เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 01:17:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลั่นบ้าง ไม่ลั่นบ้าง  (อ่าน 992 ครั้ง)
max_001
Full Member

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 01:31:44 PM »

ตกใจ ตกใจ  เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมกับเพื่อนได้ไปซ้อมยิงปืนที่ ค่ายกำแพงเพชรฯ  เพื่อนผมได้นำ เจ้าม้าแก่กรำศึกของบิดาเขามายิงด้วยลูกซ้อม  ผลเป็นอย่างนี้ครับ  บ้างนัดก็ลั่น บ้างนัดก็ไม่ลั่น  ตอนแรกผมคิดว่าลูกกระสุนอาจจะไม่ดี  แต่ผมสังเกตุที่จานท้ายกระสุนนัดที่ไม่ลั่น มันไม่มีรอยเข็มแทงฉนวนเลยครับ  ส่วนนัดที่ลั่นก้มีรอยตามปกติ  ใน 50  ครั้งที่เหนี่ยวไก ( 1 กล่อง ) เป็นอย่างนีี้้ ประมาน 8-10 ครั้ง แล้วนัดที่ไม่ลั่นก็ลองเอากลับมาบรรจุเม็กใหม่แล้วทำการยิงใหม่มันก็ลั่นได้ตามปกติ  อาการอย่างนี้สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรครับ  Huh Huh
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 02:23:39 PM »

Huh อยากรู้เหมือนกัน Huh

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 04:11:07 PM »

ถ้าเป็นปืนรุ่น 80 ที่มีสมอล็อกเข็มแทงชนวน ปัญหาอาจจะเกิดจากการเหนี่ยวไกที่ไม่ลึกพอจนทำให้ตัวปลดสมอล็อกเข็มแทงชนวนไม่สามารถปลดสมอล็อกเข็มแทงชนวนก่อนที่นกจะสับได้  และ เซียร์อาจจะมีการปาดหรือแต่งมาบ้างแล้ว

หรือไม่ก็อาจจะเป็นปืนที่มีหมุดหยุดไก และตั้งหมุดหยุดไกสั้นเกินไป

หรือไม่ Hammer Strut pin อาจจะยื่นออกมาจนไปสัมผัสโครงปืนทำให้เกิดแรงเสียดทานจนทำให้นกสับลงมีแรงไม่เพียงพอ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 04:16:01 PM »

Smiley..อาวุธปืนกระบอกนี้ ควรอย่างยิ่งที่จะต้องจัดการแก้ไขให้หายขาด จากโรคกระสุนไม่ย่อย นะครับ.. Grin

JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 06:33:32 PM »

น่ากลัวมากนะครับ ถ้าเกิดขึ้นตอนที่จะต้องใช้ ....ไม่อยากคิด
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 06:50:11 PM »

ถอดชิ้นส่วนดูก็รู้ครับ จำเลยในกรณีนี้มีแค่ไม่กี่ตัวเอ๊ง...

ถ้าถอดชิ้นส่วนเป็น(จริงๆแล้วถอดไม่ยาก ไม่ต้องใช้เครื่องมือพิเศษมากไปกว่าไม้จิ้มฟันไม้ไผ่อันเดียว)... ถอดแล้วนั่งมองๆ ก็ทราบครับ สำคัญว่า... ชิ้นส่วนของปืน 1911 มักเสียยาก แต่ถ้าเสียแล้วมักต้องเปลี่ยนชิ้นนั้นใหม่ครับ...

แปลว่ายังไงก็ต้องซื้อชิ้นส่วนเปลี่ยนอยู่ดี... ยกเว้นปัญหาตลกๆ เช่นมีอะไรไปกลิ้งขลุกๆ ขวางชิ้นส่วนเคลื่อนไหว...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 06:52:26 PM »

ถ้าถอดเป็นแล้วไม่เห็นจุดเสีย... วางแผ่ๆ ถ่ายรูปมาลง นายสมชายว่าคงมีคนช่วยได้ครับ...

1911 ในวันนี้เหมือนแก้วน้ำใสๆ คือแทบไม่มีความลับเหลืออีกแล้วครับ หลังจากผ่านมาเกือบร้อยปี...
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 09:15:30 PM »

หลงรัก
ครับ
ปลายเข็มยังอยู่ดีหรือไม่ครับ
ลองเปลี่ยนสปริงนกสับใหม่ครับ
 หลงรัก

หน้า: [1]
  พิมพ์