เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 11:29:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฐานรากของประชาธิปไตย หลักการที่พึงเคารพ  (อ่าน 9911 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 11:42:15 PM »

ท่านจขกท. ได้ยกบทความที่อ้างไปถึง คุณวิทยาธร ท่อแก้ว
บทความอ้างถึง "หลักประชาธิปไตย"
ผมฟัง แต่ยังไม่ให้เครดิตกับ คุณวิทยาธร ท่อแก้ว
เพราะเธอไม่ใช่นักวิชาการเต็มตัว แต่แฝงอำนาจการเมืองไปในรัฐวิสาหกิจด้วย

ท่านสมชาย(ฮา) ไม่ได้ปฎิเสธสิทธิและความเสมอภาคของบุคคล
แต่ยกให้เห็นถึงความรู้สึก+ความเข้าใจกลุ่มคนที่เสียภาษีมาก เข้าใจการเมือง แล้วได้เห็นการปู้ยี้ปู้ยำ
กระทั่งนำเงินไปสร้างความนิยมในกลุ่มผู้ที่ชักจูงได้ง่าย หรือกระทั่งการซื้อเสียงแบบตรงๆ
การเดินตามแบบแผน หนึ่งคนหนึ่งเสียง + เสียงข้างมากเป็นใหญ่ + ผู้ชนะกินทั้งหมด ..... จึงเป็นข้อกังขา
ว่าเหมาะควรเพียงไร กับสังคมนี้

ผมมองเงินสองร้อย กับคนที่ถูกซื้อเสียงได้ ด้วยความเจ็บปวด
เพราะแต่ละปี เงินที่ผมใช้จ่ายส่วนตัว น้อยกว่าเงินที่ผมเสียภาษี
ภาษีของผม ถูกเบียดบัง เพื่อตนเพื่อพวกพ้อง และเพื่อการครองอำนาจรัฐ

คำถามที่ท่านสมชาย(ฮา) ยกขึ้นมา จึงเป็นคำถามของผมด้วย  ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 11:48:28 PM »

ท่านจขกท. ได้ยกบทความที่อ้างไปถึง คุณวิทยาธร ท่อแก้ว
บทความอ้างถึง "หลักประชาธิปไตย"
ผมฟัง แต่ยังไม่ให้เครดิตกับ คุณวิทยาธร ท่อแก้ว
เพราะเธอไม่ใช่นักวิชาการเต็มตัว แต่แฝงอำนาจการเมืองไปในรัฐวิสาหกิจด้วย

ท่านสมชาย(ฮา) ไม่ได้ปฎิเสธสิทธิและความเสมอภาคของบุคคล
แต่ยกให้เห็นถึงความรู้สึก+ความเข้าใจกลุ่มคนที่เสียภาษีมาก เข้าใจการเมือง แล้วได้เห็นการปู้ยี้ปู้ยำ
กระทั่งนำเงินไปสร้างความนิยมในกลุ่มผู้ที่ชักจูงได้ง่าย หรือกระทั่งการซื้อเสียงแบบตรงๆ
การเดินตามแบบแผน หนึ่งคนหนึ่งเสียง + เสียงข้างมากเป็นใหญ่ + ผู้ชนะกินทั้งหมด ..... จึงเป็นข้อกังขา
ว่าเหมาะควรเพียงไร กับสังคมนี้

ผมมองเงินสองร้อย กับคนที่ถูกซื้อเสียงได้ ด้วยความเจ็บปวด
เพราะแต่ละปี เงินที่ผมใช้จ่ายส่วนตัว น้อยกว่าเงินที่ผมเสียภาษี
ภาษีของผม ถูกเบียดบัง เพื่อตนเพื่อพวกพ้อง และเพื่อการครองอำนาจรัฐ

คำถามที่ท่านสมชาย(ฮา) ยกขึ้นมา จึงเป็นคำถามของผมด้วย  ไหว้

ขอบพระคุณครับ... แฮ่ๆ

ขมวดประเด็นของนายสมชายชัดเจนเลยครับ...
kiss686
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 02:05:00 AM »

ต้นเหตุ ก็มาจาก คนที่เลือกนักการเมือง นั่นแหละครับ แต่จะทำอย่างไรให้คนที่เลือกนักการเมืองเข้ามา มีสำนึก มันก็เป็นคำถามต่ออีก Huh Huh Grin  ที่ไม่สงบทุกวันนี้ เพราะมาแก้ที่ปลายเหตุกัน ถ้าสำเร็จ แล้วจะไปยังไงต่อดี  ถ้าสมัยหน้า เค้าได้เข้ามาบริหารอีก ......ต่อไปสงสัย ต้อง จับฉลากเลือก  สส กันแล้วครับ  กลับทำให้ สงสัยต่ออีก ว่า อเมริกา อังกฤษ ฝรั่งเศส  รากฐานกฎหมายก็คล้ายๆกับเรา แต่ทำไมเค้าไม่มีปัญหา เหมือนเรา ไม่เข้าใจครับ:P
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 03:10:10 AM »

ปัญหาทั้งหมดแก้ด้วยการศึกษา................

เคยสงสัยหรือไม่ ทำไมประเทศที่พัฒนาแล้ว งบการศึกษาสูงเท่าหรือมากกว่างบป้องกันประเทศ

แต่ทำไม ประเทศไทย งบการศึกษาต่ำติดดิน.............

คนรู้น้อย หลอกง่าย แยกแยะยาก จ่ายสองร้อยได้ 1 เสียง..........

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
CyberMan
สมาชิกลำดับที่ 75
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 04:31:16 AM »

ผมเห็นด้วยกับที่พี่สมชายว่ามานะครับ  ตรงใจ.. ตรงตามความรู้สึกที่อัดอั้นมานาน...

ทุกวันนี้ที่บ้านเมืองมีปัญหา สาเหตุก็มาจากการที่มีผู้คนจำนวนหนึ่ง (ที่จริงอาจเป็นคนส่วนใหญ่ของประเทศ)
ซึ่งใช้ชีวิตโดยไม่สนใจติดตามข้อมูลข่าวสาร ไม่มีความรู้เรื่องเหตุบ้านการเมืองใดๆ ไม่ต้องเสียภาษีอากรให้รัฐ
แต่จะหวังรอรับความช่วยเหลือจากภาครัฐไปวันๆ  เมื่อถึงเวลาเลือกตั้ง คนกลุ่มนี้ก็พร้อมที่จะขายสิทธิขายเสียง 
พร้อมที่จะเลือกใครก็ได้ เพื่อแลกกับเงินเพียงไม่กี่ร้อย  พร้อมที่จะเลือกตามที่ถูกชี้นำ โดยไม่มีจิตสำนึก
ไม่มีความคิดเป็นของตัวเอง ฯลฯ  น่าเศร้าที่คนกลุ่มนี้มีสิทธิมีเสียง และเป็นผู้กำหนดชะตาของประเทศชาติ
ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ความจนความรวย แต่อยู่ที่คุณสมบัติที่เหมาะสมของผู้มีสิทธิเลือกตั้งครับ

นิยามของคำว่าประชาธิปไตย ที่ผมเคยท่องตอนเด็กๆ คือระบอบการปกครองที่ทุกคนมีสิทธิมีเสียงเท่าเทียมกัน
แต่ทุกวันนี้ผมเริ่มไม่เห็นด้วยกับนิยามที่ว่า...  มันเหมาะสมสำหรับประเทศที่ได้มีการพัฒนาประชากร
ให้มีคุณภาพถึงจุดๆ หนึ่งแล้ว 

ผมคิดเห็นอย่างนี้ ไม่ใช่ว่าผมดูถูกเหยียบย่ำคนระดับล่างนะครับ  เพราะเขาก็มีคุณค่าความเป็นคนเหมือนกัน
และเป็นกลไกที่สำคัญของประเทศในเรื่องอื่นๆ   แต่ว่าสำหรับสิทธิในเรื่องที่เขาไม่มีคุณสมบัติเหมาะสม
ก็ยังไม่สมควรได้รับสิทธินั้นครับ  แล้วก็จบที่คำถามเดียวกันคือ จะทำอย่างไรและใช้เวลาอีกนานแค่ไหน
ที่จะพัฒนาประชากรให้มีความพร้อมกับระบอบประชาธิปไตยตามนิยามที่ว่าครับ   เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2008, 04:37:14 AM โดย CyberMan » บันทึกการเข้า
พราน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 08:25:35 AM »

ถ้าคิดและมองด้วยบริบทของชนชั้นกลางก็จะคิดเหมือนคุณสมชายและสมาชิกท่านอื่นๆที่โพสมาแล้ว
แต่ทางมองจากมุมมองของชนชั้นล่างเขาก็จะมองในอีกแบบหนึ่ง แต่มีอีกอย่างที่ผมเห็นที่พวกเราชอบพูดกันว่าชาวบ้านซื้อได้ด้วยเงินร้อยสองร้อยผมกลับเห็นว่ามันไม่ง่ายอย่างที่ว่ากันมันมีอะไรที่ซับซ้อนกว่านั้นซึ่งเป็นปัญหาโครงสร้างทางสังคม และด้วยมุมมองที่ต่างกันผมว่ามันส่งผลกระทบแล้วทุกวันนี้ว่าช่องว่างทางชนชั้นและรายได้นับวันจะห่างกันขึ้นซึ่งเป็นเรื่องอันตรายสำหรับสังคม อีกอย่างเรื่องโอกาสของคนในสังคมไม่เท่ากัน ผมเคยอึ้งกับคำถามของชาวบ้านที่ว่า ระหว่างเขาที่ทำนา ทำสวนวันหนึ่งใช้เงินไม่กี่บาท กับคนชั้นกลาง ชั้นสูงที่ทำธุรกิจกู้เงินเป็นแสนล้านบาทใครมีโอกาสทำให้บ้านเมืองเสียหายได้มากกว่ากัน Grin
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 08:36:54 AM »

มีอีกกลุ่มครับ... กลุ่มข้าราชการที่มีการศึกษา มีความรู้และได้รับการศึกษาดี...
กลุ่มนี้ทำหน้าที่ค้ำจุนโครงสร้างของประเทศไทยมาตลอดตั้งแต่สมัยก่อนมีการปกครองระบอบประชาธิปไตย...

ประเทศไทยมีประเทศอยู่ได้ด้วยสำนึกของข้าราชการกลุ่มนี้ครับ... กลุ่มที่อีกฝ่ายมักประชดว่า"อมาตยาธิปไตย"...
แต่ถ้าข้าราชการกลุ่มนี้ไม่ทำหน้าที่ดังข้างต้น... ประเทศไทยไม่เป็นประเทศไปแล้วครับ...

คำถามคือ พวกเขามีหนึ่งเสียงเท่ากับคนที่รู้จักประชาธิปไตยแค่ไม่กี่นาที... มันถูกต้องแล้วหรือครับ...

วันนี้ คุณสมชายคงนอนเต็มอิ่ม
เลยมีแรงเรียบเรียงถ้อยคำได้หลักแหลม  ครบถ้วน  เติมเต็มสิ่งที่สังคมมองข้ามไปนาน
ขอบคุณครับ
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 08:43:32 AM »

ปัญหาทั้งหมดแก้ด้วยการศึกษา................

เคยสงสัยหรือไม่ ทำไมประเทศที่พัฒนาแล้ว งบการศึกษาสูงเท่าหรือมากกว่างบป้องกันประเทศ

แต่ทำไม ประเทศไทย งบการศึกษาต่ำติดดิน.............

คนรู้น้อย หลอกง่าย แยกแยะยาก จ่ายสองร้อยได้ 1 เสียง..........

สำหรับ ผม ขอเพิ่ม ความเป็นอยู่ ของประชาชนด้วยครับ...

บางคนเขาไม่มีกินจริงๆ สองร้อย ก็มีค่ามาก เพียงพอ...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 09:13:53 AM »

ผมว่าสิ่งที่ท่านสมชายได้กล่าวมาเป็นมิติที่มีความชัดเจนมาก มันสะท้อนปัญหาต่าง ๆ ให้เห็นได้อย่างแจ่มชัด
ผมคิดว่าเราคงหาทางแก้ไขปัญหาที่ท่านสมชายยกมาได้ยากอย่างยิ่ง  มันเป็นปัญหาวัวพันหลัก

แต่ถ้าเราเพ่งมองกันสักนิด ปัญหาจริง ๆ มันอยู่ที่ตัวนักการเมืองมากที่สุด ที่ผ่าน ๆ มามีกี่ครั้งก็ไม่รู้ที่เราได้ลงคะแนนเลือกผู้สมัครที่เราเชื่ออย่างสนิทใจว่าเป็นคนดี มีความรู้ความสามารถ มีคุณธรรมจริยธรรม มีความรักชาติรักแผ่นดิน  พอผมระลึกชาติย้อนกลับไป คำตอบของผมคือ ไม่เคยมีเลยสักครั้ง

การลงคะแนนเสียงเลือกตั้งที่ผ่าน ๆ มา ผมเลือกได้แค่ลงคะแนนให้คนที่ดูแล้วเห็นว่ามันเลวน้อยที่สุด  หรือดีที่สุดก็ลงคะแนนให้กับผู้สมัครธรรมดา ไร้ต้นทุนทางสังคมที่อยู่อีกฝั่ง โดยหวังแค่ว่าจะลดโอกาสไม่ให้อีกฝ่ายที่แสนเลวได้รับชัยชนะอย่างง่ายดายเกินไป

สำหรับผมนะครับ กลไก ตรวจสอบที่เป็นอิสระจากการเมืองที่เข้มแข็ง น่าจะเป็นหนทางที่อาจจะผ่อนเทาทุเลาปัญหาความเลวของนักการเมือง ข้าราชการ ได้บ้างไม่มากก็น้อย

ผมดีใจที่รัฐธรรมนูญ 40 เปิดโอกาสให้ ประชาชนสามารถเข้าชื่อเพื่อใช้อำนาจถ่วงดุลย์ฝ่ายนิติบัญญัติและฝ่ายบริหารได้ แต่จำนวนคนมันก็มากพอสมควร รัฐธรรมนูญ 50 ลดจำนวนคนลงมา 40 เปอร์เซ็นต์ ก็น่าจะทำให้การใช้อำนาจของประชาชนเพื่อคานอำนาจบริหารหรืออำนาจนิติบัญญัติกระทำได้ง่ายขึ้น

แล้วที่แน่ ๆ นะครับ ผมไม่เห็นด้วยกับ สส. หรือ สว. ระบบแต่งตั้ง เท่าไรนัก มันเป็นการแก้ไขปัญหาที่ปลายเหตุ

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 09:25:31 AM »

ผมเคยอ่านการ์ตูนล้อการเมืองหรือล้อชีวิตคนไทยระดับรายได้น้อย(จน) ใน น.ส.พ. ฉบับหนึ่ง ............นานมาแล้ว ........เจ็บๆแสบๆคันๆ ความรู้สึกพิลึก ...........

เขาเขียนล้อวัฐจักรความจนครับ ........สำหรับคนส่วนใหญ่ในประเทศ ที่สังคมเรียกว่า"คนจน"

คนสองคนคุยกันว่า ทำไมเราถึงจน ตามนี้

ทำไมเราถึงจน -------> เพราะเรามีรายได้น้อย

ทำไมเราจึงมีรายได้น้อย --------> เพราะเรามีอาชีพที่หาเงินได้น้อย

ทำไมเราจึงมีอาชีพที่หาเงินได้น้อย -----------> เพราะเราด้อยโอกาส

ทำไมเราจึงด้อยโอกาส-------------> เพราะเราเรียนน้อย ไม่รู้จักผู้คนมากมาย

ทำไมเราจึงเรียนน้อยและไม่รู้จักผู้คนมากมาย ----------------> เพราะเราจน

ผมเข้าใจว่าผู้เขียนวัฐจักรนี้ ต้องการสื่อความหมายให้นักการเมือง หาวิธีการที่จะอุดช่องว่าง เหล่านี้ ให้มากที่สุด ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ทั้งหมด และสาเหตุจะไม่ได้เกิดขึ้นตามวัฐจักรนี้ทั้งหมด .............

ดูมานานมากแล้วครับ 4-5 รัฐบาลแล้ว...........ผมว่าคงไม่มีใครทำ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ยูจีน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

ทุกอย่างมีสองด้านเสมอ

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 10:29:55 AM »

ประชาชนคนไทย ทุกคนมีสิทธิมีเสียงเท่ากันครับแต่  การเมืองบ้านเรามีเสียงที่เกิดจากการซื้อสิทธิขายเสียง เสียงที่ได้มาจากการทุจริตแบบนี้ไม่น่าจะถือเป็นเสียงประชาธิปไตยที่ถูกต้อง ปัญหาคือเรื่องปากท้อง คนจน ขาดการศึกษา ขาดการรับข่าวสารข้อมูล  ถ้าสามารถแก้ได้ ปัญหาอย่างที่ประสบอยู่อย่างทุกวันนี้คงไม่เกิด

อันสตรี       ไม่มีศีล     ก็สิ้นสวย
บุรุษด้วย     ไม่มีศีล     ก็สิ้นศรี
อันนักบวช  ไม่มีศีล      ก็สิ้นดี
ข้าราชการ   ศีลไม่มี     ก็เลวทราม
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 10:44:47 AM »

ผมเคยอ่านการ์ตูนล้อการเมืองหรือล้อชีวิตคนไทยระดับรายได้น้อย(จน) ใน น.ส.พ. ฉบับหนึ่ง ............นานมาแล้ว ........เจ็บๆแสบๆคันๆ ความรู้สึกพิลึก ...........

เขาเขียนล้อวัฐจักรความจนครับ ........สำหรับคนส่วนใหญ่ในประเทศ ที่สังคมเรียกว่า"คนจน"

คนสองคนคุยกันว่า ทำไมเราถึงจน ตามนี้

ทำไมเราถึงจน -------> เพราะเรามีรายได้น้อย

ทำไมเราจึงมีรายได้น้อย --------> เพราะเรามีอาชีพที่หาเงินได้น้อย

ทำไมเราจึงมีอาชีพที่หาเงินได้น้อย -----------> เพราะเราด้อยโอกาส

ทำไมเราจึงด้อยโอกาส-------------> เพราะเราเรียนน้อย ไม่รู้จักผู้คนมากมาย

ทำไมเราจึงเรียนน้อยและไม่รู้จักผู้คนมากมาย ----------------> เพราะเราจน

ผมเข้าใจว่าผู้เขียนวัฐจักรนี้ ต้องการสื่อความหมายให้นักการเมือง หาวิธีการที่จะอุดช่องว่าง เหล่านี้ ให้มากที่สุด ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ทั้งหมด และสาเหตุจะไม่ได้เกิดขึ้นตามวัฐจักรนี้ทั้งหมด .............

ดูมานานมากแล้วครับ 4-5 รัฐบาลแล้ว...........ผมว่าคงไม่มีใครทำ
ขอตอบพี่มะขิ่นประมาณนี้นะครับ
การออม
ขนาดกินก็ยังไม่มีจะกินแล้วจะเอาเงินที่ไหนไปออม  
วันละบาทครับ แค่วันละบาท
แค่วันละบาทมันจะไปทำอะไรได้ ปีหนึ่งมี 300 กว่าวันก็ได้แค่ 300 กว่าบาท  
ก็รวมกลุ่มสิ วันละบาท ถ้ารวมกันได้ 100 คนก็วันละ 300 ปีหนึ่งได้ 90,000
แล้วจะเอาเงินที่ออมได้ไปทำอะไร
ทำอะไรก็ได้ที่มันจะออกดอกออกผล
งั้นเอาไปปล่อยกู้ในกลุ่มได้มั้ย
ได้ แต่คนที่จะกู้นั้นต้องนำเงินไปใช้เพื่อประกอบอาชีพ โดยคนในกลุ่มจะต้องช่วยกันดูแล
โอ๊ยเดี๋ยวมันก็มีการโกงกัน ช่วยเหลือพรรคพวกของมัน คนที่ไม่มีพรรคพวกหรือเสียงส่วนน้อยก็ไม่ได้เงินสิ
ก็เลือกหรือคัดสรรหาคณะทำงาน ที่จะสละเวลามาทำให้และมีคุณธรรมสิ ไม่จำเป็นจะต้องเป็นผู้นำชุมชน ไม่จำเป็นจะต้องมีความรู้แยะ คนแก่หากมีคุณธรรมก็เป็นผู้นำของกลุ่มได้

ผมโพสจากความจำครับ ตอนได้มีโอกาศได้ร่วมประชุมสวัสดิการชุมชน ที่ มสธ. ชาวบ้านรวมตัวกันเพื่อเก็บออม ย้ำนะครับเจตนาคือเก็บออม ไม่ใช้ตั้งสหกรณ์ที่ใช้ชื่อว่าออมทรัพย์นำหน้า แต่ทุกคนที่เป็นสมาชิกหวังกู้เงินจากสหกรณ์  เขารวมตัวกันโดยไม่มีใครมาบังคับ เขาเก็บออมเงิน นำเงินที่ได้ไปใช้ให้มันออกดอกออกผล โดยการส่งเสริมอาชีพ รวมกลุ่มกันทำอาชีพ จากวันละบาท กลุ่มบางกลุ่มมีเงินทุนนับสิบล้าน เมื่อเอาทุก ๆ กลุ่มมารวมกัน เขาก็มีเงินหลายร้อยล้าน  สิ่งหนึ่งที่ผมเห็นจากกลุ่มเหล่านี้คือระบบคุณธรรม  อาจเรียกได้ว่าพวกเขาปกครองกันเอง ภายใต้กฎหมายของบ้านเมือง Smiley

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 11:06:37 AM »

ผมไม่เคยสงสัยใน ข้อความ บทวิเคราะห์ของ พี่ สมชาย(ฮา) เลยซักครั้ง
ยิ่งครั้งนี้ ยอมรับเลยว่าอ่านแล้วตรงใจ

ด้วยจิตคารวะ ขอมอบความเคารพแด่พี่ สมชาย(ฮา) ครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 11:25:57 AM »

แบร่

สงสารประไทยจังเลยครับที่มีคนคิดแบบคุณสมชาย

ดูถูกคนจน ไม่เคารพในความเสมอภาค เห็นว่าตนดีเลิศกว่าคนอื่น

ถ้าเป็นเมืองนอกเค้าเรียกว่า discrimination .....  ยิ้มีเลศนัย

ถามหน่อยว่าคนรวยๆ ทั้งหลายเค้าหากินกับใคร ใครเป็นแหล่งรายได้ของเค้า

CP, AIS, ช้าง, รายได้เค้าไม่ได้มาจากคนที่คุณดูถูกหรือ คิดดีๆ ครับประชาชนที่คุณดูถูกนะ

เค้านั้นแหละคือ รากฐานของระบบเศรษฐกิจของทุกประเทศในโลกนี้

เลิกดูถูกคนจน ได้แล้วครับ

คนเราควรจะคิดอะไรให้มันรอบด้าน

สงสารประเทศไทยจริงๆ

แบร่ แบร่ แบร่

หึหึ...... ยี๊

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 11:37:38 AM »

ยิ้มีเลศนัย หึหึ ... กับสมาชิกเฉพาะกิจ ด้วยคน ..... จบจ๊ะ  Lips Sealed
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์