เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 01:28:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: No.8 ชกนักข่าวกลางห้องส่ง  (อ่าน 14731 ครั้ง)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #150 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 04:41:46 PM »

เรื่องชกหน้านักข่าวนี่ ผมว่า เขาก็น่าจะโดนจริง ๆ นั่นแหละ  
และคุณชุวิทย์แกก็แสดงความเป็นนักเลงให้เห็น คนตรงแบบนี้คบง่ายครับ พวกต่อหน้ายิ้มแย้มแต่ซ่อนมีดเอาไว้แทงข้างหลังน่ากลัวกว่าเยอะ

ผมไม่เคยคิดว่าแกเป็นคนดีครับ แต่ผมต้องการคนพูดจริงทำจริงกล้าแสดงออก ไม่ก้มหัวให้ผู้มีอำนาจมากกว่า และไม่เกี่ยวข้องกับกลุ่มอำนาจใด ๆ อีกด้วย

สำหรับความเป็นแมงดาหากินกับหว่างขาผู้หญิงของแกนั้น มันไม่ใช่เรื่องแปลกครับ เพราะถ้ามันชั่วช้าจริง ทำไมถึงมีคนใช้บริการของแก จนแกร่ำรวยละครับ (ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบใช้บริการประเภทนี้)

ผมไม่รู้ว่า ท่านอื่นมีเกณท์การดูคนกันยังไง
แต่ผมไม่เคยตัดสินคนจากเสื้อผ้าเครื่องแต่งกาย หรือประวัติความเป็นมา ในอดีต ผมอยากรู้แค่ว่าในตอนนี้ที่ผมจะเลือกเขา ผมอยากรู้ว่าเขาทำอะไรให้ผมได้บ้าง
หานซิ่นเคยเป็นแค่คนจรจัด ขอข้าวยายแก่ชาวบ้านกิน กวนอูก็เป็นผู้ร้ายฆ่าคน หนีคดีมาเจอเล่าปี่
โรบินฮู้ดแห่งป่าเชอร์วูดก็เป็นโจรปล้นเขากิน และอีกหลายต่อหลายท่านที่ผมยังนึกไม่ออก ต่างก็เป็นผู้มีชื่อเสียงอยู่ในประวัติศาตรส์โลก
เมื่อเอ่ยชื่อก็มีคนยกย่องสรรเสริญ

แล้วคุณจะไปสนใจอดีตของเขาทำไมกัน ถ้างั้นไปเลือก คุณปลื้ม ไม่ดีกว่าหรือมีเชื้อสายผู้ดีแถมเป็นนักเรียนนอกด้วย ตกใจ

เรื่องบางเรื่อง ถ้าใจไม่ดำ ความต่ำช้าในกมลสันดานไม่เข้มข้นจนเข้าฝัก....คนที่ไม่ได้ชั่วจนเกาะกระดูกจริงๆทำไม่ลงครับ

การที่จะเอาผู้หญิงมาอ้าขาเป็นสินค้าได้ มันมีอะไรมากกว่าแค่จับเค้ามาแต่งตัวสวยๆ ขัดผิวให้เนียนๆ มันมีการเอารัดเอาเปรียบ การอัดความกดดันเข้าใส่ มีการล่อลวง

"สินค้า"พวกนี้ไม่ว่าจะได้มาด้วยความไฝ่ต่ำของเจ้าตัว หรือได้มาด้วยการกดดัน-ล่อลวง สิ่งที่เกิดขึ้นทันทีคือ มี"คน"ถูกทำลาย

ถึงตัวไม่ได้ตาย แต่จิตวิญญาณ , ความเป็นคน , ความนับถือตัวเองได้เสียหายไปแล้ว ศักดิ์ศรีในความเป็นมนุษย์ได้ถูกละเมิดไปแล้ว....

ถ้าจะเอาคนดังในประวัติศาสตร์มาคุยกัน หานซิ่นกับกวนอู เป็นแค่อันธพาลมารยาทย่ำแย่ที่มีจุดจบอย่างอนาจทั้ง2คนครับ

จุดจบของทั้ง2คนสร้างความเสียหายให้แว่นแคว้นเหมือนกัน ขี้อิจฉาเหมือนกัน เลือกไปรับใช้เจ้านายที่"ขี้ฉ้อ"เหมือนกัน....

คนนึงได้ดีเพราะกำนันหลิวปังเจ้านายของแกตลบแตลงเก่ง พริ้วจัดจนได้ดีเป็นผู้ก่อตั้งราชวงศ์

กวนอูได้ดีเพราะมีนักเขียนนิยายจับมาใส่สีสันให้จนเลยเถิด.....เอาไว้เล่นงิ้วหลอกเอาตังค์อาซิ้มแทะเม็ดก๋วยจี๊

ดังเป็นพลุแตกเอาอีตอนที่ฝ่ายปกครองยุคราชวงศ์หยวน(มองโกล)ดันขึ้นมากลบกระแสชาตินิยม/กตัญญูสนองคุณชาติของจอมทัพเยี่ยเฟย

ตามบันทึกของเฉินโซ่ว อาลักษณ์หลวงในยุคราชวงศ์จิ้น กวนอูเป็นแค่ขุนศึกเห่ยๆ ของนักการเมืองห่วยๆที่ชิงดินแดนบ้านนอกสุดกู่มาจากญาติผู้อุปถัมภ์ตัวเองมายำเล่นซะเละ แล้วก็ร่วงตึงเอาโง่ๆตอนปลายมือ......เท่านั้นแหละ  ยี๊
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #151 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 04:56:30 PM »

เรื่องชกหน้านักข่าวนี่ ผมว่า เขาก็น่าจะโดนจริง ๆ นั่นแหละ  
และคุณชุวิทย์แกก็แสดงความเป็นนักเลงให้เห็น คนตรงแบบนี้คบง่ายครับ พวกต่อหน้ายิ้มแย้มแต่ซ่อนมีดเอาไว้แทงข้างหลังน่ากลัวกว่าเยอะ

ผมไม่เคยคิดว่าแกเป็นคนดีครับ แต่ผมต้องการคนพูดจริงทำจริงกล้าแสดงออก ไม่ก้มหัวให้ผู้มีอำนาจมากกว่า และไม่เกี่ยวข้องกับกลุ่มอำนาจใด ๆ อีกด้วย

สำหรับความเป็นแมงดาหากินกับหว่างขาผู้หญิงของแกนั้น มันไม่ใช่เรื่องแปลกครับ เพราะถ้ามันชั่วช้าจริง ทำไมถึงมีคนใช้บริการของแก จนแกร่ำรวยละครับ (ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบใช้บริการประเภทนี้)

ผมไม่รู้ว่า ท่านอื่นมีเกณท์การดูคนกันยังไง
แต่ผมไม่เคยตัดสินคนจากเสื้อผ้าเครื่องแต่งกาย หรือประวัติความเป็นมา ในอดีต ผมอยากรู้แค่ว่าในตอนนี้ที่ผมจะเลือกเขา ผมอยากรู้ว่าเขาทำอะไรให้ผมได้บ้าง
หานซิ่นเคยเป็นแค่คนจรจัด ขอข้าวยายแก่ชาวบ้านกิน กวนอูก็เป็นผู้ร้ายฆ่าคน หนีคดีมาเจอเล่าปี่
โรบินฮู้ดแห่งป่าเชอร์วูดก็เป็นโจรปล้นเขากิน และอีกหลายต่อหลายท่านที่ผมยังนึกไม่ออก ต่างก็เป็นผู้มีชื่อเสียงอยู่ในประวัติศาตรส์โลก
เมื่อเอ่ยชื่อก็มีคนยกย่องสรรเสริญ

แล้วคุณจะไปสนใจอดีตของเขาทำไมกัน ถ้างั้นไปเลือก คุณปลื้ม ไม่ดีกว่าหรือมีเชื้อสายผู้ดีแถมเป็นนักเรียนนอกด้วย ตกใจ

เรื่องบางเรื่อง ถ้าใจไม่ดำ ความต่ำช้าในกมลสันดานไม่เข้มข้นจนเข้าฝัก....คนที่ไม่ได้ชั่วจนเกาะกระดูกจริงๆทำไม่ลงครับ

การที่จะเอาผู้หญิงมาอ้าขาเป็นสินค้าได้ มันมีอะไรมากกว่าแค่จับเค้ามาแต่งตัวสวยๆ ขัดผิวให้เนียนๆ มันมีการเอารัดเอาเปรียบ การอัดความกดดันเข้าใส่ มีการล่อลวง

"สินค้า"พวกนี้ไม่ว่าจะได้มาด้วยความไฝ่ต่ำของเจ้าตัว หรือได้มาด้วยการกดดัน-ล่อลวง สิ่งที่เกิดขึ้นทันทีคือ มี"คน"ถูกทำลาย

ถึงตัวไม่ได้ตาย แต่จิตวิญญาณ , ความเป็นคน , ความนับถือตัวเองได้เสียหายไปแล้ว ศักดิ์ศรีในความเป็นมนุษย์ได้ถูกละเมิดไปแล้ว....

ถ้าจะเอาคนดังในประวัติศาสตร์มาคุยกัน หานซิ่นกับกวนอู เป็นแค่อันธพาลมารยาทย่ำแย่ที่มีจุดจบอย่างอนาจทั้ง2คนครับ

จุดจบของทั้ง2คนสร้างความเสียหายให้แว่นแคว้นเหมือนกัน ขี้อิจฉาเหมือนกัน เลือกไปรับใช้เจ้านายที่"ขี้ฉ้อ"เหมือนกัน....

คนนึงได้ดีเพราะกำนันหลิวปังเจ้านายของแกตลบแตลงเก่ง พริ้วจัดจนได้ดีเป็นผู้ก่อตั้งราชวงศ์

กวนอูได้ดีเพราะมีนักเขียนนิยายจับมาใส่สีสันให้จนเลยเถิด.....เอาไว้เล่นงิ้วหลอกเอาตังค์อาซิ้มแทะเม็ดก๋วยจี๊

ดังเป็นพลุแตกเอาอีตอนที่ฝ่ายปกครองยุคราชวงศ์หยวน(มองโกล)ดันขึ้นมากลบกระแสชาตินิยม/กตัญญูสนองคุณชาติของจอมทัพเยี่ยเฟย

ตามบันทึกของเฉินโซ่ว อาลักษณ์หลวงในยุคราชวงศ์จิ้น กวนอูเป็นแค่ขุนศึกเห่ยๆ ของนักการเมืองห่วยๆที่ชิงดินแดนบ้านนอกสุดกู่มาจากญาติผู้อุปถัมภ์ตัวเองมายำเล่นซะเละ แล้วก็ร่วงตึงเอาโง่ๆตอนปลายมือ......เท่านั้นแหละ  ยี๊

เยี่ยม ยอดเยี่ยมมากครับคุณ.จ้าว

Smiley บางครั้งการตอบกระทู้โดยการยกตัวอย่าง ต้องศึกษาข้อมูลให้ลึกซึ้ง รู้จริง 

Smiley เรื่องอื่นๆ ของผุ้สมัครเบอร์ 8 นี้ยังมีอีกเยอะ ที่คนทั่วไปอาจลืมเลือนไป ยกตัวอย่างการแสดงตัวเป็นอันธพาลคับเมือง เช่น กรณีถล่มบาร์เบียร์ ก่อนลงมาเล่นการเมือง

Grin จากเรื่องที่เกิดขึ้นมีคนแต่งเพลงให้เฮียแกแล้วครับ

(เนื้อเพลงแต่งให้ชูวิทย์ร้อง  ทำนองเพลงพี่สาวครับ  ของคุณ.จรัญ  มโนเพชร)

" เต๋าครับ สวัสดีครับเต๋าครับ   จำชูวิทย์คนนี้ได้ก่   จำได้บ่ได้ก็บอกมา  ล๊าลา ....

เต๋าครับเต๋าว่าศอกผมหนักไหมครับ   ศอกวิศาลเข้าเต็มขมับ    จะหนักกว่าเต๋าหรือเปล่านา  ล๊าลา . . .

เพราะวิศาลถามกวนตี๋นก่อน  ผมจึงประเคนเข้าเต็มเหนี่ยว  แล้วเป็นจะไดโดนเข้าไปแค่ศอกเดียว   ถึงกับน็อคนับ 10 ไปเลย

เต๋าครับ  ตอนนี้เต๋ามีเพื่อนแล้วครับ   คือชูวิทย์เจ้าของคลับ    จะรับเข้ากลุ่มรึเปล่านา   ลาลา   "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2008, 05:24:21 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #152 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 05:28:15 PM »

เพลงอย่างฮาเลยครับพี่ เอิ๊กๆๆๆๆ  ขำก๊าก
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #153 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 06:16:14 PM »

เดาว่า อุดมแต้พานิชเจ้าเก่าแน่ๆ เพลงแบบนี้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #154 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 08:17:39 PM »

โอยถูกใจมากๆครับคุณจ้าว(e-mail)  หล่อกว้านตงเขียนจนขงเบ้งกวนอูเก่งสุดยอด ขงเบ้งยกทัพหกเจ็ดครั้งถ้าเป็นปัจจุบันเศรษฐกิจล่มสลายแล้ว  เก่งจริงต้องยกทัพครั้งเดียวได้เรื่อง
บวกคุณจ้าวบวกคุณวัฒน์  อ้อบวกคุณจ้าวอีกเรื่องสันดานแมงดา  หลายคนกินหมูแต่ไม่คบกับคนฆ่าหมูครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #155 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 09:05:59 PM »

เยี่ยม คิก คิก

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #156 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 11:51:02 PM »

พี่จ้าว อ่านสามก๊ก ทะลุจริงๆ

นับถือ.........
.
.
.
.

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #157 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2008, 12:30:37 PM »

ไม่ใช่อ่านอย่างเดียวครับ
แต่รู้เรื่องจริงในประวัติศาสตร์ด้วย

เพราะสามก๊กนั้น มาจากคนที่มีจริงในประวัติศาสตร์ มาผูกเรื่องใหม่เพื่อเป็นตำราพิชัยสงคราม

หากว่ากันตามความจริงตามประวัติศาสตร์แล้ว หนังสือสามก๊กจะกลายเป็นเรื่องชวนปวดหัว

เพราะ ขงเบ้ง อยู่ที่เมืองหนึ่ง (อ่ะเพื่อให้เข้าใจง่าย ขอใช้เมืองในไทย)

อาทิ ขงเบ้งอยู่ที่ราชบุรี จะไปตีเมืองนครนายก แต่เดินทัพผ่านกาญจนบุรี ไปอุทัยธานี เข้านครสวรรค์
ต่อด้วยขอนแก่น แล้วออกอุดร  ก่อนจะเข้าตีนครนายก  ซึ่งเป็นไปไม่ได้ทางความเป็นจริงอยู่แล้ว
และดูๆ จากแผนที่จีนโบราณเป็นอย่างนี้จริงๆ  ที่ ม.ที่ผมเคยเรียน พอหาแผนที่โบราณได้ 
ของไทยก็มี  แต่ส่วนใหญ่ นศ.จะไม่ค่อยสนใจเลยไม่ทราบกัน

แต่จุดเด่นของสามก๊ก มิใช่อยู่ที่เรื่องจริง แต่เป็นเรื่องของตำราพิชัยสงครามครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2008, 12:32:15 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #158 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2008, 02:03:18 PM »

เพลงฮาจริงๆครับคุณ วัฒน์

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #159 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2008, 07:29:34 PM »

อ้อ ลืมช่วยพี่จ้าวไปข้อหนึ่ง

ชื่อเยี่ยเฟย หลายๆท่านคงไม่คุ้นหู

ถ้าบอกว่า เยี่ยเฟย ก็คือ งักฮุย

คุ้นชื่อ งักฮุย ไหมครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
BREMBO 2 + LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #160 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2008, 09:54:10 PM »

+ 1 ครับพี่ วัฒน์ เพลงฮาดีครับ   เยี่ยม

สวัสดีครับ ขอบพระคุณครับ
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11]
  พิมพ์