เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 09:20:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลัวเรือบิน  (อ่าน 10941 ครั้ง)
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 06:46:38 PM »

ทำใจให้สบายครับ ช่วงหลังๆผมก็บินบ่อย อาศัยลูกหน้ามึนคุยกับแอร์และถ่ายรูปด้วย

ถ้าอยากจะคุยต่อก็เล่นมุข ขออีเมล์เลยครับ จะได้ส่งรูปไปให้ อิอิอิ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 07:40:57 PM »

อ๊ะ อ๊ะ เก็บข้อมูลส่งไปเอธิหัดดีกั่ว......

ระวังนะครับ  แอร์สายไหนๆ ก็มักเจอกันที่สนามบิน  อาจรู้จักกันก็ได้ Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 08:20:54 PM »

สงสัยน้าซับฯไม่เคยดูละครเรื่อง "สงครามนางฟ้า" แหง๋มๆ ....... ฮาาาาาาา

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 09:07:20 PM »

ขออภัยท่านเจ้าของกระทู้ก่อนเลยนะครับ...ไหว้

หากคำแนะนำอาจฟังแปลกๆ...

หากแต่อาการกลัว(phobia) เป็นอาการทางจิต...

สามารถรักษาได้โดยปรึกษาจิตแพทย์ครับ...

ผมพูดจริงๆนะครับ มิได้จะกล่าวหาว่าท่านผิดปกติครับ...

หากคำแนะนำไม่เป็นที่ต้องใจผมขออภัยไว้ด้วยครับ...ไหว้
        เห็นด้วยครับคุณหมอครับ
แต่บ้านเราแหม...แค่เอ่ยว่าพบจิตแพทย์  คนก็มักมีความรู้สึกไม่ค่อยดีแล้ว
หลายครั้ง  ผมเครียด  อึดอัดรู้สึกอยากคุยกับจิตแพทย์หรือนักจิตวิทยา 
แต่อยู่บ้านนอกบางทีก็ลำบาก  แถมเรื่องความรู้สึกแบบที่ว่าด้วย
        เคยหนังสือ  เขาบอกว่าฝรั่งมีเรื่องไม่สบายใจหรือเครียด
เขาจะพบจิตแพทย์หรือนักจิตวิทยา  เพื่อปรึกษาหรือบำบัด 
        พูดถึงนั่งเครื่องก็เคยเจอเหตุการณ์บ้าง ลม-ฝน
ตอนเครื่องเริ่มลดระดับ จะแลนดิ้งพอดี ถึงขั้นที่ผู้โดยสารหลาย ๆ ท่าน
เริ่มส่งเสียง  บังเอิญแอร์อยู่ใกล้ผมพอดี ก็เลยถามลองถามแอร์ดู  เขาบอกว่าปกติ
        แต่ที่ผมกลัวคือ กลัวล้อเกิดขัดข้องแล้วไม่ยอมกาง  ลองนึกดูว่าอะไรจะเกิดขึ้น
หากต้องเอาท้องเครื่องไถไปกับพื้นแทนล้อ  ว่าแล้วปิดเทอมนี้ลองเปลี่ยนเป็นขับรถ
ส่วนตัวดูบ้าง  เผื่อจะได้แวะกินข้าวกินน้ำกับ  สมาชิกในเว็ปต์บ้าง

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
C-bird รักในหลวง
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 10:21:21 PM »

ขออภัยท่านเจ้าของกระทู้ก่อนเลยนะครับ...ไหว้

หากแต่อาการกลัว(phobia) เป็นอาการทางจิต...

สามารถรักษาได้โดยปรึกษาจิตแพทย์ครับ...

ผมพูดจริงๆนะครับ มิได้จะกล่าวหาว่าท่านผิดปกติครับ...

หากคำแนะนำไม่เป็นที่ต้องใจผมขออภัยไว้ด้วยครับ...ไหว้
ผมเห็นด้วยและยอมรับกับคำแนะนำของหมอรูทเลยครับ ..... จะหาจังหวะสะดวกไปคุยกับจิตแพทย์เหมือนกัน เพราะมันเซ็งตัวเองละครับ แล้วก็ที่น่ากลัวกว่า คือ ท่าน ผบทบ...(ปล. ผู้-บัญ-ชาการ-ที่-บ้าน : อย่าเข้าใจผิดครับ) ท่านไม่ชอบ แต่อยากจะเล่าให้ฟังอีกนิดว่า เวลาขึ้นเครื่องไม่ได้กินเบียร์ (หรือแอลกอฮอล์) จะเกิดอาการเหงื่อแตก ตัวเย็น (จะกลัวอะไรกันนักกันหนาฟะ ร่วงก็ได้เป็นล้าน แฮ่ ๆ สงสัยกลัวเจ็บ) แต่พอซัดเบียร์ไปซัก 1-2 กระป๋องแล้วดูเหมือนจิตใจสบายครับ นั่งเครื่องบินก็มีความสุข ตกหลุมอากาศสนุก ขำซะงั้น (บางทีแปลกใจนึกว่าเบียร์ผสมกั..ชา) แล้วก็ประจำที่มักจะติดลม กว่าจะบอร์ดดิ้งเลยปาเข้าไปครึ่งโหลอย่างที่ว่า (คอเบียร์คงเข้าใจ) ..... แต่สรุปก็คือมันกลัวละครับ ต้องย้อมใจด้วยเบียร์ ....อิจฉาพี่ ๆ เพื่อน ๆ ที่เป็นพลร่มจัง โดดร่มกันไปได้ไงเนี่ย (อันนี้พาดพิงครับ) ... แต่ขอบคุณเพื่อสมาชิกท่านอื่น ๆที่แนะนำนะครับ ผมจะลองนำไปปฏิบัติครับ แล้วจะรายงานความคืบหน้าครับ เที่ยวบินหน้า 16 ตุลา ครับ 
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 11:27:44 PM »

อ๊ะ อ๊ะ เก็บข้อมูลส่งไปเอธิหัดดีกั่ว......

ระวังนะครับ  แอร์สายไหนๆ ก็มักเจอกันที่สนามบิน  อาจรู้จักกันก็ได้ Grin Grin

ดีครับน้าซับ รู้จักกันไว้ ต่อมามาอยู่ร่วมกันจะได้ปรองดองกัน

อิอิอิ

โชคดีแฟนอ่านภาษาไทยไม่ออก

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Windmill
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 05:31:24 AM »

ลองจีบแอร์ดูซิครับ ความกลัวเรือบินอาจจะน้อยลง แต่ความกลัวผบ.ทบ. (ผู้-บัญ-ชาการ-ที่-บ้าน) อาจมากขึ้นนะครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2008, 05:35:23 AM โดย psetton » บันทึกการเข้า
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 07:51:57 AM »

ลองนั่งติดหน้าต่าง เผื่อดูพื้นดินแล้วอาจจะชินไปเองครับ
คนที่กลัวความสูง หากนั่งริมหน้าต่างจะไปกันใหญ่ครับ นั่งริมทางเดินสะดวกสุด เผื่ออั้นไม่ใหววิ่งเข้าห้องน้ำทัน Grin

ลูกค้าผมคนหนึ่งแกกลัวความสูงมากๆ แม้กระทั่งขึ้นตึกสูงๆที่หน้าต่างเป็นกระจกก็ไม่เอา
แกบอกว่าหากขึ้นที่สูงแล้วมองลงมาแล้วเหมื่อนกับใจสั่นแล้วจิตใต้สำนึกบอกให้กระโดดลงไป
ด้วยเหตุจำเป็นต้องเดินทางไปญี่ปุ่นด้วยกัน และเป็นครั้งแรกของแก่ที่ขึ้นเครื่องบิน
ผมเลยแนะให้แกทำใจดีสู้นั่งติดหน้าต่างเลย ตอนtake offแกไม่กล้าดูนั่งเกรงตลอด
แต่เนื่องด้วยการเดินทางเป็นเวลานานและบินผ่านก้อนเมฆแกเริ่มรู้ผ่อนคลายลง จนค่อยๆ
ปรับตัวได้แล้วดูตอนลงด้วย  ขากลับจากเดินท่างญี่ปุ่นแกขอนั่งริมหน้าต่างอีกครับ
กลัวเหมือนกันหากแก่ปวดหรืออั้นไม่ใหวตอนแรก ผมคงแย่แน่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2008, 10:13:20 AM โดย bigbang » บันทึกการเข้า

อเสวนา จะ พาลานัง
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 08:32:05 AM »

ผมเห็นด้วยและยอมรับกับคำแนะนำของหมอรูทเลยครับ ..... จะหาจังหวะสะดวกไปคุยกับจิตแพทย์เหมือนกัน เพราะมันเซ็งตัวเองละครับ แล้วก็ที่น่ากลัวกว่า คือ ท่าน ผบทบ...(ปล. ผู้-บัญ-ชาการ-ที่-บ้าน : อย่าเข้าใจผิดครับ) ท่านไม่ชอบ แต่อยากจะเล่าให้ฟังอีกนิดว่า เวลาขึ้นเครื่องไม่ได้กินเบียร์ (หรือแอลกอฮอล์) จะเกิดอาการเหงื่อแตก ตัวเย็น (จะกลัวอะไรกันนักกันหนาฟะ ร่วงก็ได้เป็นล้าน แฮ่ ๆ สงสัยกลัวเจ็บ) แต่พอซัดเบียร์ไปซัก 1-2 กระป๋องแล้วดูเหมือนจิตใจสบายครับ นั่งเครื่องบินก็มีความสุข ตกหลุมอากาศสนุก ขำซะงั้น (บางทีแปลกใจนึกว่าเบียร์ผสมกั..ชา) แล้วก็ประจำที่มักจะติดลม กว่าจะบอร์ดดิ้งเลยปาเข้าไปครึ่งโหลอย่างที่ว่า (คอเบียร์คงเข้าใจ) ..... แต่สรุปก็คือมันกลัวละครับ ต้องย้อมใจด้วยเบียร์ ....อิจฉาพี่ ๆ เพื่อน ๆ ที่เป็นพลร่มจัง โดดร่มกันไปได้ไงเนี่ย (อันนี้พาดพิงครับ) ... แต่ขอบคุณเพื่อสมาชิกท่านอื่น ๆที่แนะนำนะครับ ผมจะลองนำไปปฏิบัติครับ แล้วจะรายงานความคืบหน้าครับ เที่ยวบินหน้า 16 ตุลา ครับ 
ปัจจุบันคงทำได้ยากแล้วครับ เดี๋ยวนี้ทุกสนามบินทั่วประเทศ ห้ามผู้โดยสารพกพาสิ่งของที่เป็นพวกเจล หรือประเภทน้ำ ได้ไม่เกิน100มิลลิลิตร หากเกินต้องแพ็คใส่กระเป๋าแล้ว

โหลดลงใต้เครื่อง ยื่งสายการบินภายในประเทศตอนนี้งดเสริฟเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอลครับ Grin

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 09:22:14 AM »

เอามาดูขําๆกันนะครับ.... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 09:41:55 AM »

อิ อิ อิ อิ ดูแล้วรุ่นเหมือนกันซะด้วยครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 09:53:47 AM »

เจ้าของกระทู้ไม่ต้องกลัวครับทำใจให้สบายๆ เยี่ยม......แต่เมื่อวานสายการบินจีนมาไทยตกหลุมอากาศบาดเจ็บระนาว ตกใจ....

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 10:21:10 AM »

ตรงสีแดงนี่....ผมถึงบ้านที่ไรต้องบอกแสดงความเสียใจกับภรรยา ว่า   .....เสียใจด้วยนะ..... ล็อตเตอรี่งวดนี้พลาดอีกแล้ว  ขำก๊าก
5 5 ขอเคาะไม้ 2 ที ......... เย็นนี้ต้องขึ้นเครื่องบินอีกแล้ว   อ๋อย

Point_Blank
ผู้มีฤทธิ์ ย่อมไปได้ ในอากาศ
Hero Member

คะแนน 31

Point_Blank เอง....................ก๊าบ

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 10:47:52 AM »

ผมก็กลัวเครื่องบินครับ เลยต้องหนีมาขี่เฮลิคอปเตอร์......................ก๊าบ

ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่มีรองเท้าจะใส่แล้วน้อยใจในโชคชะตา ลองมองคนที่เขาไม่มีขาจะใส่รองเท้าดูบ้าง

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 11:11:55 AM »

ผมก็กลัวเครื่องบินครับ เลยต้องหนีมาขี่เฮลิคอปเตอร์......................ก๊าบ

เครื่องดับแล้วมันลงแบบโรเตอร์หมุนพยุงลงพื้นเหมือนลูกยางได้ไหมครับ  ตกใจ

ผมเคยนั่งเครื่องโดยสารระหว่างเมือง เครื่องยนต์แบบใบพัดเดียวฟิกซ์วิง
นักบินบอกไม่ต้องห่วง เครื่องดับก็ร่อนได้ ลงในทะเลก็ได้เพราะเป็นล้อ+ทุ่น ปีนี้เพิ่งลงทะเลไม่กี่ทีเอง...คงเป็นมุกโจ๊ก  คิก คิก

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์