เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:13:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้ทำแล้วกับวิธีแก้ไขซองปืนขนาด15นัด(สไตเออร์)ให้ใช้ได้สิบนัดโดยไม่ผิดเกฏหมาย  (อ่าน 4402 ครั้ง)
apichati
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 02:56:23 PM »

[ ไหว้ผมมีปืนสไตเออร์ 9มม.มีซองกระสุนขนาด  15 นัด จำนวน 2 อัน  ต้องมีเหตุพาออกนอกบ้านเป็นประจำทั้งๆไม่มีป12.(ไปสนามยิงปืน) ได้แยกส่วนโครงปืน  ซองปืนไม่บรรจุกระสุน(ไปซื้อที่สนามแทน)  ไว้หลังรถ(รถเก๋ง)และทำตามผู้รู้หลายท่านบอกตั้งแต่เป้าที่ซ้อม ลงชื่อที่สนามยิงปืน ฯลฯ แต่ก็ทราบว่ากฏหมายไทยใอนุญาตซอง 10นัด เกิน ผิดกฏหมายทำอย่างไรจะหลีกกฏหมายที่ไม่เข้าท่านี้บ้างครับ เช่นการเหลาไม้หนุน แปรงสีฟันหนุนอะไรทำนองนั้นตามที่อ่านกันมา  อยาก ไหว้ผู้รู้ผู้ทำที่ช่ำชองมาแล้วแก้ไขอย่างไร อธิบายขั้นตอนการทำให้ละเอียด  ช่วยเถอะครับ มีปืนกับเขาแต่ต้องกังวลกฏหมายเสียแทบทุกอย่างไม่ต้องเอาปืนไปทำอะไรกัน ซื้อมาเก็บ ซื้อทำไม ใช่ไหมครับ ส่วนการเสี่ยงก็ต้องรู้วิธีหลีกเลี่ยงกฏหมายที่ถูกต้อง ตอบด่วนด้วยครับ ไหว้
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 04:08:58 PM »

ดูแล้วก็ไม่น่าจะต้องทำอะไรเพิ่มนี่ครับ.. การนำพาท่านก็เข้าข่ายอนุโลมซะขนาดนั้น อย่ากังวลครับสุจริตซะอย่าง..

ผมถามนิดนึง.. ตอนตรวจปืน ท่านเจ้าหน้าที่ทักว่าซองกระสุนเกินไหมครับ สงสัยตาพร่ามัว  คิก คิก
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 04:12:21 PM »

ที่จริงก็ไม่ได้ผิดกฎหมายนะครับแม็กจุ 15 นัด หรือ 20 นัด ก็ไม่ผิดกฎหมายครับ
ถ้าผิดกฎหมายก็คงสั่งเข้ามาขายในประเทศไทยไม่ได้ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 04:16:30 PM »

มีแม็ก 15 นัด ก็ยัดเข้าไปทั้ง 15 นัดเลยครับ พอเจอตำรวจก็ยิงออกไป 5 นัด มันก็เหลือ 10 นัดเอง
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 04:37:57 PM »

[ ไหว้ผมมีปืนสไตเออร์ 9มม.มีซองกระสุนขนาด  15 นัด จำนวน 2 อัน  ต้องมีเหตุพาออกนอกบ้านเป็นประจำทั้งๆไม่มีป12.(ไปสนามยิงปืน) ได้แยกส่วนโครงปืน  ซองปืนไม่บรรจุกระสุน(ไปซื้อที่สนามแทน)  ไว้หลังรถ(รถเก๋ง)และทำตามผู้รู้หลายท่านบอกตั้งแต่เป้าที่ซ้อม ลงชื่อที่สนามยิงปืน ฯลฯ แต่ก็ทราบว่ากฏหมายไทยใอนุญาตซอง 10นัด เกิน ผิดกฏหมายทำอย่างไรจะหลีกกฏหมายที่ไม่เข้าท่านี้บ้างครับ เช่นการเหลาไม้หนุน แปรงสีฟันหนุนอะไรทำนองนั้นตามที่อ่านกันมา  อยาก ไหว้ผู้รู้ผู้ทำที่ช่ำชองมาแล้วแก้ไขอย่างไร อธิบายขั้นตอนการทำให้ละเอียด  ช่วยเถอะครับ มีปืนกับเขาแต่ต้องกังวลกฏหมายเสียแทบทุกอย่างไม่ต้องเอาปืนไปทำอะไรกัน ซื้อมาเก็บ ซื้อทำไม ใช่ไหมครับ ส่วนการเสี่ยงก็ต้องรู้วิธีหลีกเลี่ยงกฏหมายที่ถูกต้อง ตอบด่วนด้วยครับ ไหว้

ผมไม่มีสไตเออร์ ตอบไม่ได้
มีเพียงข้อมูลของกล็อก๑๗ ว่ามีตัวค้ำลักษณะนี้ไว้ข้างในซองกระสุนครับ

[/quote]

ที่จริงก็ไม่ได้ผิดกฎหมายนะครับแม็กจุ 15 นัด หรือ 20 นัด ก็ไม่ผิดกฎหมายครับ
ถ้าผิดกฎหมายก็คงสั่งเข้ามาขายในประเทศไทยไม่ได้ครับ
ตามกฎกระทรวงฉบับที่ ๓
ข้อ ๒  ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตสำหรับให้ทำหรือสั่งหรือนำเข้าซึ่งอาวุธปืน หรือ เครื่องกระสุนปืน สำหรับอาวุธปืนดังต่อไปนี้เพื่อการค้าหรือ เพื่อใช้ส่วนตัว คือ....(๑๒) ซองกระสุนที่สามารถบรรจุกระสุนได้เกินกว่า ๑๐ นัด

มีแม็ก 15 นัด ก็ยัดเข้าไปทั้ง 15 นัดเลยครับ พอเจอตำรวจก็ยิงออกไป 5 นัด มันก็เหลือ 10 นัดเอง
  เอางั้นเลยหรือครับ  Cool

apichati
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 05:37:07 PM »

ผมก็ไม่ทราบ ว่าผิดหรือไม่ผิดกฏหมาย แต่ เท่าที่ทราบและมีการจับกุมและผิดด้วย (ขั้นศาล)  และที่ทราบ ถ้าตำรวจเก่งหาเรื่องท่องกฏหมายดี ๆขี้เล่น อยากเล่นท่ากับคนรักปืน เอาตัวนี้ โทษมันสะใจดีเพราะเรานึกไม่ถึง และขณะนี้ที่ทราบกฏหมายยังใช้ถึงปัจจุบันยังไม่ได้เปลี่ยนแปลง
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 05:40:17 PM »

ดูแล้วก็ไม่น่าจะต้องทำอะไรเพิ่มนี่ครับ.. การนำพาท่านก็เข้าข่ายอนุโลมซะขนาดนั้น อย่ากังวลครับสุจริตซะอย่าง..

ผมถามนิดนึง.. ตอนตรวจปืน ท่านเจ้าหน้าที่ทักว่าซองกระสุนเกินไหมครับ สงสัยตาพร่ามัว  คิก คิก

ผมก็เรียนท่านไปครับว่า 15 นัด ไม่เห็นท่านว่าอะไร

แต่ป3 เขียนมาให้แค่ 12 นัด  หัวเราะร่าน้ำตาริน

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 08:24:03 PM »

ถ้าผมถูกจับ  แล้วเจอข้อหานี้ด้วย  ก็คงจะสู้ให้ถึงที่สุด
ซื้อจากสวัสดิการกรมการปกครองนี่ครับ  หมายเลขที่แม๊กกาซีนทั้งสองอันก็ตรงกับปืน
ท่านจัดมาให้ผมแบบนี้เองนี่  แต่ปืนที่ซื้อจากร้านผมไม่แน่ใจ  แต่คิดว่ามันก็ขัดแย้งกันอยู่ดี 
ผู้เกี่ยวข้องที่ตรวจสอบ  ก็น่าจะทราบว่ามันไม่ถูกต้องตามกฏหมายแล้วให้ผ่านได้อย่างไร
        เรื่องนี้น่าคิดครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 08:36:43 PM »

ถ้าจะให้ครบสูตร.....

ใน ป.4 ระบุ แม็กกาซีนสำรองไว้หรือไม่

ถ้าไม่ก็มีแม็กกาซีน 10 นัด ได้อันเดียว

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 08:44:59 PM »

ถ้าผมถูกจับ  แล้วเจอข้อหานี้ด้วย  ก็คงจะสู้ให้ถึงที่สุด
ซื้อจากสวัสดิการกรมการปกครองนี่ครับ  หมายเลขที่แม๊กกาซีนทั้งสองอันก็ตรงกับปืน
ท่านจัดมาให้ผมแบบนี้เองนี่  แต่ปืนที่ซื้อจากร้านผมไม่แน่ใจ  แต่คิดว่ามันก็ขัดแย้งกันอยู่ดี 
ผู้เกี่ยวข้องที่ตรวจสอบ  ก็น่าจะทราบว่ามันไม่ถูกต้องตามกฏหมายแล้วให้ผ่านได้อย่างไร
        เรื่องนี้น่าคิดครับ

ถ้าปืนสวัสดิการ แล้วสู้ถึงที่สุดจริงๆนี่หนาวไปทั้งกรมนะครับ
ผู้เป็นใหญ่ ที่เกษียณไปแล้ว ก็จะเจอเคราะห์หามยามร้ายมาเคาะประตูด้วย  ขำก๊าก

meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 10:29:45 PM »

ผมพูดเล่นนะครับพี่น้อง
apichati
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 08:49:46 AM »

ไหว้ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกท่าน  ปืนซื้อจากสวัสดิการฯ แต่เจตนาของผมคือปืนต้องนำไปซ้อมบ่อยๆ เดินทางบ่อย เลยติดที่ประเด็นที่จะกันตัวเองออกจากความยุ่งยากที่จะเกิดขึ้นถ้าตำรวจเล่นแง่กฏหมายแบบนั้น ชาว อวป.ของเราเคยถูกตำรวจจับ ส่งศาล ตัดสินมาแล้วที่เพชรบุรี อยากเรียนถามว่าทำอย่างไรที่ซองปืนของเราเป็นลักษณะ 10 นัด(อย่าบอกว่าหาซื้อใหม่นะครับ) คืออยากทราบวิธีทำให้ซองปืนบรรจุได้ 10 นัดให้ตำรวจเห็นว่าซองปืนนี้บรรจุได้สิบนัดนะ  ทั้งๆที่มีเลขดูกระสุนที่ซองปืนถึง1- 15   โดยที่สามารถถอดใช้เป็น 15นัดได้ตามปกติ  ขอบคุณรูป GLOCK 17 และตัวหนุนแมกฯ แต่ของสไตเออร์คงไม่มีของเสริมมากมายเหมือนGLOCK จึงเรียนถามวิธีเกซองปืน หรือมีร้านรับทำ ช่วยแนะนำด้วยครับ จะเป็นประโยชน์กับชาว  อวป.อีกมากมายที่ซองปืนยังเกิน 10 นัดอยู่  ผมจุดประเด็นนี้ขึ้นมาเพราะนึกๆ  ถ้ากันก่อนแก้น่าจะดีนะครับ อีกประการหนึ่ง ระหว่างคนออก ป4. กับตำรวจ มันคนละส่วนกันครับ คนออก ป4.ไม่สนใจเรื่องกฏหมายฯปลีกย่อยนี้ครับ เพราะถ้าสนใจคงไม่ออก ป4. ให้ตั้งแต่แรกแล้ว  แต่ตำรวจทำตามกฏหมาย (เมื่อเกิดฟิตบ้าหาเรื่องขึ้นมาคืออวดศักดาว่ากูรู้ดี)  ถ้าบังเอิญไปเจอตำรวจแบบนี้เข้า    และถ้าเจอตำรวจใจดีที่เข้าใจชาว  อวป.ก็คงโชคดี     เข้าใจนะครับ ไหว้ อยากได้คำตอบด่วนครับ  ไหว้
boub@GUN@STEYR M9A1
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 08:27:38 PM »

หน้าจะเอาของกล็อกใช้กันได้น่ะครับดูจากรูปแล้วเหมือนๆกันครับ แล้วท่านอยู่จ.ไหนครับ อ.ไหมครับ ซ้อมสนามไหนครับ ขอบคุณครับ
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 10:30:44 PM »

ผมไม่มีสไตเออร์ ตอบไม่ได้
มีเพียงข้อมูลของกล็อก๑๗ ว่ามีตัวค้ำลักษณะนี้ไว้ข้างในซองกระสุนครับ

ตามกฎกระทรวงฉบับที่ ๓
ข้อ ๒  ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตสำหรับให้ทำหรือสั่งหรือนำเข้าซึ่งอาวุธปืน หรือ เครื่องกระสุนปืน สำหรับอาวุธปืนดังต่อไปนี้เพื่อการค้าหรือ เพื่อใช้ส่วนตัว คือ....(๑๒) ซองกระสุนที่สามารถบรรจุกระสุนได้เกินกว่า ๑๐ นัด

เอางั้นเลยหรือครับ  Cool

[/quote]

ขอบคุณ คุณ ธำรง ครับ  ไหว้ ไหว้
คราวหน้าผมจะระวังกว่านี้  Grin Grin

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 11:08:34 PM »

ขอบคุณ คุณ ธำรง ครับ  ไหว้ ไหว้
คราวหน้าผมจะระวังกว่านี้  Grin Grin

ไหว้ ผมเพียงยกกฎกระทรวงมาอ้างอิง .... อาจไม่ผิดกฎหมายอย่างที่คุณc.tongว่าก็เป็นได้ครับ
ที่ผ่านมาผู้ต้องหา/จำเลย ถูกกล่าวหา/ฟ้องว่า ครอบครองชิ้นส่วนอาวุธปืนที่นายทะเบียนออกใบอนุญาตไม่ได้
แล้วก็รับว่าได้กระทำผิด ศาลชั้นต้นตัดสินลงโทษ ก็ไม่เคยมีการอุทธรณ์-ฎีกา จึงยังไม่มีคำพิพากษาศาลฎีกาไว้เป็นบรรทัดฐาน

การต่อสู้ในข้อเท็จจริงและข้อกฎหมาย มีผู้รู้เคยแสดงความคิดเห็น/แนวทางไว้หลากหลาย
และโดยเฉพาะกับปืนสวัสดิการ ที่ทางสพป.จับตาดูอยู่ ถ้าเป็นคดีและมีการต่อสู้ลงลึกในข้อเท็จจริง+ข้อกฎหมาย
อาจพันไปถึงผู้ดำเนินโครงการ+ผู้อนุมัติโครงการ+จนท.ผู้เกี่ยวข้อง .... เป็นงานช้างครับ  คิก คิก

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์