เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 09:24:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวปืนแก๊สน้ำตา  (อ่าน 19037 ครั้ง)
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #105 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 04:08:42 AM »

ภาพที่ท่านวงกลมอาจเป็น พธม หรือ คนที่สาม ก็อาจเป็นไปได้ทั้งนั้น สถานะการณ์ชุลมุนเช่นนั้นต่างคนต่างเอาตัวให้พ้นจากอันตราย รูปนี้ไม่ขอชี้ชัด ส่วนภาพตำรวจที่ท่านโพส ผมว่าก็สาสมแล้ว หรืออาจน้อยไปด้วยซ้ำ ถ้าเทียบกับการที่ทำกับประชาชนที่ไม่มีทางสู้จนต้องพิการ เสียชีวิต หรือแม้กระทั้งทำกับผู้หญิง หน้าตัวเมียจริงๆ
ก่อนแสดงความคิดเห็นกรุณาหาข้อมูลมากกว่า ผู้จัดการ และ astv ด้วย

งั้นถ้ารู้ดีนักก็หาข้อมูลมาให้อ่านหน่อยดิ แบร่ แบร่ แบร่ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก Grin Grin Grin

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
gogo....รักในหลวง.
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #106 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 05:43:22 AM »

สำหรับผม ผมว่ามันยังน้อยไปครับ พธม  ทั้งยึด สนามบิน ทำเนียบ สร้างแต่ความวุ่นวาย  เมื่อวันก่อนน้องผมไม่สบายแทบตาย อยู่บนรถพยาบาลเกือบไปรพ.ไม่ทัน ก็เพราะติดพวกนี้แหละครับ  ไปเรียนสายทุกวัน  สรุปแล้วพธม เล่นกลกันเก่งดีครับ  พวกมากลากไปครับ  เท่าที่ผมเรียนมา ม๊อบคือ ฝูงชนที่บ้าคลั่ง ยากต่อการควบคุม เพราะฉะนั้นคนที่เป็นแกนนำต้องออกมารับผิดชอบครับ  เพราะพวกแกนนำพาคนไปตายเท่าไหรแล้ว
[/quote                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                        ขอแนะนำให้ตื่นเช้าสัก10 นาที จะได้ไปเรียนไม่สาย  ถ้าพวกเขาเป็นม๊อบที่บ้าคลั่งอย่างที่คุณกล่าวหา คงชุมนุม มาไม่ได้ร้อยกว่าวันหรอกครับ พวกเขาเป็นผู้เสียสละอย่างสูง คนส่วนใหญ่เป็นผู้สงอายุ เขาทำเพื่อลูกหลานของพวกเรา รวมทั้งลูกหลานคุณในอนาคต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2008, 08:00:19 AM โดย gogo » บันทึกการเข้า
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #107 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 05:56:47 AM »

สำหรับผม ผมว่ามันยังน้อยไปครับ พธม  ทั้งยึด สนามบิน ทำเนียบ สร้างแต่ความวุ่นวาย  เมื่อวันก่อนน้องผมไม่สบายแทบตาย อยู่บนรถพยาบาลเกือบไปรพ.ไม่ทัน ก็เพราะติดพวกนี้แหละครับ  ไปเรียนสายทุกวัน  สรุปแล้วพธม เล่นกลกันเก่งดีครับ  พวกมากลากไปครับ  เท่าที่ผมเรียนมา ม๊อบคือ ฝูงชนที่บ้าคลั่ง ยากต่อการควบคุม เพราะฉะนั้นคนที่เป็นแกนนำต้องออกมารับผิดชอบครับ  เพราะพวกแกนนำพาคนไปตายเท่าไหรแล้ว
[/quoteขอแนะนำให้ตื่นเช้าสัก10 นาที จะได้ไปเรียนไม่สาย  ถ้าพวกเขาเป็นม๊อบที่บ้าคลั่งอย่างที่คุณกล่าวหา คงชุมนุม มาไม่ได้ร้อยกว่าวันหรอกครับ พวกเขาเป็นผู้เสียสละอย่างสูง คนส่วนใหญ่เป็นผู้สงอายุ เขาทำเพื่อลูกหลานของพวกเรา รวมทั้งลูกหลานคุณในอนาคต
                   ผมเองต้องขับรถผ่านเส้นทางนั้นเป็นประจำเพือส่งลูกไปโรงเรียนไม่ได้พบปัญหา   มีปัญหาบ้างเป็นบางครั้งท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2008, 08:00:53 AM โดย gogo » บันทึกการเข้า
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #108 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 06:05:41 AM »

[[/quote]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2008, 06:22:34 AM โดย gogo » บันทึกการเข้า
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #109 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 06:06:35 AM »

ขอประนามการกระทำอันโหดร้ายและป่าเถื่อนของฝ่ายรัฐที่ทำให้คนตาย พิการ บาดเจ็บ ขอให้ผู้กระทำจงรู้ใว้ว่าไม่มีวันที่จะชนะพลังของประชาชนที่รักชาติรักแผ่นดิน โดยไม่ใด้อยู่ใต้อุ้งเท้าและเศษเงินของนักการเมืองโกงชาติโกงแผ่นดินแม่ที่มันอยู่. Angry
Autumn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 63

« ตอบ #110 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 07:23:18 AM »

ผมไม่เหก็ด้วยทั้ง 2 ฝ่าย

เอาเวลามาทำมาหากินดีกว่า

ที่ผ่านมา เมื่อเราฆ่าแร้งตัวหนึ่งไป  จะมีแร้งตัวใหม่ม่ เป็นอย่างนี้ ยังไม่มีวันสิ้นสุด และจะมีแร้งมาอีกตราบนานเท่านาน
doud ♥ รักในหลวง ♥ ทรงพระเจริญ ♥
เหล่าเราทั้งหลายเลือดและเนื้อเชื้อชาติไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #111 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 07:39:41 AM »

3 ปีมานิ ถ้าไม่นับช่วงที่ทหารยึดอำนาจ ปลายปี 49 ต่อ 50 ข่าวที่เป็นภาพ ที่เป็นข่าว ประเภทโกงกินชาติ ข้าราชการรังแกประชาน นอกจาก Nation CH , ASTV เคยมีที่ใหนนำมาให้ดูบ้าง บอกมาหน่อยซิ

จะทำอย่างไรไม่ให้แร้งเข้ามามีอำนาจได้บ้างล่ะ!!

[/quote]
ก่อนแสดงความคิดเห็นกรุณาหาข้อมูลมากกว่า ผู้จัดการ และ astv ด้วย

[/quote]
ผมไม่เหก็ด้วยทั้ง 2 ฝ่าย

เอาเวลามาทำมาหากินดีกว่า

ที่ผ่านมา เมื่อเราฆ่าแร้งตัวหนึ่งไป  จะมีแร้งตัวใหม่ม่ เป็นอย่างนี้ ยังไม่มีวันสิ้นสุด และจะมีแร้งมาอีกตราบนานเท่านาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2008, 07:41:12 AM โดย doud » บันทึกการเข้า
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #112 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 08:09:56 AM »

http://www.matichon.co.th/khaosod/view_newsonline.php?newsid=TVRJeU16UTFNVEl3TUE9PQ==   ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

ผมว่าชนวนมันเร็วไปนะ ยังไม่ทันขว้างก็ระเบิดแล้ว น้องชายคุณการุณ ใสงามก็พลาดจนระเบิดตายไปพร้อมรถจิ๊ป พธม.ควรจัดอบรมวิธีประกอบระเบิดใหม่ ให้โจ้พาวเวอร์เจลอบรมให้ก็ได้

พิจารณาจากรูปนะครับ อีกลูกยังไม่ได้ดึงสลัก โดนระเบิดแล้วคงไม่ไปเดินเก็บมาถือโชว์แน่ๆ

ดูสภาพคนเจ็บแล้ว คงมึนงงไม่มีสติแล้ว
คิดเล่นๆ หากผมเป็นตำรวจจับอาวุธหรือระเบิดยัดใส่มือไม่ยาก เพราะตำรวจชั่วชำนาญเรื่องนี้ครับ
อยากได้ลูกระเบิดนี้มาเปรียบเทียบกับผู้บาดเจ็บรายอื่นๆ และเช็คแหล่งที่มา กับ สถานที่เกิดระเบิดจัง

อเสวนา จะ พาลานัง
นายหนหวย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #113 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 08:18:42 AM »

ขออนุญาตก๊อบมาวางให้พิจารณาครับ

ไขปริศนา ขาขาดได้อย่างไร และระเบิดแก๊ซน้ำตาทำให้ขาขาด จริงหรือ?

จากกระทู้อื่นๆ ผมให้เหตุผลได้ดังนี้ครับ

ข้อสงสัย1: มีกรณีผู้ชุมนุมพันธมิตร ขาขาดจากเหตุการสลายการชุมนุมจริงหรือไม่
  •ตอบ: มีทั้งจริงและอาจไม่จริง ที่มีจริงยืนยันได้จากแพทย์ที่โรงพยาบาล ที่ไม่จริงกำลังถกเถียงกันในกระทู้ด้านล่างนี้ อย่างไรก็ตามสรุปว่ามีจริงครับ
(http://www.pantip.com/cafe/rajdumnern/topic/P7076848/P7076848.html)

ข้อสงสัย 2: ระเบิดแก๊ซน้ำตาสามารถทำให้ขาขาด ได้จริงหรือ
  •ตอบ: ชัดเจนแล้วว่าเราได้ข้อสรุปจากกระทู้ในห้องหว้ากอว่า “กระสุนแกสน้ำตา (รวมทั้งแบบขว้างด้วย) ทำให้ขาขาด เท้าขาด แขน นิ้ว ขาดไม่ได้แน่นอน” (http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X7071132/X7071132.html) กระทู้ดังดังได้ให้เหตุผลสนับสนุนเชิงวิทยาศาสตร์ เช่น รายงานการเกิดการบาดเจ็บแบบเดียวกันจากอุปกรณ์นี้ (ซึ่งไม่พบ) วิถีการยิง (หลายประเทศยิงในวิถีแบบเดียวกับเรา) ความเร็วในการยิง (200 ฟุตต่อวินาที) กับขนาดกระสุน (ตัดแขนขาไม่ได้) เป็นต้น ส่วนความเห็นด้านนิติวิทยาศาสตร์ สามารถอ้างอิงได้จากแพทย์หญิงพรทิพย์ ว่าไม่ใช่ระเบิดแก๊ซน้ำตา

ข้อสงสัย 3: อะไรทำให้ขาขาด และทำไมจึงมีแต่การบาดเจ็บด้วยรูปแบบขาขาด
• ตอบ จากลักษณะบาดแผลที่เท้า ดังที่ปรากฏในข่าวแพทย์หลายท่านให้ความเห็นในทางเดียวกันว่าเป็นบาดแผลคล้าย ถูกระเบิด อย่างไรก็ตาม ไม่มีความเป็นไปได้ว่าเป็นระเบิดสังหารใดๆ เนื่องจากโดยมากรัศมีสังหารประมาณ 5 เมตร  รัศมีแรงระเบิด 10-15 เมตร และสะเก็ดระเบิดกระเด็นไปไกล 230 เมตร ด้วยอานุภาพดังกล่าว ต้องมีการตายเกิดขึ้นอย่างน้อยๆ สามถึงห้าคนขึ้นไป แต่ไม่มีรายงานผู้เสียชีวิตและผู้บาดเจ็บที่มีสะเก็ดระเบิดฝังตามร่างกาย ไม่พบว่าพื้นถนนเป็นหลุมจากอานุภาพระเบิดแต่อย่างใด (หลักฐานเชิงประจักษ์คือ รูปผู้ที่แขนหรือขาขาดไม่มีรอยสะเก็ดระเบิดอื่นๆ ตามตัว)
• ข้อมูลจากกระทู้ด้านบน พบว่าลักษณะบาดแผลส่อว่าเป็นผลจากแรงอัด "ในที่จำกัด" เช่นกำระเบิดไว้ในมือ หรือ เหยียบไว้ใต้ฝ่าเท้า และไม่ใช่แรงอัดในพื้นที่เปิด สอดคล้องกับการเหยียบลงไปบนวัตถุระเบิดแบบไม่มีสะเก็ดสังหาร เราจึงเริ่มได้คำตอบว่าทำไมจึงมีแต่การบาดเจ็บด้วยรูปแบบขาขาด (หรือแขนขาด)
• ลักษณะดังกล่าวสอดคล้องกับระเบิดปิงปอง หรือระเบิดที่มีอานุภาพทำลายใกล้เคียงกัน

จากหลักฐานและความเห็นทั้งหมด ต่อไปนี้คือความเห็นของผมเอง

ข้อสงสัย 4: ใครคือเจ้าของระเบิด และแรงจูงใจ
• แรงจูงใจจากตำรวจ ในความเห็นส่วนตัวคือน้อย เนื่องจากประสบการณ์การสลายม็อบครั้งก่อนๆ ในเมืองไทย สลายได้โดยไม่ต้องใช้ระเบิด กล่าวคือใช้ก๊าซน้ำตาอื่นๆ ก็เอาอยู่ เมื่อมีเหตุการรุนแรงเกิดขึ้นตำรวจและรัฐบาลไม่ได้ประโยชน์ใดๆ ความชอบธรรมจะตกไปอยู่อีกฝ่าย แต่แง่ประโยชน์ส่วนตัวของนายตำรวจบางคนอันนี้น่าสนใจมากครับ เช่น เป็นความสะใจส่วนตัว โดยผู้ให้นโยบายไม่รับทราบด้วย
• แรงจูงใจจากม็อบพันธมิตร แกนนำเป็นผู้ได้ประโยชน์โดยตรงจากความรุนแรง เนื่องจากความชอบธรรมจะตกที่กลุ่มพันธมิตร ที่สำคัญรูปที่มีคนแขนขาด (ดูได้จากกระทู้ด้านบน) เป็นตัวฟ้องว่าเป็นผู้ถือระเบิด
• แรงจูงใจจากมือที่สาม มือที่สามได้ประโยชน์โดยตรงเช่นเดียวกัน กรณีรัฐบาลล้ม

ด้วยข้อมูลทั้งหมด ความเป็นไปได้ของเหตุการระเบิด ผมให้ Scenario เท่าที่คิดได้ดังนี้

• ตำรวจบางคนขว้างระเบิดเข้าสู่ผู้ชุมนุม แต่กรณีนี้ไม่สามารถตอบคำถามได้ว่า ทำไมเหตุการณ์หน้า บชน ที่มีคนขาขาด มีนักข่าวอยู่ฝั่งตำรวจเต็มไปหมดจึงไม่มีใครเห็นตำรวจขว้าง
• ผู้ชุมนุมพกระเบิด แล้วระเบิดเกิดหล่นระหว่างชุลมุน บางส่วนไม่ระเบิดทันทีแต่กลิ้งๆ อยู่แล้วมีคนมาเหยียบ อันนี้ก็ตอบคำถามได้ว่า ทำไมจึงมีแต่การบาดเจ็บด้วยรูปแบบขาขาด
• ผู้ชุมนุมพกระเบิด และต้องการให้พวกเดียวกันบาดเจ็บ ด้วยวิธีการเช่นเดียวกับข้อด้านบน
• ผู้ชุมนุมพกระเบิด บางส่วนถือไว้บางส่วนหล่น แรงสะเทือนจากการระเบิดของแก๊สน้ำตาก็อาจจะทำให้ระเบิดปิงปองทำงานได้ ผลคือบางคนมือขาด
• มือที่สามปะปนในพันธมิตรและใช้วิธีเดียวกันกับข้างต้น

ขอขอบคุณข้อมูลจากห้องหว้ากอครับที่วิเคราะ์ห์แบบไม่อิงการเมือง

แก้ไขเมื่อ 09 ต.ค. 51 02:04:14

จากคุณ : today_newspaper
ที่มา
http://www.pantip.com/cafe/rajdumnern/topic/P7079733/P7079733.html
tle in betong
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #114 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 08:26:51 AM »

จริงเท็จอย่างไรผมไม่ทราบนะครับ เพราะมีแต่คนที่ทำเท่านั้นที่รู้
ประเด็นทางการเมืองไม่ขอพูดถึง เพราะผมเป็นข้าราชการประจำ ต้องเป็นกลางทางการเมือง

แต่เรื่องของอาวุธขอกล่าวถึงสักหน่อยนะครับ เป็นความรู้และประสบการณ์เล็กน้อย(เท่าหางอึ่ง)ของผม

ผมเคยทั้งใช้ และโดนแก๊สน้ำตา ขอยืนยันเลยครับว่าแก๊สน้ำตาทั้งชนิดยิง
หรือชนิดขว้างมันไม่มีอานุภาพ ขนาดทำให้กล้ามเนื้อฉีกขาดอย่างที่เห็นในภาพแน่นอนครับ
ส่วนบางท่านที่สันนิษฐานว่าเจ้าหน้าใช้ลูกระเบิดขนาด 40 มม. ยิงหรือเปล่า นั้นผมก็ว่าไม่น่าจะใช่
เพราะลูกระเบิดชนิดนี้เมื่อกระทบเป้าจะระเบิดออกมีสะเก็ดเล็กๆ มากกว่า 300 ชิ้น
พุ่งออกจากศูนย์กลางด้วยความเร็วต้นประมาณ 1500 เมตร/วินาที มีรัศมีฉกรรจ์ประมาณ 5 เมตร
ถ้าหากเจ้าหน้าที่ใช้ยิงจริงคนรอบๆข้าง ถึงมีพระดีอย่างน้อยๆ ก็บาดเจ็บสาหัสแน่นอนครับ

วัตถุระเบิดชนิดต่างๆ นั้นถูกออกแบบมาเพื่อวัตถุประสงค์ในการใช้งานต่างๆกันไป
ลูกระเบิดสังหารนั้นมักจะสร้างให้เมื่อเกิดการระเบิดขึ้นแล้วมีสะเก็ดจำนวนมาก
เพื่อจุดประสงค์ในการสังหารหรือทำให้บาดเจ็บ สำหรับเป้าหมายเป็นกลุ่ม

ถ้าหากในเหตุการณ์นี้เป็นลูกระเบิดขว้างชนิดที่ใช้ในทางทหาร
ถ้านำมาขว้างใส่คนที่อยู่รวมกันกันเป็นกลุ่มอย่างนี้
คนที่ถูกกระทำจะอาการหนักกว่าที่เห็นในภาพและอาจจะมีผู้เคราะห์ร้ายมากกว่านี้อีกครับ

เท่าที่เห็นตามภาพ ถ้าคนที่ถูกแรงระเบิดจนกล้ามเนื้อและเสื้อผ้าฉีกขาด
แต่ร่างกายท่อนบนยังมีสภาพดีอยู่นั้น น่าจะเกิดจากลูกระเบิดขนาดเล็กที่มีการประกอบขึ้นเองมากกว่า
แต่เรื่องที่ว่าจะเป็นผีมือของใครนั้น ผมก็ไม่อาจทราบได้เหมือนกัน เพราะผมไม่ใช่ผู้กระทำและไม่ใช่ผู้ถูกกระทำ
และไม่ได้อยู่ ณ ที่นั้น จึงไม่ขอออกความเห็นนะครับ

อีกอย่างเท่าที่ผมอ่านมาหลายๆ ความคิดเห็น
ผมขอร้องเถอะครับ อย่าด่าเจ้าหน้าที่แบบเหมารวมเลยครับ
ในแต่ละสังคม แต่ละอาชีพ ก็มีคนดีกับคนเลวอยู่พอๆ กันล่ะครับ
ผมเองก็ทราบดีว่าสังคมอาชีพผมเป็นอย่างไร
คนทำดีไม่ค่อยมีคนสนใจหรอกครับ คนทำไม่ดีสิถึงจะน่าสนใจ
เหมือนกับมีกระดาษขาวอยู่แผ่นหนึ่ง เอาปากกามาเขียนวงกลมดำลงไป
เอาไปถามใครว่ารูปอะไร คนส่วนใหญ่ก็ตอบว่าวงกลมสีดำ
แต่น้อยคนที่จะตอบว่าเป็นรูปพื้นสีขาวทีมีวงสีดำมาแทรก

ผมมาทำงานอยู่ที่ยะลา ห่างบ้าน ห่างเมีย ปะทะกับโจรก็เคย
ถูกลอบยิงก็เคย เคยเสียทั้งเพื่อน เสียทั้งลูกน้อง เสี่ยงชีวิตไปวันๆ
ทั้งๆ ที่ผมเองจะไปทำอาชีพอื่นก็ได้ เงินทุนผมก็มี ความสามารถก็คิดว่าไหว
อาจจะได้เงินทองมากมายกว่านี้ด้วยซ้ำ แถมไม่ต้องมาเสี่ยงชีวิตอย่างนี้อีก
อยู่ที่นี่นอกจากเงินเดือนกับเบี้ยเลี้ยง ที่เพิ่มมาก็ค่าเสี่ยงภัยเดือนละพัน

...มันคุ้มมากเลยครับกับชีวิตคนๆนึง

ผมก็ได้แต่คิดว่า ถ้าเราไม่เสียสละตรงนี้ มันก็ต้องมีคนอื่นมาแทนอยู่ดี
แต่เราเรียนมา ฝึกมา เพื่อมาทำหน้าที่ตรงนี้ แล้วจะให้ใครมากันอีกล่ะ
เราทำหน้าที่ของเราให้ดีก็พอแล้ว ไม่ต้องไปวิพากย์วิจารใคร
ถึงจะตายก็ได้ตายอย่างมีเกียรติ มีธงไตรรงค์คลุมศพ

ที่ตรงนี้เจ้าหน้าที่ทหารตำรวจเสียชีวิตเป็นร้อยเป็นพันแล้วครับ
เพื่อปกป้องบ้านเมือง ปกป้องประชาชน ปกป้องผืนดินตามอย่างบรรพบุรุษ
ให้คนที่ด่าพวกเรา จงเกลียดจงชังพวกเรานักหนา อยู่กันอย่างเป็นสุข

ก่อนโพสต์ข้อความก็คิดสักนิดนะครับ
สำหรับท่านที่มาโพสต์ว่ากันแบบเหมารวมแบบนี้ หลายๆ มาเห็นมันก็รู้สึกท้อแท้นะครับ
ผมเชื่อครับว่าคนที่เข้าเวปนี้เป็นผู้ใหญ่กันทุกคน
หากท่านยังมีความคิดแบบเด็กๆ อยู่ ท่านก็ไม่สมควรที่จะมีอาวุธปืนอยู่กับตัวหรอกครับ
มันจะนำมาซึ่งความเดือดร้อนกับตัวท่านเองครับ
อ่านแล้วน้ำตาจะไหลครับคุณพี่
tle in betong
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #115 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 08:35:37 AM »

ภาพที่ท่านวงกลมอาจเป็น พธม หรือ คนที่สาม ก็อาจเป็นไปได้ทั้งนั้น สถานะการณ์ชุลมุนเช่นนั้นต่างคนต่างเอาตัวให้พ้นจากอันตราย รูปนี้ไม่ขอชี้ชัด ส่วนภาพตำรวจที่ท่านโพส ผมว่าก็สาสมแล้ว หรืออาจน้อยไปด้วยซ้ำ ถ้าเทียบกับการที่ทำกับประชาชนที่ไม่มีทางสู้จนต้องพิการ เสียชีวิต หรือแม้กระทั้งทำกับผู้หญิง หน้าตัวเมียจริงๆ
สุดโต่งจิงๆๆ
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #116 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 09:07:59 AM »

ผมมาทำงานอยู่ที่ยะลา ห่างบ้าน ห่างเมีย ปะทะกับโจรก็เคย
ถูกลอบยิงก็เคย เคยเสียทั้งเพื่อน เสียทั้งลูกน้อง เสี่ยงชีวิตไปวันๆ
ทั้งๆ ที่ผมเองจะไปทำอาชีพอื่นก็ได้ เงินทุนผมก็มี ความสามารถก็คิดว่าไหว
อาจจะได้เงินทองมากมายกว่านี้ด้วยซ้ำ แถมไม่ต้องมาเสี่ยงชีวิตอย่างนี้อีก
อยู่ที่นี่นอกจากเงินเดือนกับเบี้ยเลี้ยง ที่เพิ่มมาก็ค่าเสี่ยงภัยเดือนละพัน

...มันคุ้มมากเลยครับกับชีวิตคนๆนึง

ผมก็ได้แต่คิดว่า ถ้าเราไม่เสียสละตรงนี้ มันก็ต้องมีคนอื่นมาแทนอยู่ดี
แต่เราเรียนมา ฝึกมา เพื่อมาทำหน้าที่ตรงนี้ แล้วจะให้ใครมากันอีกล่ะ
เราทำหน้าที่ของเราให้ดีก็พอแล้ว ไม่ต้องไปวิพากย์วิจารใคร
ถึงจะตายก็ได้ตายอย่างมีเกียรติ มีธงไตรรงค์คลุมศพ

ที่ตรงนี้เจ้าหน้าที่ทหารตำรวจเสียชีวิตเป็นร้อยเป็นพันแล้วครับ
เพื่อปกป้องบ้านเมือง ปกป้องประชาชน ปกป้องผืนดินตามอย่างบรรพบุรุษ
ให้คนที่ด่าพวกเรา จงเกลียดจงชังพวกเรานักหนา อยู่กันอย่างเป็นสุข

ก่อนโพสต์ข้อความก็คิดสักนิดนะครับ
สำหรับท่านที่มาโพสต์ว่ากันแบบเหมารวมแบบนี้ หลายๆ มาเห็นมันก็รู้สึกท้อแท้นะครับ
ผมเชื่อครับว่าคนที่เข้าเวปนี้เป็นผู้ใหญ่กันทุกคน
หากท่านยังมีความคิดแบบเด็กๆ อยู่ ท่านก็ไม่สมควรที่จะมีอาวุธปืนอยู่กับตัวหรอกครับ
มันจะนำมาซึ่งความเดือดร้อนกับตัวท่านเองครับ

มาให้กำลังใจเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติหน้าที่ปกป้องประเทศตามแนวชายแดนและพื้นที่เสี่ยงภัยทุกท่าน ขอให้ปฏิบัตินหน้าที่สำเร็จลุล่วงด้วยความปลอดภัยครับ
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #117 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 09:33:39 AM »

ขออนุญาตครับ.....

ตามความคิดเห็นส่วนตัว  ผมอยากให้หน้า "สนทนาภาษาปืน"  ควรจะเป็นหน้าเวปที่จะพูดคุย แลกเปลี่ยน หรือถกกันในแง่ของเรื่องเทคนิค  ในเชิงวิชาการ หรืออาวุธศึกษาหรือ องค์ประกอบต่างๆในด้านที่เกียวข้องกับอาวุธปืนหรืออาวุธอื่นๆ  น่าจะดีกว่าหรือเปล่าครับ??    เรื่องตอบโต้กันในลักษณะความคิดเห็นต่างกันในด้านการเมือง จะแรงแค่ไหน ผมว่าถ้าเป็นไปได้ ไปคุยกันอีกหน้า จะไม่ดีกว่าหรือครับ  เพราะผมเข้าใจว่าหัวข้อนี้ จขก. เขาคงอยากทราบเรื่องเกี่ยวกับด้านเทคนิคในเชิงอาวุธศึกษามากกว่า  ถ้าจะสันนิษฐานหาข้อมูลมาประกอบ ผมชอบอ่านอย่างเช่น " ท่านหนหวย " ครับ   ถ้าจะโอดครวญ กล่าวหา กันไปกันมา ผมอยากชวนเราไปหน้านู้น ( หลังแนวยิง ) กันไม่ดีกว่าหรือ?  ไปมั่วกันอีกหน้า ปะปน ปนเปกันบ้างไม่เป็นไร  เพราะผมอ่านบางกระทู้แล้ว บางทีอยากร่วมด้วยช่วยกัน ( เพราะผมเองไม่เห็นด้วยกับสิ่งที่เกิดขึ้นเช่นกัน )... แต่เกรงใจครับ

ท่านใดจะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยตามความคิดเห็นผม เราไม่ว่ากันครับ .... ไหว้

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
kobee
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #118 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 09:38:27 AM »

..................ผู้เกี่ยวข้องฝ่ายรัฐต้องออกมาแถลงแสดงความรับผิดชอบ ไม่ว่าใครจะเป็นคนผิดเพราะรัฐต้องรับผิดชอบชีวิตของประชาชนทุกคนแม้กระทั่งผู้ต้องหาที่มีคดีติดตัวรัฐยังต้องให้ความคุ้มครอง
..................จนท.ตำรวจที่ทำหน้าที่ท่านต้องมีความอดกลั้นมากกว่านี้ไม่ใช่ทำตามอารมณ์จนละเลยขั้นตอนการปฏิบัติโดยเฉพาะวีธีการยิงแก็สน้ำตาต้องไม่ยิงเข้าใส่ผู้ชุมนุมโดยตรง และการขว้างระเบิดต่างๆ ซึ่งดูแล้วไม่มีความจำเป็น ส่วนผู้ชุมนุมแน่นอนครับว่าย่อมมีความอดทนน้อยกว่า จนท. แต่ทั้งสองฝ่ายถ้ามีการกระทำการใดๆ ที่เกินกว่าเหตุก็ต้องดำเนินการตามกฏหมายอย่างเสมอภาค ปัจจุบันข่าวสารข้อมูลถ้าคิดจะหามันหาไม่ยากดังนั้นหลักฐานไม่ว่าจะเป็นรูปถ่าย คลิปวีดีโอ หรืออื่นๆ ก็นำมาเป็นหลักฐานได้
.................ทั้งนี้ผมขอเชิญให้ทุกท่านไว้อาลัยให้แก่ผู้เสียชีวิต 2 ท่าน (ปัจจุบัน) ไม่ว่าท่านจะอยู่ หรือมีความคิดเป็นฝ่ายไหนคนที่เสียชีวิต หรือบาดเจ็บก็คือคนไทย และเมื่อเหตุการณ์ทุกอย่างคลี่คลายลง ทุกฝ่ายจะได้มีเวลาไตร่ตรองและรู้ว่าเราก็มีความสำคัญเป็นเพียงแค่เบี้ยบนกระดานเหมือนที่ผ่านมา ถ้าจะมีความเปลี่ยนแปลงผมก็อยากจะให้มีการเปลี่ยนแปลงและทำให้เราซึ่งเป็นคนไทยทั้งหมดมีความสำคัญ และมีอำนาจที่แท้จริงขอรับ
.................ด้วยความเคารพ และเทิดทูล สถาบันพระมหากษัตริย์ ขอจงทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ.
มันเป็นเรื่องธรรมดาของมนุษย์ ที่มีสิทธิ์ในการป้องกันตัวเอง ตำรวจได้รับคำสั่งให้สลายการชุมนุม เพื่อให้บรรดาท่าน..ฮี. เข้าประชุมได้ แรกๆก็ยิงแก๊สน้ำตา หมดไป 10 20 30 ลูก ก็ยังไม่สามารถทำให้ พธม สลาย ยังก็กลับมาอีกที่เดิม มันใกล้ถึงเวลาที่นายสั่ง ต้องทำการเปิดทางให้ได้ ก็เลยต้องงัดสิ่งที่ทำให้ พธม ไม่กลับเข้ามาอีก ก็ลูกอะไรก็ตามที่มันทำให้แขนขาขาด ขู่กับฆ่า ใกล้กันมาก ได้ผลไหมล่ะ.. สามารถเปิดทางให้เหล่าท่าน..ฮี. เข้าไปอ่าน..น๊ะ. เพื่อความชอบธรรมในการจะเข้ามามีอำนาจในการปกครอง ฅนส่วนใหญ่ ที่ถูกบังคับให้ยอมรับ

คนทุกคนย่อมมีสิทธิ์ที่จะป้องกันตัวเอง ตอนนี้ทราบจากเพื่อน พธม ว่าถ้ามีการไปอีก คราวนี้เค้าต้องพกสิ่งที่ เป็นหลักประกันที่สามารถป้องกันชีวิตของเค้าเองไปด้วยแน่ๆ คนทุกคนย่อมรักในชีวิตตัวเอง ทำไมแค่การย้ายที่อ่าน..น๊ะ.. หรือเลื่อนวันอ่านไปที่อื่น หรือมีแค่สำนึกในคุณธรรมจริยธรรม ยอมรับในความเสมอภาคความเป็นมนุษย์ คนที่อยู่ในเครื่องแบบที่มีอาวุธที่สามารถฆ่าผู้อื่นได้ ถ้าปราศจากการยับยั้งชั่งใจ ย่อมไม่ต่างอะไรกับ ฆาตกร

ขออนุญาตินะครับ ผมว่าพี่มองมุมเดียวครับ

อย่างไรก็ตาม รัฐบาลนี้มาจากการเลือกตั้งครับ จะปฏิเสธอย่างไรก็ปฏิเสธไม่ออก (ผมไม่ชอบรัฐบาลนี้เช่นกันครับ)

หากพี่จะอ้างว่าพี่เป็นคนส่วนใหญ่นั้น ผมว่าไม่ถูกต้องครับ ไม่งั้นเราจะเลือกตั้งกันไปทำไมครับ

ส่วนเรื่องการเตรียมของเพื่อป้องกันตัวเองนั้น ถ้าพี่ถือว่าเป็นสิทธิ์ อย่างนั้นก็ให้พกปืน ถือมีดเดินเล่นกันเลยดีมั้ยครับ
เพราะผมก็ไม่แน่ใจว่าจะเกิดอะไรกับผมได้มั่ง ในแต่ละวัน

มันขัดกับสิ่งที่แกนนำประกาศอยู่ตลอดเลยนะครับ ปราศจากอาวุธ???

ทุกคนย่อมทำตามหน้าที่ ตามบทบาทของตัวเองครับ

ผมจะมาพูดทำไมหว่า ถึงตอนนี้ คงสมานเสมินอะไรไม่ได้แล้ว ไม่นานหรอกครับ ผมว่าไทยแตกเป็นเสี่ยงๆแน่นอน
doud ♥ รักในหลวง ♥ ทรงพระเจริญ ♥
เหล่าเราทั้งหลายเลือดและเนื้อเชื้อชาติไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #119 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 10:47:36 AM »

เห็นด้วยครับ ... งดออกเสียงวิจารย์การเมืองแล้ว ... ไว้ไปคุยห้องหลังแนวยิงดีกว่า ถ้ามีคนตั้งกระทู้น๊ะ ... 

เออคุยในกระทู้ นะครับ ตกลงปืนยิงแก๊สน้ำตานิ มีข้อมูล
1.โครงสร้างการทำงานเป็นอย่างไรครับ
2.ใช้ลูกแบบใหน
3.มีรัศมีการทำงานอย่างไร
4.แก๊สน้ำตาเป็นสารเคมีอะไร
5.อันตรายของแก๊สน้ำตา (จริงๆที่ไม่ใช่ระเบิด) ทำอันตรายต่อมนุษย์ได้แค่ใหน

จากวิกิพีเดีย 
ตำรวจปราบจลาจลยิงแก๊สน้ำตาแก๊สน้ำตา (อังกฤษ: lachrymatory agent หรือ tear gas) เป็นอาวุธประเภทก่อกวนโดยมักใช้ในการปราบจลาจล เพื่อสลายการชุนนุม โดยทำให้มีการระคายเคืองต่อเยื่อบุตาและแก้วตาดำ ทำให้มีน้ำตาไหลออกมาก เยื่อบุตาจะแดงและแก้วตาดำจะบวม ตามองไม่เห็น น้ำมูกน้ำลายไหล ไอ หายใจลำบาก ส่วนใหญ่จะหายเองในไม่ถึงหนึ่งชั่วโมง[1] การใช้งานมีทั้งการยิงจากปืนยิงแก๊สน้ำตา และใช้แบบระเบิดขว้าง

ในประเทศไทยโดยกรมวิทยาศาสตร์ทหารบกได้วิจัยทำลูกระเบิดขว้างแก๊สน้ำตา มีระยะเวลาการเกิดควัน 50 วินาที ครอบคลุมพื้นที่ 150 ตารางเมตร

ส่วนประกอบ
สารที่ใช้เป็นแก๊สน้ำตามีโดยลักษณะเป็นฝุ่นผงหลายแบบ เช่น แก๊สซีเอส  , แก๊สซีเอ็น ,  แก๊สซีอาร์ และ สเปรย์พริกไทย

การเป็นพิษ
ถ้ามีการสูดหายใจแก๊สน้ำตาเข้าไป จะทำให้มีการระคายเคืองต่อเยื่อบุจมูก หลอดลมและปอด ทำให้ มีอาการไอและจาม ถ้าเป็นมากอาจถึงหลอดลมอักเสบและปอดอักเสบได้[3] การสัมผัสดวงตาและผิวหนัง มีผลให้เกิดการไหม้และระคายเคืองทันทีตามบริเวณที่สัมผัสกับแก๊สน้ำตา อาการที่อาจเกิดขึ้นเมื่อสัมผัสแก๊สน้ำตา ได้แก่

น้ำตาไหล มองเห็นไม่ชัด ตาแดง
น้ำมูกไหล จมูกบวมแดง
ปากไหม้และระคายเคือง กลืนลำบาก น้ำลายไหลย้อย
แน่นหน้าอก ไอ รู้สึกอึดอัด หายใจมีเสียงดัง หายใจถี่
ผิวหนังไหม้ เป็นผื่น คลื่นไส้ อาเจียน

โดยปกติแล้ว หลังจากออกมาจากบริเวณที่มีแก๊สน้ำตาและทำความสะอาดร่างกายแล้ว อาการที่เกิดขึ้นจะคงอยู่ประมาณ 30-60 นาที เท่านั้น ถ้าสัมผัสแก๊สน้ำตาเป็นเวลานานๆ เช่น มากกว่า 1 ชั่วโมง หรือได้รับสัมผัสปริมาณมากๆ ในพื้นที่อับอากาศ อาจส่งผลกระทบร้ายแรงได้ เช่น ตาบอด ต้อหิน ระบบหายใจล้มเหลว และเสียชีวิตเนื่องจากสารเคมีจะไหม้ลำคอและปอด

ขออนุญาตครับ.....

ตามความคิดเห็นส่วนตัว  ผมอยากให้หน้า "สนทนาภาษาปืน"  ควรจะเป็นหน้าเวปที่จะพูดคุย แลกเปลี่ยน หรือถกกันในแง่ของเรื่องเทคนิค  ในเชิงวิชาการ หรืออาวุธศึกษาหรือ องค์ประกอบต่างๆในด้านที่เกียวข้องกับอาวุธปืนหรืออาวุธอื่นๆ  น่าจะดีกว่าหรือเปล่าครับ??    เรื่องตอบโต้กันในลักษณะความคิดเห็นต่างกันในด้านการเมือง จะแรงแค่ไหน ผมว่าถ้าเป็นไปได้ ไปคุยกันอีกหน้า จะไม่ดีกว่าหรือครับ  เพราะผมเข้าใจว่าหัวข้อนี้ จขก. เขาคงอยากทราบเรื่องเกี่ยวกับด้านเทคนิคในเชิงอาวุธศึกษามากกว่า  ถ้าจะสันนิษฐานหาข้อมูลมาประกอบ ผมชอบอ่านอย่างเช่น " ท่านหนหวย " ครับ   ถ้าจะโอดครวญ กล่าวหา กันไปกันมา ผมอยากชวนเราไปหน้านู้น ( หลังแนวยิง ) กันไม่ดีกว่าหรือ?  ไปมั่วกันอีกหน้า ปะปน ปนเปกันบ้างไม่เป็นไร  เพราะผมอ่านบางกระทู้แล้ว บางทีอยากร่วมด้วยช่วยกัน ( เพราะผมเองไม่เห็นด้วยกับสิ่งที่เกิดขึ้นเช่นกัน )... แต่เกรงใจครับ

ท่านใดจะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยตามความคิดเห็นผม เราไม่ว่ากันครับ .... ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2008, 10:51:22 AM โดย doud » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์