เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:25:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปรับเรมิงตัน มาเฝ้าบ้าน เลยเอามาให้ชมครับ  (อ่าน 11064 ครั้ง)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 11:33:52 AM »

สมัยนั้นคงเป็น เรมิงตัน 870 วิงมาสเตอร์ ทึ่รมดำเงา และพานท้าย กระโจม ไม้ สวยคลาสสิก

และเป็นที่ค้นหาของเหล่าผู้นิยมปืนในยุคปัจจุบัน ครับ ปืนลูกซอง ควรศึกษากระสุน และเลือกใช้

ให้เหมาะสม กับเป้าหมาย และการใช้งาน ด้วยนะครับ...แต่งตัวหล่อ แต่เลือกใช้กระสุนผิด

ยังไง ก็สู้ นุ่งกางเกงบอล (ไม่นุ่งกางเกงใน) ไม่ใส่เสื้อ แต่เลือกใช้กระสุนที่เหมาะกับเป้าหมาย

การหวังผลในเป้า ย่อมแตกต่างกัน ใช่ไหมครับ ท่านเต่า ณ บางเขน สุดที่รักของกระผม
ถูกต้องแล้วครับ........... การเลือกกระสุนปืนลูกซองให้เหมาะกับงานที่จะใช้นั้น ผมถือว่า เป็นศาสตร์และศิลปะนะครับ  จะบาน จะแคบ  งานหนัก งานเบา งานแข็ง งานอ่อน
ก็ต้องศึกษาและเลือกกระสุนให้เหมาะกับงานครับ ...
แต่ไม่เป็นไรครับ ให้มีปืนไว้ก่อนแหละดี  พอมีปืนแล้วก็ค่อยๆ ศึกษาไป ทำความเข้าใจไปทีละลำดับ เดียวก็เก่งเอง
ดีกว่าไม่มีปืนแล้วมานั่งจินตนาการเอาเอง มันเหนื่อย....
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 11:52:12 AM »

กระสุนปืนลูกซอง แบ่งเป็น 2 ประเภท ครับ

1. ลูกโดด แบ่งเป็นชนิดยอดนิยม ได้ สามชนิด คือ

Slag เป็นกระสุนที่เซาะร่องไว้ข้างหัวกระสุน หัวกระสุนจะหมุนแหวกอากาศไป

เบเนเก้ เหมือนกับสลัค แต่ ท้ายหัวกระสุนจะมีหมอนหนังอัดติดท้ายกระสุน ด้วยตะปูเกลียว

ซาบ็อท คือกระสุน ที่มี หมอนหุ้มรอบหัวสำหรับยิงด้วยปืนลูกซองประเภทมีเกลียว

ส่วนจะยิงสัตว์ใหญ่ หรือยิงคน ยิงรถ ทำลายประตู ก็จำพวกนี้ครับ

2. ลูกปราย

ลูกปราย หลายเม็ด นิยมสำหรับล่าสัตว์ขนาดกลางรวมทั้งยิงคน

เป็นกระสุนลูกปราย แบบ OO Back (อเมริกา) หรือ SG (ยุโรป จำนวน 9 เม็ด

บางแบบ จะมีถึง 27 เม็ด(เม็ดเล็กลง) เรียกา 4 Back หรือลูกปราย 10 เม็ด พบได้ในกระสุนแม็กนั่ม ปลอก 3 นิ้ว ครับ

ส่วนลูกเบอร์ต่างๆ ลูกปรายที่บรรจุเม็ดตะกั่วจำนวนมากๆ ไว้สำหรับยิงสัตว์เล็กๆ

มีหลายเบอร์ ตั้งแต่เบอร์ 1 ถึง หลักสิบ ที่พบมากในบ้านเราจะมีแค่ 2 เบอร์คือ เบอร์ 1 และ 2 ครับ

เลือกใช้กระสุนให้ตรงตามประสงค์ ได้เลยครับ ท่านเต่า ณ บางเขน
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 12:06:12 PM »

กราบขอบพระคุณพี่ท่านตูรุสเป็นอย่างยิ่ง ที่กรุณาจัดหาข้อมูลมาให้
ข้อมูลนี้ ก็ได้เป็นอานิสสงฆ์แก่เจ้าของกระทู้ท่านได้ทราบไว้ประดับความรู้ของท่าน
ผมถึงบอกไงครับว่า การใช้ลูกซองนั้นเป็นศาสตร์และศิลป์ จริงๆ
pb&glock19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 33

"ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ"

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 12:07:02 PM »

เรียนถามเพื่อนๆ  นิดนึงครับ  พอดีเพิ่งมีลูกซองกระบอกแรก  เลยยังไม่ค่อยถนัดอะครับ  คือเวลาเราเคลียร์กระสุนออกจากปืนหมดแล้ว  เราต้องลั่นไกแห้งครั้งนึงก่อนแล้วค่อยบรรจุใหม่  หรือว่าสามารถบรรจุได้เลยครับ ขอบคุณครับ ไหว้
คือว่า เรมิงตันเนี่ยะ เล่นสนุกมากเลย แต่ว่า.....
ท่านเพิ่งซื้อมา ก็ต้องศึกษาซักหน่อยนะครับ มันจึงจะเพิ่มความสนุก และรีดศักยภาพของปืนออกมาใช้ให้สูงที่สุด สิ่งที่ต้องทำความเข้าใจก็คือ
1. ไกปืน กับ กระโจมมือ มันจะสัมพันธ์กัน ธรรมชาติของปืนปั๊มนั้น ถ้าท่านไม่ลั่นไกปืน
อันนี้ ท่านจะกระชากกระโจมมือไม่ได้
ดังนั้น มันขึ้นอยู่กับว่า คำว่า บรรจุของท่านที่ว่านั้นหมายความว่าอย่างไร

ถ้าหมายความว่า เคลียร์ปืนหมด กระชากลูกดูแล้วไม่มีในรังเพลิงแล้ว ลั่นไกทิ้ง 1 แชะ
และบรรจุลูกเข้าไป ในหลอด แบบนี้ พอจะยิง กระชากขึ้นลำแล้วยิงได้เลย

แต่ถ้าเครียร์ปืนหมด กระชากลูกดูแล้วไม่มีในรังเพลิงแล้ว ไม่ลั่นทิ้ง  และบรรจุลูกเข้าหลอดไป  แบบนี้ พอจะยิง มันจะต้องกระชาก ใช่ไหมครับ......มันจะกระชากกระโจมไม่ได้ เพราะคุณยังไม่ได้ลั่นไกทิ้งไปแต่แรก (ต้องใช้วิธีมากดปุ่มเล็กๆ หน้าโกร่งไก ผมว่า มันก็ผิดธรรมชาติไปหน่อย)

ดังนั้น เมื่อเครียร์ปืนหมด ควรลั่นไกทิ้ง แล้วบรรจุลูกในหลอด พอจะยิง หยิบขึ้นมา กระชากกระโจมบรรจุ แล้วทำการยิง จะปลอดภัยที่สุดครับ....
ไม่ทราบเข้าใจหรือเปล่าครับ ผมไม่มีภาพ ใช้ภาษาอธิบายก็แล้วกัน ...ถ้า งง ก็ขออภัยนะครับ
ขอบคุณ  คุณเต่ามากครับ  ผมเข้าใจที่คุณเต่าอธิบายมาครับ  คือยังงี้ครับ... ผมบรรจุลูกครั้งแรกโดยวิธีเข้าห้ามไกไว้  ดึงกระโจมมือเข้ามาเปิดห้องลูกเลื่อนค้างไว้  แล้วหยอดลูกลงไปในห้องลูกเลื่อน1นัดแล้วดึงกระโจมมือกลับ  แล้วบรรจุลูกในหลอดกระสุนครับ แต่ไม่ได้ยิงครับ  ทีนี้ต้องการเคลียร์กระสุนออกจากปืน  ผมก็กดปุ่มหน้าโกร่งไกแล้วสาวกระโจมมือเอาลูกออกมาจนหมด  แต่ยังไม่ได้ลั่นไกแห้งทิ้ง  และกดปุ่มหน้าโกร่งไกค้างไว้สาวกระโจมมือเข้ามาแต่ไม่ได้สาวกระโจมมือกลับ  ห้องลูกเลื่อนเปิดอยู่  ผมก็หยอดกระสุนลงไปและสาวกระโจมมือกลับ  แล้วบรรจุกระสุนในหลอดใหม่แบบเดิมอีกครั้งนึง  ซึ่งเป็นการบรรจุกระสุนแบบผิดวิธีหรือปล่าวครับ ซึ่งปกติแล้วควรลั่นไกแห้ง1ครั้งก่อนใช่ไหมครับแล้วค่อยบรรจุใหม่  และวิธีที่ผมทำนั้นน่าจะเป็นแบบ ที่เรียกว่าปืนเตรียมพร้อมยิงตลอดเวลา แค่ปลดห้ามไกก็ยิงได้เลยใช่ไหมครับ  ที่คุณเต่าแนะนำมาเป็นวิธีแบบปลอดภัยไว้ก่อนคือบรรจุกระสุนในหลอดไว้ก่อน  โดยยังไม่กระชากกระโจมมือ  จะใช้ปืนค่อยกระชากแล้วยิงใช่ไหมครับ  ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ  ขอบคุณมากครับ ไหว้
ดีใจที่ท่านอ่านแล้วเข้าใจครับ .........
ครับผม .....0.. ผมใช้ลูกซองแต่ละที ต้องอยู่กันเป็นแก้งค์ ใช้กันหลายมือ แล้วแต่สถานการณ์  เพราะฉะนั้น ผมใช้วิธีที่ปลอดภัยที่สุดคือ ลั่นไกแห้งไว้ 1 ครั้ง แล้วสอดลูกไว้ในหลอดแค่ 4 นัด เท่านั้นเอง(ของผมมันไม่มีหลอด)
พอกรรมการเป่านกหวีดปล่อยตัว ก็กระชาก แล้วก็ทำงานทันทีครับ .........
พวกผมอยู่กันหลายคน คนมือบอนก็เยอะ คนไม่ประสาก็มี ปะปนกันไปหลายๆ ระดับ
ขึ้นในรังเพลิงเข้าเซฟไว้ ก็ยังซุกซนไปกดปลดเซฟเสียก็มี
ก็เลยปลอดภัยไว้ก่อนนะครับ ......
ผมก็เชียร์ให้ท่านปลอดภัยไว้ก่อนนะครับ........อันนี้ ไม่ว่ากันนะครับ แล้วแต่ความสมัครใจขอรับ...............ดีใจกับคนปืนสวย บ้านงาม ด้วยครับ .....
ด้วยความยินดีครับ Cheesy  ผมก็เห็นด้วยกับปลอดภัยไว้ก่อนครับ  ขอบคุณสำหรับคำตอบและคำชมครับ  ที่แน่ๆผมได้ความรู้ในการใช้ปืนเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยครับ   ขอบคุณครับ Grin เยี่ยม

ดูคนดี...ดูที่...การกระทำ
ดูผู้นำ...ดูที่...การเสียสละ
คนดี... คิดดี... สังคมดี
pb&glock19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 33

"ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ"

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 12:10:20 PM »

กระสุนปืนลูกซอง แบ่งเป็น 2 ประเภท ครับ

1. ลูกโดด แบ่งเป็นชนิดยอดนิยม ได้ สามชนิด คือ

Slag เป็นกระสุนที่เซาะร่องไว้ข้างหัวกระสุน หัวกระสุนจะหมุนแหวกอากาศไป

เบเนเก้ เหมือนกับสลัค แต่ ท้ายหัวกระสุนจะมีหมอนหนังอัดติดท้ายกระสุน ด้วยตะปูเกลียว

ซาบ็อท คือกระสุน ที่มี หมอนหุ้มรอบหัวสำหรับยิงด้วยปืนลูกซองประเภทมีเกลียว

ส่วนจะยิงสัตว์ใหญ่ หรือยิงคน ยิงรถ ทำลายประตู ก็จำพวกนี้ครับ

2. ลูกปราย

ลูกปราย หลายเม็ด นิยมสำหรับล่าสัตว์ขนาดกลางรวมทั้งยิงคน

เป็นกระสุนลูกปราย แบบ OO Back (อเมริกา) หรือ SG (ยุโรป จำนวน 9 เม็ด

บางแบบ จะมีถึง 27 เม็ด(เม็ดเล็กลง) เรียกา 4 Back หรือลูกปราย 10 เม็ด พบได้ในกระสุนแม็กนั่ม ปลอก 3 นิ้ว ครับ

ส่วนลูกเบอร์ต่างๆ ลูกปรายที่บรรจุเม็ดตะกั่วจำนวนมากๆ ไว้สำหรับยิงสัตว์เล็กๆ

มีหลายเบอร์ ตั้งแต่เบอร์ 1 ถึง หลักสิบ ที่พบมากในบ้านเราจะมีแค่ 2 เบอร์คือ เบอร์ 1 และ 2 ครับ

เลือกใช้กระสุนให้ตรงตามประสงค์ ได้เลยครับ ท่านเต่า ณ บางเขน

ขอบคุณมากครับ  สำหรับข้อมูลนี้  จะได้เข้าใจในเรื่องการใช้กระสุนไปด้วยเลยครับ  ขอบคุณครับ ไหว้

ดูคนดี...ดูที่...การกระทำ
ดูผู้นำ...ดูที่...การเสียสละ
คนดี... คิดดี... สังคมดี
ROJ.KT
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

รักประเทศไทย

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 12:14:51 PM »

เห็นแล้วก็อยากใด้จริง ๆ เลย เรมิงตัน 870 สวยจริงครับ ท่าน..................
 น้ำลายหก  น้ำลายหก  น้ำลายหก

.......สิ่งที่สอน . คนเราไม่ใด้  ก็คือ " สามัญสำนึก "  

พอใจเท่าที่มี    ยินดีเท่าที่ใด้
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 12:20:48 PM »

เห็นแล้วก็อยากใด้จริง ๆ เลย เรมิงตัน 870 สวยจริงครับ ท่าน..................
 น้ำลายหก  น้ำลายหก  น้ำลายหก
อยากได้ก็หาซิจ๊ะ  หามาไว้ซะ ของสวยๆ งามๆ ลูกซองแบบนี้ รู้สึกว่า นายทะเบียนท่านไม่ค่อย จุกจิกไม่ใช่หรือครับ เรื่องราคา ก็ดีกว่าปืนพกตั้งเยอะ กระบอกใหญ่กว่าปืนพก แทนที่จะแพงกว่าปืนพก กลับถูกกว่าปืนพกได้ไงไม่รู้ หาครับ   หาเลย....
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 12:55:11 PM »

ผมจอง M870 ที่ร้านโยธินครับ 25,000 ก็คงพอครับ รอ ป.3 ประมาณกลางเดือนหน้าก็คงจะไปรับปืนได้ครับ

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 12:58:23 PM »

2. ลูกปราย

ขอบคุณมากครับ  สำหรับข้อมูลนี้  จะได้เข้าใจในเรื่องการใช้กระสุนไปด้วยเลยครับ  ขอบคุณครับ ไหว้
ท่านเต่า ณ บางเขนนี่ ผมอยากรู้ว่าท่านอยู่ส่วนไหนของบางเขนครับ เผื่ออยู่ใกล้กันจะได้รู้จักครับ

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 02:22:34 PM »

2. ลูกปราย

ท่านเต่า ณ บางเขนนี่ ผมอยากรู้ว่าท่านอยู่ส่วนไหนของบางเขนครับ เผื่ออยู่ใกล้กันจะได้รู้จักครับ
อยู่แถววงเวียนอนุสาวรีย์พิทักษ์รัฐธรรมนูญนั่นแหละครับ
รู้จักกันในนี้ก็ได้ครับ ผมยินดีรับใช้จนสุดความสามารถที่มีอยู่และเต็มใจคุยกับท่านเต็มที่เลยครับ
ท่านกำลังจะได้ลูกซอง ยอดนิยม สุดฮิต ก็ขอยินดีด้วยครับ
ผมก็เป็นแต่ลูกซองใช้งานเท่านั้นแหละครับ .ยิงก็ไม่มากนัก แค่พอรู้เรื่องอยู่บ้างเท่านั้น ...... เรื่องกีฬา ไม่รู้เรื่องเลยนะครับ เพราะไม่มีกะตังค์ซื้อลูกแข่ง ไอพีเอสซี กับคนอื่นเขา....ยอมรับความจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2008, 02:24:39 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 02:57:00 PM »

อ้างถึง
ราคาขึ้นไปแรงจริงๆครับ

สมัยก่อน (ปีก่อน) ราคาเท่าไหร่เหรอครับ  พอดีไม่รู้ราคาลูกซองครับ
ปีที่แล้ว พ่อผมซื้อ 870 แบบ 5 นัดจากร้านใหญ่ตรงสี่แยก พร้อมของแถมมาตรฐาน ราคา 22500 บาทครับ
tokchaiya
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 12:43:18 AM »

สวยดีครับ
nickky
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #72 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 02:33:47 AM »

ครับ เข้ามาแสดงความยินดีด้วยเช่นกันครับ สวยทั้งปืนและบ้าน

เคยอยากได้อยู่เหมือนกันครับ สามารถซื้อผ่านโครงการได้ด้วย

แต่ผมคิดว่าอยู่ในกทม.ความจำเป็นมีไม่มาก เลยคิดจะหาขนาด 9 มม. หรือ .38 มาเพิ่มในอนาคตครับ

PK.04
weera-รักในหลวง
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #73 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 08:30:14 AM »

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับ  ขอสอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ การที่เราจะเก็บปืนลูกซอง 5 นัด(เรมิงตัน)ไว้โดยที่ยังไม่ใช้งาน(นาน1-3 เดือน) ควรจะทำอย่างไรจึงจะถูกต้อง (ไม่บรรจุกระสุน) ระหว่าง
      1. กระชากลำเลื่อนเพื่อตรวจสอบความปลอดภัยแล้วเก็บปืนเลยโดยไม่ต้องลั้นไกทิ้ง
      2. กระชากลำเลื่อนเพื่อตรวจสอบความปลอดภัยแล้วลั่นไกทิ้งแล้วเก็บปืน
kesi2007
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #74 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 08:49:46 AM »

สวยจัง
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์