เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 09:26:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33 34 35 [36] 37 38 39 ... 65
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวด่วน  (อ่าน 121301 ครั้ง)
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #525 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 03:48:34 PM »

......อะไรอยู่ในถุง...?

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #526 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 03:49:25 PM »

จะคิดกันได้มั้ย.....

ขอพระองค์ ทรงพระเจริญ............

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #527 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 03:52:22 PM »

สุดท้ายคนที่ชักใยก็นอนอยู่บ้านสบาย   Tongue Tongue Tongue

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #528 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 03:53:56 PM »

ภาพเหตุการณ์ ร.ต.ต.เกรียงไกร ทั่งสามี รอง สวป. สน.เตาปูน ถูกกลุ่มพันธมิตรขับรถชน และถอยกลับมาทับ ทำให้ได้รับบาดเจ็บสาหัส มีอาการขาหัก

เยี่ยม

ผมไม่สงสารนายตำรวจท่านนี้ครับ  ดูภาพด้วยจิตใจที่นิ่งมาก (ไม่รู้ว่าตัวเองผิดปกติไปหรือเปล่า  แต่ลูกเมียญาติพี่น้องนายตำรวจท่านนี้คงเคืองผม)
ผมรู้สึกว่ารัฐบาลและ สนง. ตำรวจแห่งชาติ  มองเห็นประชาชนเป็นศัตรู
เรื่องที่เกิดขึ้นเมื่อวานเป็นสงคราม  ตำรวจเขาคงคิดว่ากำลังกระทำการกับอริราชศัตรูอยู่มั๊ง
ท่านขยี้ศัตรูจนเท้าจนมือจนชีวิตของเขาแหลกยับ  ศัตรู...ถ้าเขามีโอกาส เขาก็ขยี้ท่านกลับ
ในการสงคราม โอกาสเสี่ยง โอกาสสูญเสีย มีทั้งสองฝ่าย
เรื่องนี้....เป็นไปตามธรรมดาแห่งการทำสงคราม

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #529 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 03:54:34 PM »

วิทยุ 92.25 แจ้งว่า คณะแพทย์ รพ.จุฬา ประกาศ "ไม่รับตรวจโรคและรักษาตำรวจ"

เพื่อเป็นการประท้วงการใช้ความรุนแรงเกินกว่าเหตุ โดยจะพิจารณาตรวจรักษาตามปรกติ เมื่อผู้บังคับบัญชาตำรวจออกมาแสดงความรับผิดชอบ
วิทยุ 92.25 แจ้งว่า คณะแพทย์ รพ.จุฬา ประกาศ "ไม่รับตรวจโรคและรักษาตำรวจ"

เพื่อเป็นการประท้วงการใช้ความรุนแรงเกินกว่าเหตุ โดยจะพิจารณาตรวจรักษาตามปรกติ เมื่อผู้บังคับบัญชาตำรวจออกมาแสดงความรับผิดชอบ

ไปกันใหญ่แล้วครับ

ผมไม่เข้าใจว่าในสังคมไทยเดี๋ยวนี้มันเป็นอะไรไปแล้ว ลืมไปหมดแล้วหรือครับในคำปฏิญาณที่ให้ไว้ต่อหน้าพระรูปของพระบิดาว่า

"นับแต่เวลาที่ข้าฯ ได้เข้าเป็นสมาชิกแห่งวิชาชีพแพทย์ ข้าฯ ขออุทิศชีวิตของข้าฯ เพื่อรับใช้มนุษย์ชาติ

ข้าฯ ขอมอบความเคารพบูชาและความกตัญญูแด่ครูของข้าฯ

ข้าฯ จะปฏิบัติวิชาชีพของข้าฯ ด้วยมโนธรรมและด้วยศักดิ์ศรี

ข้าฯ จะคำนึงถึงสุขภาพของผู้ป่วยเหนือสิ่งอื่นใด

ข้าฯ จะรักษาความลับทั้งปวงที่มอบไว้แก่ข้าฯ

ข้าฯ จะพิทักษ์เกียรติยศและรักษาประเพณีอันสูงส่งแห่งวิชาชีพแพทย์ เพื่อนร่วมวิชาชีพของข้าฯ ก็คือพี่น้องร่วมสายโลหิตของข้าฯ

ข้าฯ จะไม่ยอมให้ความแตกต่างทางศาสนา เชื้อชาติ ชาติพันธุ์ อุดมการณ์ทางการเมือง หรือฐานะทางสังคมมาเป็นเครื่องกีดขวางหน้าที่ที่ข้าฯ พึงมีต่อผู้ป่วย

แม้จะอยู่ในภาวะถูกข่มขู่ ข้าฯ ก็จักยึดมั่นในคุณค่าแห่งชีวิตมนุษย์ ตั้งแต่เกิดจนตาย ข้าฯ จะไม่ใช้ความรู้แห่งวิชาชีพในทางที่ขัดกับกฎแห่งมนุษยธรรม

ข้าฯ ขอให้คำปฏิญาณนี้ด้วยความถ่อมสุภาพ ด้วยอิสระ และด้วยเกียรติยศของข้าฯ"

ผมไม่เห็นด้วยด้วยประการทั้งปวงครับกับการที่เอาความรู้สึกส่วนตัว มาปนกับหน้าที่ กัปตันเช่นเดียวกัน หาก Co-pilot อยู่ฝ่ายตรงข้าม หรือ ATC บน Control tower อยู่ฝ่ายตรงข้าม ท่านจะทำอย่างไร มันบ่งบอกได้ชัดเลยครับว่าเอาความรู้สึกส่วนตัวมาปนกับงาน และไม่มีความเป็นมืออาชีพในงานที่ทำอยู่เลย

ผมว่าคนไทยยังแยกแยะออกยากนะครับ ระหว่างงาน กับ ความรู้สึกส่วนตัว

ด้วยความเคารพครับพี่วิลเฮลม์ ผมไม่ได้ว่าพี่ และไม่ได้ว่าใคร หรือรังเกียจว่าใครเป็นพันธมิตร ใครอยู่ฝ่ายไหน สิ่งที่ผมเห็นคือ คนไทย ครับ

สำหรับท่านอื่นๆ ที่ไม่ได้มีส่วนข้องเกี่ยว และทำงานโดยไม่แบ่งพรรคแบ่งข้าง ผมนับถือจากใจจริงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2008, 04:07:51 PM โดย helldiver » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #530 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 03:55:48 PM »

คนขับ เขาเก่งครับ
ขับคร่อม
ไม่งั้น ได้เก็บ เศษ............

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ประชาบดี59
Jr. Member
**

คะแนน 5

จริงเป็นเท็จ เท็จเป็นจริง

« ตอบ #531 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 03:56:55 PM »

เห็นด้วยกับคุณ  EAK1980  อย่าซ้ำเติมคนไทยด้วยกันเลยครับไม่ว่าฝ่ายไหนก็คนไทยด้วยกันครับ
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #532 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 03:59:08 PM »

คงลืมกันไปแล้ว ว่าเราเป็นคนไทย  จะอยู่ที่ใหน ก็ไทยด้วยกัน  ......
khaophanom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 40

« ตอบ #533 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 04:03:22 PM »

http://www.youtube.com/watch?v=TR9swxDq4_Q

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #534 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 04:04:08 PM »

สุดท้ายคนที่ชักใยก็นอนอยู่บ้านสบาย   Tongue Tongue Tongue

เห็นด้วยครับ  ยิ่งดูรูปความสูญเสียยิ่งเศร้าครับ
อยากให้ทุกฝ่ายมองถึงปัญหาที่แท้จริง ว่าใครและอะไรทำให้คนไทยแตกแยกกันได้ถึงขนาดนี้
ไม่ว่าประชาชน หรือโดยเฉพาะตำรวจหรือทหาร เลิกรับใช้นักการเมืองชั่วๆ แล้วจับเอาตัวปัญหา
มาลงโทษเสียที่

อเสวนา จะ พาลานัง
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #535 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 04:04:22 PM »

คำปฏิญานสาบานตนของนักเรียนนายร้อยตำรวจ
        ข้าพเจ้า นักเรียนนายร้อยตำรวจ ..........................ขอกล่าวคำปฏิญานและสาบานตนต่อองค์พระพุทธมหามณีรัตนปฏิมากร อันเป็นที่เคารพสักการะของปวงชนชาวไทย ณ ที่นี้ว่า
         ข้าพเจ้า  จักจงรักภักดีต่อชาติ ศาสนา และพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริยาธิราชเจ้า
         ข้าพเจ้า  จักยอมเสียสละ ทุกสิ่งทุกอย่างแม้ด้วยเลือดเนื้อและชีวิต เพื่อระงับทุกข์ บำรุงสุข สร้างความดี และความเป็นธรรมให้แก่สังคม
         ข้าพเจ้า  จักปฏิบัติหน้าที่ด้วยความซื่อสัตย์สุจริต อุทิศตนรับใช้ประชาชน ดำรงตนเป็นตำรวจที่ดีมีธรรมะเป็นพื้นฐานแห่งจิตใจ
         ข้าพเจ้า  จักบังคับใช้กฎหมายด้วยความบริสุทธิ์ และยุติธรรม โดยไม่ปล่อยให้ความรู้สึกส่วนตัว ความรังเกียจเดียดฉันท์ ความลำเอียง อามิสสินจ้าง หรืออิทธิพลใดๆ เข้ามามีผลต่อการตัดสินใจของข้าพเจ้า
         ข้าพเจ้า  จึกยึดมั่นอยู่ในอุดมคดิของตำรวจ ประพฤติตนให้เป็นที่ศรัทธาของประชาชน โดยจะเพียรพยายามอย่างตอเนื่อง เพื่อให้บรรลุวัตถุประสงค์ และอุดมการณ์ดังกล่าว
          หากข้าพเจ้า ผิดคำปฏิญาณหรือคำสาบานนี้ ขอให้ข้าพเจ้าประสบแต่ความทุกข์ ความผิดหวัง ความอับโชคและภัยวิบัติทั้งปวง แม้ในที่สุดแห่งชีวิต ก็ขอให้เป็นไปด้วยความเจ็บปวด รวดร้าวและทรมานอย่างแสนสาหัส
          แต่ถ้าหากข้าพเจ้า  ได้ปฏิบัติได้ดังคำปฏิญาณหรือคำสาบานนี้แล้ว ขอให้โปรดดลบันดาลให้ข้าพเจ้ามีพลังกาย พลังใจ ฟันฝ่าอุปสรรค และความชั่วร้ายทั้งปวง จงประสบแต่ความสุขความเจริญ ความสำเร็จ ความก้าวหน้าทั้งในหน้าที่ราชการ และชีวิตส่วนตัวยิ่งขึ้นไป
          หรือหากข้าพเจ้าได้ปฏิบัติตามคำปฏิญาณและคำสาบานนี้แล้ว ยังมีผู้กลั่นแกล้ง ขัดขวาง หรือไม่ให้ความเป็นธรรม ขอให้ผู้นั้นประสบเคราะห์กรรม และความวิบัติ เยี่ยงผู้ที่ผิดคำปฏิญาณหรือคำสาบานนี้ด้วยเทอญ

แหล่งที่มาของข้อมูลข้างต้น http://www.pran-60.com/smfboard/index.php?topic=1526.0

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #536 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 04:08:03 PM »

รับทราบครับคุณ helldiver

เรื่องบ้านเมืองนี้เป็นยังไงไปแล้วนั้น ผมว่าเป็นอะไรไปแล้วตั้งแต่ผู้ที่ใช้อำนาจรัฐแทนประชาชน มีหน้าที่ถืออาวุธ ใช้อาวุธในหน้าที่รักษาสันติ ปกป้องประชาชนมีพฤติการณ์บิดเบือนจากคำปฏิญาญของเขาไปในทางตรงกันข้ามอย่างแรงในกรณีนี้ครับ และเรื่องนี้มันเป็นมานานมาแล้วจนบางคนมองว่าเป็นเรื่องต้องรับไป ช่วยไม่ได้ไปแล้ว ส่วนกลุ่มที่สั่งการนั้น ไม่ใช่เอาเร่องส่วนตัวปนกับหน้าที่ละ แต่เอาหน้าที่ไปสนองเรื่องส่วยตัวเลย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #537 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 04:09:52 PM »

ใครว่าแก็สน้ำตาไม่ระเบิดโปรดดูคลิปนี้ แล้วเปิดเสียงลำโพงดังๆ ดูภาพอย่ากระพริบตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2008, 04:12:14 PM โดย Agent47 » บันทึกการเข้า

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #538 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 04:12:09 PM »

คำปฏิญานสาบานตนของนักเรียนนายร้อยตำรวจ
        ข้าพเจ้า นักเรียนนายร้อยตำรวจ ..........................ขอกล่าวคำปฏิญานและสาบานตนต่อองค์พระพุทธมหามณีรัตนปฏิมากร อันเป็นที่เคารพสักการะของปวงชนชาวไทย ณ ที่นี้ว่า
         ข้าพเจ้า  จักจงรักภักดีต่อชาติ ศาสนา และพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริยาธิราชเจ้า
         ข้าพเจ้า  จักยอมเสียสละ ทุกสิ่งทุกอย่างแม้ด้วยเลือดเนื้อและชีวิต เพื่อระงับทุกข์ บำรุงสุข สร้างความดี และความเป็นธรรมให้แก่สังคม
         ข้าพเจ้า  จักปฏิบัติหน้าที่ด้วยความซื่อสัตย์สุจริต อุทิศตนรับใช้ประชาชน ดำรงตนเป็นตำรวจที่ดีมีธรรมะเป็นพื้นฐานแห่งจิตใจ
         ข้าพเจ้า  จักบังคับใช้กฎหมายด้วยความบริสุทธิ์ และยุติธรรม โดยไม่ปล่อยให้ความรู้สึกส่วนตัว ความรังเกียจเดียดฉันท์ ความลำเอียง อามิสสินจ้าง หรืออิทธิพลใดๆ เข้ามามีผลต่อการตัดสินใจของข้าพเจ้า
         ข้าพเจ้า  จึกยึดมั่นอยู่ในอุดมคดิของตำรวจ ประพฤติตนให้เป็นที่ศรัทธาของประชาชน โดยจะเพียรพยายามอย่างตอเนื่อง เพื่อให้บรรลุวัตถุประสงค์ และอุดมการณ์ดังกล่าว
          หากข้าพเจ้า ผิดคำปฏิญาณหรือคำสาบานนี้ ขอให้ข้าพเจ้าประสบแต่ความทุกข์ ความผิดหวัง ความอับโชคและภัยวิบัติทั้งปวง แม้ในที่สุดแห่งชีวิต ก็ขอให้เป็นไปด้วยความเจ็บปวด รวดร้าวและทรมานอย่างแสนสาหัส
          แต่ถ้าหากข้าพเจ้า  ได้ปฏิบัติได้ดังคำปฏิญาณหรือคำสาบานนี้แล้ว ขอให้โปรดดลบันดาลให้ข้าพเจ้ามีพลังกาย พลังใจ ฟันฝ่าอุปสรรค และความชั่วร้ายทั้งปวง จงประสบแต่ความสุขความเจริญ ความสำเร็จ ความก้าวหน้าทั้งในหน้าที่ราชการ และชีวิตส่วนตัวยิ่งขึ้นไป
          หรือหากข้าพเจ้าได้ปฏิบัติตามคำปฏิญาณและคำสาบานนี้แล้ว ยังมีผู้กลั่นแกล้ง ขัดขวาง หรือไม่ให้ความเป็นธรรม ขอให้ผู้นั้นประสบเคราะห์กรรม และความวิบัติ เยี่ยงผู้ที่ผิดคำปฏิญาณหรือคำสาบานนี้ด้วยเทอญ

แหล่งที่มาของข้อมูลข้างต้น http://www.pran-60.com/smfboard/index.php?topic=1526.0

ตำรวจเลว ผมก็ขอให้มีอันเป็นไปเช่นกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2008, 04:17:11 PM โดย helldiver » บันทึกการเข้า

Remplis ton cœur d'un vin rebelle
-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #539 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 04:15:55 PM »

รับทราบครับคุณ helldiver

เรื่องบ้านเมืองนี้เป็นยังไงไปแล้วนั้น ผมว่าเป็นอะไรไปแล้วตั้งแต่ผู้ที่ใช้อำนาจรัฐแทนประชาชน มีหน้าที่ถืออาวุธ ใช้อาวุธในหน้าที่รักษาสันติ ปกป้องประชาชนมีพฤติการณ์บิดเบือนจากคำปฏิญาญของเขาไปในทางตรงกันข้ามอย่างแรงในกรณีนี้ครับ และเรื่องนี้มันเป็นมานานมาแล้วจนบางคนมองว่าเป็นเรื่องต้องรับไป ช่วยไม่ได้ไปแล้ว ส่วนกลุ่มที่สั่งการนั้น ไม่ใช่เอาเร่องส่วนตัวปนกับหน้าที่ละ แต่เอาหน้าที่ไปสนองเรื่องส่วยตัวเลย

ด้านตำรวจ ผมก็รู้สึกแย่เช่นกันครับพี่ รู้สึกแย่ไม่ต่างกับเรื่องหมอ เรื่องกัปตันครับ ตอนนี้ผมอยู่ที่ต่างประเทศ ภาพข่าวที่ออกมามันทำให้รู้สึกแย่มากๆ ภาพที่เห็นคือ คนไทยฆ่ากันเอง ไม่ว่า ตำรวจ ไม่ว่า พธม หรือฝ่ายไหนๆ ในสายตาผมทุกคนคือคนไทยครับ

เราเคยมีบทเรียนมาแล้วจากการเสียกรุงศรีอยุธยาครั้งที่สอง แต่ไม่มีใครฉุกคิดเลย

หน้า: 1 ... 33 34 35 [36] 37 38 39 ... 65
  พิมพ์