนแบบนี้เก็บไว้สภาพเดิม ๆ รักษาผิวเดิมไว้ ถึงมีรอยสนิมเล็กน้อยแต่ก็มีคุณค่ากว่าปืนที่ไปรมดำใหม่ครับ Grin
 Grin พี่ลูกซองสั้นนี่เซียนลูกซองเลยนะครับคุณนพดล พี่เค้าคงบอกกับคุณไม่ค่อยแม่นให้ทราบน่ะครับว่ารุ่นนี้เป็นรุ่นราคาปกติ ไม่ได้แพงพิเศษอย่างรุ่น B25 ครับ Grin

หัวเราะร่าน้ำตาริน ผมจีบกระบอกข้างล่างนี้มาปีกว่าแล้ว ยังไม่ได้เลย หัวเราะร่าน้ำตาริน

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 08:12:53 PM »

ไม่มีความรู้เกี่ยวกับปืนเลยหรือครับ อ่านหัวข้อกระทู้ก็น่าจะเข้าใจ ถ้าไม่มีความรู้ก็ไม่น่าจะเข้ามาตอบนะครับ

ขอบคุณครับ

ผมเข้าใจว่าคุณลูกซองสั้นกล่าวกับคุณไม่ค่อยแม่นที่เข้าใจว่า ลูกซอง Browning ที่คุณถามมาราคาหลักแสน เหมือนกับรุ่น B25 อย่างในรูป........................ซึ่งเป็นปืนรุ่นที่สร้างขึ้นมาพิเศษ ราคาสูง

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นพดล
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 09:35:08 PM »

ขอบคุณ คุณมะขิ่น และคุณ NaiMai มากๆครับ

ถ้าไม่ได้คำนึงถึงเรื่องการซื้อ-ขาย  หากนำไปรมดำจะถนอมปืนได้ดีกว่าหรือเปล่าครับ 

ต้องขออภัย  ตอนแรกคงเข้าใจคุณลูกซองสั้นผิดไปครับ   
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 09:46:47 PM »

ตามสภาพปืนที่คุณนพดล ลงรูปมาให้เห็นนั้น...............ในความเห็นของผม

ปืนอยู่ในสภาพที่ดีมากๆครับ.................

ไม่ต้องทำอะไรกับปืนให้เสียสภาพเดิมๆครับ..................

แค่ ค่อยๆถอดออกมา ทำความสะอาดด้วยน้ำมันใส แบบเรี่ยมๆ ให้คราบไคลที่อาจจะลงไปติดตามซอกต่างๆเช่น ช่วงระหว่างลำกล้องกับกระโจมมือ   หรืออาจจะถอดพานท้าย(ต้องใช้ไขควงยาวๆดีๆ)ออกจากกระโหลกปืนแล้วทำความสะอาดภายในกระโหลกปืนด้วยน้ำมันใส เป่าลมแรงๆให้เศษผงและคราบต่างๆหมดไป.....................

ส่วนกระโจมมือและพานท้าย อาจใช้ผ้านุ่มๆชุบน้ำอุ่นๆเช็ดให้เรี่ยม..................หรือไม่ก็ไปซื้อครีมรักษาเนื้อไม้ที่ร้าน ม.ฮะกิมีมาทาเพื่อรักษาเนื้อไม้................

เท่านี้ก็เยี่ยมแล้วครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์