เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 07:21:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทศกาลกินเจ เริ่มแล้ว  (อ่าน 5160 ครั้ง)
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 02:59:05 PM »

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 03:05:21 PM »

ผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการกินเจมากนัก ... ไม่ค่อยเข้าใจว่า ทำไมต้องทำอาหารเจให้ดูคล้ายอาหารไม่เจด้วย ...

อาหารเจยุคใหม่ เชิญชวนให้คนกินเยอะๆครับ เพิ่มประเภทให้หลากหลายขึ้น  เลยมีพวกโปรตีนเกษตรมาทำคล้ายลูกชิ้นไปบ้าง 
แต่จริงๆ โปรตีนเกษตร จะทำรูปทรงไหน ผมก็ว่า รสชาติมันคือลูกชิ้นเกษตรอยู่ดี  ไม่ใช่รสชาติเหมือนลูกชิ้นเนื้อ
เหมือนลูกชิ้นหมู หรือลูกชิ้นปลา
ขออนุญาตเห็นแย้งครับ  เพราะเดี๋ยวนี้เขาทำจนสีสันและกลิ่นเหมือนเนื้อสัตว์เลยครับ

ทานอาหารเจโปรตีนเกษตร แต่เคลิบเคลิ้มไปว่ากำลังทานหมูแดง ทานเป็ดพะโล้ ทานยำปลาหมึก เทียบกับทานหมูแดง เป็ดพะโล้ ยำปลาหมึก แต่เคลิบเคลิ้มไปว่าทานเจโปรตีนเกษตร แบบไหนได้บุญกว่ากันครับ? Grin

เทศกาลนี้ทีไร เป็นได้แสดงความเห็นแบบนี้ทุกที Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 04:13:43 PM »

ช่วงกินเจต้องทำบุญน๊ะครับพี่........ หนี้หายกันน๊ะ  เยี่ยม ขำก๊าก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 04:16:05 PM »

ผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการกินเจมากนัก ... ไม่ค่อยเข้าใจว่า ทำไมต้องทำอาหารเจให้ดูคล้ายอาหารไม่เจด้วย ...

อาหารเจยุคใหม่ เชิญชวนให้คนกินเยอะๆครับ เพิ่มประเภทให้หลากหลายขึ้น  เลยมีพวกโปรตีนเกษตรมาทำคล้ายลูกชิ้นไปบ้าง 
แต่จริงๆ โปรตีนเกษตร จะทำรูปทรงไหน ผมก็ว่า รสชาติมันคือลูกชิ้นเกษตรอยู่ดี  ไม่ใช่รสชาติเหมือนลูกชิ้นเนื้อ
เหมือนลูกชิ้นหมู หรือลูกชิ้นปลา
ขออนุญาตเห็นแย้งครับ  เพราะเดี๋ยวนี้เขาทำจนสีสันและกลิ่นเหมือนเนื้อสัตว์เลยครับ

ทานอาหารเจโปรตีนเกษตร แต่เคลิบเคลิ้มไปว่ากำลังทานหมูแดง ทานเป็ดพะโล้ ทานยำปลาหมึก เทียบกับทานหมูแดง เป็ดพะโล้ ยำปลาหมึก แต่เคลิบเคลิ้มไปว่าทานเจโปรตีนเกษตร แบบไหนได้บุญกว่ากันครับ? Grin

เทศกาลนี้ทีไร เป็นได้แสดงความเห็นแบบนี้ทุกที Grin

สวัสดีครับเฮีย....หายไปนานเลย  มีบางที ก็มีความรู้สึกแบบนั้นเหมือนกันครับ  เป็นบางร้าน 
แต่เจ้าประจำของผมแถวออฟฟิศ  ค่อนข้างอนุรักษ์นิยมกว่าครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 04:47:42 PM »

เมื่อเที่ยงลงไปทานข้าว อาม่าขายข้าวแกงปิดป้ายไว้ตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้วว่า วันจันทร์นี้ จะเป็นกับข้าวเจ ....

ลงไป ๑๒.๔๐ น. คิวยังยาวอยู่เลยครับ .... ผมเลยกินบะหมี่เกี้ยวกุ้งแทน Grin Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 04:58:34 PM »

ผมไปกินในโรงอาหารของศาลเจ้าเลยครับ ไม่มีพวกสีสันรูปลักษณ์ยั่วยวน ...... ทำบุญแล้วกินได้สบายใจ

หากจะกินแล้วยังสั่งข้าวหมกไก่  ข้าวหมูแดง  ใส้หมู  ฯลฯ ..... เพราะกินผักแท้ๆไม่ได้ก็พูดไม่ถูกเหมือนกัน

พวกนั้นปรุงแต่งรสชาดและสีสันตลอดจนรูปลักษณ์มากเกินไป   แถมมีราคาแพงมากๆๆๆด้วย ไม่มีเหตุผล

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 05:23:08 PM »

ผมไปกินในโรงอาหารของศาลเจ้าเลยครับ ไม่มีพวกสีสันรูปลักษณ์ยั่วยวน ...... ทำบุญแล้วกินได้สบายใจ

หากจะกินแล้วยังสั่งข้าวหมกไก่  ข้าวหมูแดง  ใส้หมู  ฯลฯ ..... เพราะกินผักแท้ๆไม่ได้ก็พูดไม่ถูกเหมือนกัน

พวกนั้นปรุงแต่งรสชาดและสีสันตลอดจนรูปลักษณ์มากเกินไป   แถมมีราคาแพงมากๆๆๆด้วย ไม่มีเหตุผล

ใช่ครับ หากจะละกันจริงๆ โดยไม่กินกันตามแฟชั่น....ต้องละให้ได้ทั้งรูป, รส,กลิ่น....
อาหารเจที่ซื้อๆ ทานกัน คงไม่ถึงขนาดเจแท้ๆ เหมือนทำทานเองหรอกครับ
เครื่องครัวที่ใช้ทำอาหารนี่ ต้องสะอาดด้วยนะครับ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 05:32:08 PM »

เห็นด้วย กินเจแล้วยังห่วงรูปรสอีก
ผมก็กินเจเหมือนกัน แต่ไม่สนใจเรื่องจะทำรูปร่างอะไร ขอเป็นผักก็ใช้ได้

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 11:21:53 PM »

Cheesy   ผมกินเจตามเทศกาล..........และก็ไม่ได้คิดว่าจะได้บุญหรือบาป

Cheesy  ผมกินเจ เพราะอยากจะฝึกจิตใจตัวเอง  บังคับให้ละเว้นการกินเนื้อสัตว์ แค่ ๑ สัปดาห์  (และกินผักเป็นการล้างสารพิษในแง่สุขภาพ)

Wink   พวกโปรตีนเกษตร ทำเลียนแบบเนื้อสัตว์ อะไรพวกนี้  ผมรู้สึกเฉยๆ  คิดว่าดีเหมือนกัน สร้างสีสันในการกิน เป็นศิลปะการกิน  การทำครับ

Grin  การกินเจ ของผมเป็นแบบนี้ครับ   ไม่เน้นทำบุญ   ผมกินเพื่อสุขภาพ และเป็นการฝึกบังคับจิตใจให้รู้จักละเว้นครับ  ไหว้ 

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
436
Sr. Member

คะแนน 110

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 11:26:21 PM »

ผมว่าละได้บางช่วง อย่างเทศกาลกินเจนี้ก็ดีครับ ทำบุญกุศลบ้าง

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
John smith
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 11:41:07 PM »

อย่างน้อยก็ได้หยุดกินเหล้ากันบ้างละพี่น้อง Cheesy

รักครอบครัว ไม่ต้องกลัวใคร
tpy..(หนมต้ม).รักในหลวง...
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 01:33:51 AM »

กินครับ... ทั้งบ้าน พ่อ แม่ ลูก Grin
Aguru @ รักในหลวง
"How the years pass but I always keep you in my heart"
Full Member

คะแนน 33

พบพาน...พลัดพราก...ปวดร้าว...เปลี่ยวเหงา...

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 02:17:13 AM »

กินมาหลายปีแล้วครับ ถ้าสมัยก่อนบางมื้อก็ต้องอาศัย "เจเขี่ย" เดี๋ยวนี้หากินง่าย ทำให้สะดวกขึ้นเยอะครับ........ แต่ทำไมหลังช่วงเจทีไร น้ำหนักตัวผมเพิ่มขึ้นทุกทีเลยก็ไม่รู้เหมือนกันครับ? 

ไม่เกี่ยวข้อง ไม่ถูกต้อง ไม่ใช่หน้าที่ ไม่มีประโยชน์ ไม่ใช่เพื่อน  ไม่ควรพึงกระทำ..... ไม่ควรพึงใส่ใจ.........
436
Sr. Member

คะแนน 110

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 07:20:12 AM »

ใครทราบประวัติ เรื่อง เทศกาลเจ แล้วสามารถทาน หอยนางรมได้บ้างครับ
ช่วยเล่ารายละเอียดให้ฟังหน่อย สงสัยเหมือนกัน ว่าเจได้อย่างไร ไหว้

แล้ว เรื่อง เบียร์ ก็เช่นเดียวกัน ได้ยินมาจากเพื่อนร่วมงานว่า เข้าเจ ก็ดื่มเบียร์ได้
เรื่องนี้  จริงหรือไม่จริงอย่างไรบ้างครับ  ไหว้

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 07:43:32 AM »

เรื่องกินเจผมไม่ทราบครับ  .......  ช่วงนี้แถวบ้านผม (ปักษ์ใต้) เรียกว่าเทศการกินผัก

หมายถึงเน้นกินอาหารประเภทผัก แต่ก็มียกเว้นผักบางประเภทที่อาจกระตุ้นความกระสันต์ของอารมณ์ทางเพศได้

เช่น กระเทียม หรือ ต้นหอม เป็นต้น  ........ นอกจากนี้ก็เป็นการบำเพ็ญกุศลละเว้นสิ่งไม่ดีทั้งปวง ...... ขึ้นอยู่กับความเชื่อและศรัทธา

ไม่ได้กำหนด หรือ บังคับให้ใครทำตาม ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราเอง ....... ใครอยากทำอะไรก็ทำไปเถอะ ......... ตัวเราทั้งนั้นไม่ใช่ใครอื่น

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์