เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 09:24:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนปืนในกองทัพ  (อ่าน 7423 ครั้ง)
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 12:31:46 PM »

การฝึก กับการปฏิบติงานในสนาม คนละLOt. ครับ การฝึกก็ Lot. ใคร Lot.มัน ครับ เพราะต้องคืนปลอก หรือซาก ตามที่กำหนด ด้วย (ตอบตามที่รู้)

ขออนุญาตพี่มะขิ่น เชิญตลอมเลยครับ... คิก คิก
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 12:38:10 PM »

ผู้ชมมาแย้ว......

ซื้อตั๋วใบนึง แถวไหนก็ได้ ขอตรงกลางนะ  Grin
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 12:39:33 PM »

การฝึก กับการปฏิบติงานในสนาม คนละLOt. ครับ การฝึกก็ Lot. ใคร Lot.มัน ครับ เพราะต้องคืนปลอก หรือซาก ตามที่กำหนด ด้วย (ตอบตามที่รู้)

รู้มาก็รู้ไม่จริงครับ .........

เครดิตกระสุนฝึก เมื่อได้มาแล้ว มี Lot ชัดเจน ............. หน่วยต้องทำขออนุมัติหมุนเวียนกระสุนฝึก  กับกระสุนคงคลัง ............โดยสลับหมายเลข Lot กระสุนฝึก ให้ไปอยู่ในบัญชีกระสุนคงคลังตามจำนวน ............แล้ว เอากระสุนคงคลัง หมายเลข Lot ที่จะเอามาฝึกยิง ออกจากบัญชีคงคลัง ตามจำนวน...........ตามอนุมัติ

เช่น กระสุนฝึกหมายเลข Lot 12345  จำนวน 50000 นัด ............นำเก็บเข้าบัญชีคงคลัง ............ แล้วเอากระสุนคงคลังหมายเลข Lot 67890 ออกมาฝึก 50000 นัด  โดยตัดบัญชี Lot เดิมออก แล้วใส่ Lot ใหม่ตามจำนวนเข้าไป"ตามอนุมัติ" เท่านี้ บัญชีคงคลังก็เรียบร้อย ตามหลักฐานการอนุมัติ.........เมื่อเอากระสุน Lot 67890 ยิงฝึกไป จะหมด 50000 นัดหรือไม่ ...........ปลอกกระสุนและกระสุนครบนัดที่เหลือ ซึ่งต้องเป็น Lot 67890 ก็ส่งคืนสรรพาวุธไป โดยแนบอนุมัติหมุนเวียนให้ไปด้วย..................

ปลอกกระสุนของ Lot 67890 ซึ่งเดิมเป็นกระสุนคงคลัง ก็จะถูกจำหน่าย ไปในการฝึก โดยมีอนุมัติแนบท้าย .............

ถ้าหน่วยไม่ทำ ผมถึงบอกว่า"สันหลังยาว"ไงครับ ............. กระสุนคงคลัง ก็เก่าไปทุกวันๆ...........เวลาเอาออกไปปฎิบัติงาน อาจจะมีปัญหาใหญ่เกิดขึ้นกับหน่วย ...................

ระเบียบเขากำหนดมาดีแล้ว ...........คนที่ไม่ทำนั่นแหละที่"ห่วย"

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
toonac
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 12:52:38 PM »

ถ้าทำอย่างนั้นก็ไม่ต้องฝึกหรอกครับ เพราะกว่ากระสุนจะมาก็จะหมดห้วงฝึกแล้ว ยังเสียเวลาขออนุมัติหมุนเวียนอีก ซึ่งต้องใช้เวลาพอสมควร แล้วไอ้เณรจะเอาเวลาไหนไปยิงละครับ ผมอยู่กับเจ้าหน้าที่หน่วยเบิกนะครับ แต่ถ้าเป็นหน่วยจ่ายทำเรื่องขออนุมัติหมุนเวียนLot.ให้ก็ว่าไปอย่าง เพราะคุมหมายเลข LoT.อยู่แล้ว แล้วก็จะทราบว่าจะจ่ายให้หน่วยใดประมาณเท่าใด  แต่หน่วยเบิกต้องรอคำสั่งจากหน่วยเหนือเป็นทอดๆ กว่าจะออกคำสั่งฝึกได้ ไม่เชื่อคุณมะขิ่นไปถาม สาย4 หน่วยเก่าคุณได้ ว่าก่อนจะเบิกของต้องรอคำสั่งของสาย3 หรือไม่
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 01:02:01 PM »

แสดงว่า หน่วยของท่าน toomac ให้ความสำคัญกับวงรอบการฝึก

แต่ถ้าต้องรบ กระสุนด้านก็ไม่เป็นไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2008, 01:03:34 PM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
toonac
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 01:10:13 PM »

การฝึกกับการเตรียมพร้อมเป็นคนละงานกัน แต่ก็เกี่ยวข้องกัน  มีความสำคัญพอๆกัน  เพราะถ้าไม่มีการฝึกแล้วไปเตรียมพร้อมก็ไม่มีประโยชน์หรอกครับ กระสุนไม่ใช้น้ำมันนะครับดูดของเก่าออก 1ถัง ใส่ของใหม่เข้าไป1ถัง เหลือเท่าเดิมครับ

กระสุนการเบิก-รับ ระเบียบเคร่งครัดรัดกุมมาก เพราะมีหมายเลขคุม เจ้าหน้าที่ที่จ่ายให้ไอ้เณรไปฝึกมีโอกาสติดคุกฟรีๆ
โดยไม่ได้ตั้งใจ
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 01:26:16 PM »

ขออนุญาตท่าน toonac ครับ

เรียกทหารดีกว่าครับ อย่าไปเรียกไอ้เณรเลยครับ
   ผมฟังแล้วมันแปลกๆครับ ด้วยความเคารพครับ

3'SF TRAINING COMPANY.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 01:32:40 PM »

ถ้าทำอย่างนั้นก็ไม่ต้องฝึกหรอกครับ เพราะกว่ากระสุนจะมาก็จะหมดห้วงฝึกแล้ว ยังเสียเวลาขออนุมัติหมุนเวียนอีก ซึ่งต้องใช้เวลาพอสมควร แล้วไอ้เณรจะเอาเวลาไหนไปยิงละครับ ผมอยู่กับเจ้าหน้าที่หน่วยเบิกนะครับ แต่ถ้าเป็นหน่วยจ่ายทำเรื่องขออนุมัติหมุนเวียนLot.ให้ก็ว่าไปอย่าง เพราะคุมหมายเลข LoT.อยู่แล้ว แล้วก็จะทราบว่าจะจ่ายให้หน่วยใดประมาณเท่าใด  แต่หน่วยเบิกต้องรอคำสั่งจากหน่วยเหนือเป็นทอดๆ กว่าจะออกคำสั่งฝึกได้ ไม่เชื่อคุณมะขิ่นไปถาม สาย4 หน่วยเก่าคุณได้ ว่าก่อนจะเบิกของต้องรอคำสั่งของสาย3 หรือไม่

ทำไมจะไม่ได้ฝึกล่ะครับ ..........ก็กระสุนที่หน่วยก็มี

ทำไมต้องรอคำสั่งสาย 3 ........... สาย 3 แค่ทำประมาณยอดกระสุนฝึกและห้วงเวลาฝึกก็มีตารางอยู่แล้ว

สาย 4 เขารู้อยู่แล้วว่าวงรอบการฝึกจะฝึกในห้วงไหน ทำไมจะทำขออนุมัติไม่ทัน (วางตารางขออนุมัติย้อนหลังกันหรือไม่).........และรู้ว่ายอดกระสุนฝึกประจำปีนี้ยอดเท่าไหร่ ก็คัดกระสุนคงคลัง Lot เก่าออกมา แล้วตั้งเรื่องขอหมุนเวียนไปก่อน................ถึงเวลาฝึกก็เบิกออกไปฝึก เก็บปลอกกระสุนไว้ตัดยอด ..........

กระสุนฝึกเบิกมาออกมา ก็ตัดเข้าบัญชีคงคลังไป................ เห็นหมุนเวียนกันทุกครั้งที่มีการเบิกกระสุนฝึก

หน่วยเก่าผมทำแบบนี้.............. สาย 4 หน่วยเก่าผมคงขยันมั้งครับ  โดยเฉพาะ น.กระสุน

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 01:34:13 PM »

first in first out

โรงงานทำขนมเขายังทำเลยครับ
                                                                     ไหว้     ไหว้     ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2008, 02:42:47 PM โดย NOOM 19 » บันทึกการเข้า

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 02:13:05 PM »

ยิ่งอ่าน ยิ่งแสดงถึงความชุ่ยของหน่วยคุณ toomac

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 02:16:20 PM »

อ่านดูเหมือนบางคนกำลังพยายามบอกว่าตัวไม่ค่อยทำตามระเบียบ เพราะจัดตารางงานไม่เป็น หัวเราะร่าน้ำตาริน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 02:28:33 PM »

กรณีนี้เข้าข่าย...

กฎระเบียบดี...แต่คนห่วยกระมังครับ...
toonac
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 04:03:58 PM »

ผมว่าคนไม่รู้ระเบียบจะห่วยมากกว่าครับ  เอาของเตรียมปฏิบัติงานออกไปฝึก การเบิกกระสุนจากสรรพวุธไปใช้ถ้าไม่มีคำสั่งของหน่วยใช้ ใครสั่งเขาก็ไม่จ่ายดอกครับ  กระสุนที่ใช้ฝึกไม่ได้ใช้กระสุนที่เก็บไว้ที่หน่วยนะครับ  ไอ้ที่คุณมะขิ่นบอกนะมันกระสุนผิดกฎหมายชัวร์ๆ ครับ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 04:18:11 PM »

อูยย......

อับดุลเริ่มเห็นอนาคตแล้ว อับดุลอยากได้ผ้าห่ม อับดุลหนาว  อ๋อย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 04:19:24 PM »

หนาวนักซบผมก็ได้ นั่งแถวหน้าตรงกลางเหมือนกันครับ ส่วนผมขอปิดตากางนิ้วแอบดูก่อน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์