เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 11:37:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับพวกบิดเบือนข่าวและกระจายออกไป  (อ่าน 8775 ครั้ง)
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 10:29:41 PM »

...ทำไมไม่มาคุยเรื่องที่เป็นรูปธรรม เช่น ประชาธิปไตย 70/30  หรือตุลาการภิวัฒน์  ดีกว่ามั๊ยครับ  ผมเข้ากระทู้นี้มาคุยเรื่อง จรรยาบรรณเท่านั้นครับ  โดนลากมาเรื่องสภาบันได้ไงเนี่ย Grin

ปล...วันก่อนได้คุยกับเพื่อนที่เป็น เจ้าของโรงแรมครับ  เศร้าแทนเขานะ มี 500ห้อง  มีแขกพัก7ห้อง ต้องให้พนักงานสลับกันทำงาน  นี่แค่เศษเสี้ยวของตัวอย่างสำหรับผู้ที่ต้องเสียสละเพื่อชาติตามแนวทางของพันธมิตรครับ 

Ok ครับ  ไม่พูดถึงสถาบัน...

ประชาธิปไตย 70/30  ไม่มีประเด็นครับ  มันเป็นแค่การยกตัวอย่างตุ๊กตา ไม่ใช่ข้อสรุป
ไม่มีใครดึงดันจะเอานี้ครับ  พันธมิตรก็ไม่ได้ปักหลักสู้เพื่อสูตรนี้
อย่าเสียเวลาถกประเด็นนี้ ในเมื่อมันไม่ใช่ Active Issue

ตุลาการภิวัฒน์  ผมว่าดีครับ  มันสามารถต่อสู้กับมาเฟียการเมือง และทุนสามานต์ได้ชงัดนัก
ไม่งั้นคงแด..ชาติกับเปรมไปแล้ว

ผมทำธุรกิจครับ  รายได้ตกผมก็รู้ แต่ผมจะบอกเพื่อนที่ทำธุรกิจและรุ่นน้องเสมอว่า ปัจจัยแท้จริงที่เป็นมานานแล้วคือ  วิกฤตการน้ำมัน, ภาวะเศรษฐกิจโลก และช่วง Low Season.....ต้องมองให้ครบครับ  ไม่ใช่หาแพะ

การชุมนุมของพันธมิตรมีส่วน แต่ไม่ใช่สาเหตุหลัก
จวบจนกระทั่งมีการจัดม็อบชนม็อบ ประกาศสถานการณ์ฉุกเฉิน และล้อมปราบ ดังไปทั่วโลกนั่นแหละ เลยเป็นเรื่องขึ้นมา
ฝีมือใครครับ  รัฐบาลกระหายเลือด เผาบ้านตัวเองจนควันมันตลบไปทั่ว ใช่ไหมครับ...

จากนี้ไป ถ้าการทำมาหากินมันจะแย่ลงเพราะการต่อสู้ปกป้องประเทศชาติ  ถึงจะไม่มีกินผมก็ยอม...

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
gamer
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 11:05:18 PM »

ทำไมคุณ  Akira ถึงคิดว่ามีการใช้สถาบันแอบอ้างโจมตีผู้อื่น ผมขอถามง่ายๆกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมาแล้วทั้งนั้นในความคิดคุณ คุณคิดอย่างไรกับเหตุการณ์เหล่านั้น  เรื่องแรก  ไอ้ชั่วโชติศักดิ์ มันรณรงค์ไม่ให้ยืนถวายความเคารพเพลงสรรญเสริญพระบารมีเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจริงมั้ยคุณรู้หรือว่ารู้แล้วทำเป็นไม่รู้    เรื่องที่สอง  อีเพ็ญ พูดบรรยายทั้งที่เมืองไทยและเมืองนอก ว่าการยึดอำนาจครั้งที่แล้วมีผู้อยู่เบื้องหลังที่อยู่สูงกว่า พล. อ  เปรม  คุณว่ามันหมายถึงใคร  แล้วคุณว่ามันพูดจริงๆหรือมีใครเมคขึ้นมาเพื่อใช้โจมตีพวกมันอย่าบอกนะว่าคุณไม่เคยเห็นและเคยได้ยิน                                                                                                                                                                                                         ความจงรักษ์  ภักดี  ไม่มีใครผูกขาดเอาไว้ได้หรอกครับแต่พฤติกรรมที่แสดงออกเท่านั้นที่จะเป็นเครื่องพิสูจน์                                                                                                                                                                                                   ปล...อเมริกาไม่เห็นมีพันธมิตรไปยึดทำเนียบแต่ทำไมมันพาทั่วโลกเจ๊งกันเป็นแถวๆๆ  มองอะไรก็ให้มันเลยปลายจมูกตัวเองบ้างก็ดีนะ  รักนะจึงคุยด้วย

ท่านfoxbatลืมบุคคลสำคัญไป1 อีดาหมอ(ตอปีโด)ไงครับ ตอนมันขึ้นปราศัยไม่รู้พวกที่นั่งฟัง ทนฟังกันได้อย่างไร เป็นผมลุกไปเตะปากแล้ว นี่ผมว่านปช.นะ ใครไม่ใช่ก็ไม่ต้องร้อน พอวันที่คนเค้าจับได้เอาคลิปมาเผยแพร่ พวกมันก็ซัดกันนัว ในเวบประชาไทยก็ด่ากันเละ โยนกันไปกันมา บอกอีดาไม่ใช่นปช. ผมอ่านแล้วขำกลิ้งควายกับสุนัขรับใช้กัดกัน อ้อมีอีก1บุคคล เสธ.แดงไงครับ บุคคลน่าเชื่อถือแห่งปี สมัยก่อนยังเจอพระเจ้าเงินตรา ก็ออกมาด่าทากสินเป็นสเตป ว่าทากสินจะล้มสถาบันแบบนู้นแบบนี้(ลุมทุน ล้มเจ้า) ตอนนี้นู๋แดงเป็นนปช.ไปแล้ว งั้นสรุปตามตรรกะง่ายๆ ว่านปช.รักสถาบัน ก๊ากกกกกก  ข่าวป๋าเปรมอยู่เบื้องหลังปฏิวัติ ก็มาจากนู๋แดงนี่แหละเป็นคนปูด เชื่อว่าหลังจากผมพิมพ์ไปแล้ว เดี๋ยวก็ออกมาแถ(ก)ต่อไป ใครพิมพ์เสนออะไรไม่เคยอ่าน ไม่สนใจ ลองสังเกตุง่ายๆพวกคะแนนบวกเยอะ โดยที่กระทู้ก็มีไม่เท่าไหร่ กระทู้ที่มีก็ออกแนวขวางฟุตซะเยอะ สมัครหลายชื่อ ชงเอง ตบเอง เห็นด้วยกับตัวเอง เค้าคงคิดว่าคนเวบนี้เป็นพวกเคี้ยวเอื้องอะครับ
Akira
Full Member

คะแนน 41

กิ๊ว.....กิ๊ว....

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 11:05:54 PM »

ทำไมคุณ  Akira ถึงคิดว่ามีการใช้สถาบันแอบอ้างโจมตีผู้อื่น

ไม่ใช่ผู้อื่นครับ  ผมเองเนี่ยแหละที่โดนยัดเยียดว่า  ไม่จงรักภักดีต่อสถาบัน  

เรื่องแรก  ไอ้ชั่วโชติศักดิ์ มันรณรงค์ไม่ให้ยืนถวายความเคารพเพลงสรรญเสริญพระบารมีเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจริงมั้ยคุณรู้หรือว่ารู้แล้วทำเป็นไม่รู้   

ไอ้สัตว์นรกตัวนี้มันไม่ใช่คนไทยครับ  ถึงแม้ว่าอุดมการณ์ทางการเมืองของเขาจะฝั่งเดียวกัน(ผมไม่แน่ใจด้วยซ้ำว่าคนอย่างมันมีอุดมการณ์หรือปล่าว)  แต่อย่าเหมารวมว่าทุกคนที่อยู่คนละฝั่งกับท่านต้องเหมือนกันนะครับ

เรื่องที่สอง  อีเพ็ญ พูดบรรยายทั้งที่เมืองไทยและเมืองนอก ว่าการยึดอำนาจครั้งที่แล้วมีผู้อยู่เบื้องหลังที่อยู่สูงกว่า พล. อ  เปรม  คุณว่ามันหมายถึงใคร  แล้วคุณว่ามันพูดจริงๆหรือมีใครเมคขึ้นมาเพื่อใช้โจมตีพวกมันอย่าบอกนะว่าคุณไม่เคยเห็นและเคยได้ยิน                                                                                                                                                                       

ผมทราบข่าวนี้ครับ  และก็ทราบด้วยว่าเขาลาออกเพื่อแสดงความรับผิดชอบไปแล้ว  ที่เหลือก็เป็นเรื่องของศาล  อีกอย่างผมไม่ได้รักและเทิดทูนอะไรกับคนๆนี้  มันถูกตั้งขึ้นมาเพื่อกัดกับพันธมิตร  ผมไม่ได้ตีขลุมว่ารัฐบาลทั้งหมดเน่า  แยกให้ออกครับเรื่องของบุคคล
ไอ้สนธิลิ้ม ก็เคยโดนคดีหมิ่น พระบรม นี่ครับ  พูดได้อย่างไร ให้ลาออก  คุณคิดอยากตบปากมันบ้างไหมครับ
ทุกวันนี้มันก็ยังพูดถึง ผ้าพันคอสีฟ้าอยู่อีก(ผมได้ยินกับหู ที่บ้านมีเคเบิ้ลทีวี รับASTVได้)  กลับกลายเป็นว่า  มันเองนั่นแหละที่พยายามตอกย้ำคำพูดของอีเพ็ญ  แล้วคุณคิดว่ามันจริงหรือไม่??
เป็นเรื่องที่ดีที่พระเทพ ทรงตรัสกับสื่อนอกว่า "เขาทำเพื่อพวกเขาเอง"  ผมไม่ได้ดีใจเพราะอยู่ฝั่งรัฐบาล  แต่ดีใจเพราะตามครรลองประเพณีที่สืบกันมาเป็นเช่นนั้น  สถาบันถือเป็นที่เคารพและเทิดทูนของปวงขชนชาวไทย  ไม่ควรมีใครเอาสถาบันมากล่าวอ้างเพื่อบรรลุประโยชน์ของตน

ปล...อเมริกาไม่เห็นมีพันธมิตรไปยึดทำเนียบแต่ทำไมมันพาทั่วโลกเจ๊งกันเป็นแถวๆๆ  มองอะไรก็ให้มันเลยปลายจมูกตัวเองบ้างก็ดีนะ  รักนะจึงคุยด้วย

คุณกำลังจะบอกว่า  ทุกวันนี้ในสิ่งที่พันธมิตรทำ  ไม่กระทบกับเศรษฐกิจบ้านเราบ้างเลยหรือ  ปัจจัย Hamberger Crysis เพียงอย่างเดียวหรือที่เป็นผลกระทบ  ในสามปีที่คนไทยเริ่มรู้จักกับพันธมิตร  และก็ฝืดเคืองกันมาตลอดนี่เกิดจากที่อเมริกาเท่านั้นหรือ  Huh  หรือเฉพาะจากวิกฤติพลังงาน???  พันธมิตรไม่เกี่ยวใดๆทั้งสิ้น ใช่ไหมครับ??? ทั้งการปฎิวัติที่ผ่านมา  ก็ไม่เกี่ยวกัยบพันธมิตร ใช่ไหม???  ถ้าคุณตอบว่าใช่ทุกข้อ  ผมจะไม่ขอพูดเรื่องนี้อีกเลยครับ  "ผมยอมแพ้คุณแล้ว คุณเป็นคนที่ไม่เคยแพ้ใคร"
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ผมคนมีงานมีการทำ  เสียภาษี  เป็นรากหญ้าคนหนึ่ง  ผมไม่ยอมให้พวกที่ไม่ทำงานทำการ เกาะกลุ่มชุมนุมสามสี่เดือน มานั่งชี้นำหรอกครับ  
ยิ่งได้ฟัง70/30  มันก็สังคมนิยมดีๆนี่เอง  พวกที่สรรหา 70มันก็พวกเขาแน่นอน  ขีดเส้นสังคมได้ตามต้องการ แล้ว 30ที่เหลือให้เลือกก็คงเป็นฝ่ายค้านตลอดกาล แถมหลายพรรคอีกต่างหาก  

ผมดูจุดสูงสุดที่เขาต้องการที่เรียกกันว่า "การเมืองใหม่"  บอกตรงๆครับว่า "ผมกลัว"  

เอาหล่ะสมมุติว่าเขาไม่มีทางไปถึงจุดสูงสุดที่เขาต้องการและกัน ถ้าเขาสำเร็จแค่ครึ่ง  เป็นว่า แบ่งเป็น3ประเด็นนะครับ
1)"นายก ลาออก"  ไม่จบครับ  ประท้วงกันต่อ  ถึงแม้ให้พรรคอันดับสองขึ้นมา  ไม่นานก็ยุบสภาอีก  เสียงปริ่มน้ำ ไปไม่รอดตามเคย
2) "ยุบสภา"  เลือกตั้งใหม่  แล้วถ้าแก๊งค์เดิมได้กลับมาอีกหล่ะ  จะเป็นอย่างไร  ก่อหวอดกันใหม่หรือ  จนกว่าทุกคนในประเทศจะเอือมระอา  แล้วยอมตามเขากันหรือ
3)"ปฎิวัติ"  อันนี้ไม่อยากพูดต่อเลย วันแรกชาวทำเนียบคงดีใจทำเนียบแทบแตก แล้วหลังจากนั้นหล่ะครับ  บรรลัยครับ  "ใช่.....ไม่ใช่  พี่น้อง....."

ปล...ในเดือน พฤษภาคม 2535  เรามีนักเคลื่อนไหวเพื่อประชาธิปไตย  เราต่อสู้กับ เผด็จการ  ไม่เอาปฎิวัติ  
แต่ในวันนี้เรามีนักเคลื่อนไหวคนเดิมที่ร่ำหาการปฎิวัติ การล้มล้างรัฐบาลที่มาตามครรลองประชาธิปไตย ผมตามความกะล่อนของคนๆนี้ไม่ทันครับ

***แก้ไขส่วนการเรียงลำดับหัวข้อข้างต้นผิดพลาด***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2008, 11:27:56 PM โดย Akira » บันทึกการเข้า

<<Z80>>
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 03:20:30 AM »

ถ้าจะหาควายจริงๆนะครับพี่   ต้องไปแถวที่เขาทำนาปลูกข้าวครับ  ที่นั่นมีเยอะครับ  อยู่ในกรุงเทพนี่เองครับ  ไปไม่ถูกบอกนะครับ

มีคนอยากเป็นเด็กเลี้ยงควายหรือครับ  เลี้ยงเป็นหรือเปล่าก็ไม่รู้

บิดเบือน สร้างข่าว ทำได้ทั้งนั้นไม่ว่าฝ่ายไหน เพื่อทำลายฝ่ายตรงข้าม   
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 03:46:55 AM »

คุณกำลังจะบอกว่า  ทุกวันนี้ในสิ่งที่พันธมิตรทำ  ไม่กระทบกับเศรษฐกิจบ้านเราบ้างเลยหรือ  ปัจจัย Hamberger Crysis เพียงอย่างเดียวหรือที่เป็นผลกระทบ  ในสามปีที่คนไทยเริ่มรู้จักกับพันธมิตร  และก็ฝืดเคืองกันมาตลอดนี่เกิดจากที่อเมริกาเท่านั้นหรือ  Huh  หรือเฉพาะจากวิกฤติพลังงาน???  พันธมิตรไม่เกี่ยวใดๆทั้งสิ้น ใช่ไหมครับ??? ทั้งการปฎิวัติที่ผ่านมา  ก็ไม่เกี่ยวกัยบพันธมิตร ใช่ไหม???  ถ้าคุณตอบว่าใช่ทุกข้อ  ผมจะไม่ขอพูดเรื่องนี้อีกเลยครับ  "ผมยอมแพ้คุณแล้ว คุณเป็นคนที่ไม่เคยแพ้ใคร"

ผมคนมีงานมีการทำ  เสียภาษี  เป็นรากหญ้าคนหนึ่ง  ผมไม่ยอมให้พวกที่ไม่ทำงานทำการ เกาะกลุ่มชุมนุมสามสี่เดือน มานั่งชี้นำหรอกครับ  
ยิ่งได้ฟัง70/30  มันก็สังคมนิยมดีๆนี่เอง  พวกที่สรรหา 70มันก็พวกเขาแน่นอน  ขีดเส้นสังคมได้ตามต้องการ แล้ว 30ที่เหลือให้เลือกก็คงเป็นฝ่ายค้านตลอดกาล แถมหลายพรรคอีกต่างหาก  

ผมดูจุดสูงสุดที่เขาต้องการที่เรียกกันว่า "การเมืองใหม่"  บอกตรงๆครับว่า "ผมกลัว"  

สองประเด็นนี้ ผมตอบไปหมดแล้วครับ...

กรุณาอ่านเถิดครับ อย่าให้ผมหรือเพื่อนสมาชิกคิดว่าคุณเป็นคนที่มีปัญหากับการตีความอีกคนหนึ่งเลย
หรืออย่าแสดงให้คนอื่นเห็นว่า คุณไม่สนใจที่จะแลกเปลี่ยนความคิดอย่างจริงจัง ถึงได้มีประเด็นซ้ำซากขึ้นมา
ต่อไปถ้าคุณ post แล้วไม่มีใครตอบ ก็อย่าคิดว่าคนอื่นเขายอมแพ้คุณนะครับ...
แต่เป็นเพราะไม่อย่างจะเสียเวลากับคุณต่างหาก

เศรษฐกิจตกต่ำ  ผมไม่ได้บอกว่าไม่เกี่ยวกับการชุมนุม  แต่ผมยืนยันว่ามันไม่ใช่ปัจจัยหลัก... จนต่อเมื่อรัฐบาลพปช.จุดไฟเผาบ้านควันโขมงนั่นแหละ ถึงเป็นเรื่อง

ตอนปฏิวัติโดยสงบไม่เสียเลือดเนื้อ... Business Transactions จากต่างชาติ drop ไปไม่นานเนื่องจากรอดูทิศทาง และไม่ได้เป็น volume ที่สูงจนทำให้ซวดเซ    ถ้าคุณอยากดูดัชนีชี้วัดต่างๆ แล้วผมจะหามาให้ดู   แต่สำหรับผม รับรู้ได้จาก Cashflow ของผมเองและของอุตสาหกรรม  รวมทั้งการลงทุนใหม่ๆของกลุ่มลูกค้า
แต่ผมและเพื่อนหลายคนรับรู้ถึงการตกต่ำของธุรกิจอย่างแท้จริง เมื่อเริ่มเกิดวิกฤตการน้ำมัน ค่าครองชีพแพงขึ้นทั่วโลก ยอดขายลดลงทั้งในและต่างประเทศ นักท่องเที่ยวหายไป   Low season เกิดเร็วขึ้นและนานขึ้น  นักท่องเที่ยวและนักลงทุนจาก US หายไปก่อนใครเพื่อนเพราะวิกฤติ Subprime ที่ตั้งเค้ามาเป็นปีๆ
แม้กระทั่งเร็วๆนี้ ผมได้ถามเพื่อนและคู่ค้าชาวต่างชาติว่ารู้สึกอย่างไรกับการชุมนุมในไทย.... เขาตอบว่าไม่รู้สึก  Does not matter... They are in their place, no bloodshed, no chaotic...

จนกระทั่งรัฐบาลพปช.เริ่มทำการโง่ๆนี่แหละ... เผาจริง+ลอยอังคาร

70/30  มันไม่มีจริงครับ !!!   เลิกพร่ำเพ้อถึงมันได้แล้ว  ถ้ามันยังฝังใจนักก็ไปปรึกษาผู้เชี่ยวชาญครับ

แล้วอย่ากลัวเลยครับ..การเมืองใหม่   อย่ากลัวการเปลี่ยนแปลง ไม่เช่นนั้นโลกจะหยุดนิ่ง ไม่มีนวัตกรรมใหม่ ไม่มีทฤษฎีใหม่
อย่าวาดภาพสิ่งใหม่ๆว่ามันจะชั่วร้าย  ถ้ามันเลวจนรับไม่ได้ ก็ไม่มีใครหลับหูหลับตารับหรอกครับ

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
<<Z80>>
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 03:58:58 AM »

70/30  มันไม่มีจริงครับ !!!   เลิกพร่ำเพ้อถึงมันได้แล้ว  ถ้ามันยังฝังใจนักก็ไปปรึกษาผู้เชี่ยวชาญครับ
------------------------------------

ถ้าเป็นไปตามนี้จริงๆ ก็เผด็จการดีๆนี่เองครับ
foxbat.....รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 08:23:24 AM »

ขอบคุณครับคุณBird   และขอบคุณมากสำหรับคุณAkira  ที่แสดงจุดยืนของคุณในความคิดเกี่ยวกับสถาบันถึงแม้ว่าในเรื่องที่เกี่ยวกับอีเพ็ญคุณจะเชื่อโดยบริสุทย์ใจว่าเป็นการกระทำของมันคนเดียวไม่เกี่ยวข้องกับคนอื่น   ที่ว่ามันลาออกก็เพราะถูกกดดัน หัวหน้ามันคิดว่าเสียอวัยวะดีกว่าเสียชีวิตต่างหาก  ในใจลึกๆของคุณคงจะรู้ดีว่าที่ไม่อยากหาเหตุผลของการกระทำของมันให้สูงขึ้นหรือเลยขึ้นไปจากตัวอีเพ็ญเพราะคุณกลัวว่าจะไปกระทบถึงคนที่คุณศัธทราใช่มั้ย     อย่าตัดตอนความคิดตัวเอง
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 09:06:30 AM »

ขอบคุณครับคุณBird   และขอบคุณมากสำหรับคุณAkira  ที่แสดงจุดยืนของคุณในความคิดเกี่ยวกับสถาบันถึงแม้ว่าในเรื่องที่เกี่ยวกับอีเพ็ญคุณจะเชื่อโดยบริสุทย์ใจว่าเป็นการกระทำของมันคนเดียวไม่เกี่ยวข้องกับคนอื่น   ที่ว่ามันลาออกก็เพราะถูกกดดัน หัวหน้ามันคิดว่าเสียอวัยวะดีกว่าเสียชีวิตต่างหาก  ในใจลึกๆของคุณคงจะรู้ดีว่าที่ไม่อยากหาเหตุผลของการกระทำของมันให้สูงขึ้นหรือเลยขึ้นไปจากตัวอีเพ็ญเพราะคุณกลัวว่าจะไปกระทบถึงคนที่คุณศัธทราใช่มั้ย     อย่าตัดตอนความคิดตัวเอง

มันยังบอกเองเลยครับ ว่ามันลาออกเพื่อรักษาขุน มันเป็นแค่เบี้ย
ยังมีตัวใหญ่กว่าอีเพ็ญ  แล้วเราจะนั่งเฉยๆ รอแค่ว่า ศาลจะตัดสินอย่างไร หรือครับ
รอศาล คดียังไปไม่ถึงศาลเลย  ติดอยู่ตรงไหน ใครหน่วงเอาไว้ ถ้าไม่มีคนร่วมขบวนการ
  แล้วคนอื่นๆ ที่บอกอีเพ็ญจงรักภักดี จะแสดงความรับผิดชอบอย่างไร ต่อคดีนี้

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
Akira
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 09:49:29 AM »

คุณกำลังจะบอกว่า  ทุกวันนี้ในสิ่งที่พันธมิตรทำ  ไม่กระทบกับเศรษฐกิจบ้านเราบ้างเลยหรือ  ปัจจัย Hamberger Crysis เพียงอย่างเดียวหรือที่เป็นผลกระทบ  ในสามปีที่คนไทยเริ่มรู้จักกับพันธมิตร  และก็ฝืดเคืองกันมาตลอดนี่เกิดจากที่อเมริกาเท่านั้นหรือ  Huh  หรือเฉพาะจากวิกฤติพลังงาน???  พันธมิตรไม่เกี่ยวใดๆทั้งสิ้น ใช่ไหมครับ??? ทั้งการปฎิวัติที่ผ่านมา  ก็ไม่เกี่ยวกัยบพันธมิตร ใช่ไหม???  ถ้าคุณตอบว่าใช่ทุกข้อ  ผมจะไม่ขอพูดเรื่องนี้อีกเลยครับ  "ผมยอมแพ้คุณแล้ว คุณเป็นคนที่ไม่เคยแพ้ใคร"

ยิ่งได้ฟัง70/30  มันก็สังคมนิยมดีๆนี่เอง  พวกที่สรรหา 70มันก็พวกเขาแน่นอน  ขีดเส้นสังคมได้ตามต้องการ แล้ว 30ที่เหลือให้เลือกก็คงเป็นฝ่ายค้านตลอดกาล แถมหลายพรรคอีกต่างหาก  

สองประเด็นนี้ ผมตอบไปหมดแล้วครับ...

กรุณาอ่านเถิดครับ อย่าให้ผมหรือเพื่อนสมาชิกคิดว่าคุณเป็นคนที่มีปัญหากับการตีความอีกคนหนึ่งเลย
หรืออย่าแสดงให้คนอื่นเห็นว่า คุณไม่สนใจที่จะแลกเปลี่ยนความคิดอย่างจริงจัง ถึงได้มีประเด็นซ้ำซากขึ้นมา
ต่อไปถ้าคุณ post แล้วไม่มีใครตอบ ก็อย่าคิดว่าคนอื่นเขายอมแพ้คุณนะครับ...
แต่เป็นเพราะไม่อย่างจะเสียเวลากับคุณต่างหาก

เศรษฐกิจตกต่ำ  ผมไม่ได้บอกว่าไม่เกี่ยวกับการชุมนุม  แต่ผมยืนยันว่ามันไม่ใช่ปัจจัยหลัก... จนต่อเมื่อรัฐบาลพปช.จุดไฟเผาบ้านควันโขมงนั่นแหละ ถึงเป็นเรื่อง

ตอนปฏิวัติโดยสงบไม่เสียเลือดเนื้อ... Business Transactions จากต่างชาติ drop ไปไม่นานเนื่องจากรอดูทิศทาง และไม่ได้เป็น volume ที่สูงจนทำให้ซวดเซ    ถ้าคุณอยากดูดัชนีชี้วัดต่างๆ แล้วผมจะหามาให้ดู   แต่สำหรับผม รับรู้ได้จาก Cashflow ของผมเองและของอุตสาหกรรม  รวมทั้งการลงทุนใหม่ๆของกลุ่มลูกค้า
แต่ผมและเพื่อนหลายคนรับรู้ถึงการตกต่ำของธุรกิจอย่างแท้จริง เมื่อเริ่มเกิดวิกฤตการน้ำมัน ค่าครองชีพแพงขึ้นทั่วโลก ยอดขายลดลงทั้งในและต่างประเทศ นักท่องเที่ยวหายไป   Low season เกิดเร็วขึ้นและนานขึ้น  นักท่องเที่ยวและนักลงทุนจาก US หายไปก่อนใครเพื่อนเพราะวิกฤติ Subprime ที่ตั้งเค้ามาเป็นปีๆ
แม้กระทั่งเร็วๆนี้ ผมได้ถามเพื่อนและคู่ค้าชาวต่างชาติว่ารู้สึกอย่างไรกับการชุมนุมในไทย.... เขาตอบว่าไม่รู้สึก  Does not matter... They are in their place, no bloodshed, no chaotic...

จนกระทั่งรัฐบาลพปช.เริ่มทำการโง่ๆนี่แหละ... เผาจริง+ลอยอังคาร

70/30  มันไม่มีจริงครับ !!!   เลิกพร่ำเพ้อถึงมันได้แล้ว  ถ้ามันยังฝังใจนักก็ไปปรึกษาผู้เชี่ยวชาญครับ

แล้วอย่ากลัวเลยครับ..การเมืองใหม่   อย่ากลัวการเปลี่ยนแปลง ไม่เช่นนั้นโลกจะหยุดนิ่ง ไม่มีนวัตกรรมใหม่ ไม่มีทฤษฎีใหม่
อย่าวาดภาพสิ่งใหม่ๆว่ามันจะชั่วร้าย  ถ้ามันเลวจนรับไม่ได้ ก็ไม่มีใครหลับหูหลับตารับหรอกครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับ  ถ้าเข้าใจผิดว่าผมไม่ได้อ่านของพี่  คือว่าเมื่อคืนกระทู้พี่เข้าขณะผมตอบกระทู้อยู่ครับ  หลังตอบเสร็จก็เพิ่งจะเห็น  แก้ไขไม่ทันก็เลยตามเลย
นิ้วจิ้มทีละตัวอักษรครับ ก็ไม่อยากตอบอะไรที่ยาวมาก  เสียเวลามาก

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ  เอาเป็นว่าเรื่อง 70/30 และเศรษฐกิจ ก็จบไป  ผมได้ตอบไปในความคิดของผมแล้ว

โดยหลักๆกระทู้ที่แล้วผมอยากเข้ามาตอบคุณ foxbat เรื่องสถาบันนะครับ  เป็นจุดยืนที่แสดงให้เห็นความเป็นคนไทย  คิดแบบคนไทยคิด

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 10:20:08 AM »

Smiley ถามคุณ.Akira คุณมีความคิดเห็นอย่างไร กับการที่พรรคพลังประชาชน จะแก้ไขรัฐธรรมนูญ มาตรา 237, มาตรา 266 และ มาตรา 190

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Akira
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 10:37:43 AM »

Smiley ถามคุณ.Akira คุณมีความคิดเห็นอย่างไร กับการที่พรรคพลังประชาชน จะแก้ไขรัฐธรรมนูญ มาตรา 237, มาตรา 266 และ มาตรา 190

การตั้งประเด็นแบบนี้มองได้หลายกรณีนะครับ
ตั้งประเด็นให้ชัดเจน  ใส่ความคิดเห็นของตัวเองลงไป  แล้วตอบว่าคุณคิดเห็นอย่างไรดีกว่าไหมครับ 
ผมตอบไปก็จะมีคำถามลอยๆมาให้ผมตอบไม่จบไม่สิ้น  จริงไหมครับ??

การเข้าตอบกระทู้แบบมีมารยาท  ในความคิดผมคือ  ตอบตามความคิดในสิ่งที่เจ้าของกระทู้ถามมา  จากนั้นก็ถกกันต่อในความเห็นที่ต่างกันไปตามเหตุ และผล  ไม่ใช่การลอยคำถามมาแบบนี้  แล้วจะบีบให้อีกฝ่ายต้องตอบ  ถ้าไม่ตอบก็แปลว่าจนมุม   รูปแบบนี้ผมเห็นมาแล้วที่นี่ครับ  มีบางกระทู้ไม่ที่ผมถามไปแล้วไม่ได้รับคำตอบ  ผมก็ไม่ไล่ให้จนมุม  น่าเบื่อครับกับแค่ว่า แค่ แพ้ หรือชนะ  บ้านเมืองถึงได้แตกแยกอย่างนี้

ไหนๆก็มาแล้ว  ตอบให้นิดนึงก็ได้  การที่เขาพยายามแก้ รธน.  ไม่ว่ามาตราไหน  ผู้ที่มีสิทธิทำได้  ต้องมาตาม รธน.เท่านั้น  ยื่นญัตติแล้วจะได้แก้หรือไม่เป็นอีกเรื่อง  แต่เอาความคิดผมนะ  อย่าหวังได้แก้ได้ทำอะไรเลย  ขนาดแถลงนโยบาย  ยังมีตายมีบาดเจ็บ  รัฐบาลอยู่ได้ไม่นานหรอกครับ 

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 10:46:00 AM »

การตั้งประเด็นแบบนี้มองได้หลายกรณีนะครับ
ตั้งประเด็นให้ชัดเจน  ใส่ความคิดเห็นของตัวเองลงไป  แล้วตอบว่าคุณคิดเห็นอย่างไรดีกว่าไหมครับ 
ผมตอบไปก็จะมีคำถามลอยๆมาให้ผมตอบไม่จบไม่สิ้น  จริงไหมครับ??

การเข้าตอบกระทู้แบบมีมารยาท  ในความคิดผมคือ  ตอบตามความคิดในสิ่งที่เจ้าของกระทู้ถามมา  จากนั้นก็ถกกันต่อในความเห็นที่ต่างกันไปตามเหตุ และผล  ไม่ใช่การลอยคำถามมาแบบนี้  แล้วจะบีบให้อีกฝ่ายต้องตอบ  ถ้าไม่ตอบก็แปลว่าจนมุม   รูปแบบนี้ผมเห็นมาแล้วที่นี่ครับ  มีบางกระทู้ไม่ที่ผมถามไปแล้วไม่ได้รับคำตอบ  ผมก็ไม่ไล่ให้จนมุม  น่าเบื่อครับกับแค่ว่า แค่ แพ้ หรือชนะ  บ้านเมืองถึงได้แตกแยกอย่างนี้

ไหนๆก็มาแล้ว  ตอบให้นิดนึงก็ได้  การที่เขาพยายามแก้ รธน.  ไม่ว่ามาตราไหน  ผู้ที่มีสิทธิทำได้  ต้องมาตาม รธน.เท่านั้น  ยื่นญัตติแล้วจะได้แก้หรือไม่เป็นอีกเรื่อง  แต่เอาความคิดผมนะ  อย่าหวังได้แก้ได้ทำอะไรเลย  ขนาดแถลงนโยบาย  ยังมีตายมีบาดเจ็บ  รัฐบาลอยู่ได้ไม่นานหรอกครับ 

Smiley ไม่ตอบไม่เป็นไรครับ เพียงแต่อยากทราบพื้นฐานการรับรู้เรื่องการเมือง เท่านั้น

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Akira
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 10:51:33 AM »

การเข้าตอบกระทู้แบบมีมารยาท  ในความคิดผมคือ  ตอบตามความคิดในสิ่งที่เจ้าของกระทู้ถามมา  จากนั้นก็ถกกันต่อในความเห็นที่ต่างกันไปตามเหตุ และผล  ไม่ใช่การลอยคำถามมาแบบนี้  แล้วจะบีบให้อีกฝ่ายต้องตอบ  ถ้าไม่ตอบก็แปลว่าจนมุม   รูปแบบนี้ผมเห็นมาแล้วที่นี่ครับ  มีบางกระทู้ไม่ที่ผมถามไปแล้วไม่ได้รับคำตอบ  ผมก็ไม่ไล่ให้จนมุม  น่าเบื่อครับกับแค่ว่า แค่ แพ้ หรือชนะ  บ้านเมืองถึงได้แตกแยกอย่างนี้

Smiley ไม่ตอบไม่เป็นไรครับ เพียงแต่อยากทราบพื้นฐานการรับรู้เรื่องการเมือง เท่านั้น

งั้นคุณช่วยแสดงทรรศนะ  ในคำถามของคุณให้ผมได้เรียนร้บ้างได้ไหมครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 10:57:18 AM »

เรื่องที่สอง  อีเพ็ญ พูดบรรยายทั้งที่เมืองไทยและเมืองนอก ว่าการยึดอำนาจครั้งที่แล้วมีผู้อยู่เบื้องหลังที่อยู่สูงกว่า พล. อ  เปรม  คุณว่ามันหมายถึงใคร  แล้วคุณว่ามันพูดจริงๆหรือมีใครเมคขึ้นมาเพื่อใช้โจมตีพวกมันอย่าบอกนะว่าคุณไม่เคยเห็นและเคยได้ยิน                                                                                                                                                                   

ผมทราบข่าวนี้ครับ  และก็ทราบด้วยว่าเขาลาออกเพื่อแสดงความรับผิดชอบไปแล้ว  

ไม่จริง  คุณช่วยแก้ตัว ให้คุณจักรภพ   ทั้ง ๆ ที่เจ้าตัวเขาก็ไมได้ลาออกเพราะสำนึกผิด   เขาแถลงข่าวออกมาเองด้วยซ้ำว่าเป็นการยอมเสียเบี้ยเพื่อรักษาขุน

หรือคุณจะเถียงว่า  จริง ๆ แล้วคุณจักรภพต้องการแสดงความรับผิดชอบนั่นแหละ   แต่ที่ต้องแถลงข่าวว่าเป็นการ "ยอมเสียเบี้ยเพื่อรักษาขุน"   เพื่อที่จะได้วางบิลล์กับทางลอนดอนได้  ก็ตามใจ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 11:46:46 AM »

งั้นคุณช่วยแสดงทรรศนะ  ในคำถามของคุณให้ผมได้เรียนร้บ้างได้ไหมครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Smiley มาตรา 237 สาระสำคัญคือ กรณีศาลรัฐธรรมนูญมีคำสั่งให้ยุบพรรคการเมืองที่ผู้สมัครรับเลือกตั้งของพรรคนั้นกระทำผิดกฎหมายเลือกตั้ง โดยปรากฏหลักฐานอันควรเชื่อได้ว่า หัวหน้าพรรคการเมือง หรือกรรมการบริหารพรรคการเมืองผู้ใดมีส่วนรู้เห็น ให้ถือว่าพรรคการเมืองนั้นกระทำการเพื่อให้ได้ซึ่งอำนาจในการปกครองประเทศ โดยวิธีการซึ่งมิได้เป็นไปตามวิถีทางที่บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญมาตรา 68 ให้ศาลรัฐธรรมนูญเพิกถอนสิทธิเลือกตั้งของหัวหน้าพรรคการเมืองและกรรมการบริหารพรรคมีกำหนดเวลา 5 ปี นับแต่วันที่มีคำสั่งให้ยุบพรรค

-  เนื้อหาจริงๆแล้ว คือ ต้องการแก้ ตามมาตรา 237 ให้ไม่สามารถเอาผิดหรือเอาโทษนักการเมืองที่ถูกกล่าวหาว่ากระทำความผิดได้ ยกเลิกคดียุบพรรค

Smiley มาตรา 266 เป็นบทบัญญัติห้ามมิให้สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร (ส.ส.) หรือสมาชิกวุฒิสภา (ส.ว) เข้าไปแทรกแซงการปฏิบัติงานของข้าราชการ พนักงาน หรือลูกจ้างของหน่วยงานของรัฐ รัฐวิสาหกิจ กิจการที่รัฐถือหุ้นใหญ่ รวมทั้งการทำให้พ้นจากตำแหน่ง การบรรจุ แต่งตั้ง โยกย้าย โอน เลื่อนตำแหน่ง

Smiley มาตรา 190 มีเนื้อหาเกี่ยวกับการทำสนธิสัญญาระหว่างประเทศ ที่มีผลกระทบต่อเศรษฐกิจและสังคม ต้องได้รับความเห็นชอบจากรัฐสภา รวมทั้งหามาตรการเยียวยาผู้ได้รับผลกระทบด้วย

Smiley การแก้ไขมาตรา 190 และมาตรา 266  เป็นเป้าล่อ เบี่ยงเบนให้แก้ไขมาตราอื่น คือ มาตรา 309 ที่อยู่ในบทเฉพาะกาล ซึ่งมีใจความว่า บรรดาการใดๆ ที่ได้รับรองไว้ในรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย (ฉบับชั่วคราว) พุทธศักราช 2549 ว่าเป็นการชอบด้วยกฎหมายและรัฐธรรมนูญ รวมทั้งการกระทำที่เกี่ยวเนื่องกับกรณีดังกล่าว ไม่ว่าก่อนหรือหลังวันประกาศใช้รัฐธรรมนูญนี้ ให้ถือว่าการนั้นและการกระทำนั้นชอบด้วยรัฐธรรมนูญนั้น

Smiley สรุป พรรคพลังประชาชน ต้องการแก้รัฐธรรมนูญเพื่อหาความเป็นธรรม โดยอ้างว่าแก้เพื่อประเทศชาติ ทีจริงต้องการแก้นั้นเป็นการแก้เพื่อผลประโยชน์ของกลุ่มตนเองหากแก้เพื่อพวกพ้องของตน แก้เพื่อหนีการยุบพรรค แก้เพื่อให้คนบางคนพ้นคดี

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์