เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 11:36:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับพวกบิดเบือนข่าวและกระจายออกไป  (อ่าน 8771 ครั้ง)
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 12:44:49 PM »

Smiley ถามคุณ.Akira คุณมีความคิดเห็นอย่างไร กับการที่พรรคพลังประชาชน จะแก้ไขรัฐธรรมนูญ มาตรา 237, มาตรา 266 และ มาตรา 190

การตั้งประเด็นแบบนี้มองได้หลายกรณีนะครับ
ตั้งประเด็นให้ชัดเจน  ใส่ความคิดเห็นของตัวเองลงไป  แล้วตอบว่าคุณคิดเห็นอย่างไรดีกว่าไหมครับ 
ผมตอบไปก็จะมีคำถามลอยๆมาให้ผมตอบไม่จบไม่สิ้น  จริงไหมครับ??

การเข้าตอบกระทู้แบบมีมารยาท  ในความคิดผมคือ  ตอบตามความคิดในสิ่งที่เจ้าของกระทู้ถามมา  จากนั้นก็ถกกันต่อในความเห็นที่ต่างกันไปตามเหตุ และผล  ไม่ใช่การลอยคำถามมาแบบนี้  แล้วจะบีบให้อีกฝ่ายต้องตอบ  ถ้าไม่ตอบก็แปลว่าจนมุม   รูปแบบนี้ผมเห็นมาแล้วที่นี่ครับ  มีบางกระทู้ไม่ที่ผมถามไปแล้วไม่ได้รับคำตอบ  ผมก็ไม่ไล่ให้จนมุม  น่าเบื่อครับกับแค่ว่า แค่ แพ้ หรือชนะ  บ้านเมืองถึงได้แตกแยกอย่างนี้

ไหนๆก็มาแล้ว  ตอบให้นิดนึงก็ได้  การที่เขาพยายามแก้ รธน.  ไม่ว่ามาตราไหน  ผู้ที่มีสิทธิทำได้  ต้องมาตาม รธน.เท่านั้น  ยื่นญัตติแล้วจะได้แก้หรือไม่เป็นอีกเรื่อง  แต่เอาความคิดผมนะ  อย่าหวังได้แก้ได้ทำอะไรเลย  ขนาดแถลงนโยบาย  ยังมีตายมีบาดเจ็บ  รัฐบาลอยู่ได้ไม่นานหรอกครับ 

Smiley ไม่ตอบไม่เป็นไรครับ เพียงแต่อยากทราบพื้นฐานการรับรู้เรื่องการเมือง เท่านั้น

งั้นคุณช่วยแสดงทรรศนะ  ในคำถามของคุณให้ผมได้เรียนร้บ้างได้ไหมครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Smiley มาตรา 237 สาระสำคัญคือ กรณีศาลรัฐธรรมนูญมีคำสั่งให้ยุบพรรคการเมืองที่ผู้สมัครรับเลือกตั้งของพรรคนั้นกระทำผิดกฎหมายเลือกตั้ง โดยปรากฏหลักฐานอันควรเชื่อได้ว่า หัวหน้าพรรคการเมือง หรือกรรมการบริหารพรรคการเมืองผู้ใดมีส่วนรู้เห็น ให้ถือว่าพรรคการเมืองนั้นกระทำการเพื่อให้ได้ซึ่งอำนาจในการปกครองประเทศ โดยวิธีการซึ่งมิได้เป็นไปตามวิถีทางที่บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญมาตรา 68 ให้ศาลรัฐธรรมนูญเพิกถอนสิทธิเลือกตั้งของหัวหน้าพรรคการเมืองและกรรมการบริหารพรรคมีกำหนดเวลา 5 ปี นับแต่วันที่มีคำสั่งให้ยุบพรรค

-  เนื้อหาจริงๆแล้ว คือ ต้องการแก้ ตามมาตรา 237 ให้ไม่สามารถเอาผิดหรือเอาโทษนักการเมืองที่ถูกกล่าวหาว่ากระทำความผิดได้ ยกเลิกคดียุบพรรค

Smiley มาตรา 266 เป็นบทบัญญัติห้ามมิให้สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร (ส.ส.) หรือสมาชิกวุฒิสภา (ส.ว) เข้าไปแทรกแซงการปฏิบัติงานของข้าราชการ พนักงาน หรือลูกจ้างของหน่วยงานของรัฐ รัฐวิสาหกิจ กิจการที่รัฐถือหุ้นใหญ่ รวมทั้งการทำให้พ้นจากตำแหน่ง การบรรจุ แต่งตั้ง โยกย้าย โอน เลื่อนตำแหน่ง

Smiley มาตรา 190 มีเนื้อหาเกี่ยวกับการทำสนธิสัญญาระหว่างประเทศ ที่มีผลกระทบต่อเศรษฐกิจและสังคม ต้องได้รับความเห็นชอบจากรัฐสภา รวมทั้งหามาตรการเยียวยาผู้ได้รับผลกระทบด้วย

Smiley การแก้ไขมาตรา 190 และมาตรา 266  เป็นเป้าล่อ เบี่ยงเบนให้แก้ไขมาตราอื่น คือ มาตรา 309 ที่อยู่ในบทเฉพาะกาล ซึ่งมีใจความว่า บรรดาการใดๆ ที่ได้รับรองไว้ในรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย (ฉบับชั่วคราว) พุทธศักราช 2549 ว่าเป็นการชอบด้วยกฎหมายและรัฐธรรมนูญ รวมทั้งการกระทำที่เกี่ยวเนื่องกับกรณีดังกล่าว ไม่ว่าก่อนหรือหลังวันประกาศใช้รัฐธรรมนูญนี้ ให้ถือว่าการนั้นและการกระทำนั้นชอบด้วยรัฐธรรมนูญนั้น

Smiley สรุป พรรคพลังประชาชน ต้องการแก้รัฐธรรมนูญเพื่อหาความเป็นธรรม โดยอ้างว่าแก้เพื่อประเทศชาติ ทีจริงต้องการแก้นั้นเป็นการแก้เพื่อผลประโยชน์ของกลุ่มตนเองหากแก้เพื่อพวกพ้องของตน แก้เพื่อหนีการยุบพรรค แก้เพื่อให้คนบางคนพ้นคดี

ที่ผมติดตามข่าว ฉบับ หมอเหวง... น่ากลัวกว่า

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 04:13:08 PM »

ต้องขอโทษด้วยนะครับ  ถ้าเข้าใจผิดว่าผมไม่ได้อ่านของพี่  คือว่าเมื่อคืนกระทู้พี่เข้าขณะผมตอบกระทู้อยู่ครับ  หลังตอบเสร็จก็เพิ่งจะเห็น  แก้ไขไม่ทันก็เลยตามเลย
นิ้วจิ้มทีละตัวอักษรครับ ก็ไม่อยากตอบอะไรที่ยาวมาก  เสียเวลามาก

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ  เอาเป็นว่าเรื่อง 70/30 และเศรษฐกิจ ก็จบไป  ผมได้ตอบไปในความคิดของผมแล้ว

โดยหลักๆกระทู้ที่แล้วผมอยากเข้ามาตอบคุณ foxbat เรื่องสถาบันนะครับ  เป็นจุดยืนที่แสดงให้เห็นความเป็นคนไทย  คิดแบบคนไทยคิด

ขอบคุณ คุณ Akira ครับ  ที่ให้ความสนใจ

และขอโทษด้วย ที่ผมเข้าใจผิด

ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนกันครับ...

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 04:21:08 PM »

Smiley มาตรา 237 สาระสำคัญคือ กรณีศาลรัฐธรรมนูญมีคำสั่งให้ยุบพรรคการเมืองที่ผู้สมัครรับเลือกตั้งของพรรคนั้นกระทำผิดกฎหมายเลือกตั้ง โดยปรากฏหลักฐานอันควรเชื่อได้ว่า หัวหน้าพรรคการเมือง หรือกรรมการบริหารพรรคการเมืองผู้ใดมีส่วนรู้เห็น ให้ถือว่าพรรคการเมืองนั้นกระทำการเพื่อให้ได้ซึ่งอำนาจในการปกครองประเทศ โดยวิธีการซึ่งมิได้เป็นไปตามวิถีทางที่บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญมาตรา 68 ให้ศาลรัฐธรรมนูญเพิกถอนสิทธิเลือกตั้งของหัวหน้าพรรคการเมืองและกรรมการบริหารพรรคมีกำหนดเวลา 5 ปี นับแต่วันที่มีคำสั่งให้ยุบพรรค

-  เนื้อหาจริงๆแล้ว คือ ต้องการแก้ ตามมาตรา 237 ให้ไม่สามารถเอาผิดหรือเอาโทษนักการเมืองที่ถูกกล่าวหาว่ากระทำความผิดได้ ยกเลิกคดียุบพรรค

Smiley มาตรา 266 เป็นบทบัญญัติห้ามมิให้สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร (ส.ส.) หรือสมาชิกวุฒิสภา (ส.ว) เข้าไปแทรกแซงการปฏิบัติงานของข้าราชการ พนักงาน หรือลูกจ้างของหน่วยงานของรัฐ รัฐวิสาหกิจ กิจการที่รัฐถือหุ้นใหญ่ รวมทั้งการทำให้พ้นจากตำแหน่ง การบรรจุ แต่งตั้ง โยกย้าย โอน เลื่อนตำแหน่ง

Smiley มาตรา 190 มีเนื้อหาเกี่ยวกับการทำสนธิสัญญาระหว่างประเทศ ที่มีผลกระทบต่อเศรษฐกิจและสังคม ต้องได้รับความเห็นชอบจากรัฐสภา รวมทั้งหามาตรการเยียวยาผู้ได้รับผลกระทบด้วย

Smiley การแก้ไขมาตรา 190 และมาตรา 266  เป็นเป้าล่อ เบี่ยงเบนให้แก้ไขมาตราอื่น คือ มาตรา 309 ที่อยู่ในบทเฉพาะกาล ซึ่งมีใจความว่า บรรดาการใดๆ ที่ได้รับรองไว้ในรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย (ฉบับชั่วคราว) พุทธศักราช 2549 ว่าเป็นการชอบด้วยกฎหมายและรัฐธรรมนูญ รวมทั้งการกระทำที่เกี่ยวเนื่องกับกรณีดังกล่าว ไม่ว่าก่อนหรือหลังวันประกาศใช้รัฐธรรมนูญนี้ ให้ถือว่าการนั้นและการกระทำนั้นชอบด้วยรัฐธรรมนูญนั้น

Smiley สรุป พรรคพลังประชาชน ต้องการแก้รัฐธรรมนูญเพื่อหาความเป็นธรรม โดยอ้างว่าแก้เพื่อประเทศชาติ ทีจริงต้องการแก้นั้นเป็นการแก้เพื่อผลประโยชน์ของกลุ่มตนเองหากแก้เพื่อพวกพ้องของตน แก้เพื่อหนีการยุบพรรค แก้เพื่อให้คนบางคนพ้นคดี

ชัดเจนครับ คุณวัฒน์
+1  ครับ   เยี่ยม

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 05:03:48 PM »

ที่ผมติดตามข่าว ฉบับ หมอเหวง... น่ากลัวกว่า

Smiley ใช่ครับ แต่อันนี้เป็นปัญหาเริ่มตั้งแต่พรรคพลังประชาชนจัดตั้งรัฐบาล ผมเลยอยากทราบความคิดเห็นของคุณ.Akira ว่าเห็นว่าอย่างไง

Grin แต่คำตอบที่ได้กลับบอกว่าผมตั้งคำถามลอยๆ และตอบแบบขอไปที และถามผมย้อนกลับ  ซึ่งพอจะสรุปได้แล้วครับ ไม่มีใครแพ้หรือชนะ มีแต่รู้มาก หรือรู้นิดหน่อย เท่านั้น

ไหว้ ขอบคุณ คุณ.Bird ผม +1 ให้เช่นกันครับ สำหรับคำตอบที่รู้ลึก และรู้จริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2008, 05:26:23 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Akira
Full Member

คะแนน 41

กิ๊ว.....กิ๊ว....

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 06:32:20 PM »

Smiley ใช่ครับ แต่อันนี้เป็นปัญหาเริ่มตั้งแต่พรรคพลังประชาชนจัดตั้งรัฐบาล ผมเลยอยากทราบความคิดเห็นของคุณ.Akira ว่าเห็นว่าอย่างไง

Grin แต่คำตอบที่ได้กลับบอกว่าผมตั้งคำถามลอยๆ และตอบแบบขอไปที และถามผมย้อนกลับ  ซึ่งพอจะสรุปได้แล้วครับ ไม่มีใครแพ้หรือชนะ มีแต่รู้มาก หรือรู้นิดหน่อย เท่านั้น

ไหว้ ขอบคุณ คุณ.Bird ผม +1 ให้เช่นกันครับ สำหรับคำตอบที่รู้ลึก และรู้จริง
ในเรื่องคดียุบพรรคนะครับ  เห็นๆอยู่แล้วว่ามันควรแก้ครับ  กรรมการพรรคทำผิด  ทุกคนต้องร่วมกันรับ  ผลต่อมาก็คือ พรรคจะมีกรรมการบริหารนิดเดียว เหมือนที่ ปชป. เป็นอยู่ตอนนี้  ลดกรรมการบริหาร  ต่อไปก็คงเป็นกรรมการพรรคแบบนอมินี  แถมการตัดสินของ กกต.ก็ยังเป็นที่กังขา  อีกไม่นานเราจะเหลือพรรคการเมืองแค่พรรคอันดับ 2  กับพรรคเล็กๆ  การสรรหา กกต.  ก็มาจากการปฎิวัติ(โจทย์กันอย่แล้ว)  ที่เหลือก็การตัดสินของ ตลก.ศาล รธน.(มีใครตรวจสอบความชอบธรรมเขาได้บ้าง)  ผมจะดูผลการตัดสินต่อไปครับ(ทั้งๆที่รู้ผลอยู่ในใจอยู่แล้ว)  มันไม่ต่างกับฆ่าล้างเผ่าพันธุ์หรอกครับ

อีกเรื่องที่ว่าแก้ รธน.แล้ว  ทักษิณจะหลุดข้อกล่าวหา  ตอนนี้เรื่องไปถึงศาลแล้วนี่ครับ เจ้าตัวก็หนีไปแล้วด้วย แต่ถ้าแก้แล้วหลุดจริง เพราะแง่มุมกฎหมาย  ผมมีความเห็นว่าไม่ควรแก้ครับ  ในแง่มุมของกฎหมายลึกๆผมไม่ทราบไม่ใช่นักกฎหมายครับ  รบกวนคุณวัตน์ช่วยขยายความเชิงลึกให้ด้วยได้ไหมครับ?

เป็นเรื่องแปลกอยู่อย่าง  ทีการสรรหาบุคคลที่ไม่เป็นกลางจริงมาชงเรื่อง(ไอ้หน้าม้านั่นแหละ)    มีที่ไหนเขาทำกันบ้าง  เอาโจทย์กันมาเป็นคนกลาง  ตอนแรกบอกเรื่องทุจริตมีเป็นสิบ  ทำ2เดือนเสร็จ  สุดท้ายมาวิ่งส่งที่อัยการแทบจะไม่ทันเอา  นี่ยังไม่รวมคุณหญิงบ้านสี่ล้านนะครับ  ผมถึงเข้าใจไงว่าเขาเรียกตัวเองว่า "พันธมิตร"  แยกกันตี  ตีคนเดียว  เอาประเทศเป็นประกัน

อำนาจบริหาร  อำนาจนิติบัญญัติ  อำนาจตุลาการ  ตอนนี้มั่วกันไปหมด

เรื่องการแก้ รธน  จริงๆแล้วก็เป็นนโยบายหาเสียงของพรรคด้วยซ้ำ(ตอนนั้นก็แทบทุกพรรคแหละ)  แล้วจะผิดตรงไหนที่ทำตามสัญญาที่ให้ไว้กับ ประชาชน

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 07:27:33 PM »

ในเรื่องคดียุบพรรคนะครับ  เห็นๆอยู่แล้วว่ามันควรแก้ครับ  กรรมการพรรคทำผิด  ทุกคนต้องร่วมกันรับ  ผลต่อมาก็คือ พรรคจะมีกรรมการบริหารนิดเดียว เหมือนที่ ปชป. เป็นอยู่ตอนนี้  ลดกรรมการบริหาร  ต่อไปก็คงเป็นกรรมการพรรคแบบนอมินี  แถมการตัดสินของ กกต.ก็ยังเป็นที่กังขา  อีกไม่นานเราจะเหลือพรรคการเมืองแค่พรรคอันดับ 2  กับพรรคเล็กๆ  การสรรหา กกต.  ก็มาจากการปฎิวัติ(โจทย์กันอย่แล้ว)  ที่เหลือก็การตัดสินของ ตลก.ศาล รธน.(มีใครตรวจสอบความชอบธรรมเขาได้บ้าง)  ผมจะดูผลการตัดสินต่อไปครับ(ทั้งๆที่รู้ผลอยู่ในใจอยู่แล้ว)  มันไม่ต่างกับฆ่าล้างเผ่าพันธุ์หรอกครับ

อีกเรื่องที่ว่าแก้ รธน.แล้ว  ทักษิณจะหลุดข้อกล่าวหา  ตอนนี้เรื่องไปถึงศาลแล้วนี่ครับ เจ้าตัวก็หนีไปแล้วด้วย แต่ถ้าแก้แล้วหลุดจริง เพราะแง่มุมกฎหมาย  ผมมีความเห็นว่าไม่ควรแก้ครับ  ในแง่มุมของกฎหมายลึกๆผมไม่ทราบไม่ใช่นักกฎหมายครับ  รบกวนคุณวัตน์ช่วยขยายความเชิงลึกให้ด้วยได้ไหมครับ?

เป็นเรื่องแปลกอยู่อย่าง  ทีการสรรหาบุคคลที่ไม่เป็นกลางจริงมาชงเรื่อง(ไอ้หน้าม้านั่นแหละ)    มีที่ไหนเขาทำกันบ้าง  เอาโจทย์กันมาเป็นคนกลาง  ตอนแรกบอกเรื่องทุจริตมีเป็นสิบ  ทำ2เดือนเสร็จ  สุดท้ายมาวิ่งส่งที่อัยการแทบจะไม่ทันเอา  นี่ยังไม่รวมคุณหญิงบ้านสี่ล้านนะครับ  ผมถึงเข้าใจไงว่าเขาเรียกตัวเองว่า "พันธมิตร"  แยกกันตี  ตีคนเดียว  เอาประเทศเป็นประกัน

อำนาจบริหาร  อำนาจนิติบัญญัติ  อำนาจตุลาการ  ตอนนี้มั่วกันไปหมด

เรื่องการแก้ รธน  จริงๆแล้วก็เป็นนโยบายหาเสียงของพรรคด้วยซ้ำ(ตอนนั้นก็แทบทุกพรรคแหละ)  แล้วจะผิดตรงไหนที่ทำตามสัญญาที่ให้ไว้กับ ประชาชน

Smiley ระวังเรื่องการหมิ่นศาลนะครับ จะโพสอะไรรับผิดชอบด้วยนะครับ

Smiley มาตรา 237 ได้ประกาศหลักเกณฑ์และบทลงโทษเอาไว้ล่วงหน้าก่อนมีการเลือกตั้ง พรรคการเมืองทุกพรรคจึงมีหน้าทีที่ต้องแสดงความรับผิดชอบในการคัดสรรคนดีมา เป็นหัวหน้าพรรคและกรรมการบริหารพรรค และหามาตรการป้องกันมิให้หัวหน้าพรรคและกรรมการบริหารพรรคมีส่วนรู้เห็นใน การกระทำผิดกฎหมายเลือกตั้งในทุกวิถีทาง ตราบใดที่กรรมการบริหารพรรคการเมืองเหล่านั้นไม่กระทำผิดกฎหมายเลือกตั้ง ย่อมไม่ถูกลงโทษตามมาตรา ส่วนเรื่องการตัดสินของ กกต. ถ้าเห็นว่าไม่ถูกต้องสามารถฟ้องศาลปกครองได้ มีคดีตัวอย่างให้เห็นมาแล้ว

- แต่การเลือกตั้งที่แล้วมาพรรครู้เห็นเป็นใจด้วย เพราะรู้ว่าไม่ได้รับเลือกถ้าไม่ใช้การซื้อ หรือแจก วังวนนี้ไม่มีทางหมดไปถ้าเราไม่มีการมาตรการป้องกัน ส่วนเรื่องผิดหรือไม่ศาลจะเป็นผู้วินิจฉัยครับ แล้วคุณ.Akira แน่ใจได้อย่างไรครับ ว่าเราจะเหลือพรรคการเมืองแค่พรรคอันดับ 2  กับพรรคเล็กๆ  เพราะเห็นๆ กันอยู่ว่ากำลังจะแตกหน่อออกมาอีก

- ในสายตาผมพรรคการเมืองเป็นสถาบันนะครับ "พรรคเลือกคน ประชาชนเลือกพรรค" ไม่ใช่พรรคเฉพาะกิจ หรือการรวมตัวของกลุ่มผลประโยชน์ ดังเช่นทุกวันนี้ พอประโยชน์ไม่ได้ ก็แสดงปาฎิหารณ์ล่มสภาบ้าง ไม่มาประชุมบ้าง   

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 10:40:41 PM »

เรื่องที่สอง  อีเพ็ญ พูดบรรยายทั้งที่เมืองไทยและเมืองนอก ว่าการยึดอำนาจครั้งที่แล้วมีผู้อยู่เบื้องหลังที่อยู่สูงกว่า พล. อ  เปรม  คุณว่ามันหมายถึงใคร  แล้วคุณว่ามันพูดจริงๆหรือมีใครเมคขึ้นมาเพื่อใช้โจมตีพวกมันอย่าบอกนะว่าคุณไม่เคยเห็นและเคยได้ยิน                                                                                                                                                                   

ผมทราบข่าวนี้ครับ  และก็ทราบด้วยว่าเขาลาออกเพื่อแสดงความรับผิดชอบไปแล้ว  

ไม่จริง  คุณช่วยแก้ตัว ให้คุณจักรภพ   ทั้ง ๆ ที่เจ้าตัวเขาก็ไมได้ลาออกเพราะสำนึกผิด   เขาแถลงข่าวออกมาเองด้วยซ้ำว่าเป็นการยอมเสียเบี้ยเพื่อรักษาขุน

หรือคุณจะเถียงว่า  จริง ๆ แล้วคุณจักรภพต้องการแสดงความรับผิดชอบนั่นแหละ   แต่ที่ต้องแถลงข่าวว่าเป็นการ "ยอมเสียเบี้ยเพื่อรักษาขุน"   เพื่อที่จะได้วางบิลล์กับทางลอนดอนได้  ก็ตามใจ

ไม่มีคำตอบจากสวรรค์
ฮ่า ฮ่า ฮ่า ตอบหน่อยซิจ๊ะ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
foxbat.....รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 07:54:55 AM »

เรื่องที่สอง  อีเพ็ญ พูดบรรยายทั้งที่เมืองไทยและเมืองนอก ว่าการยึดอำนาจครั้งที่แล้วมีผู้อยู่เบื้องหลังที่อยู่สูงกว่า พล. อ  เปรม  คุณว่ามันหมายถึงใคร  แล้วคุณว่ามันพูดจริงๆหรือมีใครเมคขึ้นมาเพื่อใช้โจมตีพวกมันอย่าบอกนะว่าคุณไม่เคยเห็นและเคยได้ยิน                                                                                                                                                                   

ผมทราบข่าวนี้ครับ  และก็ทราบด้วยว่าเขาลาออกเพื่อแสดงความรับผิดชอบไปแล้ว  

ไม่จริง  คุณช่วยแก้ตัว ให้คุณจักรภพ   ทั้ง ๆ ที่เจ้าตัวเขาก็ไมได้ลาออกเพราะสำนึกผิด   เขาแถลงข่าวออกมาเองด้วยซ้ำว่าเป็นการยอมเสียเบี้ยเพื่อรักษาขุน

หรือคุณจะเถียงว่า  จริง ๆ แล้วคุณจักรภพต้องการแสดงความรับผิดชอบนั่นแหละ   แต่ที่ต้องแถลงข่าวว่าเป็นการ "ยอมเสียเบี้ยเพื่อรักษาขุน"   เพื่อที่จะได้วางบิลล์กับทางลอนดอนได้  ก็ตามใจ

ขอบคุณท่านผู้การและท่านแก้วเดียวจุก  ที่ถามตรงใจผมทีแรกก็ว่าจะถามคุณAkiraอยู่แล้ว แต่คิดว่าเขาคงจะกระอักกระอ่วนใจที่จะตอบ เพราะตอนนี้อาจจะสับสนในเรื่องการจงรักษ์ภักดีกับการศัธทราคนที่เคยทำให้อยู่ดีกินดี
Akira
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 09:38:37 AM »

ขอบคุณท่านผู้การและท่านแก้วเดียวจุก  ที่ถามตรงใจผมทีแรกก็ว่าจะถามคุณAkiraอยู่แล้ว แต่คิดว่าเขาคงจะกระอักกระอ่วนใจที่จะตอบ เพราะตอนนี้อาจจะสับสนในเรื่องการจงรักษ์ภักดีกับการศัธทราคนที่เคยทำให้อยู่ดีกินดี

เป็น ทั้งหมด 2ท่านที่เชิญชวนให้ผมตอบ  ทั้งๆที่ผมพยายามเลี่ยงที่จะตอบมาตั้งแต่ต้น  อย่าพยายามกดดันให้ผมต้องตอบเลย

เหตุผลเป็นเรื่องของตัวบุคคล คือผมมีจุดยืนที่จะไม่ตอบบุคคลนี้  ไม่ใช่ว่าผมไม่มีคำตอบในใจ แต่เพราะบุคคลนี้เคยตอบกระทู้ผมในลักษณะก้าวร้าว และข่มขู่  ซึ่งผมมองว่าไร้เหตุผลอย่างยิ่ง  แล้วครั้งก่อนผมได้ขอโทษกลับไปด้วยซ้ำ อยู่อย่างแตกต่างแต่ไม่แตกแยกไงครับ ไม่มีใครกลัวใครหรอกครับ    แต่ไม่ยุ่งกันและกันดีกว่า  อืมมมม.....เข้าใจตรงกันนะครับ

ขอตอบคุณ Foxbat นะครับ  แจ้งว่าท่านบอกผิดนิดนึง    คือผมเองทำธุรกิจส่วนตัว  ในช่วงที่อดีตนายกยังอยู่ในตำแหน่ง  กลับเป็นช่วงที่ผมลำบากที่สุดด้วยซ้ำ  เพราะช่วงนั้นผมขยายธุรกิจโดยผิดพลาด  ซึ่งมิได้มองทางถอยไว้  จนกระทั่งเมื่อปลายปีที่แล้วผมกลุ้มใจมากก็มาถามเพื่อนๆที่นี่ด้วยซ้ำว่าควรทำไงดี  ผมประทับใจมากเพราะมีเพื่อนๆมาช่วยตอบ PM มาให้ผมชะลอการลงทุนไว้ก่อน  และชี้แจงเหตุผลให้ผมเข้าใจ  แต่ในช่วงต้นปีนี้เองเป็นดวงของผมที่สวนกันกับท่านอดีตนายกด้วยมั๊ง  ในช่วงที่อดีตนายกทักษิณตกต่ำสุดขีด  ผมกลับขายที่ดินได้  ที่ดินที่ติดมือมาตั้งแต่ปี 40 ด้วยซ้ำ  ขายได้ในราคาที่ผมก็แทบไม่เชื่อตัวเองเช่นกัน  ผมคืนเงินแบงค์ทั้งหมด ขณะนี้ผมอยู่ได้สบายๆ  ถ้าไม่บ้าเลือดขยายอะไรไปอีก(แต่ก็ความบ้าไม่หมดไป  เริ่มเรียกผู้รับเหมามาคุยอีกแล้ว  อืมมมม..ตนเรา) ธุรกิจที่ผมทำเป็น 1ในปัจจัย4  ดังนั้น  ไม่ว่าธุรกิจอื่น หรือเศรษฐกิจของโลกจะเป็นเช่นไร  ไม่กระทบผมอยู่แล้วครับ  ดังนั้นการบอกว่าอดีตนายกเคยทำให้ผมอยู่ดีกินดีนั้นไม่จริงครับ  แต่เป็นเรื่องของความหวัง และนโยบายที่เป็นรูปธรรม  ที่ผมไม่เคยเห็นผู้ปกครองคนไหนเลยจะทำได้     

ส่วนเรื่องความจงรักภักดี ผมได้พูดไปหมดแล้ว และยังยืนยันเหมือนเดิมครับ  ทำไมต้องมองว่าเหมือนเหยียบเรือสองแคมหล่ะครับ  ผมมองว่าฝั่งหนึ่งเป็นศูนย์รวมทางจิตใจของคนทั้งประเทศ  อีกฝั่งหนึ่งก็แค่นักการเมืองคนนึง  มันเทียบกันไม่ได้หรอกครับ 

SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 10:43:27 AM »

ไม่รู้จะแสดงความคิดเห็นหัวข้อไหน.. เอาหัวข้อนี้แหล่ะ ใกล้เคียงที่สุด....อ่านที่ "พี่ธำรง " ( เขียนไว้อีกกระทู้หนึ่ง.. แต่กลัวเป็นประเด็นการเมือง เลยเว๊ปมาฝากที่หัวข้อนี้แล้วกัน  )  ที่เอาข่าวจากมุมมองของคนที่เป็นนักข่าวคนหนึ่งมาแสดงความเห็นเขียนถึงกรณี "งานพระราชทานเพลิงศพน้องโบว์ "  แล้ว  เมื่อวานเที่ยงหลังจากทราบข่าวทางข้อความโทรศัพท์ ว่าจะมีการเสด็จ ฯ ผมยังพูดกันเองเลยว่า เดี๋ยวมีพวกชั่วบางคนเอาไปเป็นประเด็นบิดเบือนแน่นอน และมั่นใจว่าในเวปอีแอบพวกนั่น คงมีการกล่าวกันอย่างสนุก แม้แต่ตอนเย็นเมื่อวานแถวที่ผมอยู่ยังได้ยินมาเข้าหูแว่วๆเลยครับ   ผมว่าคนที่เป็นคนไทยบางกลุ่มยังกล่าวหาโดยไม่ได้ใช้สมองยิ่งกว่าเขาอีก มองเพียงแค่มุมที่อยากจะมอง ชอบและคิดที่อยากจะให้เป็น  เพียงแค่คนชั่วและตระกูลเดียวจริงๆ  อย่าให้เผลอเห็นในเวปนี้แล้วกัน ผมใส่แน่นอนครับ....  Angry Angry

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 10:59:32 AM »

Smiley นโยบายรูปธรรมที่อดีตนายก ทำนั้นเป็นแค่นโยบายประชานิยมนะครับ คุณ.Akira ผลที่จะตามมามีมากมาย เสมือนบัตรเคดิต ที่เราเอาเงินอนาคตมาใช้ ในที่สุดมันก็ต้องมาชดใช้ ไม่มีอะไรที่ได้มาง่ายๆ
มันดีสำหรับคนกลุ่มเล็กๆ หรือสังคมเล็กๆ แต่ถ้ามองภาพรวมแล้วมันจะทำให้เราเสียหายมาก

foxbat.....รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 01:46:02 PM »

ว้าสงสัยจะถามไม่ชัด  เอาอย่างนี้ถามใหม่คุณAkira  คุณคิดว่าอีเพ็ญมันคิดเองทำเองคนเดียวหรือว่ามันไปกินดีหมีหัวใจเสือมาจากใหนถึงกล้าพูดแบบนั้น ถ้ามันกล้าทำเพราะมีคนหนุนหลังคุณคิดว่ามันเป็นใคร  ตำรวจถึงได้เกรงใจกว่าจะเชิญตัวมาสอบสวนได้  คุณลองย้อนหลังไปดูพฤติกรรมของไอ้ชั่วตัวนี้ แล้วชั่งน้ำหนักดูว่าพฤติกรรมมันที่มันทำ  เราจะแกล้งทำเป็นมองไม่เห็นหรือชดเชยกับความเก่งของมัน(ตามความคิดของคุณ)ได้หรือไม่  ผมไม่ใช่เล่นไม่เลิกนะแต่อยากคุยด้วยอย่างน้อยคุณก็ยังศัธทราในสิ่งเดียวกันกับผม ขอบคุณ
Akira
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #72 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 02:18:20 PM »

ว้าสงสัยจะถามไม่ชัด  เอาอย่างนี้ถามใหม่คุณAkira  คุณคิดว่าอีเพ็ญมันคิดเองทำเองคนเดียวหรือว่ามันไปกินดีหมีหัวใจเสือมาจากใหนถึงกล้าพูดแบบนั้น ถ้ามันกล้าทำเพราะมีคนหนุนหลังคุณคิดว่ามันเป็นใคร  ตำรวจถึงได้เกรงใจกว่าจะเชิญตัวมาสอบสวนได้  คุณลองย้อนหลังไปดูพฤติกรรมของไอ้ชั่วตัวนี้ แล้วชั่งน้ำหนักดูว่าพฤติกรรมมันที่มันทำ  เราจะแกล้งทำเป็นมองไม่เห็นหรือชดเชยกับความเก่งของมัน(ตามความคิดของคุณ)ได้หรือไม่  ผมไม่ใช่เล่นไม่เลิกนะแต่อยากคุยด้วยอย่างน้อยคุณก็ยังศัธทราในสิ่งเดียวกันกับผม ขอบคุณ

คดีนี้เท่าที่ทราบ  มีการให้สัมภาษณ์หลังจากการปฎิวัติ  แล้วก็มีการขุดกันขึ้นมาหลังรับตำแหน่ง  ใช่ไหมครับ  ในเบื้องต้นก็มีปัญหากันทั้งการตีความเป็นภาษาไทย  ว่าเข้าข้อกฎหมายไหม  จากนั้นเขาก็ลาออกใช่ไหมครับ  แล้วก็ส่งคดีให้ตำรวจใช่ไหมครับ  ในชั้นสอบสวนนี่ผมไม่ทราบได้ว่าขั้นตอนจะเป็นเช่นไร  จะต้องตีความโดยผู้เชี่ยวชาญทางภาษาอีกครั้งหรือไม่  จะต้องดูว่าผิดจริงตามกระบวนการหรือไม่  จากนั้นส่งอัยการใช่ไหมครับ  ขั้นตอนนี้ก็อีกชั้นนึง  แล้วก็ส่งเข้าสู่ศาลใช่ไหมครับ  อย่างไรซะความผิดได้เสร็จสิ้นสมบูรณ์แล้ว  มันต้องถึงศาลอยู่ดีนะครับ  ผมไม่รู้ว่าควรนานเท่าไหร่  ผมไม่รู้ว่าเขายกข้อต่อส้อะไรมาค้าน  เพราะเท่าที่ทราบเจ้าตัวปฎิเสธข้อกล่าวหา ใช่ไหมครับ(ในตอนแรก แต่ไม่แน่ใจว่าตอนนี้เป็นอย่างไร)  บางทีขณะนี้ตำรวจอาจจะทำคดีอย่างเต็มที่เพื่อให้ดิ้นไม่หลุดก็ได้นะครับ  อันนี้ไม่ใช่เข้าข้างใคร  แต่ต้องมองระบบในแง่ดีบ้างนะครับ

ถ้าดึงกันจนคดีขาดอายุความก็เกินไปแล้วหล่ะครับ  คนผิดต้องชดใช้ครับ  ผมบอกไปแล้วไงว่าผมไม่ได้เทิดทูนคนๆนี้  ในกระทู้ก่อนหน้านี้แล้วนะครับ

ส่วนเรื่องเบื้องหลังเขานี่ผมไม่ทราบข้อเท็จจริงทั้งหมดครับ  เพราะคดีนี้เป็นคดีที่มีจำเลยคนเดียว  ไม่ใช่ร่วมกันหมิ่นพระบรมฯนี่ครับ  ผมจะคุยในแง่ข้อเท็จจริงที่เห็นก่อนนะครับ

ส่วนในแง่เบื้องหลังจะมีการสมคบคิดกันโค่นล้มหรือไม่   ผมอาจจะความรู้สึกช้ากว่าคุณที่ไม่ทราบว่ามีตั้งแต่กรณีคุณจักรภพ(คุณจักรภพหน่ะใช่แน่  แต่ผู้สมคบคิดนั้นผมยังไม่เชื่อในตอนนั้น...ย้ำครับ  ในตอนนั้น) 

แต่จากเหตุการณ์เมื่อวานนี้ผมเชื่อแล้วครับว่ามีแน่ๆ  และก็รุนแรงด้วย  ถ้าคุณทราบตื้นลึกหนาบาง  ช่วยให้ความกระจ่างผมด้วยนะครับ  ไม่สะดวกทางนี้ก็ทาง PM ก็ได้ครับ 

และขอยืนยันอีกทีว่า "ผมไม่ได้กระอักกระอ่วนใจระหว่าง ความจงรักภักดีต่อสถาบัน กับความศรัทธาในตัวอดีตนายกครับ  ผมรักพระองค์ท่านไม่น้อยกว่าคุณแน่ครับ"  แต่ยังคงไม่เห็นด้วยกับแนวทาง ทางการเมืองงของพันธมิตรครับ 

ผมตอกย้ำความเจงรักภักดีหลายๆครั้งแล้วนะครับ เพียงแต่ผมเอามาชั่งน้ำหนักให้ดูไม่ได้   และเชื่อว่าคนไทยอีกไม่น้อยที่เพิ่งทราบอย่างชัดแจ้งก็เมื่อวานนี้เองครับ

Akira
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #73 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 02:30:07 PM »

เพิ่มเติมนะครับ

จะสังเกตได้ว่า  ผมพูดเสมอว่า พันธมิตรแอบอ้างสถาบัน  ผมมีความเชื่อเช่นนั้นมาตลอด  เพราะโดยสามัญสำนึก  ไม่ควรมีใครเอาสถาบันมาแอบอ้างเพื่อบรรลุประโยชน์  ในครั้งแรกที่ผมได้ยินคือ  โจมตีอดีตนายก  กรณีวัดพระแก้ว  สุดท้ายทางวัง(ผมจำไม่ได้ว่าหน่วยงานไหน)  มีหนังสือตอบมาว่าไม่ได้ละเมิด  นั่นคือมูลเหตุ ณ.ตอนนั้น  ที่ทำให้ผมเชื่อได้ว่า  มีการแอบอ้างเอาสถาบันมาเพื่อทำลาย

เมื่อวานนี้แหละครับ ชัดเจน ผมทราบแล้วว่าหลายๆท่านในนี้สู้อยู่กับอะไร 

๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #74 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 02:37:56 PM »

มีคำให้สัมภาษณ์หนึ่ง จักรภพพูดเป็นภาษาไทย คงไม่ต้องให้ผู้เชี่ยวชาญแปล
ว่า "เราเตรียมกำลังไว้สู้กับคุณเปรม แต่รัฐประหารครั้งนี้มีคนที่สูงกว่าคุณเปรมสนับสนุน"

อาจไม่ตรงทุกอักษร แต่แปลได้ตามนี้แน่นอน ภาษาไทยนะครับ ลองหามาดู

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์