เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 07:24:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลัวเรือบิน  (อ่าน 10878 ครั้ง)
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #75 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2008, 12:49:55 PM »

...ฮื่อๆ  เพื่อนผมเคยนั่งเครื่องการบินลาวเมื่อสักสิบปีก่อน  เจอเข็มขัดเซฟตี้ไม่มีหัวล๊อค  คือมีแต่สายน่ะครับ 

...พอเพื่อนผมถามแอร์โฮสเตส  เธอตอบว่า "เคียนโลด" แปลเป็นไทยว่า "มัดเลยจ้ะ"  คิก คิก คิก คิก

...สิบกว่าปีก่อนนะครับ  วันนี้คงไม่ต้องเคียนแล้ว  Grin

555555
ผมเคยเจอ...พอเครื่องเชิดหัวเท่านั้นแหล่ะ น้ำไหลจากเพดานเลย..เข้าใจว่าน้ำแอร์ ยิ้มีเลศนัย

...อย่าคิดลึกนะครับ  ท่านผู้ชม  คิก คิก คิก คิก

อื๋ยยย อิอิ น้ำแอร์ทำความเย็น  คิก คิก
อ๋อพอหัวเชิดขึ้นเต็มที่น้ำคงพุ่งไป่ใส่เพดาน  แล้วใหลหยดลงมา  ผมเข้าใจถูกใหมนี่

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
จินตนาการอาจผิดครับ  คิก คิก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #76 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2008, 08:26:07 PM »

อ๊ะ...นั่งมาหลายที แต่ไม่เคยตีลังกากลางอากาศเลย
ถามหน่อยครับ เครื่องบินพานิชย์ ทำแบบนั้นได้ด้วยเหรอ...

แล้วพวกควงสว่าน ได้ป่ะครับ

ส่วนใหญ่เครื่องพานิชย์เค้าจะขับนุ่มๆ เนียนๆ  ค่อยๆลดระดับ  กว่าจะรู้ตัวก็เห็นรถคันจิ๋วๆ วิ่งอยู่ด้านล่าง

เลยไม่ทราบว่าเครื่องบินเพื่อการพานิชย์น่ะ  ทำหวือหวาได้ไหม

ทำได้ครับ...เวลา Test Flight แต่ไม่ถึงกับ Full Acrobatic Flight  แค่ทำ Stall แล้วให้มันร่วงระยะสูงหายไปซัก 5000 ฟุตก็หนาวแล้วครับ บางครั้งต้องฝึกแก้ท่าตายด้วย....แต่ส่วนใหญ่จะทำกันใน Simulator ซึ่งให้อาการเหมือนกันแต่รุนแรงกว่า
ใชท่านกปีกหักหรือป่าวครับ คิก คิก

nickky
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #77 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2008, 09:21:00 PM »

บินมา 14 ปีครับ มีเรื่องน่าตื่นเต้นบ้างเล็กน้อยครับ เทียบเป็นเปอร์เซ็นต์กับการที่ผมต้องขึ้นเรือบินแล้วถือว่าน้อยมากๆครับ

ไม่ต้องกลัวครับการเดินทางโดยเรือบินพาณิชย์นั้นเป็นการเดินทางที่ปลอดภัยที่สุดครับ(ของพรรณนี้มีดวงมาช่วยด้วย อิอิ)
ส่วนเรื่องน้ำแอร์หยดนั้นไม่ใช่เรื่องใหญ่ครับ

ขอให้ทุกท่านเดินทางโดยสวัสดิภาพครับ
อ้อ! ยาแก้เมารถเมาเรือ ชื่อยา "ดรามามีน" ครับ ทานก่อนขึ้นเครื่องซัก 30 นาทีนะครับ

PK.04
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #78 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 11:14:17 AM »

น้ำแอร์หยด ไม่น่ากลัว เท่ากับ น้ำกาแฟร้อนที่แอร์ฯถือหกราด
ใส่ตอนตกหลุมอากาศแบบไม่ตัวครับ 555

นําแอร์น่ากลัวน้อยกว่านําสจ๊วตนะ...ผมว่า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #79 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 01:13:26 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
 ขำก๊าก ขำก๊าก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 04:16:30 PM »

อ๊ะ...นั่งมาหลายที แต่ไม่เคยตีลังกากลางอากาศเลย
ถามหน่อยครับ เครื่องบินพานิชย์ ทำแบบนั้นได้ด้วยเหรอ...

ส่วนใหญ่เครื่องพานิชย์เค้าจะขับนุ่มๆ เนียนๆ  ค่อยๆลดระดับ  กว่าจะรู้ตัวก็เห็นรถคันจิ๋วๆ วิ่งอยู่ด้านล่าง

เลยไม่ทราบว่าเครื่องบินเพื่อการพานิชย์น่ะ  ทำหวือหวาได้ไหม
ดูได้เลยครับ http://www.youtube.com/watch?v=-vHiYA6Dmws&NR=1

เคยเห็นที่แอรโชว์2005 ทำ loop,roll

เค้าเรียก Barrel Rollด้วย หมุนแบบลำกล้อง  น่าจะเหมือนเกลียวลำกล้องมากกว่า  Grin

Stopped Engine Aerobatics by living legends of aviation Bob Hoover ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด   http://www.youtube.com/watch?v=9ZBcapxGHjE&feature=related
Stopped engine aerobaticsนี่ สามารถลงได้แบบใบพัดไม่หมุนเลย  อย่างกะเครื่องร่อน
เฉพาะเครื่องบินแบบปีกบนหรือเปล่าครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #81 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 04:30:51 PM »

ดูได้เลยครับ http://www.youtube.com/watch?v=-vHiYA6Dmws&NR=1

เคยเห็นที่แอรโชว์2005 ทำ loop,roll

คุณEnruoblemบินให้ใครอยู่ครับ ผมจะได้ระวัง  คิก คิก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 04:49:31 PM »

ได้เจอเพื่อนในเวบ  พี่ธำรงน่าจะดีใจนะครับ  Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #83 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 07:57:19 PM »

แก้ท่าตายคืออะรไครับ ท่านฟลายอิ้งคอป

แล้วร่วงแบบอิสระ(ผมเข้าใจถูกไหม) ตั้ง 5,000ฟุต  เครื่องปรับความดันในเครื่องทันเหรอครับ
คนขับหูอื้อป่ะครับ ขออภัย ที่ถามเพราะอยากทราบ  มิใช่ไม่เชื่อ

ท่าตาย คือท่าทางการบินที่ไม่ปรกติ เช่น การทำ Stall คือการทำให้เครื่องบินหมดกำลัง แล้วร่วงหล่นซึ่งอาจจะเข้าควงสว่าน ซึ่งหากแก้ไม่ทันจะทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ และยังมีท่าทางการบินที่ไม่ปรกติอันเนื่องมาจากระบบบังคับเครื่อง เกิดการสูญเสียโดยฉับพลัน เช่นเวลาเลี้ยวเอียงแล้วแผ่นบังคับเลี้ยวค้างหรือหลุดออกไปจากตัวเครื่อง  ยังมีอีกหลายท่าทางที่ไม่ปรกติซึ่งนักบินจะต้องรีบทำการแก้ไขก่อนทีมันจะอันตรายมากกว่านี้ครับ

ส่วนท่าที่ร่วงหล่น แล้วระยะสูงหายไปห้าพันฟุตนั้น อาการหูอื้อมีบ้างครับ แต่ไม่มาก เพราะมันชินแล้ว แต่การลดระดับอย่างเร็วอันเนื่องมาจากระบบปรับความดันบนเครื่องทำงานผิดปรกตินั้น หูอื้อแน่ครับ และอาจจะถึงแก้วหูแตกด้วย แต่ไม่ต้องกังวลเพราะประกันภัยจ่ายหมดครับค่ารักษาพยาบาล

ถึงอย่างไรก็ตาม เครื่องบินพาณิชย์นั้น จะไม่มีการทำตีลังกา พลิกตัวไปมา เหมือนกับเครื่องบินผาดแผลง เพราะมันจะทำให้ตัวเครื่องบินเกิดความเครียด ซึ่งมีทั้งแรงดึงแรงเค้นแรงบีบแรงอัดมากกว่าการบินปรกติมาก และอาจะทำให้ลำตัวหรือปีก หรือแม้กระทั่งตัวยึดเครื่องยนต์ฉีกขาดได้ แต่ท่าทางที่กล่าวมาสำหรับการแก้ไขนั้น ตัวเครื่องบินจะไม่มีผลต่อความเครียด
เครื่องบินที่บินผาดแผลงได้นั้น จะเป็นเครื่องบินที่ผลิตขึ้นมาเป็นพิเศษเพื่อรองรับภาระกรรมที่จะเกิดขึ้นกับการบินผาดแผลงตลอดเวลาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2008, 08:03:47 PM โดย flyingkob » บันทึกการเข้า

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #84 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 08:06:46 PM »

Cheesy
พูดถึงเรื่องกลัวเครื่องบิน
นึกถึงเรื่องจริงได้เรื่องหนึ่ง
ผมมีรุ่นพี่โรงเรียนมัธยม แกเป็นนักบินเครื่องบินขับไล่
วันหนึ่งแกเอาเครื่องไปฝึกบินตามปกติ  แล้วเอาเครื่องลง
ไม่รู้วันนั้นดวงดาวอะไรทำมุมกัน  แกลืมครับ
.....
ลืมกางล้อ
ผลคือท้องเครื่องครูดกับพื้นรันเวย์
แต่แกไม่ตาย  ไม่บาดเจ็บนะครับ
แต่เครื่องบินขับไล่ลำนั้น ถูกตัดจำหน่ายออกจากประจำการไป
รุ่นพี่ผมถูกย้ายจากนักบินไปทำงานด้านอื่นแทน

ตอนท้ายสุดแกคงเบื่อ
เพราะมาเป็นทหารอากาศก็อยากเป็นนักบิน
ให้ทำงานอยู่บนพื้น  มันไม่ใช่ทางของแก

แกเลยลาออกจากกองทัพมาเป็นนักบินพาณิชย์ครับ  Grin
ป่านนี้ไม่รู้เลื่อนขั้นจากนักบินผู้ช่วยเป็นกัปตันหรือยังก็ไม่รู้

ปล. ผมเช็คแล้ว เครื่องบินพาณิชย์ถ้านักบินไม่กางล้อตอนจะแลนดิ้ง....มันจะมีสัญญานเตือนครับ  สบายใจได้

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 02:17:15 PM »

อ๊ะ อ๊ะ เก็บข้อมูลส่งไปเอธิหัดดีกั่ว......

ระวังนะครับ  แอร์สายไหนๆ ก็มักเจอกันที่สนามบิน  อาจรู้จักกันก็ได้ Grin Grin

ดีครับน้าซับ รู้จักกันไว้ ต่อมามาอยู่ร่วมกันจะได้ปรองดองกัน

อิอิอิ

โชคดีแฟนอ่านภาษาไทยไม่ออก
อ๊ะ อ๊ะ เก็บข้อมูลส่งไปเอธิหัดดีกั่ว......

ระวังนะครับ  แอร์สายไหนๆ ก็มักเจอกันที่สนามบิน  อาจรู้จักกันก็ได้ Grin Grin

ดีครับน้าซับ รู้จักกันไว้ ต่อมามาอยู่ร่วมกันจะได้ปรองดองกัน

อิอิอิ

เพิ่งเห็นครับ

อือม์ โหนราวขอพยากรณ์ว่า แฟนของท่านเป็นพนักงานเอธิฮัด อ่านภาษาไทยไม่ออก อนุมานว่าเป็นสาวต่างชาติ สัญชาติ UAE ศาสนาอิสลาม ดังนั้นเมื่อท่านเข้าสุนัดขอให้ใช้มีดคมกริบคุณภาพดีนะครับ ด้วยความเป็นห่วง ฮิ ฮิ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #86 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 02:45:13 PM »

อิอิอิ

อิอิอิ

เพิ่งเห็นครับ

อือม์ โหนราวขอพยากรณ์ว่า แฟนของท่านเป็นพนักงานเอธิฮัด อ่านภาษาไทยไม่ออก อนุมานว่าเป็นสาวต่างชาติ สัญชาติ UAE ศาสนาอิสลาม ดังนั้นเมื่อท่านเข้าสุนัดขอให้ใช้มีดคมกริบคุณภาพดีนะครับ ด้วยความเป็นห่วง ฮิ ฮิ

เป็นคนจีนจากมาเลเซีย ครับพี่ อิอิอิ ดังนั้นน้องชายผมรอดตัวครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #87 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 02:51:49 PM »

เฮือก.. (ถอนหายใจ) ยินดีด้วยครับ

KTTA-50-L
1450 HP (x2)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

Parabellum Card

« ตอบ #88 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 07:38:54 PM »

ยังไม่เคยนั่งเครื่องบินพานิชย์ครับ เคยแต่ C-130

ยี่เป็งปีนี้กะจะลองนั่งไปเชียงใหม่ดู แต่ไปๆมาๆต้องไปรถไฟแบบเดิมครับ  Tongue
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2008, 07:43:33 PM โดย KTTA-50-L » บันทึกการเข้า

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง

C-bird รักในหลวง
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #89 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 03:30:20 PM »

แล้วก็เดินทางถึงภูเก็ตโดยสวัสดิภาพ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ลดปริมาณเบียร์ย้อมใจจาก ครึ่งโหล เหลือ 2 กระป๋องครับ  จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบ ระยะเวลาเดินทางปรกติ 1 ชม 10 นาที แต่กัปตันท่านใจดี แถมให้อีกประมาณ 20 นาที (การบินไทยขาดทุนค่าน้ำมันเครื่องบินเละเลยครับเที่ยวนี้) เพราะฝนตกจั๊ก ๆ เครื่องลงไม่ได้ครับ ตอนกัปตันประกาศคนหันหน้ามองกันเลิกลัก ผู้โดยสารแถวท้าย ๆ ดมยากันปื๊ดๆ เลย เพราะเครื่องค่อนข้างสั่น  อ๋อย อ๋อย อ๋อย ผมสังเกตจาก plotter ที่เป็นทีวีแสดงว่าเครื่องบินวนอยู่เหนืออ่าวพังงาหลายรอบนับไม่ทันเลยครับ ของผมใช้ยาดมแบบเทอร์โบสองหลอดอุดรูจมูกเลยครับ (นึกในใจ....รู้งี้ตูกินเบียร์ซักครึ่งโหลให้สลบไปเลยดีกว่า จูบบบบ จูบบบบ) ตอนบินลงฝนยังหนักอยู่เลยครับแต่กัปตันเอาเครื่องลงได้อย่างเรียบร้อยเต็ม 10 ผมให้ 20 เลยครับที่ลงตอนฝนหนักแบบนี้ได้  เยี่ยม เยี่ยม  นึกในใจถ้าผมนั่งแอร์หางแดงเครื่องลำเล็ก B-737 คงน้ำลายฟูมปากมากกว่านี้ครับ เที่ยวนี้มา B-777 ลำเบ้อเริ่มเทิ่ม เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย กราบของพระคุณ  ไหว้ ไหว้ ไหว้กัปตันกิตติพงษ์ (จำนามสกุลไม่ได้ครับ) ที่ควบคุมนกเหล็กพานกทะเลเดินทางถึงภูเก็ตได้อย่างสวัสดิภาพ กัปตันเก่งจริง ๆๆๆ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม   .....แล้วมาดูว่าเที่ยวกลับผมจะเป็นเช่นไรครับ ... ปล. ตื่นเรือบินจนลืมมองหน้าแอร์เลยครับว่าสวยหรือเปล่า เดี๋ยวแก้ตัวใหม่เที่ยวบินหน้า  หลงรัก หลงรัก หลงรัก
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์