เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 08:27:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความจริงกระสุนของ Ruger 10/22  (อ่าน 7530 ครั้ง)
spy : รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 09:53:11 AM »

ในความเข้าใจของผมที่อ่านจากคู่มือ ถ้าเป็นลำกล้องรุ่นธรรมดาสามารถใช้ได้ แต่ห้ามเฉพาะลำกล้องบางรุ่นซึ่งจะบอกเบอร์ของลำกล้องไว้ในคู่มือ
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 10:10:22 AM »

สมัยสิบกว่าปีก่อน เรมิงตันหัวดำ ก็มีกล่องพลาสติกแบบเดียวกับ CCI ผมชอบกระสุนที่บรรจุกล่องพลาสติกแบบนี้ ดูแล้วน่าเก็บกว่ากล่องกระดาษเยอะ

ถ้าได้เข้ากรุง คงต้องหาซื้อ CCI เพิ่มบ้างแล้ว(แต่ Stinger ไม่เอา เพิ่งรู้ราคาจริงที่คุณเจ้าหน้าที่บอก สรุปแล้วแพงพอๆกับแม็กนั่มครับ)
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 12:19:49 PM »

สวัสดีครับพี่ต้อย

เอ้อ ผมใช้ .22 Hi Vel ธรรมดาติด Beretta 21A ครับพี่ต้อย.. วันนั้นเขาให้ 35 ดีกรี อยู่ในกรุงน่ะครับ..

แต่แมก 10/22 ที่บ้านบรรจุ Stinger ไว้น่ะครับ ถ้าถึงขั้นงัดมายิงคงหมายความว่าลูกซองกระสุนหมดแล้ว ตอนนี้ Stinger นัดละ 16 บาทแล้วครับ

เห็นรูป CCI สวยๆ แล้วเกิดกิเลสพิกล.. อิ อิ

งงจริงๆ บางท่าน บอกใช้ได้ บางท่าน บอกคู่มือระบุห้ามใช้ ตกลง10/22 ใช้ลูก CCI  Stinger ได้หรือไม่ได้ บางคนก็บอก ปลอกมันยาว เฮ้อ งง

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 12:26:06 PM »

คู่มือบอกว่าห้ามใช้เฉพาะ 10/22 รุ่น Target นี่ครับ..... เดี๋ยวไปดูอีกที

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Charlie
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 02:53:31 PM »

คู่มือหน้าที่ 13 บอกว่าห้ามใช้ในรุ่น Target แต่รุ่นอื่นไม่ได้ห้ามครับ (ถ้าแปลไม่ผิด  Tongue)

ความสำเร็จไม่ได้เป็นของผู้แข็งแรงที่สุดหรือก้าวร้าวดุดันที่สุด
แต่เป็นของผู้ที่เข้าใจสถานการณ์ของตนดีที่สุด  และรู้ว่าตนเองมีทางเลือกอย่างไรบ้าง
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 03:04:45 PM »

ผมก็ว่ายังงั้นละกั๊บ ลองบรรจุด้วยมือแล้วก็ไม่รู้สึกว่าชนขอบเกลียวนะกั๊บ นานๆ ยิงไปยังไม่ถึง 10 นัดเรย แพงแล้วหาซื้อยากเลยเสียดายกั๊บ อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 11:16:56 PM »

ลำกล้องปืน 10/22 ของ VQ ก็มีปัญหารังเพลิงสั้นไปนิด และหัวกระสุนจะติดเกลียวลำกล้อง เวลาบรรจุกระสุนเข้ารังเพลิง ถ้าเราไม่ต้องการยิง เราก็จะดึงลูกเลื่อนเพื่อดึงกระสุนออกจากรังเพลิง ปรากฏว่าไม่สามารถดึงปลอกออกจากรังเพลิงได้ ผมต้องยิงทิ้งหรือไม่ก็ต้องใช้ก้านไม้ยาวๆกระทุ้งทางปลายปากลำกล้อง

แต่ข้อดีของรังเพลิงประเภทนี้คือ แม่นมากๆ เพราะหัวกระสุนจะไม่มีช่วงกระโดด (Jump)จึงทำให้หัวกระสุนไม่เกิดการเสียหายก่อนที่จะเริ่มหมุนตัวในเกลียวลำกล้องปืน

ปล. กระสุนขนาด .22 เป็นกระสุนที่แรงดันต่ำดังนั้นเรื่องการสร้างความเสียหายใช้กับลำกล้องอันเนื่องมาจากกระสุนจะเป็นไปได้ยากครับ (แต่ไม่ใช่สร้างความเสียหายไม่ได้นะครับ)

แต่ข้อควรระวังเกี่ยวกับปืนขนาด.22 LR หรือปืนแบบชนวนริมคือ เข็มแทงชนวนตีกับลำกล้อง ปัญหาเกิดจากเข็มยาวเกินไปหน่อย รวมถึง headspace น้อยมากๆ  เข็มแทงชนวนอาจจะเสียหายได้ ดังนั้นควรมีลูกยิงแห้ง หรือใช้ปลอกกระสุนที่ยิงแล้วใส่ไว้เมื่อเราต้องการยิงแห้งครับ
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 07:47:21 AM »

ลองดูความแตกต่างของความยาวปลอกกระสุนนะครับ

ซ้าย ลูก .22LR ธรรมดา
ขวาลูก .22LR ของ Stinger จะเห็นว่าปลอกยาวกว่า

ส่วนเรื่องห้ามใช้ ผมยังหาคู่มือไม่เจอครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์