เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 11:22:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลัวเรือบิน  (อ่าน 10975 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 03:29:22 PM »

อิ อิ ดื่มบนเครื่องไม่สนุกครับ สั่งกับแกล้มแล้วไม่มา "น้องๆ เนื้อแดดเดียว ไส้กรอกรวม ปูกะตอย อย่างละจาน"
ตอนไปเยอรมัน ไปกับสายการบิน บรูไนร จีบแอร์สาวๆได้ผลครับ ยกถั่วยกน้ำมาให้พร้อม(ปกติจะไม่มีแอลกอฮอลบนเครื่อง)
อิ อิ ดื่มบนเครื่องไม่สนุกครับ สั่งกับแกล้มแล้วไม่มา "น้องๆ เนื้อแดดเดียว ไส้กรอกรวม ปูกะตอย อย่างละจาน"
ตอนไปเยอรมัน ไปกับสายการบิน บรูไนร จีบแอร์สาวๆได้ผลครับ ยกถั่วยกน้ำมาให้พร้อม(ปกติจะไม่มีแอลกอฮอลบนเครื่อง)

อื้อ พี่จอยฯ เกือบเป็นลูกเขยเจ้าของบ่อน้ำมันแล้ว

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 03:34:29 PM »

อื้อ พี่จอยฯ เกือบเป็นลูกเขยเจ้าของบ่อน้ำมันแล้ว
ปกติขึ้นเครื่อง ผมชอบนั่งหลังใกล้ครัว เพราะมีของกิน ช่วงไปยืนคุยแลกเปลี่ยนภาษาเขาสอนภาษาบรูไนรให้(อิสลาม)ผมก็สอนภาษายาวีทางใต้ให้ ดูเขาจะแปลกใจมากที่เรา

เป็นพุทธแต่เว่าภาษาอิสลามได้ เลยได้กินของฟรีเพียบ Grin

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 03:35:09 PM »

กับแกล้มโปรดทั้งนั้นเลยครับพี่  Grin

ส่วนท่าน จขกท. ผมว่าตามพี่ coda บอกครับ.. ทำใจ หาหนังสืออ่าน ฟังเพลง ลดความเครียดได้เยอะ

ล่าสุดผมขึ้นนกแอร์ไปเชียงใหม่.. รู้สึกว่าการปรับแรงดันแย่พอควร.. หรือเราไม่ฟิตเหมือนเมื่อก่อนไม่รู้....  เศร้า
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 03:38:23 PM »

....ผมก็กลัวครับ.นั่งเครื่องครั้งแรก.ยี่สิบกว่าปีก่อน.รู้ตัวนอนไม่หลับทั้งคืน... Grin..... หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 03:38:50 PM »

กับแกล้มโปรดทั้งนั้นเลยครับพี่  Grin

ส่วนท่าน จขกท. ผมว่าตามพี่ coda บอกครับ.. ทำใจ หาหนังสืออ่าน ฟังเพลง ลดความเครียดได้เยอะ

ล่าสุดผมขึ้นนกแอร์ไปเชียงใหม่.. รู้สึกว่าการปรับแรงดันแย่พอควร.. หรือเราไม่ฟิตเหมือนเมื่อก่อนไม่รู้....  เศร้า
ส่วนใหญ่จะเป็นมาตารฐานการบิน ผมว่าน่าจะมาจากความสมบูรณ์ร่างกายครับ หากวันใหนเป็นหวัดแล้วต้องบินเซ็งสุดๆเลยครับ Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 04:01:50 PM »

อิ อิ นิ่มๆ ก็ คอหมูย่าง ยำวุ้นเส้น เบียร์อีกเหยือด้วยครับ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 04:08:12 PM »

ไหนๆ ก็กระทู้เครื่องบินโดยสาร ขอแนะนำหนังสือเรื่องนี้ครับ เป็นประวัติการออกแบบเครื่องบินของโบอิ้งโดยคร่าวๆ โดยเฉพาะ 747 คนเขียนเป็นหัวหน้าทีมวิศวะที่ออกแบบ 747 เห็นการออกแบบเผื่อเพื่อความปลอดภันแล้วน่าจะกลัวน้อยลงครับ

หาได้ที่เอเซียบุ๊ค ครับ

http://www.amazon.com/747-Creating-Worlds-Adventures-Aviation/dp/0060882425/ref=sr_1_1?ie=UTF8&s=books&qid=1222852081&sr=1-1

Ki-jang-aey
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 04:49:01 PM »

Welcome on board!!!! Cheesy Cheesy Cheesy
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 05:07:33 PM »

ไหนๆ ก็กระทู้เครื่องบินโดยสาร ขอแนะนำหนังสือเรื่องนี้ครับ เป็นประวัติการออกแบบเครื่องบินของโบอิ้งโดยคร่าวๆ โดยเฉพาะ 747 คนเขียนเป็นหัวหน้าทีมวิศวะที่ออกแบบ 747 เห็นการออกแบบเผื่อเพื่อความปลอดภันแล้วน่าจะกลัวน้อยลงครับ

http://www.amazon.com/747-Creating-Worlds-Adventures-Aviation/dp/0060882425/ref=sr_1_1?ie=UTF8&s=books&qid=1222852081&sr=1-1

อันนี้ที่เคยทำเป็นสารคดี และถือเป็นอาคารโรงงานที่ใหญ่ที่สุดในโลกหรือเปล่าครับพี่
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 05:18:03 PM »

ดื่มบนเครืองอันตรายครับผมเข็ดจนตายไม่อาอีกแล้ว ครั้งหนึ่งขากลับจากเที่ยวญี่ปุ่นผมเซ็งสั่งเบียร์แค่กระป๋องเดียวมาดื่ม พอหมด
เริ่มเลยหัวเริ่มหมุนตาลายจะอ็วกก็ไม่อ็วกจนเอาไม่อยู่คาดว่าผมหมดสติเป็นลมไปชั่วครู่จนค่อยๆรู้สึกตัว
อย่าเห็นแก่ของฟรีครับ ยกเว้นท่านร่างกายแข็งแรงไม่มีปัญหากับการดื่ม แอล ก ฮ ที่ความสูงสามหมื่นฟุต

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 05:26:30 PM »

ขออภัยท่านเจ้าของกระทู้ก่อนเลยนะครับ...ไหว้

หากคำแนะนำอาจฟังแปลกๆ...

หากแต่อาการกลัว(phobia) เป็นอาการทางจิต...

สามารถรักษาได้โดยปรึกษาจิตแพทย์ครับ...

ผมพูดจริงๆนะครับ มิได้จะกล่าวหาว่าท่านผิดปกติครับ...

หากคำแนะนำไม่เป็นที่ต้องใจผมขออภัยไว้ด้วยครับ...ไหว้
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 05:43:08 PM »

อันนี้ที่เคยทำเป็นสารคดี และถือเป็นอาคารโรงงานที่ใหญ่ที่สุดในโลกหรือเปล่าครับพี่

น่าจะมีสารคดีหลายเรื่องครับ แแต่หนังสือเล่มนี้เขียนขึ้นไม่กี่ปีมานี้เองมีการพูดถึงโครงการ 787 ด้วย

ใช่แล้วครับ ตอนจะสร้าง 747 โบอิ้งต้องไปเปิดโรงงานใหม่ที่ เอเวอร์เร็ต ห่างออกไปจาซีแอทเทิล เป็นโรงงานที่มีความจุภายในอาคารมากที่สุดในโลก บัดนี้ก็ยังใช้ผลิตเครื่องบินอยู่ครับ

ที่น่าสนใจคือตอนเริ่มโครงการ 747 เป็นการเริ่มจากตวามต้องการของ แพน แอมฯ โดยตอนนั้นนาย ฮวน ทริป เป็นซีอีโอ แบบเผด็จการของ แพน แอมฯ ตอนนั้นไม่มีเครื่องบินโดยสารลำตัวกว้างที่มีทางเดินสองแถว เครื่องใหญ่ที่สุดทีใช้งานอยู่คือ 707 ลำตัวแถวเดียว เก้าอีข้างละ 3 รวม 6 ซึ่งความกว้างลำตัวของ 707 เป็นขนาดเดียวกับรุ่น 727 737 และ 757

ตอนนั้นต้องการเครื่องบินดยสารที่สามารจุผู้โดยสารได้มากขึ้นแต่ มีกระแสให้สร้างเครื่องบินโดยสาร 2 ชั้น และต้องการเครื่องบินขนส่งขนาดใหญ่ด้วย นาย โจ ซัทเตอร์ ผู้ออกแบบ 747 ดูไปดูมาคิดว่าสร้างชั้นเดียวแต่ลำตัวกว้างมากขึ้นจะดีกว่า โดยออกแบบให้ห้องนักบินอยู่สูงอีกระดับเพื่อให้เปิดหัวเครื่องบินขนสินค้ายาว ใหญ่ เข้าไปได้ตลอกความยาว / กว้างของเครื่องบิน เมื่อห้องนักบินอยู่สูงแล้ว พื้นที่ด้านหลังที่ต้องทำเป็นแนวลาดลงมาเลยใช้เป็นห้องพักผ่อนหรือห้องผู้โดยสารเพิ่มได้

ที่น่าสนใจคือตอนนั้นโครงการ 747 เป็นโครงการลูกเมียน้อย หรือที่ฝรั่งเขียนว่า ลูกบุญธรรม ครับ เพราะโบอิ้งกำลังฟิตพัฒนาเครื่องบินโดยสารความเร็วเหนือเสียงโดยได้รับการสนับสนุนจากรัฐบาล แต่โชคดีที่สเปคของทางเมกันกำหนดให้บินได้เกือบ 3 มัค และบินไกลข้ามแปซิฟิกได้ พัฒนาไป พัฒนามาจึงเห็นว่าไม่คุ้มค่าใช้จ่ายในทางธุรกิจ เลยเลิกไป ส่วนทางยุโรป ตั้งสเปคแค่ให้บินประมาณ 2 มัค และบินข้ามแอตแลนติด เลยสร้างเป็น คอนคอร์ท ขึ้นมาจริงๆ ตอนแรกก็ดีใจกันใหญ่ว่าดังแน่ ผลปรากฎว่า ผลิตขึ้นมาทั้งหมดแค่ 20 เครื่อง นำไปใช้บินรับส่งในสายการบินจริงๆ 14 เครื่อง ส่วน 747 สร้างขายมาได้ ประมาณ 1,400 เครื่อง แล้ว

เขาว่า คอนคอร์ท มีแต่ที่นั่งแคบๆ 100 ที่ ขนของแทบไม่ได้ ใช้น้ำมันเท่ากับ 747 ที่นั่ง เกือบ 400 ที่ ผู้โดยสารต้องจ่ายมากกว่า 4 เท่าเพื่อค่าความเท่ เคยนั่งเครื่องบินเร็วกว่าเสียง

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 06:20:54 PM »

ถ้ากลัวเครื่องบินตก....แบบคุณหมอruteว่าแหละครับ....

แต่ถ้าเป็นผม...มักคิดว่า...ถ้าตกจริงก็ไม่รอดแน่...ไม่รู้จะกลัวไปทําไม.....

คิดในแง่ดี อย่างน้อยตายทั้งที มีเพื่อนไปด้วยเป็นร้อยๆ...ไม่เหงาครับ...

ผมเองก็เบื่อนั่งเครื่องบินไกลๆ...ไม่ใช่กลัว....แต่ทรมานเพราะนอนไม่ค่อยได้ครับ....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 06:39:23 PM »

ปกติขึ้นเครื่อง ผมชอบนั่งหลังใกล้ครัว เพราะมีของกิน ช่วงไปยืนคุยแลกเปลี่ยนภาษาเขาสอนภาษาบรูไนรให้(อิสลาม)ผมก็สอนภาษายาวีทางใต้ให้ ดูเขาจะแปลกใจมากที่เรา
เป็นพุทธแต่เว่าภาษาอิสลามได้ เลยได้กินของฟรีเพียบ Grin

อิจฉาบังจอยวุ้ย ....... สมัยเราได้นั่ง วันทูโก แกล้มโก๋แก่ก็หรูแล้ว

JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 06:45:27 PM »

หายานอนหลับหรือยาแก้แพ้กินสักเม็ดสองเม็นครับหลับแน่ๆครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์