เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 11:33:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฐานรากของประชาธิปไตย หลักการที่พึงเคารพ  (อ่าน 9933 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 10:32:42 PM »

คุณ Karin ร่ายมา 4 กระทู้ติดกัน...

ผมยังยืนยันอีกทีครับว่า  ข้อความของคุณสมชาย(ฮา) ไม่มีตรงไหนบอกว่าคนจนหรือชาวนามีสิทธิน้อยกว่าคนกรุง  แล้วก็ไม่ได้พยายามที่จะลดทอนสิทธิเหล่านั้น

คำถามอยู่ที่ว่า  จะแก้ไขป้องกันอย่างไรกับปัญหาเชิงสังคมที่กล่าวมา ?  ต่างหาก

*** ย้ำ... โปรดกลับไปอ่าน 3 บันทัดข้างบนอีกรอบ ***

ถ้าคุณยังมีปัญหาด้านการตีความ  ผมแนะนำให้ ออกไปพักก่อนครับ

รอให้มี "วุฒิภาวะ" มากกว่านี้อีกหน่อย ค่อยกลับมา

ใกล้ชิดพ่อแม่มากหน่อย  ฟังคำที่ท่านสอนนะครับ...

ประเด็นไม่ใช่เรื่องการตีความอะไรหรอก
ต่อให้คุณสมชาย  ใช้ข้อความวิเคราะห์ว่า  "1 เสียงที่ซื้อได้   กับ 1 เสียงที่เงินซื้อไม่ได้"   คนพวกนี้ ก็ต้องหาเรื่องอื่นได้อยู่ดี

ขอบพระคุณครับ... เย้
PATEE
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 10:47:44 PM »

ไม่น่ามีกระทู้การเมืองในเวปนี้ เราพี่น้องกันทั้งนั้น
พ่อบักเขตต์...รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 10:54:15 PM »

ไม่น่ามีกระทู้การเมืองในเวปนี้ เราพี่น้องกันทั้งนั้น

น่าจะมี ครับ อย่างน้อยก็เป็นวิธีหนึ่งทำให้ ได้แสดงออกทางความคิดของคนที่ อย่างน้อยก็เรื่องปืนที่ชอบ เหมือนกัน...

ฮักลูกฮักเมีย.....เหลือใจกิ๊ก ผู้อื่น..........

Uploaded with ImageShack.us
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 11:04:28 PM »

น่าจะมี ครับ อย่างน้อยก็เป็นวิธีหนึ่งทำให้ ได้แสดงออกทางความคิดของคนที่ อย่างน้อยก็เรื่องปืนที่ชอบ เหมือนกัน...

อย่างที่ พ่อน้องขิง บอกละครับ. ในเวปนี้ มีกติกา ที่เคร่งครัด ท่านใดออกความเห็น ก้าวล่วงละเมิด เพื่อนสมาชิก .. ผู้ดูแล จะลากไปทิ้งถังขยะ เองละครับ.

แต่ถ้าไม่ชอบ ก็เลี่ยง อย่าไปเข้า่ไปดู.. เพราะชื่อกระทู้ทางการเมือง เห็นก็ทราบแล้ว ครับ  Grin

flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 12:37:54 AM »

“คำถามคือหลักการประชาธิปไตยถูกหรือไม่ ว่าหนึ่งเสียงเท่ากัน...”

นั่นเป็นสิทธิ เข้าใจคำว่าสิทธิ์ไหมครับ...  พวกที่คุณกล่าวหาว่าทำบ้างไม่ทำบ้าง...หวังเศษเงินจากการคอรัปชั่นน่ะ... มันไม่ทำให้พวกเขาอิ่มได้ตลอดชีวิตเขาหรอกครับ... ถ้ามีโอกาส ทำไมคนเขาจะไม่สู้... คุณเล่นเสนอบอกว่า คุณอาชีพ ชาวนา ชาวไร่ รับจ้าง มีสิทธิ์น้อยกว่า มันใช่หรือ

ให้ความรู้สิ... ให้การศึกษาสิ... เริ่มจากไหนดีล่ะ

เริ่มจากสอนให้เขารู้จัก   “ทำตามกฎหมาย” ก่อนดีไหม.....

หรือว่า.. สอนว่า “กฎหมายมันต้องอยู่เหนือกฎหมู่”....

อ่านแล้วไม่ได้มานั่งไล่บี้คุณหรอก
การศึกษา..เริ่มจากในครอบครัวก่อน..รู้หนังสือก่อน...อ่านออกเขียนได้..เข้าในความหมาย...
คุณไปสอนให้เขารู้กฎหมาย....ใครที่ไหนจะเข้าใจ..ถ้าไม่รู้หนังสือ..

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
<<Z80>>
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 03:12:07 AM »

ประเทศไทยอาจจะกำลังก้าวย่างเข้าสูระบบเผด็จการ จากแนวคิดการเมืองใหม่
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 04:13:01 AM »

คุณ <<Z80>>เข้าใจความคิดการเมืองไหม่ว่าอย่าง  ลองขยายความให้ฟังซิครับ
เอาแบบแสดงความรู้ และวิจารณญาณนะครับ  จะได้ไม่ขายหน้าใคร

ถ้ายังไม่มีก็อย่าโพสเล่นสำนวน แขวะไปมา ตีหัวเข้าบ้านเลย
อย่าทำตัวไร้ค่าอย่างนั้น

ที่นี่ไม่มีคะแนนจากการปั่นกระทู้นะครับ

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
terry
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 09:38:24 AM »

แหม คิดว่า ประชาธิปไตย คือไอ้ 10 กว่าล้านเสียงที่พรรคพลังประชาชน และไทยรักไทย คอยพูดกรอกหูประชาชนอยู่ตลอดเวลาซะอีก

<<Z80>>
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 09:56:30 AM »

แล้วประชาธิปไตย คือการที่คนกลุ่มหนึ่งปลุกระดมคนออกมาปิดล้อมตรงนั้น ยึดตรงนี้เพื่อต่อรองให้ได้ตามที่ตัวเองต้องการกระนั้นหรือ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 09:57:45 AM »

แล้วประชาธิปไตย คือการที่คนกลุ่มหนึ่งปลุกระดมคนออกมาปิดล้อมตรงนั้น ยึดตรงนี้เพื่อต่อรองให้ได้ตามที่ตัวเองต้องการกระนั้นหรือ
แล้วประชาธิปไตยของคุณคืออะไรครับ อยากรู้จัง

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
<<Z80>>
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 10:02:19 AM »

ของผมไม่ใช่แบบที่พันธมิตรฯครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 10:15:41 AM »

อย่าไปโต้ตอบทุกเรื่องเลยครับ... พวกนี้ชอบเพ้อเจ้อ แตกประเด็นใหม่ไปเรื่อย คุยแล้วจบไม่ลง...

ลองนึกถึงเพลงเฉลียงครับ... "ฉันชอบกล้วยไข่ เพราะมันไม่มีกระดูก"... ฮา

ถ้าจะเอาเหตุผล... จะได้ทำนองนี้ครับ...

เป็นเพราะแมวกัดกับหมา พาให้ช้างขี่แมลงหวี่... ดัชนีเศรษฐกิจดิ่งเหว...
มันเปลวกิโลละกี่บาท... กิ้งกือขาขาดหกล้มหงายท้องตึงร้องไห้จ้า พ่อหนูหล่อเอายาหม่องทาให้พร้อมยาดม...
ยาดมตาโป๊ยเซียน ทั้งดมทั้งทาในหลอดเดียวกัน... วิงเวียนหัวกลัวข้าวต้มมัด...
ขัดให้สะอาดแล้วเอาไปพาดไฟฉาย... ท้องลายเพราะคลอดลูก...

ฮา...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2008, 10:22:03 AM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 10:48:59 AM »

แบบสิงคโปร์ก็ดีนะครับพี่สมชาย

เผด็จการจากลีกวนยู คนเดียวคุมเบ็ดเสร็จ

แต่ทำเพื่อนประเทศชาติ ประชาชน

ไม่ได้ทำเพื่อโคตรกูและพวกพ้อง

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 11:44:09 AM »

ถ้าเจอพวกลูกกบ ลูกเ่ต่า. ที่มาเกรียน ต้องไม่วางเฉย ..
การวางเฉย นั้นใช้ได้กับคนที่มีสำนึกดี

แต่จะใช้ไม่ได้กับคนที่ มีสำนึกติดอยู่กับ นาย ๒๓ ที่แอบไว้ในใจมัน..
คนที่มันติดว่้า่เป็นบิดา ที่ใครจะแตะต้องไม่ได้ .. ท่านขืนวางเฉย เท่ากับไปส่งเสริมให้
มันเกิดความคึก .. มันย่อม จะสร้า่งความเสื่อม .. ตามมา.

การแถของปลาดุก เงี่ยง ย่อมทำความเสียหายกับ สิ่งรอบข้างได้..
จะต้องเอื้อมมือไปจับตรงหัว และล๊อคเงี่ยง จับมันโยนลงคลองไปเสีย.

นี่อาจเป็นครรลอง.. ถ้าปล่อยไว้ ก็จะมีวิถีอย่างนี้.  เหมือนการขจัดความเลวในจิตใจตน
จะต้องมีจิตใจที่มั่นคง จะยอมไม่ได้กับความคิดใฝ่ต่ำ นิดเดียวก็ยอมไม่ได้.. ไม่อย่างนั้น
จิตใจท่านจะ อ่อนไหวไปในทางต่ำ โดยไม่รู้ตัว

และนี่คือครรลอง ของสุภาพชนในเวปนี้ ยึดถือความถูกต้อง ตรงความจริง
ไม่ยอมให้มีการบิดเบือน ไม่ยอมให้ใครมาสนตะพาย  .

เกิดเป็นครรลอง ในคอการเมืองในเวปนี้ ตั้งแต่ ปี ๒๕๔๔ . แล้ว ครับ.  เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 11:52:22 AM »

ขออธิบายความ  คำว่า
ลูกกบ  กบในกะลา  แม่กบ ยังหนีออกไม่ได้ แล้ว เป็นลูก จะมีความสามารถพลิกกะลา ไหม

ลูกเต่า. มันนอนอบอุ่น ซุกตัวอยู่ในเปลือกไข่ ใต้หลุมทรายลึก .. เมื่อได้ยินเสียงขุดสะเืทือน
มันนึกว่า แม่มันมาช่วยให้ออกจากหลุม.. แต่ที่แท้ เป็นสัตว์เลือยคลานอื่นจะมาเขมือบ
เมื่อเห็นแสงดาว ก็ถึงเวลาเป็นอาหาร..   แม่เต่าไข่แล้วไม่เฝ้า จะหนีลงทะเล .  ตกใจ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์