เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 07:16:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทศกาลกินเจ เริ่มแล้ว  (อ่าน 5142 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 07:52:09 AM »

พูดถึงเทศกาลกินผักนี่คิดถึงเพื่อนที่เป็นมุสลิม ........ มันมักชวนให้พาไปกินหมี่ และพวกของทอดข้างศาลเจ้าประจำ

มันบอกว่าอร่อย แล้วก็กินได้อย่างไม่ขัดเขินใจ ตลอดถึงขัดในข้อห้ามทางศาสนาด้วย ........ อืมมม มันกินทีหลายร้อยบาท ๕๕๕๕ กินจุจริงๆ

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 08:40:14 AM »

ใครทราบประวัติ เรื่อง เทศกาลเจ แล้วสามารถทาน หอยนางรมได้บ้างครับ
ช่วยเล่ารายละเอียดให้ฟังหน่อย สงสัยเหมือนกัน ว่าเจได้อย่างไร ไหว้

แล้ว เรื่อง เบียร์ ก็เช่นเดียวกัน ได้ยินมาจากเพื่อนร่วมงานว่า เข้าเจ ก็ดื่มเบียร์ได้
เรื่องนี้  จริงหรือไม่จริงอย่างไรบ้างครับ  ไหว้

ลอกมาให้อ่านครับ......http://www.watthamfad.com/WEB_THAI/News/Kin_Je.htm

ประวัติการกินเจ   เดือนเก้าจีน

(เก้าอ๊วงเจ  หรือ  กิวอ๊วงเจ)

พิธีการกินเจเดือนเก้าตามปฏิทินจีนทุกๆปี  มีกำหนด  ๑ วันนั้น  ลัทธิมหายานในพระพุทธศาสนา  มีอรรถาธิบายว่าเป็นการประกอบพิธีกรรมสักการบูชา  พระเจ้า  7  พระองค์  กับพระโพธิสัตว์อีก  2  พระองค์  รวมเป็น  9  พระองค์ด้วยกัน  หรือนัยหนึ่งเรียกว่า  ดาวพระเคราะห์ทั้ง  9  อันมี

พระอาทิตย์  ดาวพระศุกร์   
  พระจันทร์  ดาวพระเสาร์   
  ดาวพระอังคาร พระราหู   
  ดาวพระพุธ พระเกตุ   
  ดาวพระพฤหัสบดี     

พิธีเก้าอ๊วงเจนี้กำหนดเอาตามจันทรคติ  คือเริ่มตั้งแต่  วันขึ่น  1  ค่ำ  ถึง  9  ค่ำ  เดือน  9  (ปฏิทินจีน)  รวม  9  วัน  9  คืน

พิธีกรรมสักการบูชา    พระพุทธเจ้า  7  พระองค์  กับพระโพธิสัตว์  2  พระองค์นี้  ผู้มีศรัทธาในพระพุทธศาสนาสละกิจโลกียวัตร  และบำเพ็ญศีลสมาทาน  กินเจ  (มังส  วิรัติ)  บริโภคแต่อาหารผักและผลไม้  งดเว้นไม่ทำกิจใดๆอันนำมาซึ้งความเบียดเบียนเดือดร้อนให้แก่สัตว์ทั้งปวง  กล่าวคือ

1.   ไม่เอาชีวิตของสัตว์มาต่อเติมชีวิตของเรา

2.   ไม่เอาเลือดของสัตว์มาเป็นเลือดของเรา
3.   ไม่เอาเนื้อของสัตว์มาเป็นของเรา

ซักฟอกมลทินออกจาก ร่างกาย วาจา ใจ สวมเสื้อผ้าสีขาวสะอาดบริสุทธิ์ปราศจากด่างพร้อย พากันเดินทางสู่วัดวาอาราม พร้อมดอกไม้ ธูป และเทียน ไปนมัสการสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า 7 พระองค์ กับพระโพธิสัตว์อีก 2 พระองค์ ทั้งจัดหาเครื่องกระดาษทำเป็นรูปเครื่องทรง เสื้อผ้า หมวก รองเท้า กระดาษเงิน กระดาษทองต่าง ๆ ไปน้อมถวายเป็นเครื่องสักการะ เป็นกุศลสมาจาร แล้วก็สวดมนต์ ทำสมาธิภาวนาแผ่เมตตาจิต ขอพรเพื่อความเจริญสมบูรณ์พูนสุข

เบื้องต้นแห่งพิธีกรรมเก้าอ้วงเจ

มีอรรถกล่าวไว้ดังนี้

ในกาลครั้งหนึ่งสมเด็จพระบรมศาสดาทรงประทับอยู่ ณ ศิวาลัยรัตนสถาน มีบรรดาพระโพธิสัตว์ ท้าวมหาพรหม ท้าวสักกะ เทพเจ้า ยักษ์ นาค คนธรรพ์ กินนร ฯลฯ ได้พากันมาเฝ้าสมเด็จพระพุทธองค์ ในขณะนั้นมีพระมัญชุศรีโพธิสัตว์ ได้ทูลถามต่อพระผู้มีพระภาคเจ้าว่า “ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ อันพระเทพสัตตเคราะห์ทั้ง 7 พระองค์ ได้มีกุศลสะสมมาอย่างไร? กับมีปัจจัยเหตุอย่างไร? จึงได้เสวยทิพยผลอันรุ่งเรืองเพียบพร้อมไปด้วยยศ และอำนาจในเทวภพนี้”

สมเด็จพระบรมศาสดาจึงมีพระพุทธดำรัสตอบว่า “ดูก่อนมัญชูศรี อันดาวเทพสัตตเคราะห์มั้ง 7 นั้น แท้จริงเป็น พระอวตารแห่งอดีตพระพุทธ 7 พระองค์ ทรงแบ่งภาคมาแสดงให้ปรากฏ กับพระโพธิสัตว์อีกสองพระองค์ ก็แบ่งภาคมาเป็นดาวพระราหู และดาวพระเกตุ รวมเป็นดาวพระเคราะห์ทั้ง 9 ฉะนั้น จึงสมบูรณ์ด้วยอลังการแห่งยศ และอำนาจอันไม่มีปริมาณเห็นปานฉะนี้"

ในพระสูตร  ปั๊กเต๊าโก๋วฮุดเชียวไจเอียงชั่วเมียวเกงกล่าวพระนามพระพุทธเจ้า  7  พระองค์  กับพระโพธิสัตว์  2  พระองค์  คือ

1.  พระวิชัยโลกมนจรพุทธะ

2.  พระศรีรัตนโลกประภาโมษอิศวรพุทธะ

3.  พระเวปุลลรัตนโลกสุวรรณสิทธิพุทธะ

4.  พระอโศกโลกวิชัยมงคลพุทธะ

5.  พระวิสุทธิอาศรมโลกเวปุลลปรัชญาวิภาคพุทธะ

6.  พระธรรมมติธรรมสาครจรโลกมโนพุทธะ

7.  พระเวปุลลจันทรโภคไภสัชชไวฑูรย์พุทธะ 

8.  พระศรีสุขโลกปัทมอรรถอลังการโพธิสัตว์

9.  พระศรีเวปุลภสังสารโลกสุขอิศวรโพธิสัตว์

พระพุทธเจ้า  7  กับพระโพธิสัตว์  2  ทรงตั้งปณิธาน  จักโปรดสัตว์โลก  จึงได้แบ่งกายมาเป็น  เทพเจ้า  9  พระองค์  ด้วยกัน  คือ

1.  ไต้อวยเอี๊ยงเม้งทัมหลังไท้แชกุน

2.  ไต้เจียกอิมเจ็งกื้อมื้งงวนแชกุน

3.  ไต้กวนจิงหยิ้งลุกช้งเจงแชกุน

4.  ไต้ฮั่งเฮี่ยงเม้งมุ่งเคียกนิวแชกุน

5.  ไต้ปิ๊กตังง้วนเนี้ยบเจงกังแชกุน

6.  ไต้โพ้วปั๊กเก๊กบู๊เอียกกี่แชกุน

7.  ไต้เพียวเทียนกวนพัวกุงกวนแชกุน

8.  ไต้ตั่งเม้งงั่วคูแชกุน

9.  ฮุ้ยกวงไตเพียกแชกุน

เทพเจ้าทั้ง  9  พระองค์นี้  ทรงอำนาจตบะอันเรืองฤทธิ์บริหาร  ธาตุดิน   ธาตุน้ำ  ธาตุไฟ  ธาตุลม  และธาตุทอง  ทั่วทุกพิภพน้อยใหญ่สารทิศ  จึงทรงแบ่งกายต่อจากนี้อีกวาระหนึ่งเป็นดาวนพเคราะห์  ดังต่อไปนี้

1.  ดาวไท้เอี๊ยงแช คือ       พระอาทิตย์   
  2.  ดาวไท้อิมแช คือ       พระจันทร์   
  3.  ดาวฮวยแช คือ       ดาวพระอังคาร   
  4.  ดาวจุ๊ยแช  คือ       ดาวพระพุธ   
  5.  ดาวบั๊กแช  คือ       ดาวพฤหัสบดี   
  6.  ดาวกิมแช คือ       ดาวพระศุกร์   
  7.  ดาวโห้วแช  คือ       ดาวพระเสาร์   
  8.  ดาวต่อเกาแช  คือ       พระราหู   
  9.  ดาวโกยโต้วแช คือ       พระเกตุ   

ในตำรา  โหราศาสตร์จีน  วางหลักดาวนพเคราะห์เป็นหมวดดังนี้

1.  ดาวทวิมหาเคราะห์   คือ       พระอาทิตย์กับพระจันทร์   
  2.  ดาวทวิกำลัง คือ       พระราหูกับพระเกตุ   
  3.  ดาวปัญจลักษณะ  คือ       ดาวพระอังคาร  ดาวพระพุธ  ดาวพระพฤหัสบดี ดาวพระศุกร์  ดาวพระเสาร์

กำหนดเวลาทุก ๆ ปี  ของขึ้น  1  ค่ำ  ถึง  9  ค่ำ  ตามจันทรคติ  (ฝ่ายจีน)  เทพเจ้าประจำดาวนพเคราะห์  ต่างองค์ทรงผลัดเปลี่ยนกันลงมาตรวจโลกทั้งโลกกลางวันและกลางคืน  บุคคลใดประพฤดีตั้งอยู่ใน  กุศลกรรมวิธีก็จักทรงประทานพรอำนวยความสมบูรณ์พูนสุขให้  หากบุคคลใดมีความประพฤติในทางอกุศลกรรมวิธี  ก็จักทรงลงโทษตามโทษานุโทษ

แปลโดย...เสถียร  โพธินันทะ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 08:43:10 AM »

เยี่ยมเลยน้าเสือ ...... ขอบคุณครับ

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 08:55:58 AM »

ผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการกินเจมากนัก ... ไม่ค่อยเข้าใจว่า ทำไมต้องทำอาหารเจให้ดูคล้ายอาหารไม่เจด้วย ...

อาหารเจยุคใหม่ เชิญชวนให้คนกินเยอะๆครับ เพิ่มประเภทให้หลากหลายขึ้น  เลยมีพวกโปรตีนเกษตรมาทำคล้ายลูกชิ้นไปบ้าง 
แต่จริงๆ โปรตีนเกษตร จะทำรูปทรงไหน ผมก็ว่า รสชาติมันคือลูกชิ้นเกษตรอยู่ดี  ไม่ใช่รสชาติเหมือนลูกชิ้นเนื้อ
เหมือนลูกชิ้นหมู หรือลูกชิ้นปลา
ขออนุญาตเห็นแย้งครับ  เพราะเดี๋ยวนี้เขาทำจนสีสันและกลิ่นเหมือนเนื้อสัตว์เลยครับ

ทานอาหารเจโปรตีนเกษตร แต่เคลิบเคลิ้มไปว่ากำลังทานหมูแดง ทานเป็ดพะโล้ ทานยำปลาหมึก เทียบกับทานหมูแดง เป็ดพะโล้ ยำปลาหมึก แต่เคลิบเคลิ้มไปว่าทานเจโปรตีนเกษตร แบบไหนได้บุญกว่ากันครับ? Grin

เทศกาลนี้ทีไร เป็นได้แสดงความเห็นแบบนี้ทุกที Grin
อันนี้คนถามผมบ่อยๆครับ  ผมก็จะบอกเขาว่า จุดประสงค์ของการกินเจคือการไม่กินเนื้อสัตว์ครับผม  ไม่ใช่ต้องการกินอาหารเลว เพราะฉะนั้นการตกแต่งรสและกลิ่นไม่ได้ทำให้ความตั้งใจหลัก "คือการไม่กินเนื้อสัตว์" หายไปครับ 

ความรู้สึกและความคุ้นเคยเป็นสิ่งที่ช่วยไม่ได้ครับผมและคนส่วนใหญ่ที่ไม่ทานเจ, แม้ว่าแค่ 10 วัน,เพราะมันไม่อร่อยเขาใส่สีสันต์เพื่อชักชวนให้คนทำดีมากๆขึ้น  ให้ทำบุญเพื่อตัวท่านเองเขาก็มีความสุขแล้ว  นอกจากจะขายของได้   

ขออนุญาตถามกลับว่าคนทานเจไม่ได้ต่อว่าคนทานเนื้อสัตว์ต่างๆเลยว่าท่านทารุณโหดร้าย  เพราะท่านทานจนเป็นเรื่องธรรมดาแล้ว คนทานเจหลายท่านก็เคยทานเนื้อมาก่อนเช่นกัน  แต่ทำไมเราถึงไปสงสัยในแง่ลบกับคนที่พยายามทำดีเพราะเขาดัดแปลงผลผลิตเขาให้เข้ากับเราล่ะครับ  ควรจะอนุโมทนาว่าเขาพยายามทำดีและช่วยให้เราทำบุญได้ง่ายขึ้นครับผม

นับถือครับ
 Smiley
436
Sr. Member

คะแนน 110

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 08:19:44 PM »

ใครทราบประวัติ เรื่อง เทศกาลเจ แล้วสามารถทาน หอยนางรมได้บ้างครับ
ช่วยเล่ารายละเอียดให้ฟังหน่อย สงสัยเหมือนกัน ว่าเจได้อย่างไร ไหว้

แล้ว เรื่อง เบียร์ ก็เช่นเดียวกัน ได้ยินมาจากเพื่อนร่วมงานว่า เข้าเจ ก็ดื่มเบียร์ได้
เรื่องนี้  จริงหรือไม่จริงอย่างไรบ้างครับ  ไหว้

ลอกมาให้อ่านครับ......http://www.watthamfad.com/WEB_THAI/News/Kin_Je.htm

ประวัติการกินเจ   เดือนเก้าจีน

(เก้าอ๊วงเจ  หรือ  กิวอ๊วงเจ)

ขอบคุณมากครับ พี่ Tiger wut   ไหว้ Cheesy  สำหรับข้อมูลกินเจ  น้ำลายหก

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 08:29:11 PM »

ผมเข้า เจ ได้ ๒ วันแล้ว.. ปรกติก็ทานมังสวิรัติ ในวันพระ และัวันพฤหัสบดี อยู่แล้ว.ครับ:D

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 08:36:52 PM »

สิงไหนดีก็ควรทำไปครับ กินแล้วสบายใจครับ

มื้อไหนหากินไม่ได้ ข้าวต้มร้อนๆ กับซีอิ้วตราภูเขาทอง ก็แจ๋มแล้วครับ^^

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 08:40:40 PM »

สิงไหนดีก็ควรทำไปครับ กินแล้วสบายใจครับ

มื้อไหนหากินไม่ได้ ข้าวต้มร้อนๆ กับซีอิ้วตราภูเขาทอง ก็แจ๋มแล้วครับ^^

คิดถึงซีอิ๋วขาวตราแมงปอเลยครับ เด็กๆกินแบบนี้ประจำ  หลงรัก ไม่รู้ทำไมเดี๊ยวนี้หาซื้อไม่ได้แล้ว  เศร้า

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
gai4506-รักในหลวง
สูงสุดสอย...........ยังคอยเขย่ง......มือปืนสีชมพู...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 37

รักปืน..หลง.พี่หมีดำ...

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 08:45:40 PM »

อย่างน้อยก็ได้หยุดกินเหล้ากันบ้างละพี่น้อง Cheesy
เนี่ย.....ยอดมังสวิรัต นะท่าน...อิอิ คิก คิก คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

..........คนที่มีมิจฉาทิฏฐิ จักไม่ทำชั่วนั้นไม่มี...........
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 08:49:42 PM »

คิดถึงซีอิ๋วขาวตราแมงปอเลยครับ เด็กๆกินแบบนี้ประจำ  หลงรัก ไม่รู้ทำไมเดี๊ยวนี้หาซื้อไม่ได้แล้ว  เศร้า

วันไหน หิว เอา ไวไว รสสาหร่ายญี่ปุ่น ๒ ซอง ที่ตุนไว้ เข้าไมโครเวป ๓.๕ นาที
อุดกระเพาะ  ไว้ก่อน คิก คิก

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 09:05:51 PM »

กินเจต้องระวังเรื่องน้ำมันและแป้งด้วย    อาจทำให้ไขมันในเลือดสูงปริ๊ดเลย

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 10:38:46 PM »

ผมเข้า เจ ได้ ๒ วันแล้ว.. ปรกติก็ทานมังสวิรัติ ในวันพระ และัวันพฤหัสบดี อยู่แล้ว.ครับ:D

เยี่ยม  เยี่ยมเลยครับพี่โร้ด.......ผมคิดว่าต่อไป........ผมจะกินเจทุกวันอาทิตย์และวันพระ ครับ

คิก คิก  แต่ถ้ามีงานเลี้ยง หรือพบปะเพื่อนฝูง  ก็จะขอ งดเจ ในมื้อนั้นๆครับ 

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 07:18:57 PM »

อีกสักครู่ (ประมาณ 2 ทุ่ม)  ...... อ๊ามข้างบ้านผมจะนำพระจีนเข้าทรงออกโปรดชาวบ้านไปตามท้องถนนครับ

ขอได้รับการอวยพรจากเทพทุกองค์ และ ขอทุกท่านมีความสุขความเจริญตลอดปี 2551-2552 ครับ .... สาธุ

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 07:22:19 PM »

สาธุ....ครับพี่ปู

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 08:46:43 PM »

ตอนนี้เทพทั้งหญิงและชาย เริ่มทะยอยกลับอ๊าม (ศาลเจ้า) ส่งเสียงหัวเราะร่าเริง อวยพรส่งบุญตลอดทาง

ปะทัดจุดไม่ว่างเว้น .......... รับบุญและกุศลถ้วนหน้านะขอรับสมาชิกเวปนี้ทุกๆท่าน ...... สาธุ

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์