เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 02:28:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหลือเชื่อ...จนท.รัฐ ให้สัมถาษณ์ว่า..พธม.ที่ตายเพราะระเบิดที่พกมาเอง...  (อ่าน 10298 ครั้ง)
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 10:27:22 AM »

ตลกที่ท่านแถลงจังเลยครับ  ให้คนว่ามาสาธิตยิงแก๊สน้ำตา แหงนซะ 60 องศา  แต่ในข่าว ยิงวิถีราบอัดคนที่กำลังมอบเลยนะครับ

ให้ท่านโฆษกเป็นเป้าและทดลองยิงเล็งตรงที่ตัวท่านที่ 10  เมตรจะรู้ว่าน้องโบว์โดนอะไร

SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 11:12:51 AM »

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของผู้ที่สูญเสียชีวิตจากการต่อสู้เพื่อรักษาประเทศชาติ

ผมไม่อยากใส่ร้ายตำรวจมากไปกว่านี้ แต่หลายๆท่านคงจำได้กรณีเครื่องบิน B737-400 ของการบินไทยที่ไฟไหม้วันที่ทักษิณจะเดินทางไปเชียงใหม่ ตำรวจรีบสรุปออกมาเลยครับว่า "เกิดจากการวางระเบิด" มีสาร C-4 ตกค้างอยู่ในบริเวณที่เกิดเหตุ แต่ผลสรุปของคณะกรรมการตรวจสอบทั้งจากของประเทศไทย และสหรัฐฯ สาเหตุดังกล่าวนั้นเกิดจากไอน้ำมันเชื้อเพลิงที่อยู่ที่ถังกลางติดไฟอันเนื่องมาจากความร้อน จึงทำให้เกิดระเบิดและเป็นเพลิงลุกไหม้
งานนั้น ตำรวจไทย หน้าแหก ไม่มีใครเชื่อถือจนถึงทุกวันนี้

ฉะนั้นการที่ตำรวจออกมาสรุป สาเหตุของการเสียชีวิตของประชาชน หรือแม้กระทั่งการแสดงปาหี่เอาปืนมาโชว์ ไม่มีความเชื่อถือ

เลิกได้แล้วครับ ไอ้ฟังไม่ได้ศัพท์จับมากระเดียด

ขอให้สำนึกกันบ้างครับ ตราแผ่นดินที่อยู่บนหมวก มันหมายความว่าอะไร

ผมเป็นคนหนึ่งที่ในภาพรวมค่อนข้างอคติกับหน่วยงานหน่วยนี้มากๆ ไม่ใช่เพิ่งเกิดเรื่องนี้แล้วอคติ ลองย้อนหลังไปดูเหตุการ์ณการเมืองที่ผ่านมาของประเทศเราดูตั้งแต่ สมัย เผ่า ศรียานนท์ เป็นต้นมาจนกระทั่งล่าสุด พ.ค.35  และ ปี 49  และเหตุการ์ณที่อุดรธานี  ตีกันที่สะพานมัฆวานฯ จนกระทั่งล่าสุดเมื่อวานซืนนี้ ที่สำคัญผมไม่เคยรู้สึกถึงความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินสำหรับการปฎิบัติของเจ้าหน้าที่ในองค์รวม  สำหรับพวกที่ชอบสร้างภาพ คือ การประชาสัมพันธ์ตัวเอง พวกนี้ขาดความรับผิดชอบ สักแต่จะพูด สืบสวนก็ยังไม่สืบสวน สวบสวนก็ยังไม่สอบสวน  หล่อหน่อย สวยหน่อยก็บอกชู้สาว เกี่ยวข้องการเมืองก็บอกว่าขัดแย้ง มีประวัติลึกลับของผิดกฎหมาย ไฟไหม้บอกว่าไฟฟ้าลัดดวงจร  ยังไม่สรุปเอามาโชว์แถลงข่าวแค่กล่าวหาเป็นผู้ต้องสงสัย   แล้วหลังจากนั่นมีหน้าไหนออกมารับผิดชอบบ้าง

แล้วถ้ามีเรื่อง ผมไม่คาดหวังเลย.... สมัยก่อนแถว จ.นครศรีฯ ปี ประมาณ 2520-2524  ช่วงนั่น ถ้าใครโดนโจรปล้นรถโดยสารคงจะได้ยินข่าวนะครับ พวกนั่นจะไม่แตะทหารเลย ไปเชื่อสนิทก็เมื่อพี่ชายของตัวเองโดนแถว อ.หัวไทร  เพื่อนเขาเป็นตำรวจ..โดน  ก่อนปล้นมันประกาศเลยว่าอย่ายุ่งกับทหาร ..ทั้งๆที่มีพลทหารนั่งอยู่บนรถเพียงแค่ 1 คน

สมัยก่อนเรารับ นักเรียนพลตำรวจ ม.ศ. 3 หลังจากนั่น จบม.3 ( เดี่ยวนี้ไม่แน่ใจ )  เข้าเรียน 1-2 ปี อายุ 20 ปี แต่งเครื่องแบบติดอาวุธ มีอำนาจปฎิบัติตามกฎหมาย ถ้ารอดได้ดีก็ดีไปครับ   เสียดายยุคที่ "นายกฯสุรยุทธ์ " มีการริเริ่มที่จะปฎิรูปองค์กรนี้ แต่สุดท้ายก็ถูกเก็บพับดอง ตอนนี้โครงการนี้ไม่รู้หายไปไหนแล้ว  ผมไม่อยากจะพูดว่าเราต้องแยกแยะและพูดว่าทุกสังคมมีทั้งคนดีและคนไม่ดี  ถ้าไม่ทำผิดกฎหมายจะไปกลัวอะไร? ผมว่าเราพูดกันมานานแล้วสำหรับเรื่องอย่างนี้และสุดท้ายก็ไม่มีอะไร?ดีขึ้น เพราะมันเป็นได้แค่นามธรรม ไม่ใช่รูปธรรม  ...ประชาชนทั่วๆไปธรรมดาอย่างพวกผมที่ไม่มีสี ไม่มีพวกใหญ่โต จำเป็นต้องรับเคราะห์เรื่องที่ไม่ใช่เรื่องอย่างนั่นหรือ?  ผมจะสนับสนุนทุกองค์กรที่จะให้มีการเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นกว่าที่เป็นอยู่ ในเรื่องความปลอดภัยขั้นพื้นฐานของประชาชนครับ

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 11:24:37 AM »

ตำรวจ ท่านยังมีศักดิ์ศรีอะไรเหลืออยู่บ้าง จิตวิญญาณของพวกท่านยังไม่เท่าขี้เล็บเท้าของเด็กผู้หญิงคนน คนนี่ที่พวกท่านป้ายความผิดที่พวกท่านก่อให้กับเธอ ช่างน่าอายไรศักดิ์ศรีของลูกผู้ชายที่เรียกตัวเองว่าผู้พิทักษ์สันติราษฎร์ที่ได้รับการสั่งสอนอบรมมาจากโรงเรียนนายร้อยที่น่าภูมิใจ
ช่างน่าละอายเสียจริงๆ
ชั่วโมงนี้เลือกคารวะเป็นราย ๆ ไปครับ ผู้กองแคน ผู้หมวดตี้ สร้างความดีเสียสละชีพปกบ้านป้องเมืองด้วยชีวิต  ไหว้ ไหว้ ไหว้ แต่ตำรวจอีกกลุ่มกลับทำในสิ่งตรงกันข้าม อ้างแต่ว่านายสั่ง  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น....  คนเลว-คนไร้สำนึกความรับผิดชอบมีอำนาจปกครองบ้านเมืองเป็นอย่างนี้นี่เอง....    หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

....ตำรวจที่ดีมีมากกว่า...ที่เลว...เป็นความจริงครับ...

...และ...มักจะถูกส่ง หรือเลือกที่จะไปอยู่ไกล ๆ ....

...และไม่ค่อยจะก้าวหน้า....ครับ...หรือว่า...สวรรค์ก็ต้องการตำรวจดีไปไว้ดูแล...สวรรค์...ครับ

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 11:33:26 AM »

ผบช.น. ให้สัมภาษณ์หลังรับดอกไม้จาก นปก นปช ว่า

ใกล้ถึงเวลาที่ต้องยึดคืน ทำเนียบ และ สะพานมัฆวาน............

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 11:46:09 AM »

เศร้า เศร้า เศร้า ไหว้
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

to make a friend, be a friend...

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 12:03:35 PM »

ผมชอบข้อความของท่านพญาจงอางจริงๆ   ยิ้มีเลศนัย  รู้จริงไม่มั่ว สำหรับตำรวจที่ไม่มีสามัญสำนึก

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 12:32:12 PM »

ผมชอบข้อความของท่านพญาจงอางจริงๆ   ยิ้มีเลศนัย  รู้จริงไม่มั่ว สำหรับตำรวจที่ไม่มีสามัญสำนึก

จากชื่อท่านพญาจงอาง พอเดาได้ว่าอยู่แถวไหน......

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
kookkik
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 01:16:45 PM »

ตอนนี้ชาว อวป เริ่มมีความเห็นไม่ตรงกันแล้ว กลัวว่าพูดเรื่องการเมืองมากๆ จะทำให้เสียเพื่อนที่ชอบอะไร เหมือนๆกัน ผมอายุ 28 ได้แต่อ่านความเห็นไม่กล้าออกความเห็น เพราะความที่นับถือพี่ๆทุกท่าน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 01:18:57 PM »

ผบช.น. ให้สัมภาษณ์หลังรับดอกไม้จาก นปก นปช ว่า

ใกล้ถึงเวลาที่ต้องยึดคืน ทำเนียบ และ สะพานมัฆวาน............

ใครเป็นพวกใคร หรือเป็นนายใคร กันครับ?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 01:29:14 PM »

ใครเป็นพวกใคร หรือเป็นนายใคร กันครับ?

ต้องเข้าใจ......

ไม่ทำตั๋ว ไม่มีที่นั่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2008, 01:41:30 PM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 01:33:34 PM »

กำลังอยู่ในวาระ..ยึดคืนประเทศไทย จากมือคนเลว เจ๊งเป็นเจ๊ง ..
เวที มันใหญ่กว่า. และอยู่ในคลื่นกระแสชน

ท่าน ผบ.ชน.จะต้องประเมินสถานการณ์ให้ดีเชียว.
และ คงต้องถูกยึดเก้าอี้ คืนไปด้วย .. เล่นกับไฟ มันร้อนนะ

และอยากจะบอก ว่า ไม่มีทาง  ถ้าคิดหวังจะทำ ถือว่า เป็นคราวซวยซ้ำ ของ นาย ๒๖  เยี่ยม

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 01:54:06 PM »

ตอนนี้ชาว อวป เริ่มมีความเห็นไม่ตรงกันแล้ว กลัวว่าพูดเรื่องการเมืองมากๆ จะทำให้เสียเพื่อนที่ชอบอะไร เหมือนๆกัน ผมอายุ 28 ได้แต่อ่านความเห็นไม่กล้าออกความเห็น เพราะความที่นับถือพี่ๆทุกท่าน
ถ้าคนเราเห็นเหมือนกันทุกเรื่องก็คงจะเป็นคนเดียวกันแล้วครับ  ไม่มี 2 สิ่งในโลกที่เหมือนกันเปี๊ยบหรอกครับ
ท่านเสนอความคิดเห็นได้ครับ  คิดต่างก็ไม่เป็นไร ถ้าใจกว้างก็ไม่เสียเพื่อนหรอกครับ อาจจะได้เพื่อนใหม่อีกเพียบ
อย่างนึงที่ผมเรียนรู้จากการเป็น พธม. , ซึ่งผมพึ่งเริ่มใช้ปีนี้เอง,  คือการมีจิตสาธารณะ สมัยก่อนตอนปี 48 - 49 ผมแค่ไปร่วมเกือบทุกวันตามกิจกรรมต่างๆ แต่ไม่ได้คิดว่าตัวเองห่วงใยหรือกังวลกับการชุมนุมนัก พูดง่ายๆยังเห็นแก่ตัว หรืออัตตามากอยู่ ทั้งๆที่ก็ไปนอนอยู่สนามหลวงหลายอาทิตย์  

แต่ปีนี้หลังจากกว่า 4 เดือน ของการไปร่วมชุมนุมปีนี้ ผมเริ่มเรียนรู้ว่าการที่พธม. อยู่กันได้เพราะการเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ให้กับคนข้างเคียงเราในขณะนั้นโดยไม่ได้เลือกว่าเขาเป็นคนที่ท่านรู้จักหรือเปล่าเสมือนว่าเขาเป็นเพื่อนเป็นญาติ เป็นสิ่งที่ดีอย่างมากครับ มันทำให้เราลดอัตตาลงอย่างมาก  และการปฏิบัติต่อกันด้วยการรักษาประเพณีไทยคือการไหว้ทำให้จิตใจเราอ่อนโยนลง เราซึมซับจิตวิญญาณของการเป็นพี่น้องสืบสายเลือดเดียวกัน ทุกคนห่วงใยกัน ไม่เอาฐานะว่ากูมีมากกว่ามึงมาเป็นสิ่งที่ทำให้ ความเป็นคนไทยเท่าเทียมกันหายไปครับ  ผมแอบสังเกตุเห็นความมีไมตรีต่อกันของคนทุกมุมเมืองในที่ชุมนุม โดยเฉพาะอย่างยิ่งหลังจากเราปักหลักที่ทำเนียบอย่างที่ผมไม่ได้เห็นมานาน

ถ้าท่านใดอายุมากพอและจำช่วง 14-16 ตค 16 ได้จะสังเกตุเห็นว่านร. โรงเรียนที่เคยตีกันสามารถไปมาหาสู่กันได้โดยไม่ทะเลาะเบาะแว้ง ช่างกลหลายๆที่มีความเป็นมิตรกัน บ้านผมเป็นแหล่งรวมทั้งนร. สวนกุหลาบรุ่นที่ตอนนี้เป็นเจ้าของรร. เอเซียแล้ว  อำนวยศิลป์  กนกอาชีวะ และอื่นๆ โดยที่เขาเจอกันจากการชุมนุมเช่นกัน  ผมชอบบรรยากาศนี้ครับ จนจะบอกว่าเสพติดแล้วก็ได้ครับ เข้าไปทำเนียบแล้วสบายใจไม่เครียด ถึงแม้เวลาที่ต้องออกไปเผชิญหน้ากับตร. อีกก็เช่นกัน เราไม่ได้โกรธตร.มากมายครับ แต่เราไม่ชอบฆาตกรในเครื่องแบบครับ  

ผมไม่รู้ว่าท่าน kookkik  เป็นสมาชิกเฉพาะกิจหรือเปล่า แต่ตราบใดที่ท่านรักชาติ และในหลวงเหมือนผม เราคุยกันได้ครับ ไม่ว่าท่านจะคิดยังไง แต่ถ้าท่านกล่าวล่วงพ่อหลวงเมื่อไหร่ เป็นเพื่อนหรือพี่น้องตั้งแต่เกิดผมก็ตัดได้ครับ

ด้วยความนับถือ
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 02:00:09 PM »

ให้ความเห็นได้ครับ แต่ก็อยากให้ยอมรับความคิดเห็นของเพื่อนๆ และเคารพความคิดเห็นซึ่งกันและกัน เปิดใจให้กว่างครับ

ตัวผมเองบางครั้งก็เห็นด้วยกับพันธมิตร บางครั้งก็ไม่เห็นด้วย บางครั้งก็ไม่เห็นและเห็นด้วยด้วยกับรัฐบาล ผมมองว่าทุกคนเป็นคนไทยเหมือนกันครับ  ผมชอบเวปนี้เพราะถึงแม้ว่าบางทีเราจะคิดไม่เหมือนกัน แต่เราก็เป็นพี่น้องกัน ถึงแม้ว่าจะมาจากคนละพ่อแม่ แต่เราก็รักใน ปืน เหมือนกัน

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 02:01:46 PM »

อูย จะไหวเหรอครับทั่น ไฟล์นี้ผมเห็นผู้โดนสารหอบมือตบขึ้นเครื่องกันคนละสี่อันอย่างน้อย..

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 02:06:18 PM »

ว่าแต่ น้าฟู(4FU) ไปไหนน่ะครับ แกหายไปเลย เห็นว่าแกไปร่วมชุมนุมด้วย

เป็นห่วงครับ ช่วยเข้ามาส่งเสียงหน่อยครับน้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์