เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 11:32:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฐานรากของประชาธิปไตย หลักการที่พึงเคารพ  (อ่าน 9930 ครั้ง)
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 11:55:14 AM »

แบร่

สงสารประไทยจังเลยครับที่มีคนคิดแบบคุณสมชาย

ดูถูกคนจน ไม่เคารพในความเสมอภาค เห็นว่าตนดีเลิศกว่าคนอื่น

ถ้าเป็นเมืองนอกเค้าเรียกว่า discrimination .....  ยิ้มีเลศนัย

ถามหน่อยว่าคนรวยๆ ทั้งหลายเค้าหากินกับใคร ใครเป็นแหล่งรายได้ของเค้า

CP, AIS, ช้าง, รายได้เค้าไม่ได้มาจากคนที่คุณดูถูกหรือ คิดดีๆ ครับประชาชนที่คุณดูถูกนะ

เค้านั้นแหละคือ รากฐานของระบบเศรษฐกิจของทุกประเทศในโลกนี้

เลิกดูถูกคนจน ได้แล้วครับ

คนเราควรจะคิดอะไรให้มันรอบด้าน

สงสารประเทศไทยจริงๆ

แบร่ แบร่ แบร่
ผมอยากให้มีคนคิดแบบพี่สมชาย(ฮา)เยอะๆครับแต่ไม่อยากให้มีคนที่มีความคิดอย่างคุณอยู่ในเวปฯปืนนี้เลย Huh
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 12:19:37 PM »

สมาชิกเฉพาะกิจอย่าลืมเอา kilt คลุมหัวด้วย.....

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 01:15:40 PM »

เราจะสร้างศรัทธาในประชาธิปไตยกันอย่างไร

ถามใจเราดูว่า ความรู้สึกว่าเคารพในสิทธิเสรีภาพ รับฟังความเห็นที่แตกต่างและยอมรับกฏกติกาที่สมาชิกส่วนใหญ่ในการแสวงหาทางออก ว่าความรู้สึกดังกล่าวมีเพียงพอหรือไม่  ความรู้สึกรักชาตินี่มันขนาดไหน ยอมเสียสละได้แค่ไหน เป้นพื้นฐานก่อน จากนั้นจะทำกันอย่างไร มีข้อเสนอหรือเห็นด้วยหรือจะเห็นแตกต่างกันอย่างไร  ผมยกเครดิตเรื่องนี้ให้พันธมิตรที่จุดประกายต้องการแก้ไข แต่ไม่ได้เห็นด้วยในทุกเรื่อง ทางแก้ปัญหา ไม่ง่าย คงไม่ใช่ ลาออก ยุบสภา แล้วจบเรื่อง ถ้าจิตสำนึกของผู้คนส่วนใหญ่ในชาติ ยังประชาธิปไตยไม่พอ

ประวัติศาสตร์ที่การเมืองของไทย ตั้งแต่ 2475 ทุกครั้งที่ที่ได้รับอำนาจ  มีกี่ครั้งที่ไม่เหลิงอำนาจ ผมว่าเรามาไกลแล้วจากยุคมืด คณะราษฎร์ ทีปล่อยปละละเลยคดีสำคัญของชาติ จนทหารต้องมายึดอำนาจ เข้าสู่ยุคเผด็จการทหาร นักศึกษาประชาชนต่อสู้เพื่อประชาธิปไตย คอมมิสนิสต์เหิมเกริม ทหารปฏิวัติอีกครั้ง ยุคครึ่งใบที่ท่านผู้นำเป็นคนดี ผมรู้สึกว่าช่วงนั้นสงบดี แม้ช่วงนั้นยังไม่มีสิทธิ์เลือกตั้ง แต่ประชาชนไปเลือกตั้งแล้วไม่รู้ว่าอำนาจจะตกอยู่กับใคร   จนถึงยุคประชาธิปไตยเต็มใบดีกว่าเดิมเพราะพอจะรู้ว่าใครจะเป็นนายกที่ประเทศเราได้บทเรียนจากสงครามเศรษฐกิจ และยุคเผด็จการทางรัฐสภา  ก่อนที่จะเกิดความวุ่นวายถึงขั้นมีข่าววางแผนสังหารผู้นำ เกิดการแตกแยกในสังคมจนกระทั่งทหารยึดอำนาจ และคืนอำนาจให้ประชาชนอีก จนป่านนี้เรายังไปกันไม่เป็น (ถ้าเรื่องราวในที่ผมกล่าวผิดเพี้ยนไป จากความเห็นส่วนตัว ยินดีรับฟังครับ)
เรามาไกลมากแล้ว เราจะไปต่ออย่างไรดี 
ยุคสมัยเปลี่ยนไปแล้ว โทรทัศน์มีดูกันทุกบ้าน คนยุคพ่อแม่ผมจบ ป4 อายุจะ 70 ดู ASTV  แล้วคิดได้ครับว่าอะไรถูกผิด  พ่อผมอายุ 70 กว่า วิถีชีวิต ยังออกทะเลหาปลา มีนักการเมืองจะนำเอาที่สาธารณะของโรงเรียนในไปแสวงหาประโยชน์แกเป็นตัวตั้งตัวตีในการต่อสู้คัดค้าน  ที่จังหวัดผมเล่นนอกเกมส์กันถึงตายกันง่ายๆ  เสี่ยงกับลูกปืนที่กลไกของรัฐคุ้มครองไม่ได้ แต่เหตุผลที่พ่อโหวตรับร่างเพราะต้องการเลือกตั้ง   ชาวบ้านหรือคนในเมืองสามารถรับรู้และตัดสินใจกันได้ ถ้าเขายังไม่เข้าใจ ไม่ใช่ว่าเขาผิด เราต้องช่วยกันสร้างจิตสำนึกให้พวกเขาเข้าใจได้จ่ายๆ  สถาบันหลักของประเทศเช่น ครูบาอาจารย์  นักวิชาการ ทหาร สื่อ สหภาพแรงงาน ที่เป็นสถาบันหลักของชาติบ้านเมือง น่าจะมีโควต้าในสภานิติบัญญัติ ไม่ใช่สภาสูงอย่างเดียว หรือมีส่วนดูแลคานอำนาจบริหาร โดยให้ประชาชนมีทางเลือกมอบอำนาจเลือกตั้งให้ผ่านสถาบันต่างๆได้เพิ่มจากพรรคการเมือง  ให้ดูแลปกป้องในสภาบ้าง แทนที่จะให้พรรคการเมืองครองสภากันอย่างเดียว แล้วต้องมาต่อสู้นอกสภา นอกวิถีทางของประชาธิปไตย  จนปิดประตูที่จะคุยกัน
มันไม่ถูกแน่ๆ

มีคำพูดอยู่คำหนึ่ง

สร้างรูปแบบกำหนดจิตสำนึก เพราะไม่ใช่จิตสำนึกเป็นตัวกำหนดวิถีชีวิต แต่รูปแบบวิถีชีวิตกำหนดจิตสำนึก

ขอแสดงความนับถือครับ

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
+kAriN+
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 02:07:57 PM »

คุณสมชายอาจจะพยายามหาทางคิดให้กับสังคมไทย..นะครับ..ก็ันับถือในความพยายาม...

แต่อย่างที่ จขกท.บอก  พื้นฐาน ของความเป็นมนุษย์ ตามหลักประชาธิปไตย..มันควรจะแยกด้วยความคิด Discrimination อย่างนี้เหรอครับ

พวกที่ discriminate คนด้วย... การศึกษา วรรณะ ตระกูล อาชีพ.... มันไม่ต่างกับการแบ่งคนตามสีผิวเลยนะครับ

+kAriN+
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 02:08:53 PM »

“คำถามคือหลักการประชาธิปไตยถูกหรือไม่ ว่าหนึ่งเสียงเท่ากัน...”

นั่นเป็นสิทธิ เข้าใจคำว่าสิทธิ์ไหมครับ...  พวกที่คุณกล่าวหาว่าทำบ้างไม่ทำบ้าง...หวังเศษเงินจากการคอรัปชั่นน่ะ... มันไม่ทำให้พวกเขาอิ่มได้ตลอดชีวิตเขาหรอกครับ... ถ้ามีโอกาส ทำไมคนเขาจะไม่สู้... คุณเล่นเสนอบอกว่า คุณอาชีพ ชาวนา ชาวไร่ รับจ้าง มีสิทธิ์น้อยกว่า มันใช่หรือ

ให้ความรู้สิ... ให้การศึกษาสิ... เริ่มจากไหนดีล่ะ

เริ่มจากสอนให้เขารู้จัก   “ทำตามกฎหมาย” ก่อนดีไหม.....

หรือว่า.. สอนว่า “กฎหมายมันต้องอยู่เหนือกฎหมู่”....

+kAriN+
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 02:18:05 PM »

ถามต่อ... ถ้าสักวัน...

กลุ่มคนที่คุณเรียกกันว่าชาวนา มีรายได้ต่อหัวมากกว่าอาจารย์ มากกว่าคุณหมอ มากกว่าคุณๆ

แล้วคุณจะให้สิ่ทธิ์พวกเขาเหล่านั้นเยอะขึ้นไหม

.
.
.

ความคิดแบบนี้ สรุปได้อย่างเดียวว่า เป็นความคิดของคนที่ไม่สามารถรับความเปลี่ยนแปลงได้ ชาวนาไม่เหมือนก่อนแล้วครับ

มีทีวีทุกบ้าน... ถ้าเขามีกำไีร... เขาก็จะมีเงินพอใช้... "พอดี" แล้วนะครับ...

ตอนนี้ ชาวนาส่วนใหญ่ไม่พอดีครับ... มันขาด...

มันขาดเพราะคนกลุ่มอย่างคุณสมชาย... ไม่ให้โอกาสครับ...
+kAriN+
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 02:19:22 PM »

-   แต่คุณกำลังเอาคนมาแบ่งประเภท แล้วบอกว่าคนกลุ่มหนึ่งควรมีสิทธิมากกว่า คนอีกกลุ่มหนึ่งโดยอาศัยบรรทัดฐานทางการศึกษา ใบปริญญา การเงิน การเสียภาษี ... โดยไม่สนใจความเป็น “คน” ที่มีสิทธิ์เรียกร้องเลยหรือ

-   เอาอะไรมาวัดว่า คนกลุ่มไหนควรจะมีสิทธิ์มากกว่าอีกกลุ่ม

-   ชาวนา 1 เสียง มีค่าน้อยกว่า หมอ 1 เสียงหรือ เขาใช้อากาศหายใจไม่เท่ากับคุณหมอเหรอ

-   ชาวนาไม่มีโอกาสที่สร้างความมั่งคั่ง ด้วยโอกาสที่คุณหมอมีแล้วชาวนายังไม่มีหรือ... บางทีเขาไม่ต้องการเงินอย่างเดียว เขาไม่ได้โง่ เขามีความฉลาดในการใช้ชีวิต หรือตัดสินใจ มากกว่าคุณหมอซะอีก

ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 02:20:21 PM »

สมาชิกเฉพาะกิจอย่าลืมเอา kilt คลุมหัวด้วย.....

อิอิ

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 09:55:16 PM »

คุณ Karin ร่ายมา 4 กระทู้ติดกัน...

ผมยังยืนยันอีกทีครับว่า  ข้อความของคุณสมชาย(ฮา) ไม่มีตรงไหนบอกว่าคนจนหรือชาวนามีสิทธิน้อยกว่าคนกรุง  แล้วก็ไม่ได้พยายามที่จะลดทอนสิทธิเหล่านั้น

คำถามอยู่ที่ว่า  จะแก้ไขป้องกันอย่างไรกับปัญหาเชิงสังคมที่กล่าวมา ?  ต่างหาก

*** ย้ำ... โปรดกลับไปอ่าน 3 บันทัดข้างบนอีกรอบ ***

ถ้าคุณยังมีปัญหาด้านการตีความ  ผมแนะนำให้ ออกไปพักก่อนครับ

รอให้มี "วุฒิภาวะ" มากกว่านี้อีกหน่อย ค่อยกลับมา

ใกล้ชิดพ่อแม่มากหน่อย  ฟังคำที่ท่านสอนนะครับ...

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 10:03:43 PM »

โอ้... ปลดล็อกแล้ว... เย้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 10:13:41 PM »

คุณ Karin ร่ายมา 4 กระทู้ติดกัน...

ผมยังยืนยันอีกทีครับว่า  ข้อความของคุณสมชาย(ฮา) ไม่มีตรงไหนบอกว่าคนจนหรือชาวนามีสิทธิน้อยกว่าคนกรุง  แล้วก็ไม่ได้พยายามที่จะลดทอนสิทธิเหล่านั้น

คำถามอยู่ที่ว่า  จะแก้ไขป้องกันอย่างไรกับปัญหาเชิงสังคมที่กล่าวมา ?  ต่างหาก

*** ย้ำ... โปรดกลับไปอ่าน 3 บันทัดข้างบนอีกรอบ ***

ถ้าคุณยังมีปัญหาด้านการตีความ  ผมแนะนำให้ ออกไปพักก่อนครับ

รอให้มี "วุฒิภาวะ" มากกว่านี้อีกหน่อย ค่อยกลับมา

ใกล้ชิดพ่อแม่มากหน่อย  ฟังคำที่ท่านสอนนะครับ...

ประเด็นไม่ใช่เรื่องการตีความอะไรหรอก
ต่อให้คุณสมชาย  ใช้ข้อความวิเคราะห์ว่า  "1 เสียงที่ซื้อได้   กับ 1 เสียงที่เงินซื้อไม่ได้"   คนพวกนี้ ก็ต้องหาเรื่องอื่นได้อยู่ดี
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 10:16:19 PM »

คุณสมชายอาจจะพยายามหาทางคิดให้กับสังคมไทย..นะครับ..ก็ันับถือในความพยายาม...

แต่อย่างที่ จขกท.บอก  พื้นฐาน ของความเป็นมนุษย์ ตามหลักประชาธิปไตย..มันควรจะแยกด้วยความคิด Discrimination อย่างนี้เหรอครับ

พวกที่ discriminate คนด้วย... การศึกษา วรรณะ ตระกูล อาชีพ.... มันไม่ต่างกับการแบ่งคนตามสีผิวเลยนะครับ

ท่านน่ะ... บอกว่าเถียงกับบุพการีมาแล้ว ในกระทู้อื่น...

นายสมชายจะมีปัญญาอะไรชี้แจงท่านเล่าครับ... แฮ่ๆ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 10:19:59 PM »

“คำถามคือหลักการประชาธิปไตยถูกหรือไม่ ว่าหนึ่งเสียงเท่ากัน...”

นั่นเป็นสิทธิ เข้าใจคำว่าสิทธิ์ไหมครับ...  พวกที่คุณกล่าวหาว่าทำบ้างไม่ทำบ้าง...หวังเศษเงินจากการคอรัปชั่นน่ะ... มันไม่ทำให้พวกเขาอิ่มได้ตลอดชีวิตเขาหรอกครับ... ถ้ามีโอกาส ทำไมคนเขาจะไม่สู้... คุณเล่นเสนอบอกว่า คุณอาชีพ ชาวนา ชาวไร่ รับจ้าง มีสิทธิ์น้อยกว่า มันใช่หรือ

ให้ความรู้สิ... ให้การศึกษาสิ... เริ่มจากไหนดีล่ะ

เริ่มจากสอนให้เขารู้จัก  “ทำตามกฎหมาย” ก่อนดีไหม.....

หรือว่า.. สอนว่า “กฎหมายมันต้องอยู่เหนือกฎหมู่”....

ฮา ครับ...

ขอรายละเอียดเพิ่ม... เพราะประเดี๋ยวจะมีประเด็นแหกออกไปอีกครับ... ฮา

ก่อนหน้านี้ก็มีเรื่องดูถูกคนจน... ทั้งที่ไม่ได้บอกเล๊ย บอกเรื่องทำไงให้คนเกลียดคนโกง...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 10:24:01 PM »

ถามต่อ... ถ้าสักวัน...

กลุ่มคนที่คุณเรียกกันว่าชาวนา มีรายได้ต่อหัวมากกว่าอาจารย์ มากกว่าคุณหมอ มากกว่าคุณๆ

แล้วคุณจะให้สิ่ทธิ์พวกเขาเหล่านั้นเยอะขึ้นไหม

.
.
.

ความคิดแบบนี้ สรุปได้อย่างเดียวว่า เป็นความคิดของคนที่ไม่สามารถรับความเปลี่ยนแปลงได้ ชาวนาไม่เหมือนก่อนแล้วครับ

มีทีวีทุกบ้าน... ถ้าเขามีกำไีร... เขาก็จะมีเงินพอใช้... "พอดี" แล้วนะครับ...

ตอนนี้ ชาวนาส่วนใหญ่ไม่พอดีครับ... มันขาด...

มันขาดเพราะคนกลุ่มอย่างคุณสมชาย... ไม่ให้โอกาสครับ...

มาได้ไงครับ เรื่องนี้... ฮาอีกแล้ว...

เหมือนเถียงกับเด็กพูดวนไปก็วนมา... ไม่จบเรื่อง...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 10:31:33 PM »

-   แต่คุณกำลังเอาคนมาแบ่งประเภท แล้วบอกว่าคนกลุ่มหนึ่งควรมีสิทธิมากกว่า คนอีกกลุ่มหนึ่งโดยอาศัยบรรทัดฐานทางการศึกษา ใบปริญญา การเงิน การเสียภาษี ... โดยไม่สนใจความเป็น “คน” ที่มีสิทธิ์เรียกร้องเลยหรือ

-   เอาอะไรมาวัดว่า คนกลุ่มไหนควรจะมีสิทธิ์มากกว่าอีกกลุ่ม

-   ชาวนา 1 เสียง มีค่าน้อยกว่า หมอ 1 เสียงหรือ เขาใช้อากาศหายใจไม่เท่ากับคุณหมอเหรอ

-   ชาวนาไม่มีโอกาสที่สร้างความมั่งคั่ง ด้วยโอกาสที่คุณหมอมีแล้วชาวนายังไม่มีหรือ... บางทีเขาไม่ต้องการเงินอย่างเดียว เขาไม่ได้โง่ เขามีความฉลาดในการใช้ชีวิต หรือตัดสินใจ มากกว่าคุณหมอซะอีก

ตรรกะชวนงง... คุยเรื่องหาวิธีแก้ไม่ให้คนโกง...

ท่านก็บอกว่าเกลียดการดูถูกคนจน... รักสายลม แสงแดด...

ชักขี้เกียจเถียงครับ... ไม่รู้จะเถียงอย่างไร แตกประเด็นไปได้ร้อยแปดพันเรื่องไม่รู้จบ...

คุยเรื่องนี้เดี๋ยวก็มีเรื่องโน้น... เชื่อเหอะ ประเดี๋ยวจะเอาเรื่องหลุมดำมาอ้างแน่เชียว... ฮา
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์