เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 09:24:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวปืนแก๊สน้ำตา  (อ่าน 19045 ครั้ง)
Tew@75
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ใช้ชีวิตให้เต็มที่...เต็มที่กับชีวิต

« ตอบ #120 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 11:20:10 AM »

http://www.matichon.co.th/khaosod/view_newsonline.php?newsid=TVRJeU16UTFNVEl3TUE9PQ==   ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

ผมว่าชนวนมันเร็วไปนะ ยังไม่ทันขว้างก็ระเบิดแล้ว น้องชายคุณการุณ ใสงามก็พลาดจนระเบิดตายไปพร้อมรถจิ๊ป พธม.ควรจัดอบรมวิธีประกอบระเบิดใหม่ ให้โจ้พาวเวอร์เจลอบรมให้ก็ได้

พิจารณาจากรูปนะครับ อีกลูกยังไม่ได้ดึงสลัก โดนระเบิดแล้วคงไม่ไปเดินเก็บมาถือโชว์แน่ๆ

ดูสภาพคนเจ็บแล้ว คงมึนงงไม่มีสติแล้ว
คิดเล่นๆ หากผมเป็นตำรวจจับอาวุธหรือระเบิดยัดใส่มือไม่ยาก เพราะตำรวจชั่วชำนาญเรื่องนี้ครับ
อยากได้ลูกระเบิดนี้มาเปรียบเทียบกับผู้บาดเจ็บรายอื่นๆ และเช็คแหล่งที่มา กับ สถานที่เกิดระเบิดจัง
ภาพที่ท่านวงกลมอาจเป็น พธม หรือ คนที่สาม ก็อาจเป็นไปได้ทั้งนั้น สถานะการณ์ชุลมุนเช่นนั้นต่างคนต่างเอาตัวให้พ้นจากอันตราย รูปนี้ไม่ขอชี้ชัด ส่วนภาพตำรวจที่ท่านโพส ผมว่าก็สาสมแล้ว หรืออาจน้อยไปด้วยซ้ำ ถ้าเทียบกับการที่ทำกับประชาชนที่ไม่มีทางสู้จนต้องพิการ เสียชีวิต หรือแม้กระทั้งทำกับผู้หญิง หน้าตัวเมียจริงๆ
สุดโต่งจิงๆๆ
ความคิดของคนที่เชื่ออย่างจริงจัง ถึงมีหลักฐานมาหักล้าง ก็ยืนยันในความคิดของตนครับ เศร้า เศร้า

การจู่โจมย่อมชนะการตั้งรับเสมอ
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #121 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 11:21:44 AM »

หงสาฯยกกำลังมาปิดล้อมกรุงศรีอยุธยา พร้อมทั้งประกาศว่า เรามาโดยปราศจากอาวุธและอหิงสา  ให้กรุงศรีฯยกบ้านเมืองให้เราแต่โดยดี มิฉะนั้นเราจะพังประตูเมืองเข้าไป และขัดขวางการทำงานของแม่ทัพนายกองและเสนาบดีทั้งหลาย    แต่หากกรุงศรีฯใช้กำลังกับเรา ทำให้พวกเราบาดเจ็บหรือล้มตาย    เราขอให้พี่น้องชาวโลกช่วยกันประนามการกระทำที่ไร้มนุษยธรรมของชาวกรุงศรีฯด้วย

.................ก๊อปมาจากเวปแห่งหนึ่งครับ  เปรียบเทียบได้ถูกใจดี.......................

ต่อมาเป็นความเห็นของผมเองครับ

ผมอยากให้หน้าไป ย้ายไป หลังแนวยิงครับ  เพราะมีคนเปิดประเด็นนี้เยอะแล้ว  บอร์ดนี้จะได้ลดความร้อนแรงลงหน่อย

และผมอยากให้ชาวปืน มีจิตใจเยือกเย็น เห็นใจ  เหตุการณ์มันผ่านไปแล้ว   เรากำลังวิพากษ์วิจารณ์บนความเจ็บปวดและความทุกข์ของคนอื่น  ไม่ว่าจะเป็นลุงขาขาด  หรือตำรวจที่โดนรถทับ  ไม่ว่าจะฝ่ายไหนก็คนเหมือนกัน เป็นมนุษย์เหมือนกัน

ผมไม่อยากเห็นคำว่า   สมน้ำหน้า  สมควรแล้ว   ยังน้อยไปด้วยซ้ำ    แล้วดูที่มันทำกับเราสิ   แค่นี้ยังไม่สาสม  น่าเอาแม่งให้ตาย ฯลฯ  ออกมาจากพวกเราชาวปืน และพี่ๆทุกคนในนี้ที่ผมนับถือ...........

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2008, 08:52:26 PM โดย keng_maejo(เก่ง แม่โจ้) » บันทึกการเข้า

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
Tew@75
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ใช้ชีวิตให้เต็มที่...เต็มที่กับชีวิต

« ตอบ #122 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 11:24:11 AM »

จริงเท็จอย่างไรผมไม่ทราบนะครับ เพราะมีแต่คนที่ทำเท่านั้นที่รู้
ประเด็นทางการเมืองไม่ขอพูดถึง เพราะผมเป็นข้าราชการประจำ ต้องเป็นกลางทางการเมือง

แต่เรื่องของอาวุธขอกล่าวถึงสักหน่อยนะครับ เป็นความรู้และประสบการณ์เล็กน้อย(เท่าหางอึ่ง)ของผม

ผมเคยทั้งใช้ และโดนแก๊สน้ำตา ขอยืนยันเลยครับว่าแก๊สน้ำตาทั้งชนิดยิง
หรือชนิดขว้างมันไม่มีอานุภาพ ขนาดทำให้กล้ามเนื้อฉีกขาดอย่างที่เห็นในภาพแน่นอนครับ
ส่วนบางท่านที่สันนิษฐานว่าเจ้าหน้าใช้ลูกระเบิดขนาด 40 มม. ยิงหรือเปล่า นั้นผมก็ว่าไม่น่าจะใช่
เพราะลูกระเบิดชนิดนี้เมื่อกระทบเป้าจะระเบิดออกมีสะเก็ดเล็กๆ มากกว่า 300 ชิ้น
พุ่งออกจากศูนย์กลางด้วยความเร็วต้นประมาณ 1500 เมตร/วินาที มีรัศมีฉกรรจ์ประมาณ 5 เมตร
ถ้าหากเจ้าหน้าที่ใช้ยิงจริงคนรอบๆข้าง ถึงมีพระดีอย่างน้อยๆ ก็บาดเจ็บสาหัสแน่นอนครับ

วัตถุระเบิดชนิดต่างๆ นั้นถูกออกแบบมาเพื่อวัตถุประสงค์ในการใช้งานต่างๆกันไป
ลูกระเบิดสังหารนั้นมักจะสร้างให้เมื่อเกิดการระเบิดขึ้นแล้วมีสะเก็ดจำนวนมาก
เพื่อจุดประสงค์ในการสังหารหรือทำให้บาดเจ็บ สำหรับเป้าหมายเป็นกลุ่ม

ถ้าหากในเหตุการณ์นี้เป็นลูกระเบิดขว้างชนิดที่ใช้ในทางทหาร
ถ้านำมาขว้างใส่คนที่อยู่รวมกันกันเป็นกลุ่มอย่างนี้
คนที่ถูกกระทำจะอาการหนักกว่าที่เห็นในภาพและอาจจะมีผู้เคราะห์ร้ายมากกว่านี้อีกครับ

เท่าที่เห็นตามภาพ ถ้าคนที่ถูกแรงระเบิดจนกล้ามเนื้อและเสื้อผ้าฉีกขาด
แต่ร่างกายท่อนบนยังมีสภาพดีอยู่นั้น น่าจะเกิดจากลูกระเบิดขนาดเล็กที่มีการประกอบขึ้นเองมากกว่า
แต่เรื่องที่ว่าจะเป็นผีมือของใครนั้น ผมก็ไม่อาจทราบได้เหมือนกัน เพราะผมไม่ใช่ผู้กระทำและไม่ใช่ผู้ถูกกระทำ
และไม่ได้อยู่ ณ ที่นั้น จึงไม่ขอออกความเห็นนะครับ

อีกอย่างเท่าที่ผมอ่านมาหลายๆ ความคิดเห็น
ผมขอร้องเถอะครับ อย่าด่าเจ้าหน้าที่แบบเหมารวมเลยครับ
ในแต่ละสังคม แต่ละอาชีพ ก็มีคนดีกับคนเลวอยู่พอๆ กันล่ะครับ
ผมเองก็ทราบดีว่าสังคมอาชีพผมเป็นอย่างไร
คนทำดีไม่ค่อยมีคนสนใจหรอกครับ คนทำไม่ดีสิถึงจะน่าสนใจ
เหมือนกับมีกระดาษขาวอยู่แผ่นหนึ่ง เอาปากกามาเขียนวงกลมดำลงไป
เอาไปถามใครว่ารูปอะไร คนส่วนใหญ่ก็ตอบว่าวงกลมสีดำ
แต่น้อยคนที่จะตอบว่าเป็นรูปพื้นสีขาวทีมีวงสีดำมาแทรก

ผมมาทำงานอยู่ที่ยะลา ห่างบ้าน ห่างเมีย ปะทะกับโจรก็เคย
ถูกลอบยิงก็เคย เคยเสียทั้งเพื่อน เสียทั้งลูกน้อง เสี่ยงชีวิตไปวันๆ
ทั้งๆ ที่ผมเองจะไปทำอาชีพอื่นก็ได้ เงินทุนผมก็มี ความสามารถก็คิดว่าไหว
อาจจะได้เงินทองมากมายกว่านี้ด้วยซ้ำ แถมไม่ต้องมาเสี่ยงชีวิตอย่างนี้อีก
อยู่ที่นี่นอกจากเงินเดือนกับเบี้ยเลี้ยง ที่เพิ่มมาก็ค่าเสี่ยงภัยเดือนละพัน

...มันคุ้มมากเลยครับกับชีวิตคนๆนึง

ผมก็ได้แต่คิดว่า ถ้าเราไม่เสียสละตรงนี้ มันก็ต้องมีคนอื่นมาแทนอยู่ดี
แต่เราเรียนมา ฝึกมา เพื่อมาทำหน้าที่ตรงนี้ แล้วจะให้ใครมากันอีกล่ะ
เราทำหน้าที่ของเราให้ดีก็พอแล้ว ไม่ต้องไปวิพากย์วิจารใคร
ถึงจะตายก็ได้ตายอย่างมีเกียรติ มีธงไตรรงค์คลุมศพ

ที่ตรงนี้เจ้าหน้าที่ทหารตำรวจเสียชีวิตเป็นร้อยเป็นพันแล้วครับ
เพื่อปกป้องบ้านเมือง ปกป้องประชาชน ปกป้องผืนดินตามอย่างบรรพบุรุษ
ให้คนที่ด่าพวกเรา จงเกลียดจงชังพวกเรานักหนา อยู่กันอย่างเป็นสุข

ก่อนโพสต์ข้อความก็คิดสักนิดนะครับ
สำหรับท่านที่มาโพสต์ว่ากันแบบเหมารวมแบบนี้ หลายๆ มาเห็นมันก็รู้สึกท้อแท้นะครับ
ผมเชื่อครับว่าคนที่เข้าเวปนี้เป็นผู้ใหญ่กันทุกคน
หากท่านยังมีความคิดแบบเด็กๆ อยู่ ท่านก็ไม่สมควรที่จะมีอาวุธปืนอยู่กับตัวหรอกครับ
มันจะนำมาซึ่งความเดือดร้อนกับตัวท่านเองครับ
เยี่ยมครับ คิดเหมือนกันแต่บรรยายไม่ได้แบบนี้ +1 ให้ครับ

+1 ครับ

การจู่โจมย่อมชนะการตั้งรับเสมอ
Wisky6
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #123 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 11:42:02 AM »

ระหว่างตรวจรายงานเด็กๆเอาลิ้งค์มาให้ดู ไปดูได้เลยตามลิ้งค์นี้ ไม่แปลกใจที่ชาวบ้านจะสวนคืน ชื่อยศ ตอนนี้อยู่บนแฟ้มเรียบร้อยแล้ว มีตั้งชั้นประทวนยันนายพัน งานนี้อัยการเหนื่อยแน่ ถ้าการปกครองเปลี่ยนมีหลายๆคนเตรียมเข้าคุกได้เลย
http://www.youtube.com/watch?v=TR9swxDq4_Q

God made man,
Samuel Colt made the man equal,
Gaston Glock made the man more equal.
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #124 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 03:12:29 PM »

http://www.matichon.co.th/khaosod/view_newsonline.php?newsid=TVRJeU16UTFNVEl3TUE9PQ==   ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

ผมว่าชนวนมันเร็วไปนะ ยังไม่ทันขว้างก็ระเบิดแล้ว น้องชายคุณการุณ ใสงามก็พลาดจนระเบิดตายไปพร้อมรถจิ๊ป พธม.ควรจัดอบรมวิธีประกอบระเบิดใหม่ ให้โจ้พาวเวอร์เจลอบรมให้ก็ได้

พิจารณาจากรูปนะครับ อีกลูกยังไม่ได้ดึงสลัก โดนระเบิดแล้วคงไม่ไปเดินเก็บมาถือโชว์แน่ๆ

ดูสภาพคนเจ็บแล้ว คงมึนงงไม่มีสติแล้ว
คิดเล่นๆ หากผมเป็นตำรวจจับอาวุธหรือระเบิดยัดใส่มือไม่ยาก เพราะตำรวจชั่วชำนาญเรื่องนี้ครับ
อยากได้ลูกระเบิดนี้มาเปรียบเทียบกับผู้บาดเจ็บรายอื่นๆ และเช็คแหล่งที่มา กับ สถานที่เกิดระเบิดจัง
ภาพที่ท่านวงกลมอาจเป็น พธม หรือ คนที่สาม ก็อาจเป็นไปได้ทั้งนั้น สถานะการณ์ชุลมุนเช่นนั้นต่างคนต่างเอาตัวให้พ้นจากอันตราย รูปนี้ไม่ขอชี้ชัด ส่วนภาพตำรวจที่ท่านโพส ผมว่าก็สาสมแล้ว หรืออาจน้อยไปด้วยซ้ำ ถ้าเทียบกับการที่ทำกับประชาชนที่ไม่มีทางสู้จนต้องพิการ เสียชีวิต หรือแม้กระทั้งทำกับผู้หญิง หน้าตัวเมียจริงๆ
สุดโต่งจิงๆๆ
ความคิดของคนที่เชื่ออย่างจริงจัง ถึงมีหลักฐานมาหักล้าง ก็ยืนยันในความคิดของตนครับ เศร้า เศร้า

งั้นท่านคงเห็นว่าเหตุการณ์เมื่อวันที่ 7 คงเป็นเพียงละครเวทีงั้นเหรอ สิ่งต่างๆ ที่เกิดขึ้นหลายปีที่ผ่านมาตั้งแต่ยุคไอ้ทักกี้ มาถึงยุคไอ้หน้าหมูปากหมา จนปัจุบันก็ยุคไอ้สมชายใจหมาอำมหิต ท่านคิดว่าพวกมันทำถูกแล้วเหรอทั้งโกงเมือง ขายชาติ ยกนั่น ยกนี่ให้ต่างชาติ ให้ตำรวจมารังแกประชาชนที่ไม่มีทางสู้ ใช้กฎหมายที่มีอยู่ในมือในทางที่มิชอบ ท่านคงอยากให้เป็นอย่างนี้อยู่ต่อไปนะสิ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ถ้าเกิดมีคนที่ท่านรู้จักสนิทกันเจอเหตุการณ์เช่นนี้บ้างผมไม่รู้ว่าท่านจะมาพูดอยางนี้หรือป่าวนึกถึงใจเขาใจเราบ้างนะ ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2008, 03:23:43 PM โดย Giant » บันทึกการเข้า

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
doud ♥ รักในหลวง ♥ ทรงพระเจริญ ♥
เหล่าเราทั้งหลายเลือดและเนื้อเชื้อชาติไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #125 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 08:23:23 PM »

ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2008, 08:32:41 PM โดย doud » บันทึกการเข้า
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #126 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 09:25:25 PM »

ปืนคุณตร. 686 หรือเปล่าน้า  ว่าแต่ไอแก๊สน้ำตานี่ทำไมเค้าไม่ใช้แบบยิงมาแล้วไหม้ช้าๆแบบที่ตากใบล่ะครับ  หรือกลัวโดนขว้างกลับ   ไอ้แบบที่ใช้นี่ยิงแล้วระเบิดยางรถเด้งเลยประทัดยักษ์ยังเบากว่านั้นเยอะ   ผมว่าถ้ามันไปลงข้างตัวแล้วโดนมันระเบิดใส่สาหัสก็ไม่แปลกหรอก   ประทัดระเบิดใส่มือนิ้วยังขาดเลยลอยกระทงก็มีให้เห็นทุกปี  เป็นไปได้ไหมว่าคราวนี้ ตร. ใช้อาวุธผิดประเภท  น่าจะให้คนกลางทดสอบยิงใส่เจลลาตินดู  จะได้รู้ผลเลยทีนี้ว่าใครโกหก

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
Wisky6
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #127 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 09:39:05 PM »

อย่างที่บอก ไม่นานมันต้องไปนอนคุกตั้งแต่ชั้นประทวนยันนายพล ไม่เคยเห็นนายตำรวจไทยสมัยไหนมันระยำขนาดนี้มาก่อนคิดว่าสมัย 14ตุลาว่าเลวแล้ว สมัยนี้ยิ่งเลวมากกว่า ไม่ยอมรับความจริงที่กระทำ มันให้สัมภาษณ์ว่าไอ้ระยำที่เล็งปืนไม่ใช่ตำรวจ ผมว่าไอ้นายตำรวจที่มาแถลงข่าวไปใส่กระโปรงดีกว่าครับ ขออภัยสมาชิกนะครับที่ใช้คำไม่สุภาพ ผมอ่านคำร้องพร้อมหลักฐาณแล้วทำใจไม่ได้จริงๆที่จะสุภาพต่อไปกับคนเหล่านี้ หัวใจพวกเขาทำด้วยอะไรกัน ขอบคุณเพื่อนสมาชิกหลายๆท่านที่เข้าใจว่าอะไรเป็นอะไร

God made man,
Samuel Colt made the man equal,
Gaston Glock made the man more equal.
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #128 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 11:58:52 PM »

อ้างจาก คุณ kobee
ขออนุญาตินะครับ ผมว่าพี่มองมุมเดียวครับ

อย่างไรก็ตาม รัฐบาลนี้มาจากการเลือกตั้งครับ จะปฏิเสธอย่างไรก็ปฏิเสธไม่ออก (ผมไม่ชอบรัฐบาลนี้เช่นกันครับ)

หากพี่จะอ้างว่าพี่เป็นคนส่วนใหญ่นั้น ผมว่าไม่ถูกต้องครับ ไม่งั้นเราจะเลือกตั้งกันไปทำไมครับ

ส่วนเรื่องการเตรียมของเพื่อป้องกันตัวเองนั้น ถ้าพี่ถือว่าเป็นสิทธิ์ อย่างนั้นก็ให้พกปืน ถือมีดเดินเล่นกันเลยดีมั้ยครับ
เพราะผมก็ไม่แน่ใจว่าจะเกิดอะไรกับผมได้มั่ง ในแต่ละวัน

มันขัดกับสิ่งที่แกนนำประกาศอยู่ตลอดเลยนะครับ ปราศจากอาวุธ???

ทุกคนย่อมทำตามหน้าที่ ตามบทบาทของตัวเองครับ

ผมจะมาพูดทำไมหว่า ถึงตอนนี้ คงสมานเสมินอะไรไม่ได้แล้ว ไม่นานหรอกครับ ผมว่าไทยแตกเป็นเสี่ยงๆแน่นอน
[/quote

ขออนุญาตินะครับ ผมว่าพี่มองมุมเดียวครับ
...................ที่ว่าผมมองมุมเดียว ผมไม่เข้าใจขอรับ ผมว่าผมเขียนแบบกว้างๆ แล้วนะ

อย่างไรก็ตาม รัฐบาลนี้มาจากการเลือกตั้งครับ จะปฏิเสธอย่างไรก็ปฏิเสธไม่ออก (ผมไม่ชอบรัฐบาลนี้เช่นกันครับ)
...................รัฐบาลนี้มาจากการเลือกตั้งขอรับผมไม่ปฏิเสธ แล้วยังไง?

หากพี่จะอ้างว่าพี่เป็นคนส่วนใหญ่นั้น ผมว่าไม่ถูกต้องครับ ไม่งั้นเราจะเลือกตั้งกันไปทำไมครับ
...................ทุกคนไม่ว่าจะเลือกอยู่ข้างไหนก็ไม่ใช่คนส่วนใหญ่เพราะทุกคนมีสิทธิ์แค่ 1 เสียง แต่ผลที่ผ่านมาทำให้รัฐบาลชุดนี้ได้รับเสียงข้างมาก แต่ผมก็มีความเชื่อว่าคนที่ลงคะแนนให้พวกเค้าในวันนั้นวันนี้ถ้าเอาคะแนนคืนได้มีคนอยากเอาคืนขอรับ ผมยืนยัน ถ้าได้รับเลือกตั้งแล้วคิดว่าจะทำอะไรตามใจชอบได้ก็ไม่ควรมีการเลือกตั้ง

ส่วนเรื่องการเตรียมของเพื่อป้องกันตัวเองนั้น ถ้าพี่ถือว่าเป็นสิทธิ์ อย่างนั้นก็ให้พกปืน ถือมีดเดินเล่นกันเลยดีมั้ยครับ
เพราะผมก็ไม่แน่ใจว่าจะเกิดอะไรกับผมได้มั่ง ในแต่ละวัน

...................การป้องกันตนเองถือว่าเป็นสิทธิ์ แล้วแต่ว่าท่านจะเลือกวีธีหรืออุปกรณ์อะไร คิดไม่ออกหรือหาอะไรไม่ได้จะพกไม้จิ้มฟันก็คงไม่มีใครว่าอะไร จะดีหรือไม่ดีแล้วแต่ความพึงพอใจ

มันขัดกับสิ่งที่แกนนำประกาศอยู่ตลอดเลยนะครับ ปราศจากอาวุธ???
...................มันขัดกับสิ่งที่ผู้บัญชาการตำรวจทั้งหลายประกาศอยู่ตลอดเลยนะขอรับว่า ตำรวจเอาไปแต่แก็สน้ำตา???

...................ด้วยความเคารพอย่างสูงขอรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2008, 12:03:59 AM โดย ek_suwat » บันทึกการเข้า

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
omecaspace
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #129 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 10:31:45 AM »

เมื่อว่า ได้ดูข่าว อดีต ท่าน ผอ.(พล.ต.ต................จำชื่อไม่ได้ครับ).....จาก กองนิติเวช ของ สตช. ออกให้ข่าว ว่า กระสุน Gas น้ำตา ความเร็วที่ ปากลำกล้อง 200 เมตร/วินาที น้ำหนักหัวกระสุน ที่ 200 กรัม สามารถยิงให้กิ่งไม้หักได้..  ผมว่าตาม spec นี้ พลังงานและแรงปะทะ น่าจะมากว่าลูกโดด ที่ยิงจากปืนลูกซอง ...............ผมเชื่อว่าทำให้แขนขา ขาดได้ ครับ ถ้าโดนในระยะต่ำกว่า30-40 เมตร และจากภาพ ข่าว จนท.ตร. ยิงประทับแบบแนวขนานกับพื้น (ตามประสาชาวบ้าน คือยิงหลังผลให้............ตาย ตอนหลังเห็น....ตร.หลายท่าน....เห็นแย่งปืนกัน...และยิงเข้าใส่ผู้ชุมนุมยังกับเป็นเด็กยิงปืนในงานวัด)
ปล. 1.ในข่าว ว่าที่ ตร.ทำการทดสอบเป็นกระสุน Gas น้ำตา ที่ทำจาก USA. ไม่ต้องกระทบเป้าก่อนจึงจะชนวนปล่อย Gas..................แต่วันที่ใช้สลายผู้ชุมนุมเป็นกระสุน Gas
          น้ำตา ที่มาจาก...............จีน.........ต้องกระทบเป้าก่อนจึงจะชนวน ปล่อย Gas
       2. จากการชันสูตรศพของ ท่าน(ผู้หญิง)ที่ตาย ....หมอไม่พบวัตถุสะเก็ดระเบิด ในตัวผู้ตาย ครับ............ผมขอไว้อาลัยและแสดงความเสียใจต่อครอบครัวของเธออย่างสุด
           ซึ่ง...........ครับ
ญาติระอา
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #130 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 11:06:30 AM »

แก๊สน้ำตารุ่นนี้ไม่รุนแรงครับ  ขอยืนยัน

ถ้าไม่เชื่อ  ให้คนที่ยิงไปยืนรวมกลุ่มกัน ( แทนหุ่นทดสอบ )

แล้วให้พวกที่โดน  มายิงเข้าไปบ้างก็ได้  ไม่มีปัญหา  ดีไหม เยี่ยม

ทำไมไม่ทำอย่างนี้

เขาจะได้เชื่อกันเสียที  ไม่ต้องมาเถียงกัน ยิ้มีเลศนัย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2008, 11:37:37 AM โดย ญาติระอา » บันทึกการเข้า
ake_2420
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #131 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 12:12:35 PM »

เป็นไปได้ไหมครับที่เกิดการสูญเสีย ขา นิ้ว อวัยวะต่าง ๆ ขาด
มาจากการที่เจ้าหน้าที่ยิงแก๊สนําตาไปเเล้ว กลุ่มผู้ชุมนุมไม่ได้วิ่งหนี แต่กลับหมอบลงกับพื้นแล้วลูกแก๊สนําตามาตกข้างตัวแล้วเกิดการระเบิดเพื่อกระจายแก๊สออก  เลยโดนเเรงระเบิดอัดเข้าเต็ม ๆ ทำให้เกิดการสูญเสียดังกล่าว
ป.ล. เป็นการวิเคราะห์ส่วนตัวน๊ะครับ  จากการดูภาพข่าวต่าง ๆ อย่างไรก็ขอเเสดงความเสียใจกับผู้ที่สูญเสียไว้นะที่นี้ด้วยครับ เศร้า
thaipmc
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #132 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 03:54:53 PM »

อาวุธปืน...
กระผมอ่านนิตยสาร อาวุธปืน มาร่วมสิบกว่าปีแล้วครับ แต่อาจจะมาอ่านกระทู้ในเวปนี้ได้ไม่นานเพียงปีสองปี
ไม่ได้สมัครสมาชิกเพราะรักที่จะอ่านมากกว่าเขียน  แต่จุดเปลี่ยนของสังคมวันนี้ทำให้ต้องมาแสดงความเห็นบ้าง
แต่ขอพูดน้อยที่สุดด้วยความเคารพรักเพื่อนสมาชิกที่นี่ทุกท่าน

ถ้าขณะนี้ประเทศไทยเราสงบเรียบร้อยดีผู้นำก็ดีทุกคนรักสามัคคีกันดี   อาจารย์เกิดตั้งคำถามเราว่าหากวันหนึ่งมีข้าศึกศัตรู
เข้ามาจะลุกล้ำหรือทำลายชาติบ้านเมือง   เราจะช่วยกันแก้ปัญหาอย่างไร .....ไม่ว่าคุณจะเป็นทหาร ตำรวจ ประชาชน
แน่นอนคุณมีคำตอบในใจ  และผมเชื่อว่าคำตอบของคนไทยทุกคนจะไปในทิศทางเดียวกัน

อาจารย์ถามใหม่ว่าแล้วถ้าข้าศึกศัตรูที่ว่าเป็นคนไทยด้วยกันเองหล่ะ   คำตอบของคุณอาจจะยังเหมือนข้อแรก 
แต่ผมเชื่อว่าไม่ใช่ทุกคนแล้ว  แม้คนไทยส่วนใหญ่จะยังตอบเหมือนข้อแรกอยู่  แต่ญาติพี่น้องของคนไทยที่ขายชาติก็ยังมี
และเขาจะไม่ตอบเหมือนข้อแรกเช่นคุณ

คำถามข้อที่สามคือ ถ้าในอนาคตมีคนไทยด้วยกันเองนี่แหละโกงกิน คอรัปชั่น ขายชาติ แสวงหาผลประโยชน์ให้ตัวเองพวกพ้อง
แต่เขาไม่ใช่พลเรือนธรรมดา  แต่เป็นทั้งผู้นำประเทศ มียศตำรวจ และเป็นข้าราชการ  คำตอบของคุณจะเป็นอย่างไร
คุณยังตอบเหมือนข้อแรกอยู่ไหม

อาจารย์ถามถึงข้อนี้ ผมคิดว่าคนไทยจำนวนไม่น้อยที่จะตอบไม่เหมือนข้อแรก
โดยเฉพาะถ้าผู้นำคนนั้น เป็นญาติคุณก็ดี  เป็นเพื่อนร่วมรุ่นคุณก็ดี  เป็นหัวหน้าพรรคของคุณก็ดี  เป็นเจ้าของกิจการบริษัทที่คุณ
ทำงานอยู่หรือถือหุ้นอยู่ก็ดี  แจกเงินให้คุณใช้ก็ดี  แจกบ้านแจกรถคุณก็ดี  ออกค่าเจ็บไข้ให้คุณก็ดี  ทำอาชีพเดียวกับคุณก็ดี
เป็นคนจังหวัดเดียวกับคุณก็ดี  หรืออยู่ภาคเดียวกับคุณก็ดี
คุณยังตอบเหมือนข้อแรกอยู่ไหม

ณ ตอนนี้ คำถามเหล่านี้ไม่ใช่สถานการณ์สมมติ
และผมได้คำตอบแล้วว่า  ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบคำถามข้อสามขึ้น  มีคนไทยอยู่ครึ่งประเทศที่ไม่ได้ตอบแบบข้อแรกแล้ว
มิหนำซ้ำชาวไทยยังแบ่งข้างกันเป็นสองฝ่ายอย่างชัดเจน
ฝ่ายที่ได้ประโยชน์  และฝ่ายที่ไม่ได้ประโยชน์

และวันนี้ผมยังเห็นอีกว่า...
ฝ่ายที่ได้ประโยชน์แต่มาอยู่ข้างพันธมิตรก็มี
และฝ่ายที่ไม่ได้ประโยชน์แต่มาอยู่ข้างนายใหญ่ก็มี

ผมพยายามทำความเข้าใจว่าทำไม ทำไม และทำไม โจทย์ที่อาจารย์ถามมันดูเหมือนง่ายที่จะตอบ แต่ทำไมคำตอบจึงหลากหลาย
และไม่ไปในทิศทางเดียวกัน

ผมจึงต้องทำความเข้าใจจิตใจมนุษย์ ว่าที่แท้ซับซ้อน ยากแท้หยั่งถึง เหมือนเถาวัลย์พันเกี่ยวเลี้ยวลด
ส่วนผสมของความคิดของคนๆนึงมันมีมากมาย  ก่อนจะกากบาทตอบคำถาม  ก่อนจะเลือกข้างไหน
ความรักชาติ,ความเห็นแก่ตัว,คุณธรรม,ความโลภ,ความหลง,ความฉลาด,ความเขลา,ความหูเบา,ความเชื่อมั่น,
ภาพพจน์,ภาษา,ความจริง,สิ่งลวง,ข่าวลือ,หรือข้อเท็จจริง,ความกล้า,ความกลัว,ความดี,ความเลว และอีกมากมาย 
มันซับซ้อนอยู่ในคนๆนึง
ที่สุดคำตอบจึงออกมาผิดความคาดหมายเช่นนี้

เหมือนกับที่ผมเคยคิดว่าถ้าคนเรารวยมากขนาดมีเงินเป็นหมื่นๆล้านแล้วคงเป็นที่พอใจไม่อยากได้อะไร
แต่ความจริงมันไม่ใช่เช่นนั้น

ความโลภ  จริงๆที่เป็นบ่อเกิดแห่งปัญหา
รวยแค่ไหน  ตราบที่มีกิเลส  ก็ยังไม่รู้จักพอ

ผมจึงเห็นการเข่นฆ่า  ตั้งแต่รุนแรงร่างระเบิด แขนขาขาด หัวขาด  ไปถึงระดับขโมยขโจร ฉกชิงวิ่งราว
ล้วนมาจากความโลภ  อยากให้ของเขาเป็นของๆเรา
อยากยึดไว้ซึ่งอำนาจ  อยากกุมไว้ซึ่งกฎหมู่หรือกฎหมาย

ผมคงไม่ไปรบรากับท่านหรอก  เมื่อผมเห็นสัจธรรมแล้ว
อาวุธปืนที่ผมมีไว้  ด้วยประสงค์เดียวคือ  แม้หวังตั้งสงบจงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ
ไม่คิดจะเอาไปยิงใครที่เกลียดขี้หน้า  แต่มีไว้เพื่อป้องกันตัว

ผมมิได้หวังปลุกระดม หรือเรียกร้องให้พี่น้องอาวุธปืนเลือกข้าง  ผมเชื่อว่าในใจท่านมีวิจารณญาณที่เป็นส่วนผสมในใจท่านอยู่แล้ว
ว่าท่านอยู่ข้างไหน  เพียงแต่ไม่ทุกคนที่แสดงออก

เพียงอยากฝากให้คนไทยทุกคนระลึกถึงสัจธรรม  และยึดถือคุณธรรมเป็นที่ตั้ง
อย่าให้ความโลภ ความเห็นแก่ตัว หรือพวกพ้อง มาครอบงำ

ให้คุณธรรมนำสรรพสิ่งหรือกฎใดๆ
กฎหมายเป็นสิ่งที่เปลี่ยนแปลงได้  เมื่อพฤติกรรมเปลี่ยนไป  กฎหมายก็เปลี่ยนตาม
ประชาธิปไตย  ก็มิใช่สิ่งที่ยึดถือเป็นที่หนึ่งได้  หากเป็นประชาธิปไตยในหมู่โจร
คุณธรรมคือสิ่งค้ำจุนโลกา
และคุณธรรมเท่านั้นที่จะหยุดกระสุนปืนหรือความรุนแรงใดๆ
ไม่ใช่จากจุดที่เหนี่ยวไก  แต่หยุดที่จิตและใจของคุณ

แล้วภาพบนหนังสือพิมพ์ตอนนี้หรือที่ผ่านมาจะไม่เกิดขึ้นเลย
 ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2008, 03:59:00 PM โดย thaipmc » บันทึกการเข้า

ถูกกฎหมาย เป็นประชาธิปไตย แต่ไร้คุณธรรม เราไม่ยึดถือ !
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #133 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 04:34:20 PM »

เมื่อว่า ได้ดูข่าว อดีต ท่าน ผอ.(พล.ต.ต................จำชื่อไม่ได้ครับ).....จาก กองนิติเวช ของ สตช. ออกให้ข่าว ว่า กระสุน Gas น้ำตา ความเร็วที่ ปากลำกล้อง 200 เมตร/วินาที น้ำหนักหัวกระสุน ที่ 200 กรัม สามารถยิงให้กิ่งไม้หักได้..  ผมว่าตาม spec นี้ พลังงานและแรงปะทะ น่าจะมากว่าลูกโดด ที่ยิงจากปืนลูกซอง ...............ผมเชื่อว่าทำให้แขนขา ขาดได้ ครับ ถ้าโดนในระยะต่ำกว่า30-40 เมตร และจากภาพ ข่าว จนท.ตร. ยิงประทับแบบแนวขนานกับพื้น (ตามประสาชาวบ้าน คือยิงหลังผลให้............ตาย ตอนหลังเห็น....ตร.หลายท่าน....เห็นแย่งปืนกัน...และยิงเข้าใส่ผู้ชุมนุมยังกับเป็นเด็กยิงปืนในงานวัด)
ปล. 1.ในข่าว ว่าที่ ตร.ทำการทดสอบเป็นกระสุน Gas น้ำตา ที่ทำจาก USA. ไม่ต้องกระทบเป้าก่อนจึงจะชนวนปล่อย Gas..................แต่วันที่ใช้สลายผู้ชุมนุมเป็นกระสุน Gas
          น้ำตา ที่มาจาก...............จีน.........ต้องกระทบเป้าก่อนจึงจะชนวน ปล่อย Gas
       2. จากการชันสูตรศพของ ท่าน(ผู้หญิง)ที่ตาย ....หมอไม่พบวัตถุสะเก็ดระเบิด ในตัวผู้ตาย ครับ............ผมขอไว้อาลัยและแสดงความเสียใจต่อครอบครัวของเธออย่างสุด
           ซึ่ง...........ครับ

ที่ท่านกล่าวถึงน่าจะหมายถึงท่าน  พล.ต.ท. อัมพร จารุจินดา ครับ...

ท่านเป็นอดีต ผู้บัญชาการสำนักงานนิติวิทยาศาสตร์ตำรวจ(สนว.ตร.)ครับ...
m1
อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้

« ตอบ #134 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 07:49:12 PM »

ตร.ที่ทำหน้าที่มีหน้าที่ยิงแก็สน้ำตา ในความเห็นผมปืนที่ยิงและแก็สที่ใช้ ที่กองบัญชาการได้เตรียนไว้ให้ ตร.ที่ยิงคงไม่รู้ว่ามันรุ่นแรงแค่ไหนผู้จัดหาแก็สน้ำตาควรจะเป็นผู้ต้องรับผิดชอบ แต่ถ้าเป็นปืนส่วนตัวและเอาออกมาใช้นั้นก็ต้องรับผิดชอบ คนที่ต้องรับผิดคือผู้จัดหาแก็สน้ำตาอาจจะเป็นแค่ตร.ไม่กี่คน

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้จะให้หลั่งรดลงผื้นนาจะไปนำไปพากันมาจากไหนในหัวใจของชายคนชื่อมะโหนกทบทวนมาถึงบทสุดท้ายอโหสิกรรมหลับให้สบายนิ้วสอดโกร่งไกส่งหัวตะกั่ว
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11
  พิมพ์