เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 08:22:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความจริงกระสุนของ Ruger 10/22  (อ่าน 7525 ครั้ง)
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 05:05:36 PM »

คนขายปืน ส่วนใหญ่ไม่ใช่คนเล่นปืน โชคดีไม่ไปเจอบางร้าน บอก .357แม็กซิมั่มยิงถังบรรจุน้ำ 200 ลิตรกระเด็น(เคยท่านอาจารย์ฉัตรชัยทดสอบในผ่าปืน ท่านยิงถังบรรจุน้ำ 20 ลิตร กระเด็นด้วย  .357แม็กซิมั่ม  แต่ร้านปืนเอามาคูณด้วย 10 เท่าเฉยเลย)

10/22 ห้ามยิงลูก CCI stinger อย่างเดียวครับ ส่วนลูกแรงสูงในชั้น .22LR ยิงได้ทั้งหมด ไม่ว่าทันเดอร์โบลด์,เยลโลเจ็กเก็ต(เรมิงตัน) หรือวินซูเปอร์เอ็กซ์ และอีกหลายยี่ห้อ ไม่มีปัญหาครับ

10/22 มีอยู่สองรุ่นที่ต่างกัน คือ .22 LR กับ .22 Magnum ตัวแม็กนั่มจะทำโครงปืนเป็นเหล็กแท้ แต่ตัว LR โครงปืนเป็นอลูมิเนียมแต่ก็ทนลูกกรด LR แรงสูงได้สบายครับ

ส่วนลำกล้องก็เป็นเหล็กแท้ทั้งสองขนาดครับ ลำกล้องที่เป็นสเตนเลสก็ทนไม่แพ้เหล็กรมดำ และไม่ต้องกังวลเรื่องสนิมมากเท่ารมดำ เพราะทนสนิมได้ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2005, 05:07:37 PM โดย Iron » บันทึกการเข้า
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 05:45:29 PM »

10/22ผมเสียอย่างเดียวครับ  Grinเสียเงินค่ากระสุน อย่างอื่นดีหมด Grin
P&J
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 08:40:45 AM »

โอ้ ลำกล้องของรูเกอร์ 10/22 หนากว่าลำกล้อง Walther TPH มาก แบบยางรถ 10 ล้อ กับยางรถฮอนด้าซีวิค น่ะครับ

กระสุน .22 LR มีหลายรุ่นมาก ถ้าเรียงง่ายๆ จากแรงปรกติไปแรงสูงคือ

1. Standard Velocity

2. High Velocity

3. Hyper Velocity

ลองดูข้างกล่องครับ ในปัจจุบันกระสุน Hyper ืั้แรงที่สุดก็คือ CCI Stinger นั่นแหละครับ

ตามที่คุณ Law Enforcement บอกผมเข้าใจว่ากระสุน .22LR คงมีหลายแบบ แต่คุณ Iron แนะนำว่าห้ามยิงลูก CCI Stinger อย่างเดียว ผมเลยสงสัยว่า ลูก CCI แตกต่างจากลูก Hiper Velocity อย่างไรครับ? แล้วถ้าต้องการเอาวไว้ยิงซ้อมมือเล่นกับแข่ง IP ควรใช้ลูกแบบไหนครับ  Huh
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 08:46:47 AM »

ตามที่คุณ Law Enforcement บอกผมเข้าใจว่ากระสุน .22LR คงมีหลายแบบ แต่คุณ Iron แนะนำว่าห้ามยิงลูก CCI Stinger อย่างเดียว ผมเลยสงสัยว่า ลูก CCI แตกต่างจากลูก Hiper Velocity อย่างไรครับ? แล้วถ้าต้องการเอาวไว้ยิงซ้อมมือเล่นกับแข่ง IP ควรใช้ลูกแบบไหนครับ  Huh

ถ้าผมจำไม่ผิด ปลอกกระสุนของ CCI Stinger ยาวกว่ายี่ห้ออื่น รุ่นอื่นๆ ครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
P&J
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 08:48:47 AM »

ผมยังเห็นท่านสมาชืกหลายๆท่านมองหาลูก CCI เลยสงสัยว่า ถ้ามันยิงไม่ดีแล้วเอาไปใช้กับปืนอาไรกั๊บ  Grin
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 08:55:13 AM »

cci ทำกระสุน .22 ได้ดีจนมีคนนิยมครับ  ส่วนสติงเจอร์ เป็นกระสุนแรงสูง(ในชั้นของเขานะ) เวอร์ชั่นหนึ่งของ cci  มีปลอกยาวกว่ารุ่นธรรมดา ที่ไม่แนะนำให้ใช้เพราะกลัวปลอกไปชนเกลียวในลำกล้อง ยิงบ่อยๆทำให้ต้นเกลียวเสียหาย  และขนาดกระสุนไม่พอดีกะรังเพลิงเวลาจุดระเบิด อาจมีปัญหา

ปัญหานี้ไม่น่าวิตกครับ เพราะ สติงเจอร์ ราคาแพง หาซื้อยากอีกต่างหาก

....ตามล่า...อีตอแหล
P&J
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 09:12:44 AM »

cci ทำกระสุน .22 ได้ดีจนมีคนนิยมครับ ส่วนสติงเจอร์ เป็นกระสุนแรงสูง(ในชั้นของเขานะ) เวอร์ชั่นหนึ่งของ cci มีปลอกยาวกว่ารุ่นธรรมดา ที่ไม่แนะนำให้ใช้เพราะกลัวปลอกไปชนเกลียวในลำกล้อง ยิงบ่อยๆทำให้ต้นเกลียวเสียหาย และขนาดกระสุนไม่พอดีกะรังเพลิงเวลาจุดระเบิด อาจมีปัญหา

ปัญหานี้ไม่น่าวิตกครับ เพราะ สติงเจอร์ ราคาแพง หาซื้อยากอีกต่างหาก
[/color]

ขอบพระคุณท่านโทน73 มากครับ สรุปแล้ว 10/22 เคี้ยวลูกไม่เลือก ยิงได้ทั้งหัวดำ หัวแดง ยกเว้นหัวปรามาณู 5555 Grin Grin Grin
ส่วนลูก CCI รุ่น Stinger ไม่แนะนำ แต่แนะนำใช้ CCI รุ่นธรรมดาแทน 
ถูกต้องนะคร้าบ....... เยาะเย้ย
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 09:30:47 AM »

CCI ขนาด .22LR มีหลายแบบมากเลยครับ ทั้งความเร็วมาตรฐาน(หาซื้อง่าย) และความเร็วสูง(หายากหน่อย) หรือความเร็วสูงมากพวก Stinger ซึ่งหาซื้อยากขึ้นไปอีกแถมราคาแพงด้วย(น่าจะเกิน 10 บาท)

Stinger จะใช้ปลอกกระสุนที่ยาวกว่า .22 LR ธรรมดา โดยออกแบบให้หัวกระสุนสั้นกว่าชาวบ้านเขาเพื่อให้บรรจุดินปืนได้มากกว่า ดังนั้นสำหรับปืนที่รังเพลิงฟิตๆพวกปืนแข่งที่หัวกระสุนจับเกลียวทันทีที่ป้อนเข้ารังเพลิงจะไม่เหมาะที่จะเอาเจ้านี่มาใช้

10/22 ถ้าเป็นของผมเองและได้กระสุนมาราคาไม่แพงจนเกินไปผมกล้าลองยิงเล่นครับกับเจ้า Stinger แต่ถ้าให้ซื้อใช้เองเยอะๆ ผมไม่ซื้อครับเพราะแพงแบบนี้ หา10/22 แม็กนั่มมายิงสะใจกว่า ส่วนที่คู่มือบอกมาอย่างนั้นเพราะผู้ผลิตปืนเขากลัวโดนฟ้อง เผื่อลูกค้าไม่รู้เอามายิงเล่นบ่อยๆแล้วเกิดการทำงานผิดปรกติแล้วมาโทษปืนไม่ได้โทษกระสุน เขาไม่อยากรับผิดชอบในส่วนนั้น

ถ้าเจ้าของปืนซื้อมายิงเองคงไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ถ้ากลไกขัดข้องเช่นคัดปลอกไม่ออก ก็คงต้องรับผิดชอบเอาเองครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2005, 09:44:54 AM โดย Iron » บันทึกการเข้า
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 09:34:26 AM »

Grin นี่ก็ CCI  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2005, 09:47:31 AM โดย Iron » บันทึกการเข้า
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 09:37:24 AM »

นี่ก็อีก  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2005, 09:42:14 AM โดย Iron » บันทึกการเข้า
salt_kit
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 08:04:02 PM »

ผมว่าหมดเงินค่าลูกแรงก่อนปืนพังครับ
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 12:06:25 AM »

ในคู่มือ 10/22 ระบุไว้ว่าห้ามใช้กระสุน CCI  stinger  เพราะว่ากระสุนยาวกว่าชนิดอื่น

ควรมิควรสุดแต่จะเลือกใช้งาน :Smiley :Smiley :Smiley
DACK
Full Member

คะแนน 1

{{{ }}}

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 02:39:43 AM »

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นิดนึงครับ    แล้ว เจ้าสตริงเจอร์เนี่ย ยิงในปืนเล็กๆ อย่างบาเร็ตต้า21A ได้มั้ยครับ แบบติดเอาไว้ใช้งานไม่ได้ยิงเล่น  Huh Huh

ไม่ว่ามันจะเป็นอะไรก็ตาม ถ้าคุณประมาทและไม่รู้จักมันดีพอ มันจะอันตรายสำหรับคุณเสมอ
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 06:50:02 AM »

เห็นคุณ จนท.ใช้ติดปืนอยู่นะครับ

ไม่เจอกันหลายวันแล้วนะ.....ตอนอบรมกันที่สนามก็ไม่เจอ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 08:56:34 AM »

สวัสดีครับพี่ต้อย

เอ้อ ผมใช้ .22 Hi Vel ธรรมดาติด Beretta 21A ครับพี่ต้อย.. วันนั้นเขาให้ 35 ดีกรี อยู่ในกรุงน่ะครับ..

แต่แมก 10/22 ที่บ้านบรรจุ Stinger ไว้น่ะครับ ถ้าถึงขั้นงัดมายิงคงหมายความว่าลูกซองกระสุนหมดแล้ว ตอนนี้ Stinger นัดละ 16 บาทแล้วครับ

เห็นรูป CCI สวยๆ แล้วเกิดกิเลสพิกล.. อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์