เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:17:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: No.8 ชกนักข่าวกลางห้องส่ง  (อ่าน 14868 ครั้ง)
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #90 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 11:03:06 AM »

สื่อก็คือสื่อครับ

ผมเปรียบเทียบ สื่อว่าเหมือนกับน้ำนะครับ

ใส่แก้ว ก็เป็นทรงเดียวกับแก้ว

ใส่ขวดก็เป็นทรงเดียวกับขวด

เปลี่ยนสถานะได้ตามที่อยู่อาศัย

ผมได้ฟังตอน นักข่าวท่านนั้นให้สัมภาษ

เค้าบอกว่า ลักษณะของคุณชูวิทย์ มันเป็นนักเลง

ถ้าผมอยู่ใกล้ ๆ จะขออนุญาตกระซิบถาม "พวก นปก. พาคนไปทำร้าย  ผู้ชุมนุมโดยใช้อาวุธเข้าทำร้าย"

แถม ยังมีนายทหารท่านหนึ่ง ไปอบรมการใช้อาวุธ ให้พวก นปก. อีก

......รักใครชอบใครก็เชียร์คนที่รักที่ชอบ ไม่เห็นต้องใช้กำลังทำร้ายกันเลย

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #91 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 11:03:29 AM »

นักข่าวคนนี้  ชอบพูดมากกว่าถาม  ผมเห็นใจผู้เข้าร่วมรายการหลายคนที่ถูกซักถาม  แล้วไม่ยอมให้ตอบ
แต่ไม่ได้หมายความว่า ผมเห็นด้วยกับคุณชูวิทย์ นะครับ

เห็นด้วยครับ
นักข่าวคนนี้หยิบประเด็นเรื่องที่ชูวิทย์คุยก่อนเข้ารายการ และ พยายามจี้ถามเรื่องจุดด้อยของชูวิทย์
กับเรื่องเปลี่ยนป้ายหาเสียง ผมว่าไร้สาระและผิดมารยาทอย่างแรง  พอชูวิทย์เลี่ยงไม่ตอบ ก็ทำหน้าและน้ำเสียง
ไม่พอใจถามบอกชี้นำให้คนดู ปิดท้ายโดยชูวิทย์ไม่มีโอกาสจบได้สวย
ยิ่งให้สัมภาษณ์ตอนแจ้งความ ดูหน้าและน้ำเสียงเหน็บแนมแล้ว ไม่สมควรมาเป็นสื่อโดยไม่ดู
ตัวเองว่ามีจรรยาบรรณรึเปล่า  สมาคมฯก็ควรพิจจารณานายวิศาลด้วยเพื่อความเป็นธรรมต้องดูที่เหตุด้วย
ไม่มีใครอยากต่อยคนโดยไม่มีเหตุผลครับ

ผมก็คิดเหมือนท่านทุกประการ  แม้กระทั่งตอนให้สัมภาษณ์เหน็บแนม

และยกตนว่าเป็นผู้ที่เจริญแล้วไม่ใช้กำลัง  ไม่ตอบโต้

สมาคมฯควรพิจารณาด้วยครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #92 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 11:12:00 AM »

อยากให้เจอท่อนแขนลุงหลวงสักปั๊ก ...... น่าจะหลับในทันใด ...... อิ อิ

A2520
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #93 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 11:23:16 AM »

เป็นผม อาจจะชกไปตั้งแต่ตอนออกอากาศแล้วครับ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #94 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 11:31:18 AM »

แค่คำพูดพิธีกรก็ไม่ค่อยให้เกียรติแขกรับเชิญอยู่แล้ว เรียกชื่อไม่มี"คุณ"นำหน้าเลย แถมด้วยสีหน้า ท่าทาง ไม่มีการให้เกียรติใคร 

มนุษยสัมพันธ์ก็ไม่มี สัมภาษณ์ด้วยสีหน้าเหยียดๆ แย่ครับ  Tongue

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #95 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 11:36:41 AM »

+1ให้ชูวิทย์ครับ การเมืองช่วงนี้มีแต่พวกแหย  พิธีกรก็กวนตั้งต้นจนจบ  เยี่ยม ไหว้ หลงรัก
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #96 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 11:50:25 AM »

เป็นผม อาจจะชกไปตั้งแต่ตอนออกอากาศแล้วครับ

กรุณาอย่าใช้อารมณ์ครับ

จงใช้อาวุธ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #97 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 11:55:00 AM »

เห็นด้วยครับ
นักข่าวคนนี้หยิบประเด็นเรื่องที่ชูวิทย์คุยก่อนเข้ารายการ และ พยายามจี้ถามเรื่องจุดด้อยของชูวิทย์
กับเรื่องเปลี่ยนป้ายหาเสียง ผมว่าไร้สาระและผิดมารยาทอย่างแรง  พอชูวิทย์เลี่ยงไม่ตอบ ก็ทำหน้าและน้ำเสียง
ไม่พอใจถามบอกชี้นำให้คนดู ปิดท้ายโดยชูวิทย์ไม่มีโอกาสจบได้สวย
ยิ่งให้สัมภาษณ์ตอนแจ้งความ ดูหน้าและน้ำเสียงเหน็บแนมแล้ว ไม่สมควรมาเป็นสื่อโดยไม่ดู
ตัวเองว่ามีจรรยาบรรณรึเปล่า  สมาคมฯก็ควรพิจจารณานายวิศาลด้วยเพื่อความเป็นธรรมต้องดูที่เหตุด้วย
ไม่มีใครอยากต่อยคนโดยไม่มีเหตุผลครับ

ผมดูจากภาพข่าว แล้วนึกถึงนักบอลเวลาโดนฟาล์ว สำออย ทำท่าเดินกระเผลก..ดัดจริตน่าดู  Grin

แต่ผมก็ไม่ได้บอกว่าคุณชูวิทย์ทำถูก  Grin
4FU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #98 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 12:10:33 PM »

ผมเคยนึกอยากตบกระโหลกนักข่าวหน้าเขียดคนนี้มาหลายทีแล้ว เกลียดหน้ามัน ยี๊

แต่ผมรังเกียจอดีตแมงดาฟอกตัวมากกว่า .........

คนเคยขายคนกินได้ลงคอ ยังไงก็ไม่มีวันเป็นคนดี ต่อให้อยาก"จริง"ก็ไม่สำเร็จ ไม่มีวันเจริญ มีแต่รอรับผลกรรมที่ก่อไว้.....ความหยาบช้ามันหนักหนาเกินไปนัก  Angry

นายชูวิทย์   ให้สัมภาษณ์ว่า ยอมรับว่าทำร้ายร่างกายนายวิศาล ดิลกวณิช พิธีกรช่อง 3 จริง เพราะไม่พอใจที่ถูกกล่าวหาว่าไม่ใช่ลูกผู้ชาย

Smiley ช่วยดูหน่อยครับว่ามีคำนี้หรือเปล่า ผมดูหลายรอบยังไม่ได้ยิน

คนเคยหากินกับซอกขาผู้หญิงมาหลายปี ยังสะเออะพูดคำว่า"ลูกผู้ชาย"อีกเนอะครับ  ยี๊

ไอ้ฟู + ให้คุณจ้าว   +1000 ครับ ถูกใจที่สุด
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #99 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 12:28:57 PM »

ผมว่าวิศาลไร้จรรยาบรรณ นักข่าวจะต้องรู้ว่าเรื่องที่คุยกับแบบ Off the record จะต้องไม่นำออกมาเสนอโดยไม่ได้รับการยินยอมจาก "แขก" ผู้ให้เกียรติมาร่วมรายการ วิศาลไร้มารยาทของผู้ทำหน้าที่ Host ในรายการข่าว ไม่ให้เกียรติ "แขก" ผู้มาร่วมรายการ

ในสังคมตะวันตก ผู้สื่อข่าว จะยึดถืออย่างมั่นคงในเรื่องการให้เกียรติผู้ร่วมรายการ อะไรที่เป็น Off the Record ก็จะไม่นำออกมาพูด และการปกป้องแหล่งข่าวถือเป็น Code of Conduct ที่สำคัญของนักข่าว คาร์ล เบิร์นสไตน์ กับ บ๊อบ วู๊ดเวิร์ด คือตัวอย่างที่ดีมากกรณี Deep Throat แหล่งข่าวคดีวอเตอร์เกต

ในทัศนะของผม ผู้ดำเนินรายการโทรทัศน์ในเรื่องข่าว ที่มีต้นกำเนิดมาจาก ไอ้หัวล้าน จะก้าวร้าว และไม่ค่อยให้เกียรติแขกผู้ที่ตัวเองเชิญมาร่วมรายการ  การถามจี้ตรง การถามเจาะ ทำได้ แต่ต้องอยู่ในขอบเขตที่เหมาะสม

สิทธิ์ในการถามแบบที่วิศาลถาม มาพร้อมกับหน้าที่ที่จะต้องรู้ว่าอะไร for the record อะไร off the record

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
Pter
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

ธมฺโม หเว รกฺขติ ธมฺจาริํ

« ตอบ #100 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 12:30:26 PM »

ผมก็คิดเหมือนท่านทุกประการ  แม้กระทั่งตอนให้สัมภาษณ์เหน็บแนม

และยกตนว่าเป็นผู้ที่เจริญแล้วไม่ใช้กำลัง  ไม่ตอบโต้

สมาคมฯควรพิจารณาด้วยครับ

คุณวิศาลนี่ปากเก่งจริงๆนะครับ  อ๋อย

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #101 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 12:54:52 PM »

ผมว่าวิศาลไร้จรรยาบรรณ นักข่าวจะต้องรู้ว่าเรื่องที่คุยกับแบบ Off the record จะต้องไม่นำออกมาเสนอโดยไม่ได้รับการยินยอมจาก "แขก" ผู้ให้เกียรติมาร่วมรายการ วิศาลไร้มารยาทของผู้ทำหน้าที่ Host ในรายการข่าว ไม่ให้เกียรติ "แขก" ผู้มาร่วมรายการ

ในสังคมตะวันตก ผู้สื่อข่าว จะยึดถืออย่างมั่นคงในเรื่องการให้เกียรติผู้ร่วมรายการ อะไรที่เป็น Off the Record ก็จะไม่นำออกมาพูด และการปกป้องแหล่งข่าวถือเป็น Code of Conduct ที่สำคัญของนักข่าว คาร์ล เบิร์นสไตน์ กับ บ๊อบ วู๊ดเวิร์ด คือตัวอย่างที่ดีมากกรณี Deep Throat แหล่งข่าวคดีวอเตอร์เกต

ในทัศนะของผม ผู้ดำเนินรายการโทรทัศน์ในเรื่องข่าว ที่มีต้นกำเนิดมาจาก ไอ้หัวล้าน จะก้าวร้าว และไม่ค่อยให้เกียรติแขกผู้ที่ตัวเองเชิญมาร่วมรายการ  การถามจี้ตรง การถามเจาะ ทำได้ แต่ต้องอยู่ในขอบเขตที่เหมาะสม

สิทธิ์ในการถามแบบที่วิศาลถาม มาพร้อมกับหน้าที่ที่จะต้องรู้ว่าอะไร for the record อะไร off the record
ที่อเมริกา พิธีกรชื่อดัง Connie Chung ก็เคยสัมภาษณ์อัดเทปด้วยกับ แม่ของ Newt Gringrich ประธานสภาล่างฝ่าย Republican สมัยที่ Bill Crinton ประธานาธิบดีที่มาจากพรรค Democrat ที่บ้านของแม่ของ Newt พูดว่า "อันนี้ระหว่างเรา 2 คน คุณคิดว่า Hillary Clinton เป็นยังไงบ้าง" แม่ของ Newt ตอบว่า "ลูกชายฉัน -  Newt , เรียกผู้หญิงคนนี้ว่า B- - ch"  รายการนี้ออกอาการด้วย  และคนที่หัวเสียมากที่สุดคือ  Newt Gringrich แต่ก็ทำให้ Connie Chung ถูกบีบออกจากรายการ  ไม่แน่ใจว่า   Newt  หรือ  Bill บีบออกครับ

ที่แน่ๆเขามองต่างจากเรา  และไม่มีการใช้กำลังครับผม
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #102 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 01:09:03 PM »

สะใจคนกรุงนะชูวิด

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
Suchet
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #103 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 01:17:51 PM »

นักการเมือง จะต้องไม่ลุแก่โทษะตนเอง.  กรณีนี้ จะเป็นภาพลบกับตัวเขา ไม่มีทางจะล้างออกไปได้.. ถึงขอโทษเอาน้ำลายมาลบแล้ว ก็ตาม

ถ้าสื่อ กระทำไม่ถูก จะต้องใช้วิธีการทางกฎหมายไปจัดการกับเขา ถ้าเพียงเพราะไม่ถูกใจตนเอง แล้วเลือกชกปาก .. เรื่องเลวนี้จะเป็นแบบอย่างแก่เยาวชน ประชาชน ทั่วไป ใช่เพียงจะเกิดแล้วก็จบกันไป.

ต่อไป เมื่อไม่พอใจ ก็มาดักชกปาก หนักหน่อยก็ให้คนมาดักตีกบาล..
แล้วคิดว่า จะเป็นศาลเตี้ย กระทำได้ฝ่ายเดียว กระนั้นหรือ ..

ต่างคนต่างมีหน้าที่ สื่อก็มีหน้าที่ของเขา อาจไม่ถูกใจบางท่าน และก็อาจถูกใจอีกหลายท่าน.  

คุณวิศาล เป็นนักอ่านข่าวที่ดี แต่วิเคราะห์ข่าว ได้แย่มาก เพราะขาดหลักคิดในการวิเคราะห์ และยึดถือความเห็นตัวเอง ..   แต่ก็อยากวิเคราะห์ เพื่อให้เห็นคุณภาพงานของตน.. แต่เขาเป็นคนที่พัฒนาตัวเองตลอด..  

ผมเข้าใจในเรื่องนี้ จึงไม่เคยคิดดูแคลนเขา ดี -ไม่ดีเป็นเรื่องที่ต้องตกกับตัวเขาเอง .. ผิดก็จะต้องใช้กฎหมายเล่นงานเขา ..เมื่่อไม่ชอบ ไม่ถูกใจ ก็อย่าไปแอบดู..

มีข่าว ช่อง ๕, ๙,TPBS  ยังเป็นทางเลือก อีกตั้งเยอะ.  Cheesy

เยี่ยม   เยี่ยม   +1
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #104 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 01:43:07 PM »

ตอนนี้ อะไร จะเกิด ก็ต้องเกิดครับ

ถือเป็นบทเรียนของทั้งสองฝ่าย

แต่งานนี้ คนที่ได้รับผลกระทบในด้านลบมากกว่า  น่าจะเป็นวิศาลครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 11
  พิมพ์