เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:31:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวปืนแก๊สน้ำตา  (อ่าน 19121 ครั้ง)
Luther
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 12:21:20 PM »

แก๊สน้ำตา  มีชื่อทางเคมีว่าอย่างไรครับ   ใช่  "ฟอสจีน"   หรือเปล่า     แล้วความดันของแก๊สน้ำตามันเป็น  กี่ บรรยากาศ  ครับ   แล้วลูกแก๊สน้ำตาสามารถทนความดันได้เท่าไหร่คับ      แล้วปืนที่ยิงแก๊สน้ำตาสามารถยิงลูกระเบิด ขนาด  40  มิลลิเมตร  ได้หรือเปล่าครับ 
แต่ที่ออกข่าวที่จี้ที่สุดก็คือการออกแถลงข่าวของตำรวจและสาธิตการยิงแก๊สน้ำตา จะเห็นได้ว่าที่ทดสอบกับที่ใช้สลายการชุมนุมความแรงมันคนละเรื่องกันเลยครับ            Huh  โทษที  คำถามมากไปหน่อย

ลูกพระบิดาตานี
Luther
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 12:40:36 PM »

ผมไปหาความรู้มาแล้วครับ  ได้ความรู่มาว่า   แก๊สน้ำตา (Tear gas) หรือ CS gas ที่เป็นชื่อสามัญของ 2-chlorobenzalmalononitrile หรือ o-Chlorobenzylidene Malononitrile มีสูตรทางเคมีคือ C10 H5 Cl N2 แก๊สน้ำตาค้นพบโดยชาวอเมริกันสองคนที่ชื่อว่า Ben Corson และ Roger Staughton เมื่อปี ค.ศ. 1928 ซึ่งชื่อแก๊ส CS ก็ได้มาจากตัวอักษรแรกของนามสกุลทั้งสองคน  โดยปกติแล้วตัว CS จะเป็นของแข็งที่อุณหภูมิห้อง เพราะมีจุดหลอมเหลวที่ 93 องศาเซลเซียส และจุดเดือดที่ 310 องศาเซลเซียส ซึ่งเมื่อเวลาจะนำมาใช้งาน ต้องทำให้กลายเป็นควัน ซึ่งมีหลากหลายเทคนิคและวิธีการครับ แก๊สน้ำตาจะส่งผลให้ผิวหนังระคายเคือง ปวดไหม้ น้ำไหลออกมาจากตา จมูก ปาก รวมทั้งทางเดินหายใจ อย่างไรก็ตาม อาการต่างๆ เหล่านี้จะเกิดขึ้นเพียงชั่วคราวเท่านั้น ความเจ็บปวดจากแก๊สน้ำตาจะหายไปหลังจากสัมผัสแล้วประมาณ 5-30 นาที

ลูกพระบิดาตานี
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 12:55:19 PM »

ตำรวจถูกยิงสาหัสไป 2 โดนแทงปางตาย 1 ขับรถทับอีก 1 ย้ำ ถอยมาทับนะครับ แล้ว ตำรวจเค้าไม่มีลูกเมียรึไงครับ

ส่วนตัวก้อไม่ชอบทักษิน แต่ก้อเกลียด พันธมิตร มากขึ้นทุกวัน  ทำไมถึงรู้สึกอย่างนี้ก้อไม่รู้

หญิงสาวที่จะแต่งงานอีกไม่นานต้องตายไป คนแก่ไร้อาวุธ และอีกหลายคนต้องเสียอวัยวะไปตลอดชีวิตละครับ
หากประชาชนจะหยิบอาวุธขึ้นมาจริงๆ ตำรวจ หรือ ทหาร จะอยู่ได้มัย
คุณคงไม่มีความรู้สึกว่า อะไรถูกหรือผิดตอนนี้ จนกว่าลูกหลานคุณจะถามคุณในอนาคตว่า
คุณมีส่วนร่วมกับประชาชนหรือทรราชครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
tle in betong
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 01:00:01 PM »

แล้วไหนว่า ชุมนุมอย่างสงบ
bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 01:04:04 PM »

ชุมนุมมา 130กว่าวัน ไม่เห็นมีอะไร ทำไมตำรวจต้องเปิดการยิงแล้วทำร้ายก่อนละครับ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 01:09:43 PM »

แก๊สน้ำตา  มีชื่อทางเคมีว่าอย่างไรครับ   ใช่  "ฟอสจีน"   หรือเปล่า    แล้วความดันของแก๊สน้ำตามันเป็น  กี่ บรรยากาศ  ครับ   แล้วลูกแก๊สน้ำตาสามารถทนความดันได้เท่าไหร่คับ      แล้วปืนที่ยิงแก๊สน้ำตาสามารถยิงลูกระเบิด ขนาด  40  มิลลิเมตร  ได้หรือเปล่าครับ 
แต่ที่ออกข่าวที่จี้ที่สุดก็คือการออกแถลงข่าวของตำรวจและสาธิตการยิงแก๊สน้ำตา จะเห็นได้ว่าที่ทดสอบกับที่ใช้สลายการชุมนุมความแรงมันคนละเรื่องกันเลยครับ            Huh  โทษที  คำถามมากไปหน่อย

ผมเคยอ่านเจอว่า... แก๊สน้ำตานั้น... ไม่ได้มีสถานะเป็นแก๊สนะครับ... แต่มีลักษณะเป็นผงที่ละเอียดมาก... เวลาระเบิดจะเกิดจากดินระเบิดขนาดเล็กภายใน... ซึ่งมักจะเป็นดินระเบิดแรงต่ำ... จำพวกแม็กนีเซียมออกไซด์... มีหน้าที่ทำให้ผงละเอียดเหล่านั้นกระจายตัว... ดูคล้ายกลุ่มควันครับ... มีทั้งแบบยิงและแบบขว้างครับ...

...แต่ที่เห็นขาขาด... แขนขาดนั้น... ผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นเพราะแรงระเบิดจากแก๊สน้ำตาโดยตรง... อาจจะเป็นระเบิดขวดในกระเป๋าของผู้ชุมนุมเอง... อาจจะเป็นระเบิดแบบอื่นๆ จากฝ่ายตำรวจหรือมือที่สาม... อันนี้ผมไม่รู้... แต่ที่ผมรู้คือ... ประเทศชาติเจ็บปวดอาการปางตายครับ...

ปล.เมื่อวานผมได้คุยกับเพื่อนคนหนึ่งผ่าน MSN เพื่อนค่อนข้างสนิทเพราะเรียนมาด้วยกัน... ออกจะเป็นผู้หญิงแบบหัวรุนแรง... เป็นคนที่อยู่ฝ่ายพันธมิตรแบบสุดขั้ว... ถามไปคำเดียวว่าเกิดอะไรขึ้น... มันก็บอกว่าที่ตำรวจทำนั้นผิดเห็นๆ พันธมิตรไม่ผิดอะไรเลย ฯลฯ เป็นฉากๆ เลย... ผมถามว่าขาขาดแขนขาดนั้นเพราะอะไร... มันก็บอกว่าเพราะแก๊สน้ำตา... พออธิบายไปมันก็เถียงหัวชนฝาว่าไม่เชื่อ... แล้วยังย้อนถามว่าผมอยู่ฝ่ายไหน... ผมบอกว่าไม่อยู่ฝ่ายไหนทั้งนั้น... ขอเป็นกลาง... มันก็ด่าผมเฉยว่า... ไอ้คนดูดาย... ผมก็ถามกลับไปดีๆ ว่าทำไมมาว่ากันแบบนี้... มันก็บอกมาว่า... ผมเป็นคนไม่มีความคิด... ไม่รู้สึกรู้สาอะไร... เป็นงั้นไปซะอีก... ผมก็เลยบอกกลับไปว่า... งั้นแกคงไม่อยากคุยกับคนไม่มีความคิดใช่มั๊ย... แล้วก็ off line ไปเลย... กลัวเสียเพื่อนครับ... เลยเลิกคุย...
jack101
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 01:29:37 PM »

ถอยคนละ 10 ก้าวดีกว่าครับ
ขอบคุณครับ
pranyai
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 01:45:18 PM »

ชุมนุมมา 130กว่าวัน ไม่เห็นมีอะไร ทำไมตำรวจต้องเปิดการยิงแล้วทำร้ายก่อนละครับ

เหตุเกิดเพราะผู้ชุมนุมติดอาวุธพยายามบุกเข้าที่รัฐสภา ผมเห็นใจตำรวจครับ ตำรวจก็คนเหมือนกัน อะไรๆก็ด่าว่าตำรวจ เวลาตำรวจบาดเจ็บล้มตาย ไม่เห็นมีใครพูดถึงเลย เพื่อนๆในนี้ที่เป็นตำรวจก็ได้แต่อ่านเงียบๆ ถ้าคุณเป็นตำรวจที่ต้องปฎิบัติหน้าที่ที่ตรงนัั้น ประจันหน้ากับกลุ่มผู้ชุมนุมติดอาวุธที่กำลังบ้าคลั่ง คุณจะทำอย่างไร ทำตามคำสั่งก็ว่าเลว ไม่ทำตามก็โดนข้อหาละเว้นการปฎิบัติหน้าที่

แยกแยะให้ออกเถอะครับ อะไรๆก็ตำรวจ ตำรวจก็คนมีเลือดมีเนื้อก็คนไทยนะครับ
bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 02:22:23 PM »

เหตุเกิดเพราะผู้ชุมนุมติดอาวุธพยายามบุกเข้าที่รัฐสภา ผมเห็นใจตำรวจครับ ตำรวจก็คนเหมือนกัน อะไรๆก็ด่าว่าตำรวจ เวลาตำรวจบาดเจ็บล้มตาย ไม่เห็นมีใครพูดถึงเลย เพื่อนๆในนี้ที่เป็นตำรวจก็ได้แต่อ่านเงียบๆ ถ้าคุณเป็นตำรวจที่ต้องปฎิบัติหน้าที่ที่ตรงนัั้น ประจันหน้ากับกลุ่มผู้ชุมนุมติดอาวุธที่กำลังบ้าคลั่ง คุณจะทำอย่างไร ทำตามคำสั่งก็ว่าเลว ไม่ทำตามก็โดนข้อหาละเว้นการปฎิบัติหน้าที่

แยกแยะให้ออกเถอะครับ อะไรๆก็ตำรวจ ตำรวจก็คนมีเลือดมีเนื้อก็คนไทยนะครับ

ถ้าจะบุกไม่ยาก ทำไปแล้วตอนกลางคืน  ผมเข้าใจตำรวจชั้นผู้น้อยถึงไม่ต้องการตำหนิ
หากกลุ่มชุมนุมบ้าคลั่งเหมือนนปก คงไม่ปล่อยตำรวจเดินกลับง่ายๆ ไม่ให้น้ำตำรวจล้างตาหรอกครับ
ผมถึงอยากให้มีการแยกสตชออกมาจากการเมือง เลิกรับใช้นักการเมืองเสียที่
หรือว่าส่วนใหญ่ยังต้องการอยู่ครับ

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 02:39:47 PM »

เอาสั้นๆง่ายๆครับ ผมขอประทัดอันเดียว

ท่าน ผบช.น. กล้ากำให้แตกคามือหรือไม่.....

ของมีแรงอัด ใช้ดินปืน ถ้าอยู่ในรัศมี อันตรายทั้งสิ้น

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 03:29:46 PM »

ขอดูภาพที่ พธม ติดอาวุธหน่อยว่ามีอะไรบ้าง เมื่อคราวก่อนไอ้พวกถ่อย นปช มาก่อกวนไม่ยิ่งกว่าเหรอทั้งมีด ดาบ ไม้ กระบอง ท่อนเหล็ก ไม่เห็นมีสุนัขตัวไหนออกมาบอกว่า นปช ติดอาวุธ อะไร อะไรก็บอก พธม ติดอาวุธ ส่วนเรื่องตำรวจ มันก็เก่งกับคนที่ไม่มีทางสู้อย่าง ปชช เดินดินอย่างพวกเรา ไม่ใช่ว่าตำรวจสไม่ดีไปหมด ส่วนที่ดีต้องชม ยกย่อง ส่วนที่สมองตันไม่เคยคิดอะไร คิดแต่ว่าใครก็ได้เอาเงินมาให้กรูแล้วสั่งมาจะให้กรูทำอะไรก็ทำ  เมื่อวานที่ ปชช บาดเจ็บรถพยาบาลจะเข้าไปรับมันยังไม่ให้เข้าไป แต่พอไอ้พวกตำรวจมันโดนบ้างทำเป็นโอดโอย สำออย เรียกหารถพยาบาล หาหมอ พวกมันก็สมควรแล้วที่โดนบ้าง ให้รู้เขารู้เราว่าความเจ็บปวดเป็นอย่างไร บอกเลยว่าผมไม่ได้อยู่ตรงกลางแต่ผมอยู่ฝั่งเสื้อเหลือง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2008, 03:37:41 PM โดย Giant » บันทึกการเข้า

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 03:34:49 PM »

รอง ผบช.น  บอกว่า  รุนแรงแบบประทัดยักษ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2008, 03:42:23 PM โดย yod » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Buc1911
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #72 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 03:50:15 PM »

สรุปว่ายังไม่รู้ว่า " ลูกขาวเล็กๆ "   ที่เก็บได้นั้นคือลูกอะไร ?   มันจะใช่แกสน้ำชนิดขว้างตามที่อ้างหรือเปล่า ?
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #73 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 03:53:43 PM »

ตามรูปได้ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
pranyai
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #74 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 04:52:09 PM »

รูปที่คุณ Giant อยากดู บางที ASTV กับ Manager คงไม่ได้ถ่ายทอดให้ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2008, 05:52:52 PM โดย pranyai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 11
  พิมพ์