เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 09:30:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนปืนในกองทัพ  (อ่าน 7470 ครั้ง)
zombies5567
เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ และ ประชาชน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 07:23:34 PM »

รบกวนขอความรู้เกี่ยวกับกระสุนปืนในกองทัพที่มีอยู่ในคลังแสงครับ  ปกติจะมีการนับอายุการเก็บรักษาหรือไม่ครับ  เพราะคิดว่าน่าจะมีจำนวนที่มากในการสำรองเผื่อเจอเหตุการณ์ที่ไม่ปกติ  แล้วหากครบอายุการเก็บแล้วจะดำเนินการอย่างไรครับ นำไปให้หน่วยทหารใหม่ซ้อมจนหมดหรือไม่ครับ  หรือมีหน่วยราชการใดที่นำมาให้ประชาชนธรรมดาได้มีโอกาสซ้อมยิงโดยอยู่ภายใต้การควบคุมของเจ้าหน้าที่บ้างหรือไม่ครับ  โดยเก็บค่าบำรุงรักษา ทั้งกระสุน และอาวุธปืน เพื่อนำไปสั่งของใหม่เข้ามาเก็บทดแทน  สาเหตุที่ถามเพราะเป็นบุคคลธรรมดาที่หากมีหน่วยงานดังกล่าวก็อยากได้ลองกับอาวุธปืนในราชการทหารสักครั้ง  เพื่อเป็นประสบการณ์ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2008, 08:13:53 PM โดย zombies5567 » บันทึกการเข้า

เก้าอี้ขาดขา กีย์ต้าขาดสาย
เจ้าหญิงขาดเจ้าชาย ฉันคงตายถ้าขาดเธอ

ขุนศึกซะงั้น (>_<)
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 07:42:48 PM »

หมดอายุต้องทำลายครับ เอามาซ้อมถ้าเป็นผม...ผมคงไม่กล้ายิงหลอกครับโดยเฉพาะกระสูนปืนเล็กยาว..ยิ่งพวกจรวดหรือกระสูนปืนใหญ่ยิ่งไปกันใหญ่

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 07:54:52 PM »

รอง = ลอง
หลอก = หรอก
สป = สพ
zombies5567
เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ และ ประชาชน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 08:18:05 PM »

ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ไม่ได้ระบุชนิดอาวุธปืน  หากมีโอกาสได้ลองคงไม่เกิน M16 หรือ Hk33 เพราะถ้าเกินนั้นไปผมว่าไม่น่าจะให้บุคคลธรราดาที่ไม่มีความเชี่ยวชาญได้ทดลองใช้นะครับ

เจ้าหญิงขาดเจ้าชาย ฉันคงตายถ้าขาดเธอ

opalza
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 09:24:25 PM »

ก็หมุนเวียนเอากระสุนมายิงกัน เป็นปกติอยู่แล้วครับ

ไม่ได้มีไว้เก็บเฉยๆ มีปืนก็ต้องซ้อมยิง
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 09:39:59 PM »

ระเบียบปฏิบัติ ยาวครับ   เขียนขึ้นอย่างรอบคอบ เพื่อใช้ภาษีอากรของประชาชนให้คุ้มค่าที่สุด
J_P_K
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 09:41:55 PM »

อ๋อย อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2008, 09:45:19 PM โดย J_P_K » บันทึกการเข้า
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 11:09:22 PM »

ผมไม่แน่ใจว่าสนามยิงปืนในค่ายทหารแห่งไหน ที่มีการนำปืนที่ใช้ในราชการออกมาให้ประชาชนยิงบ้างหรือเปล่า

แต่ถ้าเป็นนักเรียนของโรงเรียนเสนารักษาดินแดน (สมัครเรียนที่สนามยิงปืน ภายในหน่วยบัญชาการกำลังสำรอง (รด. สวนเจ้าเชตุ)) เวลาไปฝึกภาคสนาม จะได้ยิง M16 ด้วยครับ (มีการเรียนรู้ปืนชนิดนี้ในห้องเรียนก่อนแล้ว) ... อาวุธของทหารชนิดอื่น ไม่ได้เรียน แต่มีการสาธิตให้ดูบ้าง ถ้ามีกระสุน ที่ผมเคยชมเช่น M79 , AK47 (china ver.) ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2008, 11:14:56 PM โดย jakrit » บันทึกการเข้า

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 10:13:04 AM »

กล่าวให้ทราบ เป็นบางเรื่องนะครับ .............

กระสุนทหาร แบ่งเป็น กระสุนคงคลังสำรองสงคราม  กระสุนคงคลังเตรียมพร้อม และ กระสุนฝึก(เรียกเครดิตกระสุนฝึก) .....................

ทั้งสามประเภท มีการเก็บ และ มีการกำหนดอายุการเก็บ และใช้งาน ...........

สามารถหมุนเวียน สลับกันใช้ได้ตามระเบียบ ........... เช่น กระสุนฝึกประจำปี ที่ผลิตใหม่ๆ ก็นำเข้าเก็บในคลังเตรียมพร้อม แล้ว นำ lot ในคลังเตรียมพร้อม ........มาฝึกยิง ทะยอยเก็บและนำออกมา ในลักษณะแทนที่ตามอายุการเก็บ..........

ถ้าหมดอายุ ........... ทำลายด้วยการเผา หรืออื่นๆ

ทั้งนี้วิธีการต่างๆต้องเป็นไปตามระเบียบที่กำหนด ..............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
zombies5567
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 10:18:34 AM »

ขอขอบพระคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ  ไหว้

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 10:29:35 AM »

..ลูกระเบิดเก่าๆและลูกปืนคอทั้งหลายกรุณาอย่าเอามาเก็บไว้ที่คลังแสงที่ปากช่องหรือลพบุรีเลย ว่างๆก็ให้ขนไปไว้ที่ภูมะเขือแถวเขาพระวิหาร เผื่อทหารของท่านฮุนเซนจะได้แบ่งๆกันเหยียบบ้าง.. คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
toonac
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 10:56:38 AM »

กล่าวให้ทราบ เป็นบางเรื่องนะครับ .............

กระสุนทหาร แบ่งเป็น กระสุนคงคลังสำรองสงคราม  กระสุนคงคลังเตรียมพร้อม และ กระสุนฝึก(เรียกเครดิตกระสุนฝึก) .....................

ทั้งสามประเภท มีการเก็บ และ มีการกำหนดอายุการเก็บ และใช้งาน ...........

สามารถหมุนเวียน สลับกันใช้ได้ตามระเบียบ ........... เช่น กระสุนฝึกประจำปี ที่ผลิตใหม่ๆ ก็นำเข้าเก็บในคลังเตรียมพร้อม แล้ว นำ lot ในคลังเตรียมพร้อม ........มาฝึกยิง ทะยอยเก็บและนำออกมา ในลักษณะแทนที่ตามอายุการเก็บ..........

ถ้าหมดอายุ ........... ทำลายด้วยการเผา หรืออื่นๆ

ทั้งนี้วิธีการต่างๆต้องเป็นไปตามระเบียบที่กำหนด ..............

ยุ่งยากครับ โดยปกติไม่มีใครเขาทำกับครับ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 10:59:56 AM »

"ยุ่งยากครับ โดยปกติไม่มีใครเขาทำกับครับ"

รู้จริงแบบนี้ ผมคิดว่าคุณ toonac เป็นพวก "ใครเขา" หรือผู้เชี่ยวชาญ มีประสบการณ์มามากในวงการทหารแน่ๆ 

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 11:12:40 AM »

ยุ่งยากครับ โดยปกติไม่มีใครเขาทำกับครับ

หน่วยที่ผมเคยทำงานอยู่ ทำครับ .............และทำเป็นประจำทุกวงรอบการฝึกด้วย

การกล่าวแบบนี้ ........... ถ้าเป็นผบ.หน่วยระดับที่หมุนเวียนกระสุนฝึกได้ แล้วไม่ทำ

เรียกว่า สันหลังยาวหรือขี้เกียจครับ ............ไม่สมควรเป็น ผบ.หน่วย

สมควรได้รับการรายงานข้อบกพร่องจากจเรฯ ..........และปรับย้ายไปทำงานที่ไม่เกี่ยวกับการดำรงสถานภาพ สป.

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
toonac
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 12:22:15 PM »

การฝึก กับการปฏิบติงานในสนาม คนละLOt. ครับ การฝึกก็ Lot. ใคร Lot.มัน ครับ เพราะต้องคืนปลอก หรือซาก ตามที่กำหนด ด้วย (ตอบตามที่รู้)
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์