เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 11:27:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กฎหมายปืนมาเลย์ครับ  (อ่าน 5733 ครั้ง)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 06:46:02 PM »

ดูได้ที่นี่

http://www.wilayaharms.com/laws.htm

เอาไว้อ้างอิงกับพวกที่ชอบพูดว่ามาเลย์ห้ามมีปืนครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 06:48:14 PM »

ขอบคุณครับ ด๊อกเตอร์  หายไปไหนมาครับ  ตั้งนาน คิดถึงครับ

aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 06:50:47 PM »

ขอบคุณท่านอาจารย์มากครับ    คิดว่าลิงค์นี่ถึงคุณอนุภพแกแล้ว Grin

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 07:07:21 PM »

หมู่นี่ไม่ค่อยว่างครับ  กรรมาธิการการค้าสหรัฐฯ มาดูความเสียหายเรื่องซึนามิ  ต้องไปใต้หลายวัน

เรื่องความผิดฐานครอบครองอาวุธปืนในมาเลย์ โดยไม่มีใบอนุญาต
8.  Penalty for possessing or carrying arms and ammunition without an arms licence or arms permit etc.
Any person who in contravention of the provisions of this Act -
(a) has in his possession, custody or control, or carries or uses any arm or ammunition without an arms licence or arms permit in that behalf or otherwise than as authorized by the licence or permit or, in the case of ammunition, in quantities in excess of those so authorized; or
(b) fails to comply with any condition or to observe any restriction subject to which an arms licence or arms permit is held by him,shall, on conviction, be liable in respect of any such contravention to imprisonment for a term not exceeding seven years, or to a fine not exceeding ten thousand ringgit, or to both.

จำคุกไม่เกินเจ็ดปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นริงกิต  หรือทั้งจำทั้งปรับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
92FS
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 08:03:55 PM »

อ้าว!! เห็นใครๆ บอกว่าประหารสถานเดียวนี่นา...ความจริงเพิ่งทราบวันเนี๊ย...ขอคุณครับ..
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 09:09:49 PM »

โทษประหาร  ไปอยู่ในกฎหมายเกี่ยวกับความมั่นคงครับ
ประเทศนี้ ยังเป็นระบบดับเบิลสแตนดาร์ด  คนมาเลย์เชื้อสายจีน เชื้อสายไทยจะถูกเลือกปฏิบัติ  ซื้อที่ดินยังไมได้เลย
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 11:07:12 PM »

โทษประหารต้องความผิดนี้ครับ

14.  Penalty for manufacturing without licence and for breach of conditions of licence.
(1) Any person who manufactures an arm or ammunition -
   (a) without a valid licence granted under section 12; or
   (b) in contravention of any condition imposed under section 12(2) (a), shall, on conviction, be liable to punishment with -
(i) death; or
(ii) imprisonment for life and whipping with not less than six strokes,
and, in the case of a company, firm, society or body of persons, with a fine not exceeding five hundred thousand ringgit

ทำปืนหรือกระสุนโดยไม่มีใบอนุญาต หรือนอกเหนือจากที่ได้รับอนุญาต มีโทษ
1) ประหาร หรือ
2) จำคุกตลอดชีวิต  และโบยอย่างน้อย 6 ครั้ง
และในกรณีที่เป็นบริษัท ห้างร้าน สมาคม หรือกลุ่มบุคคล มีเพิ่มโทษปรับไม่เกินห้าแสนริงกิต

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 01:28:31 AM »

ขอบคุณคับอาจารย์ผณิศวร...Grin
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 03:58:38 AM »

Grin ขอบคุณท่าน อ.ผ ครับ Grin

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 08:03:18 AM »

ขอบคุณครับอาจารย์ Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 08:50:44 AM »

ขอบคุณ ดร.ผณิศวร และผู้การสุพินท์ มากครับ

Padet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 09:27:16 AM »

Grin Grin   ขอบคุณครับ    Smiley Smiley

Have guns  will  travel
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 09:55:22 AM »

ขอบคุณครับท่านอาจารย์
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 10:02:37 AM »

ดูได้ที่นี่

http://www.wilayaharms.com/laws.htm

เอาไว้อ้างอิงกับพวกที่ชอบพูดว่ามาเลย์ห้ามมีปืนครับ

ข้อมูลที่ถูกต้อง....ช่วยตะเพิดความเชื่อผิดๆซึ่งได้รับจากปากชาวบ้านแบบซ้ำแล้วซ้ำเล่าที่ฝังหัวผมมานานออกไปซะที
ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ  Cheesy
kaew28
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 11:43:21 AM »

Smiley ยอดเยี่ยมมากครับ ได้รับความรู้เพิ่มเติมมากเลยครับ Smiley

ฟ้าจะครึ้ม ฝนจะพราว ................................................
หน้า: [1] 2
  พิมพ์