เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:38:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 281
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซึมเศร้าฯชวนชิมครับ  (อ่าน 470537 ครั้ง)
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #120 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 12:36:38 AM »

ผู้การSkyทาน...Prime rib....เผื่อด้วยนะครับ.... น้ำลายหก
ท่านขอถามหน่อย  ผมว่ารสชาติ สเต็คที่เมืองไทย กับที่นี่ไม่เหมือนกัน  ท่านต่อคิดว่าไงครับ

ไม่เหมือนครับพี่เจษ...เนื้อสเต็กที่เมืองไทยถ้าเป็นlocalที่ไม่ได้ขุน...ทานไม่ได้เลยครับ..ทั้งเหนียวทั้งมีกลิ่น..คงเป็นเพราะอาหารและการเลี้ยง..

ถ้าเป็นโคขุนพอทานได้ครับ...ตอนนี้ที่เมืองไทยเริ่มเลี้ยงโคขุนกันมากขึ้นครับ..มีเอาวากิวของญี่ปุ่นมาผสมพันธ์กับวัวพื้นเมือง...

คงต้องรอปีสองปีถึงจะออกสู่ตลาด...ที่มีอยู่ก็เป็นโคขุนของโพนยางคำ...เนื้อสเต็กของวัวขุนจะมีราคาตามเกรดของเนื้อ...คล้ายของเมืองนอกครับ..

ที่ผ่าวัวดูเนื้อแล้วประมูลกันเป็นตัวๆไป...เนื้อเกรดที่ดีที่สุดจะถูกส่งไปยังภัตราคาร...ไม่มีวางขายครับ..ตลาดยังไม่กว้างมากนัก...

แต่ตอนนี้ผมว่าเนื้อโพนยางคำกลางๆก็พอจะสูสีเนื้อUSDAธรรมดาๆได้ครับ...ราคาไม่แตกต่างกันมาก...ไม่มีกลิ่น...เลือดกับไขมันหวานหอมเหมือนกัน..

ที่เราทานกันที่ร้านโคขุนเป็นเศษเนื้อ...บ้างคือส่วนหนอก...แฟรงค์...ส่วนที่เป็นสเต็กเอามาขายไม่ได้ราคาจะสูงครับ...

บ้านเราเนื้อหมูก็เริ่มที่จะมีการเลี้ยงแบบฟาร์มควบคุมแล้วครับ...เนื้อที่รับรองคุณภาพทำนองนี้จะขายในซุปเปอร์มาเก็ตอย่างเดียว...

ไม่มีในตลาดสดครับ....

ท่านต่อช่วยแนะนำร้านสเต็กอร่อยๆในกทม.ให้สักสองสามร้านสิครับ....อยากทานสเต็กอร่อยๆมากเลยช่วงนี้  น้ำลายหก น้ำลายหก

บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #121 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 12:44:06 AM »

ท่านต่อช่วยแนะนำร้านสเต็กอร่อยๆในกทม.ให้สักสองสามร้านสิครับ....อยากทานสเต็กอร่อยๆมากเลยช่วงนี้  น้ำลายหก น้ำลายหก

ผู้การชอบแบบเนื้อเดิมๆมาย่างไม่ใส่อะไรเลยเสร็จแล้วโรยเกลือกับพริกไทยดำหรือแบบเนื้อทาเนยใส่ผงหมักเนื้อ..

หรือแบบหมักน้ำมันมะกอกผสมseasonning...หรือแบบไทยๆคือหมักกระเทียมพริกไทยรากผักชี.....

ที่กล่าวมาทั้งหมดต้องขอวันว่างของผู้การในอาทิตย์นี้แล้วล่ะครับ...เพราะร้านสเต็กซึมเศร้าทำได้หมด...อิอิ Grin
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #122 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 12:46:41 AM »

ผู้การSkyทาน...Prime rib....เผื่อด้วยนะครับ.... น้ำลายหก
ท่านขอถามหน่อย  ผมว่ารสชาติ สเต็คที่เมืองไทย กับที่นี่ไม่เหมือนกัน  ท่านต่อคิดว่าไงครับ

ไม่เหมือนครับพี่เจษ...เนื้อสเต็กที่เมืองไทยถ้าเป็นlocalที่ไม่ได้ขุน...ทานไม่ได้เลยครับ..ทั้งเหนียวทั้งมีกลิ่น..คงเป็นเพราะอาหารและการเลี้ยง..

ถ้าเป็นโคขุนพอทานได้ครับ...ตอนนี้ที่เมืองไทยเริ่มเลี้ยงโคขุนกันมากขึ้นครับ..มีเอาวากิวของญี่ปุ่นมาผสมพันธ์กับวัวพื้นเมือง...

คงต้องรอปีสองปีถึงจะออกสู่ตลาด...ที่มีอยู่ก็เป็นโคขุนของโพนยางคำ...เนื้อสเต็กของวัวขุนจะมีราคาตามเกรดของเนื้อ...คล้ายของเมืองนอกครับ..

ที่ผ่าวัวดูเนื้อแล้วประมูลกันเป็นตัวๆไป...เนื้อเกรดที่ดีที่สุดจะถูกส่งไปยังภัตราคาร...ไม่มีวางขายครับ..ตลาดยังไม่กว้างมากนัก...

แต่ตอนนี้ผมว่าเนื้อโพนยางคำกลางๆก็พอจะสูสีเนื้อUSDAธรรมดาๆได้ครับ...ราคาไม่แตกต่างกันมาก...ไม่มีกลิ่น...เลือดกับไขมันหวานหอมเหมือนกัน..

ที่เราทานกันที่ร้านโคขุนเป็นเศษเนื้อ...บ้างคือส่วนหนอก...แฟรงค์...ส่วนที่เป็นสเต็กเอามาขายไม่ได้ราคาจะสูงครับ...

บ้านเราเนื้อหมูก็เริ่มที่จะมีการเลี้ยงแบบฟาร์มควบคุมแล้วครับ...เนื้อที่รับรองคุณภาพทำนองนี้จะขายในซุปเปอร์มาเก็ตอย่างเดียว...

ไม่มีในตลาดสดครับ....

ครับ  ได้ความรู้เลย  มีเพื่อนพาไปกินในกรุงเทพ  ไม่อร่อย ( เดี๋ยวคนพาไปมาเห็นน้อยใจอีก อิอิอิ  แต่มันจริงๆ)

ครับท่านต่อ  Wink

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายไหลเลย....มาคุยกันตอนเที่ยงคืน ร้านไหนเปิดบ้างครับเนี่ย  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
นี่เลย ที่บ้านก็ทำเองบ่อยๆมาเมื่อไหร่  ให้ทีน่าสอนแฟนผู้การทำ  ไม่ยากครับ
ผู้การมาเมื่อไหร่จะพาไป Long Horn Stake House ครับ  ข้างในเป็นบรรยากาศแบบ cowboy  สเต็คอร่อยครับ
ถ้าสั่งแบบ rare นี่เนื้อยังดิ้นอยู่เลยครับ 55555 ต้องเอาซ่อมจิ้มให้ตายสนิทก่อน อิอิ

พี่เจษลองสั่งแบบ  Black and blue ให้ผู้การลองดูสิครับ....อิอิ...ดิบจริงๆ

ตายๆๆๆๆ....ผมตายแน่ๆคราวนี้.....มันจุกอกตายแหงๆ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
อิอิอิ  ผู้การชอบดิบๆป่าวครับ  
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #123 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 12:48:06 AM »

ผู้การชอบแบบเนื้อเดิมๆมาย่างไม่ใส่อะไรเลยเสร็จแล้วโรยเกลือกับพริกไทยดำหรือแบบเนื้อทาเนยใส่ผงหมักเนื้อ..

หรือแบบหมักน้ำมันมะกอกผสมseasonning...หรือแบบไทยๆคือหมักกระเทียมพริกไทยรากผักชี.....

ที่กล่าวมาทั้งหมดต้องขอวันว่างของผู้การในอาทิตย์นี้แล้วล่ะครับ...เพราะร้านสเต็กซึมเศร้าทำได้หมด...อิอิ Grin
เนยอีกอย่างครับ  ที่ไม่เหมือน
บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #124 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 12:50:34 AM »

ชิ้นนี้ผมหมักน้ำมันมะกอกกับseasonningsก่อนย่างโปะเนยด้านเดียว....แบบมีเดียม เเรร์... น้ำลายหก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2008, 01:05:25 AM โดย บ้านชายหาด » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #125 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 09:01:16 AM »

พี่กาย...ไม่ต้องไปหม่ำที่ไหนหรอกครับ steak อ่ะ
หม่ำที่บ้านนังต่อแหละครับ...

ขนาดพี่งูฯ  ยังติดใจในภาพเลยครับ....

ไม่เชื่อพี่กายหรอกเปิดหน้าแรก ๆ ของซอยนานาฯ ดูซิครับ คริ คริ
Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #126 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 09:44:40 AM »

ขอบคุณครับท่านต่อ....เคยทานมาทุกแบบแล้วครับ....แต่ชอบแบบหมักแล้วทาเนยก่อนย่างบนเปลวไฟมากที่สุดครับ  น้ำลายหก

จะรีบหาวันว่างโดยเร็วครับ.....

อธิบายเรื่องงานของผมให้พี่ๆน้องๆทราบสักเล็กน้อย เดี๋ยวจะหาว่าผมหลีกเลี่ยงไม่อยากไปพบปะสังสรรค์(ทั้งๆที่อยากไปใจจะขาด) ไหว้

ตอนนี้ผมเป็นนายทหารยุทธการและการข่าวของโรงเรียนนายเรือ มีหน้าที่จัดทำแผนการฝึกปฏิบัติการทั้งมวลของหน่วยรวมทั้งการนำนักเรียนนายเรือไปฝึกภาคทั้งในประเทศ(อ่าวไทย)และต่างประเทศในขอบเขต ออสเตรเลีย ฟิลิปปินส์ ยันญี่ปุ่น ....ฯลฯ วันไหนผมไม่มาทำงาน หรือหายไปเร็วกว่าเวลาเลิกงาน จะมีคนถามถึง(คือคิดอะไรไม่ออก บอก นายทหารยุทธการฯ) ดังนั้นจะไปไหนทีต้องลาราชการไปครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ตกเย็น(ห้าโมงไปแล้ว) ก็กลับบ้าน(ซึ่งอยู่ใกล้ที่ทำงานมาก หัวเราะร่าน้ำตาริน ไปเลี้ยงลูกสาว).......อย่างไรก็ตาม ผมจะหาช่วงว่างๆให้จงได้ครับผม  เยี่ยม

Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #127 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 09:53:00 AM »

ครับท่านต่อ  Wink

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายไหลเลย....มาคุยกันตอนเที่ยงคืน ร้านไหนเปิดบ้างครับเนี่ย  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
นี่เลย ที่บ้านก็ทำเองบ่อยๆมาเมื่อไหร่  ให้ทีน่าสอนแฟนผู้การทำ  ไม่ยากครับ
ผู้การมาเมื่อไหร่จะพาไป Long Horn Stake House ครับ  ข้างในเป็นบรรยากาศแบบ cowboy  สเต็คอร่อยครับ
ถ้าสั่งแบบ rare นี่เนื้อยังดิ้นอยู่เลยครับ 55555 ต้องเอาซ่อมจิ้มให้ตายสนิทก่อน อิอิ

พี่เจษลองสั่งแบบ  Black and blue ให้ผู้การลองดูสิครับ....อิอิ...ดิบจริงๆ

ตายๆๆๆๆ....ผมตายแน่ๆคราวนี้.....มันจุกอกตายแหงๆ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
อิอิอิ  ผู้การชอบดิบๆป่าวครับ 

ไหว้ ดิบๆผมไม่ชอบครับ แต่สดๆนี่โอเคนะ  คิก คิก คิก คิก  ยิ้มีเลศนัย

แฟนผมเมื่อก่อนชอบทำสเต็กให้ทานครับ....หลังๆไม่ค่อยว่างทำแล้ว...

Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #128 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 09:55:58 AM »

ชิ้นนี้ผมหมักน้ำมันมะกอกกับseasonningsก่อนย่างโปะเนยด้านเดียว....แบบมีเดียม เเรร์... น้ำลายหก

น่าทานมากครับ  Wink

บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #129 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 02:37:03 PM »

ขอบคุณครับท่านต่อ....เคยทานมาทุกแบบแล้วครับ....แต่ชอบแบบหมักแล้วทาเนยก่อนย่างบนเปลวไฟมากที่สุดครับ  น้ำลายหก

จะรีบหาวันว่างโดยเร็วครับ.....

อธิบายเรื่องงานของผมให้พี่ๆน้องๆทราบสักเล็กน้อย เดี๋ยวจะหาว่าผมหลีกเลี่ยงไม่อยากไปพบปะสังสรรค์(ทั้งๆที่อยากไปใจจะขาด) ไหว้

ตอนนี้ผมเป็นนายทหารยุทธการและการข่าวของโรงเรียนนายเรือ มีหน้าที่จัดทำแผนการฝึกปฏิบัติการทั้งมวลของหน่วยรวมทั้งการนำนักเรียนนายเรือไปฝึกภาคทั้งในประเทศ(อ่าวไทย)และต่างประเทศในขอบเขต ออสเตรเลีย ฟิลิปปินส์ ยันญี่ปุ่น ....ฯลฯ วันไหนผมไม่มาทำงาน หรือหายไปเร็วกว่าเวลาเลิกงาน จะมีคนถามถึง(คือคิดอะไรไม่ออก บอก นายทหารยุทธการฯ) ดังนั้นจะไปไหนทีต้องลาราชการไปครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ตกเย็น(ห้าโมงไปแล้ว) ก็กลับบ้าน(ซึ่งอยู่ใกล้ที่ทำงานมาก หัวเราะร่าน้ำตาริน ไปเลี้ยงลูกสาว).......อย่างไรก็ตาม ผมจะหาช่วงว่างๆให้จงได้ครับผม  เยี่ยม

ได้เลยครับผู้การสะดวกวันไหนแจ้งผมได้เลยครับ....ช่วงนี้ถ้ามีโอกาสผ่านผู้การลองดูร้านเหล่านี้นะครับ 

1.NEIL'S TAVERN ซอยร่วมฤดี

2.NEW YORK โรงแรม JW Marriott 

3.MADISON โรงแรม Four Seasons

4.อันดามัน ทองหล่อ ซอย5

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #130 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 02:46:48 PM »

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #131 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 02:48:03 PM »

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #132 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 02:55:27 PM »

ไปกินที่ Neil สองครั้งหลัง ไม่ประทับใจเลยครับ ทั้งบริการและคุณภาพ เลยเลิกกินไปเลยครับ

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #133 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 02:59:16 PM »

ได้เลยครับผู้การสะดวกวันไหนแจ้งผมได้เลยครับ....ช่วงนี้ถ้ามีโอกาสผ่านผู้การลองดูร้านเหล่านี้นะครับ  

1.NEIL'S TAVERN ซอยร่วมฤดี

2.NEW YORK โรงแรม JW Marriott  

3.MADISON โรงแรม Four Seasons

4.อันดามัน ทองหล่อ ซอย5

ขอบคุณครับท่านต่อ.... เยี่ยม

Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #134 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 03:01:11 PM »

ขอบคุณน้องห้าสิบหนึ่งสำหรับแผนที่นะครับ

หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 281
  พิมพ์