เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 03:22:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเพิ่งโดนไวรัสเมื่อกี้นี้เองทำไงดีครับ  (อ่าน 2005 ครั้ง)
ข้าน้อย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 07:20:02 AM »

สักครู่นี้เองครับ เครื่องโดนไวรัสแบบสด ๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  แทบไม่น่าเชื่อ ไม่รู้เป็นเพราะเวบที่ผมไปเปิดหรือเปล่า เวบที่เปิดเป็นเวบเกี่ยวกับจักรยาน ชื่อเวบว่า asiabike Huh ประมาณนี้ครับ พอดีเปิดดูสเปคจักรยานเมาเทนไบค์  แล้วมีลิ้งค์ให้คลิก ผมก็คลิก แล้วก็..............คิดว่าน่าจะใช่ครับจากเวบที่ว่าครับ ตอนนี้เล่นผมเมา ดริ้งก์เลยครับ  เศร้า

อาการครับ

หลังจากเปิดเวบที่ว่าแล้ว อยู่ ๆ สัก ห้าวิไม่เกิน สิบวินาที เครื่องมันรีสาร์ตเองตลอดเวลา ผมเหงื่อตกแต่เช้าเลย ยังไม่ได้ไปขี่เสือเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินแล้วจะทำไงดีครับ

ตอนนี้ได้แต่ไล่อ่านกระทู้ของท่านวัฒน์ แต่ยังไม่เจอครับ

ผมต้องใช้ในโหมด เซฟโหมด เพื่อเปิดเครื่อง แต่ทำงานไม่ได้ ได้แต่เปิดอ่าน พิมพ์งานจากตรงนี้ไม่ได้  ทำไงดีครับ

ไม่ทราบว่าต้องใช้วัคซีนตัวไหนครับ แล้วรักษาหายไหมครับ หวังไว้คงไม่ต้องฟอร์แมตไดร์ฟหรือลงวินโดวส์ใหม่

ปกติถ้าเปิดในโหมดเซฟโหมดตลอด เครื่องพังไหมครับ

รบกวนพี่น้องทุกท่านด้วยครับ ไหว้

ดีใจที่เกิดเป็นคนไทยภายใต้เบื้องพระบาทพระบารมีองค์พระเจ้าอยู่ห้ว...องค์พ่อหลวงของคนไทยทุก ๆ คน ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน...ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ.
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 07:55:25 AM »

หัวเราะร่าน้ำตารินเคยโดนเหมือนกันครับถ้าเครื่องมันจะฟ้องว่าไฟล์บางไฟล์หายไปประมาณว่าโดนลบไปแล้ว
ทำไงก็ไม่หายรีสต็่าทเองตลอดก็เลยต้อง หัวเราะร่าน้ำตาริน...เก็บข้อมูลที่อยู่ไดร์Cที่สำคัญ formatไดร์C ลงวินโดร์ใหม่ครับ โดนชกเสียเวลาอย่างแรงแต่ลองScan Virusในเซฟโหมดดูก่อนเผื่ออาการยังไม่หนักเหมือนผม...ให้น้องที่เก่งๆดูมันยังปวดหัวเลยครับ
หาScanVirusแท้ๆสักอันใช้ถ้าต่อเน็ตให้อัพเดพตลอดก็น่าจะปลอดภัยในระดับหนึ่งแล้วก็...ไอ้เจ้าแฟรชไดร์ตัวดีอีก
กว่าจะลบตัวVirusAutoRunได้ก็มึนไปนานเลย..... กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
 ที่ทำงานชอบเอามาเสียบกันเรื่อย...หันมาดูเครื่องอีกทีงานเข้า  หัวเราะร่าน้ำตาริน

Long Live The King

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 08:03:10 AM »

Smiley ดาวโหลดตัวนี้ไปแก้ครับ http://www.mediafire.com/download.php?nyzmbzdyozd

1. หลังดาวน์โหลด SmitFraudFix แล้วเลือกแล้วขยายไฟล์ไว้ที่หน้าจอ

2. ให้ Restart เครื่อง แล้วเข้าสู่ Save Mode (โดย ตอนที่ Restart เครื่อง ให้กด F8 ย้ำๆ จนกว่าจะเห็นเมนูขึ้นมา ให้เลือก Save Mode)

3. ปิดหน้าต่างการทำงานทุกตัวลงให้หมด

4. ดับเบิลคลิกที่ไอคอน SmitFraudFix ที่หน้าจอ

5. เครื่องมือจะเปิดการทำงานครั้งแรก คุณจะเห็น credits screen ก่อน ให้กดปุ่มไหนก็ได้ในแป้นพิมพ์เพื่อเข้าสู่ขั้นตอนต่อไป

6. ตอนนี้คุณก็จะสามารถเห็นเมนู แล้วให้กดแป้นพิมพ์ตัวหมายเลข 2 แล้วกด enter เพื่อเลือกตัวเลือก Clean

7. เครื่องมือนี้ก็จะเริ่มทำความสะอาดเครื่องคุณ เมื่อมันทำความสะอาดเสร็จแล้ว มันจะต่อด้วยโปรแกรม Disk Cleanup โดนทันทีแบบอัตโนมัต ไม่ต้องห่วงหรอกครับ โปรแกรมนี้มันจะแค่ไปลบพวก Temp, Temporary Internet Files หรือพวกไฟล์ขยะต่างๆที่ยังหลงเหลือมาจากขั้นตอนกำจัดเชื้อติดอยู่ในระบบอยู่ ขั้นตอนอาจจะต้องใช้เวลาบ้างขึ้นอยู่กับเครื่องของคุณ อดทนรอหน่อยก็แล้วกัน เมื่อมันเสร็จแล้ว โปรแกรมก็จะปิดตัวเองลงเอง ขอให้คุณทำขั้นต่อไปได้เลย

8. เมื่อขั้นตอน Disk Cleanup สิ้นสุดลง มันก็จะถามว่า Do you want to clean the registry ? (y/n) ให้คุณตอบโดยกดตัว Y ที่แป้นพิมพ์แล้วตามด้วย enter

9.เมื่อเสร็จแล้วมันจะขึ้น screen สีแดงเพื่อบอกว่า Computer will reboot now. Close all applications ให้กด spacebar ที่แป้นพิมพ์ แล้วก็จะมีข้อความขึ้นบอกว่าเครื่องของคุณจะรีบูทในอีก 15 วินาที ปล่อยให้มันนับถอยหลังไป อย่ายกเลิกมันเด็ดขาด แล้วปล่อยให้เครื่องรีบูท

10. เมื่อเครื่องรีบูทกลับมาแล้ว Notepad จะถูกเปิดเพื่อแสดงรายงานการทำงานของ SmitFraudFix และรายงานว่ามันได้ลบไฟล์ตัวไหนไปบ้าง
ระบบก็จะเข้าสุ่ปกติ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 08:12:12 AM »

ลองดูของพี่เขาก่อนครับจะได้ไม่ต้องเสียเวลา เยี่ยม..แต่ผมน่ะ...โดนไปแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผลเป็นอย่างไรบอกด้วยน่ะครับ...จะไปเก็บไว้ก่อนเผื่อโดนอีก... อ๋อย
แต่เชื่อไหมตอนนั้นโดน2เครื่อง
เครื่องของผมรีสต็าทไม่หยุด...ส่วนเครื่องของเพื่อนไม่ยอมรีสต็าท...ชัทดาวน์เครี่องก็ไม่ได้
เล่นเอามึนเลย...เลยFormatคู่เลย... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2008, 08:17:40 AM โดย EAK1980 » บันทึกการเข้า

ข้าน้อย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 08:37:05 AM »

ไหว้
Smiley ดาวโหลดตัวนี้ไปแก้ครับ http://www.mediafire.com/download.php?nyzmbzdyozd

1. หลังดาวน์โหลด SmitFraudFix แล้วเลือกแล้วขยายไฟล์ไว้ที่หน้าจอ

2. ให้ Restart เครื่อง แล้วเข้าสู่ Save Mode (โดย ตอนที่ Restart เครื่อง ให้กด F8 ย้ำๆ จนกว่าจะเห็นเมนูขึ้นมา ให้เลือก Save Mode)

3. ปิดหน้าต่างการทำงานทุกตัวลงให้หมด

4. ดับเบิลคลิกที่ไอคอน SmitFraudFix ที่หน้าจอ

5. เครื่องมือจะเปิดการทำงานครั้งแรก คุณจะเห็น credits screen ก่อน ให้กดปุ่มไหนก็ได้ในแป้นพิมพ์เพื่อเข้าสู่ขั้นตอนต่อไป

6. ตอนนี้คุณก็จะสามารถเห็นเมนู แล้วให้กดแป้นพิมพ์ตัวหมายเลข 2 แล้วกด enter เพื่อเลือกตัวเลือก Clean

7. เครื่องมือนี้ก็จะเริ่มทำความสะอาดเครื่องคุณ เมื่อมันทำความสะอาดเสร็จแล้ว มันจะต่อด้วยโปรแกรม Disk Cleanup โดนทันทีแบบอัตโนมัต ไม่ต้องห่วงหรอกครับ โปรแกรมนี้มันจะแค่ไปลบพวก Temp, Temporary Internet Files หรือพวกไฟล์ขยะต่างๆที่ยังหลงเหลือมาจากขั้นตอนกำจัดเชื้อติดอยู่ในระบบอยู่ ขั้นตอนอาจจะต้องใช้เวลาบ้างขึ้นอยู่กับเครื่องของคุณ อดทนรอหน่อยก็แล้วกัน เมื่อมันเสร็จแล้ว โปรแกรมก็จะปิดตัวเองลงเอง ขอให้คุณทำขั้นต่อไปได้เลย

8. เมื่อขั้นตอน Disk Cleanup สิ้นสุดลง มันก็จะถามว่า Do you want to clean the registry ? (y/n) ให้คุณตอบโดยกดตัว Y ที่แป้นพิมพ์แล้วตามด้วย enter

9.เมื่อเสร็จแล้วมันจะขึ้น screen สีแดงเพื่อบอกว่า Computer will reboot now. Close all applications ให้กด spacebar ที่แป้นพิมพ์ แล้วก็จะมีข้อความขึ้นบอกว่าเครื่องของคุณจะรีบูทในอีก 15 วินาที ปล่อยให้มันนับถอยหลังไป อย่ายกเลิกมันเด็ดขาด แล้วปล่อยให้เครื่องรีบูท

10. เมื่อเครื่องรีบูทกลับมาแล้ว Notepad จะถูกเปิดเพื่อแสดงรายงานการทำงานของ SmitFraudFix และรายงานว่ามันได้ลบไฟล์ตัวไหนไปบ้าง
ระบบก็จะเข้าสุ่ปกติ
ไหว้ ขอบคุณครับท่านวัฒน์ครับ Grin ผมใช้เครื่องโนตบุ๊ค ดาวน์โหลดได้หรือเปล่าครับ 

เนื่องจากเครื่องที่โดนไวรัส   มันเปิด เนท ไม่ได้ครับ  (เซฟโหมด)   ผมไม่แน่ใจว่าในโหมดเซฟโหมดปกติเปิด เนท ได้หรือเปล่า

ผมพยายามสร้าง คอนเนคชั่น ในโหมดเซฟโหมด  มันไม่สร้างให้ครับ แต่ตรงเดกส์ทอบมันมีไอคอนของตัวที่ผมสร้าง คอนเนคชั่น แต่ไม่สามารถคลิกได้ครับ

ขอบคุณท่านวัฒน์มากครับ ผมเพิ่งดาวน์โหลดเสร็จ เดี๋ยวจะลองทำแล้วย้ายเข้า ทัมบ์ไดร์ฟ ถ้าได้ผลอย่างไรจะมารายงานให้ทราบครับ ไหว้ Grin

ดีใจที่เกิดเป็นคนไทยภายใต้เบื้องพระบาทพระบารมีองค์พระเจ้าอยู่ห้ว...องค์พ่อหลวงของคนไทยทุก ๆ คน ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน...ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ.
`aggin รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 01:09:45 PM »

ถ้าทำตามที่พี่เขาบอกแล้วไม่หาย  ก้อต้องทำตามคุณeak1980 บอกสถานเดียวครับ  โดนไวรัสเนี่ยมันเป็นอะไรที่เซ็งจริงๆๆนะครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 08:22:38 AM »

Grinมาตามผลการรักษาครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์