เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 04:28:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมขาจึงขาด  (อ่าน 30526 ครั้ง)
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #135 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 02:07:58 PM »

ผมไม่แปลกใจเลยที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ ยังไงก็ต้องเกิด เพราะแกนนำต้องการแบบนี้อยู่แล้ว เพื่อให้ทหารปฏิวัติ ซึ่งวิธีการแบบนี้แต่ก่อนเคยใช้ได้ผล
แต่เขาไม่บอกให้พี่น้องที่ไปชุมนุมรู้หรอกครับ มันก็เหมือนการรบนั่นแหละครับ ฝ่ายเสนาธิการวางแผนอะไร ไพร่ราบพลเลวไม่ต้องรู้
ผมชื่นชมบรรดาพี่น้องที่ไปชุมนุมด้วยอุดมการณ์ และเข้าใจพี่น้องที่ไปเพราะมีค่าตอบแทน
แต่ต้องทำใจนะครับว่าท่านเป็นเบี้ยตัวหนึ่งที่เขาจะใช้แลกขุน การบาดเจ็บและล้มตายของพี่น้องเป็นหนึ่งในวิธีการที่ฝ่ายวางแผนคิดไว้แล้ว
พี่น้องครับ มันเป็นชะตากรรมของประเทศไทย การเมืองไทยมันจะเป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆ ไม่ว่าจะสูตรไหน เพราะคนไทยส่วนใหญ่มีนิสัยอย่างนี้ ชอบผู้แทนลักษณะแบบนี้
ทหารปฏิวัติ ร่างรัฐธรรมนูญ เลือกตั้ง (ซื้อเสียง ขายเสียง) พรรคเก่าพรรคแก่ ซึ่งชอบเอาทองปิดหน้าผากตัวเองว่าไม่ซื้อเสียง ก็ซื้อครับ เพียงแต่ซื้อแล้วสู้ไม่ได้
มีอย่างเดียวครับ ต้องผ่าตัดดัดแปลงพันธุกรรมคนไทยถึงจะไม่ซื้อเสียง ขายเสียง

ความคิดนี้ หมาย ถึงคนไทยทั้งประเทศหรือเปล่าครับ ท่าน  "นายไข่เจียว"  

Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #136 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 02:59:04 PM »

สังเกตคนที่รายล้อมแกนนำดูสิครับ   พวกนี้ชักปืนไม่ทันหรอก   ครึ่งนึงพร้อมที่จะรับอันตรายแทนแกนนำ
ไม่รู้นะบางช่วง ในฐานะผู้ร่วมชุมนุม  ช่วงปะเหมาะเคราะห์ร้าย  แกนนำเดินผ่านหน้าผม  ผมก็ต้องคอยบังทางปืนในทิศทางที่น่าสงสัยไว้ก่อน
คนเรามี 1 ชีวิตเหมือนกัน  แต่ชีวิตที่เหลือช่วงสั้นๆของบางคนก็สร้างประโยชน์ให้สังคมได้มากกว่าเราเกิดมา 2 ชาติอีก
ถ้าตายแทนได้  มันก็คุ้ม
เขาจะได้มีชีวิตทำงานต่อไป  เราตายเราก็ไปสบาย  เอิ๊ก เอิ๊ก  ไม่เกิดใหม่ก็ถือว่านิพพาน  ถ้าเกิดใหม่ก็จะได้ไปเป็นเด็กเล่นสนุกอย่างที่ผ่านมาอีก
หลายครั้งหลายคนยอม เจ็บ ยอมตายเพื่อุดมการณ์  เพื่อลิ้มรสนามธรรม  ที่ก้าวข้าม  ความสุขทางโลก  เช่น  วัตถุต่างๆ ชื่อเสียง เกียรติยศ  ซึ่งคนที่ทำงานตัวเป็นเกลียวเพื่อ  ซื้อรถ  ซื้อบ้าน  แต่งงาน  มีลูก  ส่งลูกเรียน   แก่นอนเฝ้าบ้าน  แล้วไปตาย  ไม่มีวันจะเข้าใจ
เป็นไปได้ที่เราอาจจะถูกล้างสมอง  แต่ถ้าล้างแล้วเราเดือดร้อน  ส่วนสังคมโดยรวมได้ประโยชน์ก็ควรแล้ว
พวกที่เห็นแก่ตัว  ฉลาดแกมโกง  บ้าสามก๊ก   พวกนี้มันก็ถูกล้างสมองเหมือนกัน  แต่เป็นการล้างสมองให้เห็นแก่ตัว  ไร้สำนึก

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
นายไข่เจียว
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #137 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 06:02:51 PM »

ผมไม่แปลกใจเลยที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ ยังไงก็ต้องเกิด เพราะแกนนำต้องการแบบนี้อยู่แล้ว เพื่อให้ทหารปฏิวัติ ซึ่งวิธีการแบบนี้แต่ก่อนเคยใช้ได้ผล
แต่เขาไม่บอกให้พี่น้องที่ไปชุมนุมรู้หรอกครับ มันก็เหมือนการรบนั่นแหละครับ ฝ่ายเสนาธิการวางแผนอะไร ไพร่ราบพลเลวไม่ต้องรู้
ผมชื่นชมบรรดาพี่น้องที่ไปชุมนุมด้วยอุดมการณ์ และเข้าใจพี่น้องที่ไปเพราะมีค่าตอบแทน
แต่ต้องทำใจนะครับว่าท่านเป็นเบี้ยตัวหนึ่งที่เขาจะใช้แลกขุน การบาดเจ็บและล้มตายของพี่น้องเป็นหนึ่งในวิธีการที่ฝ่ายวางแผนคิดไว้แล้ว
พี่น้องครับ มันเป็นชะตากรรมของประเทศไทย การเมืองไทยมันจะเป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆ ไม่ว่าจะสูตรไหน เพราะคนไทยส่วนใหญ่มีนิสัยอย่างนี้ ชอบผู้แทนลักษณะแบบนี้
ทหารปฏิวัติ ร่างรัฐธรรมนูญ เลือกตั้ง (ซื้อเสียง ขายเสียง) พรรคเก่าพรรคแก่ ซึ่งชอบเอาทองปิดหน้าผากตัวเองว่าไม่ซื้อเสียง ก็ซื้อครับ เพียงแต่ซื้อแล้วสู้ไม่ได้
มีอย่างเดียวครับ ต้องผ่าตัดดัดแปลงพันธุกรรมคนไทยถึงจะไม่ซื้อเสียง ขายเสียง

ความคิดนี้ หมาย ถึงคนไทยทั้งประเทศหรือเปล่าครับ ท่าน  "นายไข่เจียว"  
ผมประชดประชันไปยังงั้นเองครับ
นักการเมืองหลายๆคน ผมภาวนาให้ไม่ได้รับเลือก แต่คำภาวนาก็ไม่ได้ผล
แล้วเขาชอบอ้างนักว่าประชาชนเลือกเขามา มันเจ็บใจครับ

นายไข่เจียว
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #138 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 06:07:32 PM »

สังเกตคนที่รายล้อมแกนนำดูสิครับ   พวกนี้ชักปืนไม่ทันหรอก   ครึ่งนึงพร้อมที่จะรับอันตรายแทนแกนนำ
ไม่รู้นะบางช่วง ในฐานะผู้ร่วมชุมนุม  ช่วงปะเหมาะเคราะห์ร้าย  แกนนำเดินผ่านหน้าผม  ผมก็ต้องคอยบังทางปืนในทิศทางที่น่าสงสัยไว้ก่อน
คนเรามี 1 ชีวิตเหมือนกัน  แต่ชีวิตที่เหลือช่วงสั้นๆของบางคนก็สร้างประโยชน์ให้สังคมได้มากกว่าเราเกิดมา 2 ชาติอีก
ถ้าตายแทนได้  มันก็คุ้ม
เขาจะได้มีชีวิตทำงานต่อไป  เราตายเราก็ไปสบาย  เอิ๊ก เอิ๊ก  ไม่เกิดใหม่ก็ถือว่านิพพาน  ถ้าเกิดใหม่ก็จะได้ไปเป็นเด็กเล่นสนุกอย่างที่ผ่านมาอีก
หลายครั้งหลายคนยอม เจ็บ ยอมตายเพื่อุดมการณ์  เพื่อลิ้มรสนามธรรม  ที่ก้าวข้าม  ความสุขทางโลก  เช่น  วัตถุต่างๆ ชื่อเสียง เกียรติยศ  ซึ่งคนที่ทำงานตัวเป็นเกลียวเพื่อ  ซื้อรถ  ซื้อบ้าน  แต่งงาน  มีลูก  ส่งลูกเรียน   แก่นอนเฝ้าบ้าน  แล้วไปตาย  ไม่มีวันจะเข้าใจ
เป็นไปได้ที่เราอาจจะถูกล้างสมอง  แต่ถ้าล้างแล้วเราเดือดร้อน  ส่วนสังคมโดยรวมได้ประโยชน์ก็ควรแล้ว
พวกที่เห็นแก่ตัว  ฉลาดแกมโกง  บ้าสามก๊ก   พวกนี้มันก็ถูกล้างสมองเหมือนกัน  แต่เป็นการล้างสมองให้เห็นแก่ตัว  ไร้สำนึก

อ่านแล้วคิดตาม กระจ่างในหัวเลยครับ
ขอให้ขับไล่ไอ้ระบบทุนนิยมสามานย์ไปจากประเทศของเราได้เร็วๆนะครับ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #139 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 08:44:35 PM »

ข้อมูลจาก อดีตผู้บัญชาการสำนักงานนิติวิทยาศาสตร์ ..............พล.ต.ท.อัมพร จารุจินดา

ขณะที่ พล.ต.ท.อัมพร จารุจินดา อดีตผู้บัญชาการสำนักงานนิติวิทยาศาสตร์ สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ผู้เชี่ยวชาญด้านวัตถุระเบิด กล่าวว่า แก๊สน้ำตาที่ใช้มี 3 แบบ คือ
1.รุ่นที่สั่งซื้อจากสหรัฐราคาแพง เมื่อยิงจะไม่มีการระเบิด ไม่มีลูกไฟ มีเพียงควันซึมออกมาเท่านั้น เป็นชนิดเดียวกับที่ใช้สาธิตสื่อมวลชน
2.รุ่นที่สั่งซื้อจากประเทศจีน ราคาถูก มีความยาว 6 นิ้ว เส้นผ่านศูนย์กลาง 38 มิลลิเมตร น้ำหนัก 2 ขีด เมื่อยิงออกไปและตกกระทบ หรือชนกับวัตถุอื่นจะระเบิดเสียงดัง เพื่อให้ควันแตกตัวออกจากพลาสติคที่เป็นทุ่นห่อหุ้ม การระเบิดดังกล่าวมีอันตรายต่อผู้ที่อยู่ใกล้จุดระเบิดได้ เพราะการยิงต้องใช้ความเร็วสูง ประมาณ 200 ฟิตเปอร์เซ็นต์ มีแรงโมเมนตัมมหาศาล และ
3.แก๊สน้ำตาแบบขว้าง จะมีกระเดื้องระเบิดติดอยู่ด้วย เมื่อใช้ต้องดึงกระเดื้องออกแล้วปาใส่พื้นที่เป้าหมายทำให้ระเบิดแล้วควัน แตกตัว
"จากการชมภาพข่าวการสลายการชุมนุม เห็นว่าตำรวจใช้แก๊สน้ำตาทั้ง 3 แบบ ซึ่งแบบขว้างและแบบที่ซื้อจากจีนทำให้เกิดการบาดเจ็บสาหัส ขาและแขนขาดได้ อาการบาดเจ็บไม่ต่างจากถูกประทัดยักษ์ระเบิดใส่มือ เท้า เพราะปืนที่ใช้ยิงแก๊สน้ำตามีความเร็วสูง เมื่อกระทบหรือชนอวัยวะใดของร่างกาย เช่น ขา หรือแขน มีอานุภาพทำให้แขน ขา หักได้ทันที เมื่อเกิดการระเบิดขึ้นจะทำให้อวัยวะที่หักอยู่แล้วขาดรุ่งริ่งได้ ทั้งนี้ ระเบิดจากแก๊สน้ำตาจะพบสะเก็ดระเบิดที่เป็นเศษพลาสติคเท่านั้น ไม่มีเศษโลหะอื่น หรือเศษแก้วปะปน" พล.ต.ท.อัมพรกล่าว
+++++++++++++++++++++++++++
ปลอกแก๊สมีคำเตือนยิงตรงตัวตายได้
พล.ต.ท.อัมพรกล่าวว่า สำหรับศพของ น.ส.อังคณา ไม่ได้ร่วมตรวจชันสูตรศพ แต่โอกาสเป็นแก๊สน้ำตาก็มีสูง เพราะมีอานุภาพทำร้ายล้างที่รุนแรงเช่นเดียวกับระเบิดอื่นๆ หากขณะเกิดเหตุมีการยิงแก๊สน้ำตาเข้าไป และ น.ส.อังคณา นอนหมอบทับแก๊สน้ำตาไว้ใต้อก ก็มีความเป็นไปได้สูงที่จะทำให้เสียชีวิต หากเป็นระเบิดชนิดประดิษฐ์เอง ที่ศพน่าจะมีเศษวัสดุของระเบิดชนิดๆ นั้น หากดูตามลักษณะบาดแผลที่หัวเข่ากระจุย หรือบาดแผลอื่นๆ จะเป็นการพกมาเองด้วยการหนีบที่รักแร้ หรือหัวเข่า เชื่อว่า ประชาชนมีสติสัมปชัญญะเหมือนกันจะวิเคราะห์ได้ หากเป็นคุณๆ จะหนีบไว้หรือไม่
ส่วน นพ.อธิศพันธ์ุ จุลกทัพพะ อาจารย์ประจำภาควิชาศัลยศาสตร์ คณะแพทยศาสตร์ รพ.จุฬาฯ กล่าวว่า เก็บปลอกแก๊สน้ำตาจากบริเวณการชุมนุม พบมีคำเตือนเป็นภาษาอังกฤษ ระบุว่า "อย่ายิงตรงตัวบุคคล เพราะจะทำให้เกิดการเสียชีวิตได้" ไม่ทราบว่าตำรวจผู้ยิงอ่านคำเตือนออกหรือไม่

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #140 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 09:04:12 PM »

เห็นใจนายไข่เจียว ที่ถูกตอบโต้ความคิดเห็นค่อนข้างแรง
แต่ความคิดที่ว่าผู้ชุมนุมเป็นเบี้ยไพร่พลให้จอมวางแผนเล่นเกมนั้น ผมไม่เห็นด้วยครับ

ผมเองไม่เคยคิดว่าตัวเองเป็นพันธมิตร  ไม่เคยยกย่องบูชา 9 แกนนำ
แต่ผมมีแนวคิดบางอย่างตรงกับพันธมิตร  และยอมรับในน้ำใจนักสู้ของเขา

ที่ผมไป ผมก็ไปด้วยตัวเอง  ไม่ได้ไปเพราะถูกเรียกถูกสั่ง
ถ้าผมไม่เห็นด้วยกับบางความเคลื่อนไหว  ผมก็กลับ ไม่ฝืนใจไปกับเขา
อาหารที่เขาเอามาเลี้ยง ผมยังไม่ได้กินของเขาเลย
อย่าถามว่าผมจะได้อะไรจากพันธมิตร

เพราะฉนั้น อย่าเรียกผมว่า "ไพร่ราบพลเลว" ครับ

เพื่อนสมาชิกหลายท่านที่เป็นเหมือนผม ก็คงไม่พอใจในประเด็นเดียวกัน

ท่านคงเข้าใจนะครับ...

อ้าว...โดนท่านทัดมาลาตัดหน้าเสียแล้ว
ใจร่มๆไว้นะครับ  เดี๋ยว เก็บกด อีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2008, 01:55:02 AM โดย Bird » บันทึกการเข้า

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #141 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 09:09:00 PM »

กร๊ากกกกกกกกกก..............พี่เบิร์ดอย่าเริ่มเรื่องเก่า อิอิอิ

ผมเหมือนพี่เบิร์ดครับ ตั้งแต่ไปเดินเล่นแถวมัฆวาน

ไม่เคยกินข้าวเขา   แต่กินน้ำไปหลายขวด....

อ้อ...ไม่ได้กินฟรีนะครับ บริจาคไปหลายครั้ง   เกินค่าน้ำไปหลายเท่า

.....อย่าหาว่าผมรับเงินไปเดินเล่นเลยนะครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
tle in betong
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #142 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 10:23:30 PM »

เราให้คะแนนนายนะ
tle in betong
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #143 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 10:30:16 PM »

ผม เองก็เข้ามาอ่านหาความรู้ใน บอร์ด นี้บ่อยและไม่ค่อยจะแสดงความเห็นมากนัก เนื่องจากเป็นผู้ที่มีความรู้น้อย แต่ผมอยากรู้ว่า ถ้าหากครั้งนี้ พันธมิตร สามารถทำให้มีการยุบสภาได้ (แค่คิดนะคับ) และเกิดการเลือกตั้งใหม่จริงๆ แล้ว ฝ่ายที่ได้เป็นรัฐบาลในขณะนี้ได้รับเลือกตั้งมาเป็นรัฐบาลอีก ทางกลุ่มพันธมิตร จะรวมตัวชุมนุมกันอีกใหม เมื่อ เสียงของคนกลุ่มน้อย สามารถล้ม เสียงของคนกลุ่มใหญ่ได้ ก็อาจจะเป็นตัวอย่างให้ กลุ่มอื่นๆทำตามได้ในกรณี การเมืองเปลี่ยนฝ่าย ก็อาจจะมีกลุ่มใหม่ๆ ออกมากดดันฝ่ายได้เป็นรัฐบาลในขณะนี้อีก ซึ่งทีแรกผมก็เข้าใจถึงจุดยืนของพันธมิตรพอควรแต่ ช่วงหลังๆ ผมชักไม่แน่ใจถึงจุดยืนของกลุ่มพันธมิตร แต่ก็ใช่ว่าผมเห็นชอบกับวิธีปฏิบัติของรัฐบาลนะครับ เพียงแต่คิดว่าถ้าสามารถทำให้เกิดเหตุการณ์ในลักษณะนี้กันได้แล้วก็อาจจะมีการกระทำในลักษณะเดียวกันนี้อีก อย่างนี้แล้ว เมื่อไร ประเทศจะสงบ ปัญหาก็มีมากพอกันอยู่แล้ว
                                               ถ้าการแสดงความคิดเห็นนี้ผิดพลาดจากข้อเท็จจริงประการใด ต้องขออภัยมานะที่นี้ด้วย
คนรักชาติ

ให้เลย 1+
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #144 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 06:30:52 AM »

ข้อมูลจาก อดีตผู้บัญชาการสำนักงานนิติวิทยาศาสตร์ ..............พล.ต.ท.อัมพร จารุจินดา

ขณะที่ พล.ต.ท.อัมพร จารุจินดา อดีตผู้บัญชาการสำนักงานนิติวิทยาศาสตร์ สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ผู้เชี่ยวชาญด้านวัตถุระเบิด กล่าวว่า แก๊สน้ำตาที่ใช้มี 3 แบบ คือ
1.รุ่นที่สั่งซื้อจากสหรัฐราคาแพง เมื่อยิงจะไม่มีการระเบิด ไม่มีลูกไฟ มีเพียงควันซึมออกมาเท่านั้น เป็นชนิดเดียวกับที่ใช้สาธิตสื่อมวลชน
2.รุ่นที่สั่งซื้อจากประเทศจีน ราคาถูก มีความยาว 6 นิ้ว เส้นผ่านศูนย์กลาง 38 มิลลิเมตร น้ำหนัก 2 ขีด เมื่อยิงออกไปและตกกระทบ หรือชนกับวัตถุอื่นจะระเบิดเสียงดัง เพื่อให้ควันแตกตัวออกจากพลาสติคที่เป็นทุ่นห่อหุ้ม การระเบิดดังกล่าวมีอันตรายต่อผู้ที่อยู่ใกล้จุดระเบิดได้ เพราะการยิงต้องใช้ความเร็วสูง ประมาณ 200 ฟิตเปอร์เซ็นต์ มีแรงโมเมนตัมมหาศาล และ
3.แก๊สน้ำตาแบบขว้าง จะมีกระเดื้องระเบิดติดอยู่ด้วย เมื่อใช้ต้องดึงกระเดื้องออกแล้วปาใส่พื้นที่เป้าหมายทำให้ระเบิดแล้วควัน แตกตัว
"จากการชมภาพข่าวการสลายการชุมนุม เห็นว่าตำรวจใช้แก๊สน้ำตาทั้ง 3 แบบ ซึ่งแบบขว้างและแบบที่ซื้อจากจีนทำให้เกิดการบาดเจ็บสาหัส ขาและแขนขาดได้ อาการบาดเจ็บไม่ต่างจากถูกประทัดยักษ์ระเบิดใส่มือ เท้า เพราะปืนที่ใช้ยิงแก๊สน้ำตามีความเร็วสูง เมื่อกระทบหรือชนอวัยวะใดของร่างกาย เช่น ขา หรือแขน มีอานุภาพทำให้แขน ขา หักได้ทันที เมื่อเกิดการระเบิดขึ้นจะทำให้อวัยวะที่หักอยู่แล้วขาดรุ่งริ่งได้ ทั้งนี้ ระเบิดจากแก๊สน้ำตาจะพบสะเก็ดระเบิดที่เป็นเศษพลาสติคเท่านั้น ไม่มีเศษโลหะอื่น หรือเศษแก้วปะปน" พล.ต.ท.อัมพรกล่าว
ปลอกแก๊สมีคำเตือนยิงตรงตัวตายได้
พล.ต.ท.อัมพรกล่าวว่า สำหรับศพของ น.ส.อังคณา ไม่ได้ร่วมตรวจชันสูตรศพ แต่โอกาสเป็นแก๊สน้ำตาก็มีสูง เพราะมีอานุภาพทำร้ายล้างที่รุนแรงเช่นเดียวกับระเบิดอื่นๆ หากขณะเกิดเหตุมีการยิงแก๊สน้ำตาเข้าไป และ น.ส.อังคณา นอนหมอบทับแก๊สน้ำตาไว้ใต้อก ก็มีความเป็นไปได้สูงที่จะทำให้เสียชีวิต หากเป็นระเบิดชนิดประดิษฐ์เอง ที่ศพน่าจะมีเศษวัสดุของระเบิดชนิดๆ นั้น หากดูตามลักษณะบาดแผลที่หัวเข่ากระจุย หรือบาดแผลอื่นๆ จะเป็นการพกมาเองด้วยการหนีบที่รักแร้ หรือหัวเข่า เชื่อว่า ประชาชนมีสติสัมปชัญญะเหมือนกันจะวิเคราะห์ได้ หากเป็นคุณๆ จะหนีบไว้หรือไม่
ส่วน นพ.อธิศพันธ์ุ จุลกทัพพะ อาจารย์ประจำภาควิชาศัลยศาสตร์ คณะแพทยศาสตร์ รพ.จุฬาฯ กล่าวว่า เก็บปลอกแก๊สน้ำตาจากบริเวณการชุมนุม พบมีคำเตือนเป็นภาษาอังกฤษ ระบุว่า "ชีวิตได้" ไม่ทราอย่ายิงตรงตัวบุคคล เพราะจะทำให้เกิดการเสียบว่าตำรวจผู้ยิงอ่านคำเตือนออกหรือไม่
ทั้งอ่านไม่ออกและตั้งใจยิงใส่เล็งตรงครับ

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #145 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 09:38:25 AM »

เตรียมใจไว้แล้วครับว่า ถ้าแสดงความคิดความเห็นต่างออกไปต้องโดนแน่ๆ
แต่ไม่โกรธครับ เพราะไม่ได้ชื่นชอบรัฐบาลนี้
แต่แกนนำพันธมิตรบางคนก็จอมลวงโลกเหมือนกัน
นำมวลชนทีไร จะต้องมีคนเจ็บคนตาย ตัวเองอยู่รอดปลอดภัยทุกที

เคยเห็นผู้นำที่ไหนเจ็บก่อนบ้างครับผมไม่ได้เข้าข้างมหาจำลองนะครับ และก่อนมาสัมผัสนี้ก้ไม่ได้ชอบท่านเท่าไหร่ แต่ว่าผมอยู่เมืองนอกช่วงพค. 35 ดู CNN ตอนที่ทหารยิง M 16 ขึ้นฟ้าแล้วก็รวบมหาไป  รวมทั้งตอนที่จับคนในรร. รัตนโกสินทร์ด้วย  คนที่ออกมาและเสียชีวิตในภายหลัง ไม่ได้มีมหานำแล้วครับ  เขาออกมาด้วยใจ ผมบอกได้ตอนนี้ว่า  มีมหาจำลองอยู่โอกาสที่จะมีผู้เสียชีวิตน้อยกว่าไม่มีแน่นอนเพราะมหาเป็นคนเดียวที่บอกเราให้อโหสิ อหิงสาครับ  นอกนั้นตา ต่อ ตา ตีน ต่อ ตีนครับ  ถ้าไม่ได้มหาสอนสั่งไว้ 4 เดือนที่ผ่านมาด้วยการแสดงให้เราดูว่าการอโหสิและไม่ยึดติดคืออะไร  ผมบอกได้เราอาจจะตายมากกว่านี้ แต่ว่าตร. ไม่แค่เจ็บ 2 คนหรอกครับ
Akira
Full Member

คะแนน 41

กิ๊ว.....กิ๊ว....

« ตอบ #146 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 10:59:29 AM »

สังเกตคนที่รายล้อมแกนนำดูสิครับ   พวกนี้ชักปืนไม่ทันหรอก   ครึ่งนึงพร้อมที่จะรับอันตรายแทนแกนนำ

ผมสงสัยนิดนึงนะครับ  ตามที่พี่บอกมา  ตกลงพวกที่พี่ว่าเขาพกปืนไปร่วมชุมนุมด้วยหรือครับ  Shocked ส่วนใหญ่ใช้ปืนอะไรครับ 
ว่างๆถ่ายรูปมาโชว์บ้างสิครับ Grin

ฮิวโก้
Hero Member

คะแนน 118

« ตอบ #147 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 11:25:28 AM »

สมชาย  นายกฆาตกร ยี๊

อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง...ยังมีคนที่เก่งกว่าเรานักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะ อึ๊บๆ
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #148 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 10:52:30 AM »

สังเกตคนที่รายล้อมแกนนำดูสิครับ   พวกนี้ชักปืนไม่ทันหรอก   ครึ่งนึงพร้อมที่จะรับอันตรายแทนแกนนำ

ผมสงสัยนิดนึงนะครับ  ตามที่พี่บอกมา  ตกลงพวกที่พี่ว่าเขาพกปืนไปร่วมชุมนุมด้วยหรือครับ  Shocked ส่วนใหญ่ใช้ปืนอะไรครับ 
ว่างๆถ่ายรูปมาโชว์บ้างสิครับ Grin

ผมคิดว่าพวกนี้น่าจะมี  ไม่งั้นฝ่ายตรงข้ามถือก้อนหินเข้าไปก็เขวี้ยงใส่หัวแกนนำได้ได้
แต่อาจจะไม่มีก็ได้อย่างเช่นวันที่ 25  พ.ค.  คุณยุพยงค์ก็โดนรุมขว้างปาด้วยก้อนอิฐ  โดนฝ่ายเดียว
และช่วงที่ผ่านมาตอนทัวร์อีสาน  อาจารย์ การุน ใสงามยังโดนยิงด้วยหนังกะติ๊กร่วงคาเวที  การ์ดคุ้มกันก็มีแค่หนังกะติ๊ก
ผมพยายามจะสื่อว่า   พวกการ์ด  หรือคนที่พร้อมจะตายแทนแกนนำ หรือบุคคลสำคัญนั้น  มีอาวุธ หรือมือเปล่าก็แทบจะมีค่าเท่ากัน 

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #149 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 11:12:10 AM »

เตรียมใจไว้แล้วครับว่า ถ้าแสดงความคิดความเห็นต่างออกไปต้องโดนแน่ๆ
แต่ไม่โกรธครับ เพราะไม่ได้ชื่นชอบรัฐบาลนี้
แต่แกนนำพันธมิตรบางคนก็จอมลวงโลกเหมือนกัน
นำมวลชนทีไร จะต้องมีคนเจ็บคนตาย ตัวเองอยู่รอดปลอดภัยทุกที

ให้กำลังใจครับคุณไข่เจียว..พูดต่อนะครับ มีหลายคนที่จะดิ้นตายให้ได้หากมีคนพูดแบบคุณไข่เจียว ผมก็โดนมาแล้ว บาทารอบทิศ แต่ก็จะพูดต่อให้รู้ว่ายังมีคนอีกไม่น้อยที่คิดต่าง แกนนำพธม.ลวงโลกครับ พวกเบี้ยก็บาดเจ็บตายไป ไม่ได้อยู่เห็นสังคมตามความเชื่อ

"หยุดทำร้ายประเทศไทย..หยุดเผด็จการ..หยุดรัฐประหาร"
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 14
  พิมพ์