เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 11:22:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ อยากสอบถามเรื่องการแข่งขัน  (อ่าน 1607 ครั้ง)
MoMoJOJO
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 04:14:59 PM »

ผมกำลังจะไปซื้อปืน CZ 452 ครับ เรื่องเอกสารคงให้ร้านปืนดำเนินการ  แต่ผมสงสัยครับ ว่าการแข่งขันปืนยาวพวกนี้นะครับ

จัดการแข่งขันการแบบใหนครับ  และเรียกการแข่งขันแบบนี้ว่าอะไรครับ มีกติกาอย่างไรครับ  ผมจะได้ติดตามข่าวสารครับ

เพราะที่หาอ่านเจอ เอจอแต่ปืนสั้น กับลูกซองมากกว่าครับ

ขอบคุณครับ

ผมมองไว้ 2 รุ่นคือ CZ452 กับ รูเกอร์ 10/22   แต่อ่านๆพบว่าถ้าจะเอาแบบแม่นๆ ปั้น X นี้คงต้องพึ่งพา CZ ดีกว่าใช่ไหมครับผมคงคิดไม่ผิดนะครับ
ไม่ทราบตอนนี้ราคาเท่าไหร่แล้วครับ 

ขอบคุณครับ

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 04:08:08 PM »

ถ้าเป็นปืนลูกเลื่อนศูนย์เปิด ส่วนใหญ่เรียกว่า "ปืนยาวชาวบ้านครับ" กติกาและท่ายิงแต่ละที่อาจจะแตกต่างกันไป ผมยกตัวอย่างจากการแข่งขัน NAVY GAME ที่ผ่านมาครับ

ปืนยาวชาวบ้าน .22 ศูนย์เปิด 10 นัด 2 นาที ระยะยิง 50 เมตร เป้า ISU 5 นัดแรกยืนยิง Offhand ยิงจบ 5 นัดแรก ให้เปลี่ยนมานั่งยิงพาดศอกต่อเนื่องอีก 5 นัด ภายในเวลา 2 นาที ใช้สนามใหญ่ แยกมือโปร และ มือทั่วไป

ส่วนปืนยาวกึ่งอัตโนมัติ ขนาด .22 ที่มีการจัดในปีนี้ที่จัดไปแล้วมี 2 รายการ คือ NAVE GAME และ  Steel Challenge ดูภาพได้ที่
  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=53827.0
  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=62028.0

NAVE GAME ก่อนครับ... (ขอลอกมาจากพี่ SKY NAVY  ไหว้ )
        สถานีที่๑ ซ้ายสุด ระยะยิง ๑๕เมตร ท่ายืนยิง เป้า๕ ตัว เป้าสูงจากพื้น ๑ ฟุต ยิงเสร็จแล้วไปสถานีที่๒
        สถานีที่๒ ขวาสุด ระยะยิง ๓๐เมตร ท่านั่งเก้าอี้พาดศอกบนโต๊ะ เป้า๕ตัว เป้าสูงจากพื้น ๓ ฟุต ยิงเสร็จแล้วไปสถานีที่๓
        สถานีที่๓ ตรงกลาง ระยะยิง ๒๐เมตร ท่านั่งคุกเข่า เป้า ๓ ตัว(ตัวกลางเป็นตัวหยุดเวลา) เป้าสูงจากพื้น๒ฟุต

รายการ ศรภ. มีรายการ Steel Challenge เป็นการจับเวลายิงเพลทเหล็กตามสถานีต่างๆ

ปลายปีมีรายการ ชุมนุมชาวปืน 51 ที่สนาม รด. มีแต่ MINI IPSC ปืนยาว.22 ไม่แน่ใจว่าปืนยาวชาวบ้านมีหรือเปล่า...

ตามที่ท่านอยากซื้อปืนยาวขนาด .22 สเปคดังกล่าว ผมมองว่า แล้วแต่ความชอบของท่านครับ แต่ 10/22 ผมว่าซื้อมาแล้ว คงเสียเงินตบแต่งกันอีกเยอะ  : Grin

ส่วนเรื่องเอกสารผมว่าทำเองดีกว่าครับ.. ขอไม่ยาก เสียดายเงินถ้าให้ร้านทำ  Grin
ROJ.KT
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

รักประเทศไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 12:36:37 AM »

ครับ พี่ DIG 5712 ตอบใด้ขาดจริง ๆ เลยครับ...................สุดยอด

.......สิ่งที่สอน . คนเราไม่ใด้  ก็คือ " สามัญสำนึก "  

พอใจเท่าที่มี    ยินดีเท่าที่ใด้
หน้า: [1]
  พิมพ์