เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 12:22:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบหลักการที่เป็นสากลของการลี้ภัยครับ  (อ่าน 2674 ครั้ง)
kong รักในหลวง
เกิดใต้ธงไทยนั้น ปวงชนทุกคนคือไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 10:07:46 PM »

กรณีที่มีนักการเมืองของประเทศต่าง ๆ ลี้ภัยจากประเทศของตัวเอง

จะต้องสละสิทธิ์ในความเป็นพลเมืองของประเทศเดิมของตัวเองด้วยหรือไม่ครับ  และในกรณีที่มีคดีเป็นโจทย์ฟ้องผู้อื่น ต้องสละสิทธิ์ในคดีความนั้นด้วยหรือไม่

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

ไหว้

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 11:35:13 PM »

"การขอที่ลี้ภัยทางการเมือง" อ.ประสิทธิ์ ปิวาวัฒนพานิช  อาจารย์ประจำ คณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ได้กล่าวไว้ว่า

- ตามกฎหมายระหว่างประเทศ การขอที่ลี้ภัยทางการเมืองนั้นเป็นสิทธิของรัฐที่จะอนุญาตให้หรือไม่ให้ก็ได้ และก็เป็นสิทธิของบุคคลเช่นเดียวกันที่จะขอสิทธิลี้ภัยทางการเมือง รัฐบาลของผู้ที่จะลี้ภัยจะห้ามไม่ได้

- ส่วนจะได้หรือไม่นั้นเป็นดุลพินิจของรัฐ ไม่มีกฎหมายระหว่างประเทศและกฎหมายภายในว่า หากมีการขอลี้ภัยทางการเมืองแล้ว รัฐนั้นต้องอนุญาตเสมอไป

- สำหรับวิธีการการขอลี้ภัยทางการเมืองนั้น ขึ้นอยู่กับกฎหมายภายในของประเทศนั้นๆ ว่าได้กำหนดเงื่อนไขไว้ว่าอย่างไร เช่น กฎหมายว่าด้วยผู้ลี้ภัย 1980 (the Refugee Act 1980) ได้กำหนดหลักเกณฑ์ว่า ผู้ที่จะขอลี้ภัยได้นั้นต้องมีคุณสมบัติเบื้องต้นคล้ายกับผู้ลี้ภัยตามอนุสัญญาว่าด้วยผู้ลี้ภัยของสหประชาชาติ 1951 คือ เป็นผู้ที่หนีภัยจากการประหัตประหารจากรัฐที่ตนมีสัญชาติด้วยเหตุผลที่ว่า ตนเองมีความคิดเห็นทางการเมือง (political opinion) ที่แตกต่างกัน

- เงื่อนไขต่อไปก็คือ ผู้ที่จะขอลี้ภัยนั้นต้องยื่นแบบฟอร์มตามที่กฎหมายกำหนด ขณะที่มีการเข้าประเทศนั้นต่อเจ้าหน้าที่ตรวจคนเข้าเมือง  ในขณะที่กฎหมายของบางประเทศก็อาจมีการเรียกบุคคลผู้นั้นไปสัมภาษณ์

- และขั้นตอนสุดท้ายเจ้าหน้าที่ของรัฐก็จะใช้ดุลพินิจว่าสมควรจะให้ผู้นั้นได้รับสถานะเป็นผู้ลี้ภัยหรือไม่

- ในกรณีที่รัฐให้สถานะเป็นผู้ลี้ภัยทางการเมือง ผู้นั้นก็จะได้สิทธิที่จะอยู่อาศัย เดินทางไปมาภายในประเทศนั้นรวมถึงสิทธิในการทำงานด้วย อีกทั้งผู้นั้นก็ยังสามารถเดินทางออกนอกประเทศด้วยแต่จะต้องแจ้งให้เจ้าหนี้ทราบและต้องปฎิบัติตามที่กฎหมายของประเทศนั้นกำหนดอย่างเคร่งครัดด้วยเพื่อรักษาสถานะของผู้ลี้ภัยทางการเมือง

Smiley ในกรณี "สละสิทธิ์ในความเป็นพลเมือง" ไม่มีครับ มีแต่ "สละสิทธิ์สัญชาติ" ซึ่งเป็นเรื่องสิทธิ์ส่วนบุคคลว่าจะเลือกถือสัญชาติใดในกรณีที่มีหลายสัญชาติ ส่วนการลี้ภัย อาจไม่ได้สัญชาติของชาติที่ลี้ภัยก็ได้ เพราะสถานะเป็นแค่ผู้ลี้ภัย

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
kong รักในหลวง
เกิดใต้ธงไทยนั้น ปวงชนทุกคนคือไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 11:46:47 PM »

กระจ่างเลย  ขอบคุณครับ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 02:17:54 AM »

การลี้ภัยทางการเมืองเรียกว่า Political asylum
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 08:30:06 AM »

ขอบคุณครับ ...... ทรัพย์สินเงินทองผู้ขอลี้ภัยมีส่วนในการพิจารณาด้วยหรือไม่ครับ

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 08:33:15 AM »

ขอบคุณครับ ...... ทรัพย์สินเงินทองผู้ขอลี้ภัยมีส่วนในการพิจารณาด้วยหรือไม่ครับ

......ลุงปู..จะลี้ภัย.อะไรหรือครับ... คิก คิก.... คิก คิก...... ขำก๊าก

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 08:42:19 AM »

......ลุงปู..จะลี้ภัย.อะไรหรือครับ... คิก คิก.... คิก คิก...... ขำก๊าก

ลี้ภัยทางการมุ้ง... Grin Grin Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 08:46:19 AM »

เป็นงั้นไปพี่น้อง   อ๋อย         หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 08:54:45 PM »

ลี้ภัยทางการมุ้ง... Grin Grin Grin
นึกแล้วเชียะ...
พึ่งเปิดดู  ว่าจะยิงมุขนี้  ช้าซะแระ...กร๊ากก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 09:23:11 PM »

Grin

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
หน้า: [1]
  พิมพ์