เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 11:20:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 54 55 56 [57] 58 59 60 ... 65
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวด่วน  (อ่าน 121458 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #840 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 09:01:13 AM »

ตำรวจที่ถืออาวุธของจริง อาจเป็นชุดคุ้มครองหน่วยปราบจราจลอีกที ไม่ได้ใช้ปะทะ เป็นไปได้ไหมครับ
(ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย เดาเอาครับ)

นายสมชายพอจะมีความรู้เรื่องนี้อยู่บ้างครับ... ไม่ได้เดา เพราะรู้จริงครับ...

โดยปรกติตำรวจปราบจลาจลจะเป็นหน่วยที่อ่อนแอที่สุดครับ... ต้องมีหน่วยคุ้มกัน ทำนองเดียวกับเรือฟรีเกตคอยคุ้มกันเรือสินค้า... และทำนองเดียวกับมีเครื่องบินไฟต์เตอร์คอยคุ้มกันเครื่องบินคาร์โกครับ...

สำหรับตามท้องเรื่องในกระทู้นี้... มีหน่วยคุ้มกันหน่วยปราบจราจลมาด้วยครับ ไม่ได้ใช้ปะทะ คือหน่วยนี้จะมีหน้าที่ยิงเปิดทางให้ปราบจราจลเข้าปะทะครับ...

ที่จริงเต็มสูตร... จะมีทหารสื่อสารวิ่งตามไปด้วย แล้วหากเป็นกรณีสำคัญ จะมีนายทหารฝ่ายยุทธการคอยวางแผนเข้าปะทะให้หน่วยปราบฯ แล้วก็จะมียานรบกวนอิเลกทรอนิกส์คอยรบกวนเรด้าร์ของฝ่ายตรงข้าม... นอกจากนี้หากเห็นว่าจำเป็น ผู้มีอำนาจอาจสั่งให้มีทหารม้า และปืนใหญ่สนับสนุนครับ... หากเป็นกรณีหลัง ที่มีปืนใหญ่สนับสนุน ก็จะมีตรวจการณ์หน้าคอยแฝงตัวชี้เป้าให้ปืนใหญ่ก่อน...

ทั้งหมดนี้เพื่อให้หน่วยปราบจราจลเข้าปะทะสะดวกๆ ครับ... ที่จริงยังไม่จบ ยังมีเรื่องการใช้อากาศยานเข้าสนับสนุนอีกด้วยครับ...
ผมก็เป็นผู้รู้จริงคนหนึ่งครับ เพราะอยู่ใกล้แหล่งข่าว
จริงอย่างที่พี่นายสมชาย (ฮา) ว่าไว้
วันนั้นน่ะนอกจากตำรวจคนที่เล็งปืนสมิธ ซึ่งแกเป็นกองคุ้มกันให้กับหน่วยปราบจราจลผู้อ่อนแอ
เบื้องหลังยังมีกองกำลังสนับสนุนพร้อมพรั่ง
ถ้าหน่วยปราบจราจลกลุ่มที่เข้าไปลุยกับพี่น้องพันธมิตรโดนลูกยื้อติดพันมากกว่านี้อีกสักห้านาที รับรองโรงพยาบาลรับไม่พอแน่
เพราะแหล่งข่าวบอกว่า ฮ.ตำรวจ 5-6 ลำเตรียมขึ้นจากสนามม้าแล้ว
บน ฮ. มีพลร่มของหน่วยนเรศวร 261 ร่วมครึ่งกองร้อย เตรียมเข้าช่วยเหลือหน่วยปราบจราจลที่อาจถูกพี่น้องฯจับเป็นตัวประกัน
นี่ยังดีนะครับ ที่เหตุการณ์ไม่ลามกลับไปที่แถวทำเนียบ
เพราะตำรวจชุดพิเศษที่ผ่านการฝึกจากหน่วยซีล ก็ถูกเรียกมาสนธิกำลัง...รออยู่ในคลองหลอดอีกหนึ่งหมวด
....เอาไว้รอช่วยเหลือหน่วยปราบจราจล  Wink

โห...
เรื่องของนายสมชายประชดครับ... เว่อซะไม่มี... แฮ่ๆ

แต่อ่านของคุณจิ้งจอกเดียวดายแล้วสงสัยจะเรื่องจริงครับ... โอ๋ย...
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #841 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 09:22:43 AM »

ดีครับ เอาเงินที่ใช้ในการอบรม ได้ความรู้แล้วมาฆ่าประชาชนก็สมเหตุสมผล

รูปหลายรูปที่พี่ ๆ นำมาลง ผมไม่เห็นตำรวจซักคน

เห็นแต่ทาสนักการเมือง ซึ่งเลวกว่าไพล่อีกครับ

ด้วยความเคารพ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #842 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 09:26:52 AM »

เพิ่งอ่านมาครับ... http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9510000120408

ที่นายสมชายว่าญาติคนเจ็บเขาแค้นมาก... มันเป็นแบบข้างบนครับ...
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #843 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 09:29:47 AM »

เรื่องคนวางระเบิดแล้วระเบิดตัวเองตายคงมีแต่ในนิยายหรือเป็นยุคร้อยปีที่แล้วที่ใช้ ดินปืน หรือ ไนโตรกลีเซอรีนที่เป็นระเบิดที่มีความไวต่อการสั่นสะเทือนสูง หรือไดนาไมท์(ไดนาไมท์ผลิตโดนใช้แร่ชนิดหนึ่งผสมไนโตรกลีเซอรีนให้อยู่ในรูปของแข็งที่อิ่มตัว)ที่เกิดการแปลงสภาพเนื่องจากอุณหภูมิแล้วไนโตรกลีเซอรีนแยกตัวออกมา เพราะในความเป็นจริงระเบิดสมัยใหม่มีความปลอดภัยมากๆ ต้องมีดินเริ่ม dotonation ที่มีความเร็วในการระเบิดสูงจุดตัวเท่านั้นถึงจะระเบิดเอาไปเผาไฟก็แค่ไหม้เป็นควัน แถมวงจรจุดระเบิดเป็นโทรศัพท์มือถือที่ใช้ระบบ digital ไม่ใช่ analog ไม่มีทางครบวงจรได้ด้วยอุบัติเหตุ เกิดระเบิดโดยไม่ตั้งใจได้ยากยิ่งพูดก็ยิ่งพันตัวเองว่าตำรวจห่วย+เลวครับ  Cheesy

..ขอแต่งข่าวคาร์บ๊องค์แข่งกับพี่เขยมั่งสิครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
4FU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #844 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 09:45:57 AM »

เพิ่งกลับมาเหนื่อยมากๆ มีเรื่องตลกมาเล่าให้ฟังกัน ...................................................

วันที่เกิดเหตุที่หน้ารัฐสภาหลังจากที่พวกเราประทะกับเจ้าหน้าที่ตำรวจ มี พธม คนหนึ่งเก็บมือถือได้หนึ่งเครื่อง
  ก็เอามาให้เจ้าหน้าที่ พธม หลังเวทีให้ประกาศหาเจ้าของมือถือเครื่องนั้น เพราะคิดว่าเป็นมือถือของพี่น้อง พธม เรา

เจ้าหน้าที่ พธม ก็ประกาศไปบนเวที เพื่อหาเจ้าของ สรุปว่าไม่มีของใครทำตกไว้ อ้าวแล้วมันเป็นของใคร ...............

พอตกกลางคืนวันที่เกิดเหตุ ได้มีเจ้าของมือถือเครื่องนั้นโทรมา เป็นมือถือของตำรวจนายหนึ่งยศ xx อยู่ที่จังหวัด xxx ติดกับ กทม
 โทรเข้ามาที่เครื่อง ........................ บอกว่าขอมือถือคืน

เจ้าหน้าที่บนเวทีก็ถามต่อไปว่า " คุณทำตกไว้ที่ไหน "  เจ้าของมือถือเครื่องนั้นก็ถามกลับไปว่า " แล้วคุณเก็บได้ที่ไหนล่ะ "

เจ้าหน้าที่ พธม ตอบไปว่า " ผมเก็บได้ที่หน้ารัฐสถา "  เจ้าของมือถือเครื่องนั้นก็ตอบไปว่า " ผมไม่ได้ไป วันนั้นผมไม่ได้ไป "

" อ้าวไม่ได้ไปแล้วทำไมมือถือคุณไปตกอยู่ที่นั้น "  เจ้าของมือถือเงียบไปแล้ววางสาย ...........................

ตอนที่เจ้าหน้าที่มาเล่าให้ฟังบนเวที เวลานั้นไอ้ฟูอยู่ทามกลางสาวๆรุ่นใหญ่ชาวใต้อายุ 50 ขึ้นไปแทบทุกคน ( พธม สงขลา นครศรี )  แบบพี่เบิร์ด ธงชัย  อยู่ทามกลางแฟนคลับ

นอกเรื่องหน่อย ............................. ว่าทำไมอยู่ไอ้ฟูถึงไปอยู่ในกลุ่มสาวรุ่นใหญ่ชาวใต้ได้
 ตอนนั้นไอ้ฟูก็นั้งปะปนกับชาวบ้านเค้าทั่วไป แต่ที่นี้พอกลุ่มคุณป้าเค้ามากัน กลุ่มที่นั้งอยู่กับไอ้ฟูเค้าก็ลุกออกไปหาที่นอนกัน
 คุณป้ากลุ่มนี้แกมาถึงพอดี แกก็เลยมานั้งแทนที่ต่อ สาเหตุเลยทำให้ไอ้ฟูได้อยู่ท่ามกลางสาวๆรุ่นใหญ่ ก็แค่นั้นเอง

อีกซักพักเสียงมือถือก็โทรเข้ามาอีก " ผมไม่ได้ไปจริงๆในวันนั้น " เจ้าของมือถือที่เป็นตำรวจเน้นย้ำว่าไม่ได้ไป
 คุณป้าที่นั้งอยู่ข้างไอ้ฟู แกคงทนไม่ไหวบอกกับไอ้ฟูว่า " แม่งตอแหลอย่างแรงเลยนิ ป้าไม่ชอบเลยคนพูดโกหก"    " ครับคุณป้า "

เจ้าหน้าที่บนเวทีเค้าก็บอกกับ เจ้าของมือถือเครื่องนั้นไปว่า " ผมไม่เอาของๆคุณหรอก แต่ถ้าคุณอยากได้ก็ให้มารับบนเวทีคืนไป "

เจ้าของมือถือเครื่องนั้นรู้ตัวแล้วว่ามืดมนยิ่งนัก ขืนขึ้นไปเอามือถือบนเวทีมีหวังตายแน่ๆ
 ก็เลยให้เมียโทรมาอ้อนวอนขอมือถือคืน เจ้าหน้าที่บนเวทีก็ยังยืนยันคำเดิม ว่าให้มารับบนเวทีคืน

" หน้าตัวเมียอย่างแรงเลยนิ กล้าทำแต่ไม่กล้ารับ "  คุณป้าบอกกับไอ้ฟู  " ครับๆคุณป้า "

เจ้าของมือถือเครื่องนั้นคงจะจนปัญญาแน่แล้ว ก็เลยให้แม่โทรมาบอกขอคืนแทน แม่ก็โทรมา
 เจ้าหน้าที่ก็ยืนยันคำเดิมอีกว่าให้มารับบนเวที แล้วแม่ก็บอกกับเจ้าหน้าที่ พธม ว่า วันนั้นนายเค้าสั้งให้ไป ลูกชายก็ต้องไป
 เพราะเป็นคำสั้งผู้บังคับบัญชา แต่อนิจาเจ้าหน้าที่ก็ยืนยันคำเดิมว่าให้มารับบนเวทีตามคำเดิม

"น่าอายอย่างแรงนิ ตอนยิงประชาชนไม่คิด พอทำมือถือหายเสือกฟ้องแม่ "  " ครับๆคุณป้า "

" ผมขอตัวก่อนครับคุณป้า "    " ไปรีบไปไหนล่ะน้อง "  

" ผมง่วงนอนอย่างแรงเลยนิ  พรุ้งนี้เจอครับ "   "  โชดดีนะน้อง "     

"โชดดีอย่างแรงเช่นกันครับคุณป้า "
ฮิวโก้
Hero Member

คะแนน 118

« ตอบ #845 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 09:47:00 AM »

รัฐบาลสมชาย ฆ่า ประชาชนเพื่อเข้าสภาแถลงนโยบาย จวยๆนี่นะ  บัดซบ แบร่

อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง...ยังมีคนที่เก่งกว่าเรานักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะ อึ๊บๆ
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #846 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 09:56:24 AM »

รัฐบาลสมชาย ฆ่า ประชาชนเพื่อเข้าสภาแถลงนโยบาย จวยๆนี่นะ  บัดซบ แบร่

อ้าว ก็ยังไม่แถลงนโยบาย ก็ เข้าบริหารประเทศ ใช้อำนาจยังไม่ได้นะสิ ธรรมดาของคนอยากใช้อำนาจ แต่มีผู้สังเวยชีวิต เฮ้อ ............รันทด
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #847 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 10:06:04 AM »

เพิ่งกลับมาเหนื่อยมากๆ มีเรื่องตลกมาเล่าให้ฟังกัน ...................................................

วันที่เกิดเหตุที่หน้ารัฐสภาหลังจากที่พวกเราประทะกับเจ้าหน้าที่ตำรวจ มี พธม คนหนึ่งเก็บมือถือได้หนึ่งเครื่อง
  ก็เอามาให้เจ้าหน้าที่ พธม หลังเวทีให้ประกาศหาเจ้าของมือถือเครื่องนั้น เพราะคิดว่าเป็นมือถือของพี่น้อง พธม เรา

เจ้าหน้าที่ พธม ก็ประกาศไปบนเวที เพื่อหาเจ้าของ สรุปว่าไม่มีของใครทำตกไว้ อ้าวแล้วมันเป็นของใคร ...............

พอตกกลางคืนวันที่เกิดเหตุ ได้มีเจ้าของมือถือเครื่องนั้นโทรมา เป็นมือถือของตำรวจนายหนึ่งยศ xx อยู่ที่จังหวัด xxx ติดกับ กทม
 โทรเข้ามาที่เครื่อง ........................ บอกว่าขอมือถือคืน

เจ้าหน้าที่บนเวทีก็ถามต่อไปว่า " คุณทำตกไว้ที่ไหน "  เจ้าของมือถือเครื่องนั้นก็ถามกลับไปว่า " แล้วคุณเก็บได้ที่ไหนล่ะ "

เจ้าหน้าที่ พธม ตอบไปว่า " ผมเก็บได้ที่หน้ารัฐสถา "  เจ้าของมือถือเครื่องนั้นก็ตอบไปว่า " ผมไม่ได้ไป วันนั้นผมไม่ได้ไป "

" อ้าวไม่ได้ไปแล้วทำไมมือถือคุณไปตกอยู่ที่นั้น "  เจ้าของมือถือเงียบไปแล้ววางสาย ...........................

ตอนที่เจ้าหน้าที่มาเล่าให้ฟังบนเวที เวลานั้นไอ้ฟูอยู่ทามกลางสาวๆรุ่นใหญ่ชาวใต้อายุ 50 ขึ้นไปแทบทุกคน ( พธม สงขลา นครศรี )  แบบพี่เบิร์ด ธงชัย  อยู่ทามกลางแฟนคลับ

นอกเรื่องหน่อย ............................. ว่าทำไมอยู่ไอ้ฟูถึงไปอยู่ในกลุ่มสาวรุ่นใหญ่ชาวใต้ได้
 ตอนนั้นไอ้ฟูก็นั้งปะปนกับชาวบ้านเค้าทั่วไป แต่ที่นี้พอกลุ่มคุณป้าเค้ามากัน กลุ่มที่นั้งอยู่กับไอ้ฟูเค้าก็ลุกออกไปหาที่นอนกัน
 คุณป้ากลุ่มนี้แกมาถึงพอดี แกก็เลยมานั้งแทนที่ต่อ สาเหตุเลยทำให้ไอ้ฟูได้อยู่ท่ามกลางสาวๆรุ่นใหญ่ ก็แค่นั้นเอง

อีกซักพักเสียงมือถือก็โทรเข้ามาอีก " ผมไม่ได้ไปจริงๆในวันนั้น " เจ้าของมือถือที่เป็นตำรวจเน้นย้ำว่าไม่ได้ไป
 คุณป้าที่นั้งอยู่ข้างไอ้ฟู แกคงทนไม่ไหวบอกกับไอ้ฟูว่า " แม่งตอแหลอย่างแรงเลยนิ ป้าไม่ชอบเลยคนพูดโกหก"    " ครับคุณป้า "

เจ้าหน้าที่บนเวทีเค้าก็บอกกับ เจ้าของมือถือเครื่องนั้นไปว่า " ผมไม่เอาของๆคุณหรอก แต่ถ้าคุณอยากได้ก็ให้มารับบนเวทีคืนไป "

เจ้าของมือถือเครื่องนั้นรู้ตัวแล้วว่ามืดมนยิ่งนัก ขืนขึ้นไปเอามือถือบนเวทีมีหวังตายแน่ๆ
 ก็เลยให้เมียโทรมาอ้อนวอนขอมือถือคืน เจ้าหน้าที่บนเวทีก็ยังยืนยันคำเดิม ว่าให้มารับบนเวทีคืน

" หน้าตัวเมียอย่างแรงเลยนิ กล้าทำแต่ไม่กล้ารับ "  คุณป้าบอกกับไอ้ฟู  " ครับๆคุณป้า "

เจ้าของมือถือเครื่องนั้นคงจะจนปัญญาแน่แล้ว ก็เลยให้แม่โทรมาบอกขอคืนแทน แม่ก็โทรมา
 เจ้าหน้าที่ก็ยืนยันคำเดิมอีกว่าให้มารับบนเวที แล้วแม่ก็บอกกับเจ้าหน้าที่ พธม ว่า วันนั้นนายเค้าสั้งให้ไป ลูกชายก็ต้องไป
 เพราะเป็นคำสั้งผู้บังคับบัญชา แต่อนิจาเจ้าหน้าที่ก็ยืนยันคำเดิมว่าให้มารับบนเวทีตามคำเดิม

"น่าอายอย่างแรงนิ ตอนยิงประชาชนไม่คิด พอทำมือถือหายเสือกฟ้องแม่ "  " ครับๆคุณป้า "

" ผมขอตัวก่อนครับคุณป้า "    " ไปรีบไปไหนล่ะน้อง "  

" ผมง่วงนอนอย่างแรงเลยนิ  พรุ้งนี้เจอครับ "   "  โชดดีนะน้อง "    

"โชดดีอย่างแรงเช่นกันครับคุณป้า "

ฟ้องทั้งเมีย ฟ้องทั้งแม่... Grin

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #848 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 10:10:14 AM »

55555 แล้วตกลงเจ้าของมือถือก็เสียของฟรีใช่มั้ยครับพี่ฟู ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ฟ้องทั้งเมีย ฟ้องทั้งแม่... Grin
นี่ฮากว่า  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก เยาะเย้ย

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #849 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 10:12:48 AM »

เป็นเครื่องรุ่นไหนครับ

มีคลิปหรือเปล่า......

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #850 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 10:14:26 AM »

เจ้าของมือถือคนนั้น ใช่คนที่ออกข่าวทีวีหรือปล่าว ? ที่บอกว่าปลอมตัวเข้าไปปะปนกับกลุ่ม พธม. เพื่อหาข่าว ทั้งที่ก่อนหน้านั้นเข้าไปบุกรื้อทำลายเวที พธม.  ........
   .... ใครจำหน้าไม่ได้ก็บ้าแล้ว แล้วยังปลอมตัวไปอีก แนบเนียนจังเลยนิ.....  แลบลิ้น  แลบลิ้น

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #851 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 10:24:49 AM »

เบื้องหลัง ชายผู้ทีอำนาจ มักมีผู้หญิง อยู่เบื้องหลัง อีกที

แต่ ...........ฟ้องแม่เนี่ยนะ โคตรแมน....เลยท่าน
Grin

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #852 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 10:25:40 AM »

เพิ่งอ่านมาครับ... http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9510000120408

ที่นายสมชายว่าญาติคนเจ็บเขาแค้นมาก... มันเป็นแบบข้างบนครับ...

เลวชาติ.......จริงๆ

๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #853 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 10:44:01 AM »

ตำรวจที่ถืออาวุธของจริง อาจเป็นชุดคุ้มครองหน่วยปราบจราจลอีกที ไม่ได้ใช้ปะทะ เป็นไปได้ไหมครับ
(ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย เดาเอาครับ)

นายสมชายพอจะมีความรู้เรื่องนี้อยู่บ้างครับ... ไม่ได้เดา เพราะรู้จริงครับ...

โดยปรกติตำรวจปราบจลาจลจะเป็นหน่วยที่อ่อนแอที่สุดครับ... ต้องมีหน่วยคุ้มกัน ทำนองเดียวกับเรือฟรีเกตคอยคุ้มกันเรือสินค้า... และทำนองเดียวกับมีเครื่องบินไฟต์เตอร์คอยคุ้มกันเครื่องบินคาร์โกครับ...

สำหรับตามท้องเรื่องในกระทู้นี้... มีหน่วยคุ้มกันหน่วยปราบจราจลมาด้วยครับ ไม่ได้ใช้ปะทะ คือหน่วยนี้จะมีหน้าที่ยิงเปิดทางให้ปราบจราจลเข้าปะทะครับ...

ที่จริงเต็มสูตร... จะมีทหารสื่อสารวิ่งตามไปด้วย แล้วหากเป็นกรณีสำคัญ จะมีนายทหารฝ่ายยุทธการคอยวางแผนเข้าปะทะให้หน่วยปราบฯ แล้วก็จะมียานรบกวนอิเลกทรอนิกส์คอยรบกวนเรด้าร์ของฝ่ายตรงข้าม... นอกจากนี้หากเห็นว่าจำเป็น ผู้มีอำนาจอาจสั่งให้มีทหารม้า และปืนใหญ่สนับสนุนครับ... หากเป็นกรณีหลัง ที่มีปืนใหญ่สนับสนุน ก็จะมีตรวจการณ์หน้าคอยแฝงตัวชี้เป้าให้ปืนใหญ่ก่อน...

ทั้งหมดนี้เพื่อให้หน่วยปราบจราจลเข้าปะทะสะดวกๆ ครับ... ที่จริงยังไม่จบ ยังมีเรื่องการใช้อากาศยานเข้าสนับสนุนอีกด้วยครับ...
ผมก็เป็นผู้รู้จริงคนหนึ่งครับ เพราะอยู่ใกล้แหล่งข่าว
จริงอย่างที่พี่นายสมชาย (ฮา) ว่าไว้
วันนั้นน่ะนอกจากตำรวจคนที่เล็งปืนสมิธ ซึ่งแกเป็นกองคุ้มกันให้กับหน่วยปราบจราจลผู้อ่อนแอ
เบื้องหลังยังมีกองกำลังสนับสนุนพร้อมพรั่ง
ถ้าหน่วยปราบจราจลกลุ่มที่เข้าไปลุยกับพี่น้องพันธมิตรโดนลูกยื้อติดพันมากกว่านี้อีกสักห้านาที รับรองโรงพยาบาลรับไม่พอแน่
เพราะแหล่งข่าวบอกว่า ฮ.ตำรวจ 5-6 ลำเตรียมขึ้นจากสนามม้าแล้ว
บน ฮ. มีพลร่มของหน่วยนเรศวร 261 ร่วมครึ่งกองร้อย เตรียมเข้าช่วยเหลือหน่วยปราบจราจลที่อาจถูกพี่น้องฯจับเป็นตัวประกัน
นี่ยังดีนะครับ ที่เหตุการณ์ไม่ลามกลับไปที่แถวทำเนียบ
เพราะตำรวจชุดพิเศษที่ผ่านการฝึกจากหน่วยซีล ก็ถูกเรียกมาสนธิกำลัง...รออยู่ในคลองหลอดอีกหนึ่งหมวด
....เอาไว้รอช่วยเหลือหน่วยปราบจราจล  Wink

โห...
เรื่องของนายสมชายประชดครับ... เว่อซะไม่มี... แฮ่ๆ

แต่อ่านของคุณจิ้งจอกเดียวดายแล้วสงสัยจะเรื่องจริงครับ... โอ๋ย...

อ่านเรื่องของพี่นายสมชายแล้วฮาจริงครับ ผมนึกว่าเอามาจากเรื่องก๊อตซิล่าซะอีก อิอิ
แล้วไม่รู้นะครับ พี่หูดับตับไหม้   ถ้าเกิดว่า ตำรวจปราบจราจลเค้าพลาดท่าจริงๆ
หน่วยคุ้มกันที่พี่ว่า มันจะยิงกันคนละกี่เม็ด เห็นถือแต่ละคนฟูลออฟชั่นทั้งนั้น

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
shah_vip
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #854 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 11:42:19 AM »

แกนนำ ๗ คนเข้ามอบตัวแล้วครับ
หน้า: 1 ... 54 55 56 [57] 58 59 60 ... 65
  พิมพ์