เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 01:20:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฐานรากของประชาธิปไตย หลักการที่พึงเคารพ  (อ่าน 9957 ครั้ง)
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 12:31:40 PM »

ถ้าเจอพวกลูกกบ ลูกเ่ต่า. ที่มาเกรียน ต้องไม่วางเฉย ..
การวางเฉย นั้นใช้ได้กับคนที่มีสำนึกดี

แต่จะใช้ไม่ได้กับคนที่ มีสำนึกติดอยู่กับ นาย ๒๓ ที่แอบไว้ในใจมัน..
คนที่มันติดว่้า่เป็นบิดา ที่ใครจะแตะต้องไม่ได้ .. ท่านขืนวางเฉย เท่ากับไปส่งเสริมให้
มันเกิดความคึก .. มันย่อม จะสร้า่งความเสื่อม .. ตามมา.

การแถของปลาดุก เงี่ยง ย่อมทำความเสียหายกับ สิ่งรอบข้างได้..
จะต้องเอื้อมมือไปจับตรงหัว และล๊อคเงี่ยง จับมันโยนลงคลองไปเสีย.

นี่อาจเป็นครรลอง.. ถ้าปล่อยไว้ ก็จะมีวิถีอย่างนี้.  เหมือนการขจัดความเลวในจิตใจตน
จะต้องมีจิตใจที่มั่นคง จะยอมไม่ได้กับความคิดใฝ่ต่ำ นิดเดียวก็ยอมไม่ได้.. ไม่อย่างนั้น
จิตใจท่านจะ อ่อนไหวไปในทางต่ำ โดยไม่รู้ตัว

และนี่คือครรลอง ของสุภาพชนในเวปนี้ ยึดถือความถูกต้อง ตรงความจริง
ไม่ยอมให้มีการบิดเบือน ไม่ยอมให้ใครมาสนตะพาย  .

เกิดเป็นครรลอง ในคอการเมืองในเวปนี้ ตั้งแต่ ปี ๒๕๔๔ . แล้ว ครับ.  เยี่ยม

เยี่ยม...  ไหว้

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 01:26:10 PM »

สวัสดีครับ คุณแซ่ด80 คุณการิน และทุกท่าน

ประเด็นของคุณฮาเพียงแต่อยากจะคิวซีผู้ที่จะเข้าไปกาบัตรน่ะครับ  ว่าได้เคยติดตามการเมืองหรือการบริหารงานราชการแผ่นดินมาบ้างไหม หรือเพียงแต่ดูละครน้าเน่าจบแล้วเข้านอน  ประเทศนี้ไม่เคยกีดกันคนชนบทไม่ให้ขับรถยนตร์แต่ต้องผ่านข้อสอบทั้งข้อเขียนและปฎิบัติเพื่อเอาใบขับขี่  การเลือกตั้งก็เช่นกันในเมื่อไม่มีแก่ใจจะไปเลือกตั้งจนต้องบังคับกะเกณฑ์แถมยังไม่มีความรู้ไม่มีข้อมูลทางการเมืองวันๆอ่านแต่ข่าวอาชญากรรม รมต.กระทรวงไหนชื่ออะไรยังไม่รู้แล้วยังจะให้ไปเลือกตั้งอีกอย่างงี้ก็จะพาประเทศลงเหวหมดซีครับ  ก่อนไปกาบัตรต้องรู้เรื่องการเมือง-การปกครอง   คุรุสภาควรพิมพ์หนังสือคู่มือสอบเข้ารับบัตรเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนสักเล่มครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 02:23:24 PM »

คนไทยหลายคนไม่เคยตั้งคำถามกับหลักการที่สำคัญ
ก่อนที่จะยัดเยียดอำนาจให้ใคร
หรือผมจะรับอำนาจเปลี่ยนมือจากใคร
ก็ต้องถามตัวเองก่อนว่าต้องการอำนาจนั้นหรือเปล่า
ประชาธิปไตย  หมายความว่า  อำนาจของประชาชน
พอดีบังเอิญผมไม่ใช่ประชาชนที่ต้องการอำนาจ   เพราะฉนั้นในช่วงเวลาหนึ่งถ้าผู้มีอำนาจ  จะมาจากแหล่งไหนก็ตาม ใช้อำนาจนั้นถูกต้องทำนองคลองธรรม  ผมก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรกับเขาเหล่านั้น
เว้นแต่อำนาจนั้นถูกใช้ไปในทางที่ผิดเราก็ต้องขีดกรอบให้อำนาจนั้นเดินไปตามครรลองที่อยู่ร่วมกันได้ทั้งผู้ปกครอง  และผู้ถุกปกครอง
เพราะฉนั้นคำว่าระบอบการปกครอง  จึงไม่มีความหมายอย่างที่สุดสำหรับผม
ที่สำคัญคือ  คุณธรรมในการปกครองมากกว่า

ทำไมต้อง
ทุนนิยม
ประชาธิปไตย
คอมมิวนิสต์
กษัตริย์
เปิดประเทศ
เงินลงทุนทางตรงจากต่างประเทศ
แทรกแซงตลาดเงิน ตลาดทุน

ไม่ได้ห้ามแต่อยากให้ใช้สมองคิดหน่อย
การคิดทำให้เราเข้าใจอะไรหลากหลายมากขึ้น

ทำไปทำมาตอนนี้  ผมเกลียดประชาธิปไตยอย่างที่บางกลุ่มแสดงออกเทิดทูนเหลือเกิน
มันเหมือนหมา  ไล่งับเงาที่ไม่มีวันจะสำเร็จ
เหมือนตะเข้ที่สะเออะไปหลงรสไวน์
เหมือนคนตาบอดที่เอาหนังสือมานั่งกางและส่งเสียงบ่นงึมงำ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 02:33:41 PM »

อ้อ...

ที่จริงมีอีกประเด็นครับ... เรื่องการเสียภาษี...

คือคนเงินเดือนตั้งแต่ 1 - 2 แสน ในประเทศไทยมีไม่น้อยนะครับ... เช่นหมอ, ทนายความ, สถาปนิก, เจ้าของกิจการขนาดเล็ก ฯลฯ...

ลองดูคนที่ผ่อนรถยนต์ราคาล้านกว่าๆ เช่น Honda Accord... ผ่อนเดือนละ 2 หมื่นกว่าบาท
พร้อมกับผ่อนบ้านเดี่ยว 100 ตรว. ราคา 10 ล้านกว่า... จะผ่อนเดือนละแสนนิดๆ...

คนกลุ่มนี้รายได้เดือนละไม่ต่ำกว่า 1 - 2 แสนครับ... เสียภาษีเดือนละ 3 - 4 หมื่นบาท ทุกเดือน...

ประเด็นที่อยากบอกคือคนกลุ่มนี้รู้สึกเจ็บปวดกับภาษีที่เสียไปทุกเดือนแล้วถูกนักการเมืองโกง...
ในขณะที่คนกลุ่มใหญ่ของประเทศไม่เคยเสียภาษี มีแต่รับอย่างเดียวจากรัฐบาล... จึงไม่เคยเจ็บปวดเมื่อมีใครโกงภาษี...

แล้วต่างก็มีหนึ่งเสียงเท่ากัน... โดยไม่มีใครทวงความยุติธรรมให้เมื่อเห็นคนโกงเงินภาษีเอาไปถลุงเล่นแจกแลกคะแนนเสียง...

คำถามคือหลักการประชาธิปไตยถูกหรือไม่ ว่าหนึ่งเสียงเท่ากัน...

หนึ่งคนเกิดมา... เริ่มจากจุดศูนย์เท่ากัน เรียนโรงเรียนวัดเหมือนคนอื่น สอบเข้าเรียนโรงเรียนมัธยมเหมือนคนอื่น ขยันและสู้ชีวิตเรียนมหาลัยเปิดเหมือนคนอื่น... หมั่นศึกษาหาความรู้ไต่จนมีรายได้เดือนละแสนกว่า เสียภาษีแยะ...

คนอื่นก็ทำได้ ทำไมไม่ทำบ้าง... หวังแต่เศษเงินกระเด็นจากการคอรัปชั่น หวังแบมือขอของฟรีจากนักการเมือง...

ตรงนี้จะแก้อย่างไรเล่าครับ...

ผมไม่เห็นด้วยพี่สมชายเลยครับ    ยังไง คนจนรวยก็ ๑ เสียงเท่ากันครับ    

ผมว่าผิดประเด็น  ไม่เกียวกับกระทู้ที่เจ้าของกระทู้ตั้งเลยครับ

อย่าเอาเรื่องการเสียภาษีมากหรือน้อยมาวัดความเป็นประชาชนคนไทยเลยครับ

ทำไมครับ  ชาวนา  ชาวไร่  ไม่เสียภาษี แล้วไม่มีสิทธิ ไม่เสียงหรอครับ? Huh

มีสองเรื่องครับ...

เรื่องแรก เรื่องผิดประเด็นกระทู้...
หากจะตั้งกระทู้ใหม่เป็นประเด็นที่นายสมชายตอบ นายสมชายก็จะคัดลอกเอาไปไว้ที่กระทู้ใหม่ครับ...

เรื่องที่สองเรื่อง คนไม่ได้เสียภาษีแล้วไม่มีสิทธิไม่มีเสียงหรือไม่...
เรื่องนี้เป็นคำถามที่ดีครับ... ลองดูข้อความของนายสมชาย Post เอาไว้นะครับ...
นายสมชายถามว่าถูกหรือไม่ ว่ามีหนึ่งเสียงเท่ากันครับ ถ้าเห็นว่าถูกต้องดีแล้ว ก็ลองดูเรื่องเกี่ยวข้องครับ...

เรื่องเกี่ยวข้องคือว่า จะทำอย่างไรให้คนกลุ่มที่ไม่เคยเสียภาษี เกิดสำนึกในการปกป้องเงินหลวงที่มาจากการเสียภาษีของผู้อื่นครับ...
ดังนั้นประเด็นไม่ใช่การเอาเรื่อง "การเสียภาษีมากหรือน้อยมาวัดความเป็นประชาชนคนไทย"...
แต่ประเด็นอยู่ที่ว่า... ทำอย่างไรให้"คนไทยมีความเสียดายที่เงินภาษีในคลังหลวงไม่ถูกโกง"ครับ...

รากของเรื่องทั้งหมดเกิดจากมีคนโกงครับ... แล้วประเด็นเกิดเพราะคนที่เลือกนักการเมืองเข้ามาบอกว่า"ไม่เห็นโกงสักหน่อย"...
กับบอกว่า"ถึงโกงมั่งก็ไม่เป็นไร"เพราะประชาชนส่วนใหญ่เลือกเข้ามาแล้ว... ประชาชนใหญ่สุด มีเสียงเลือกมากที่สุด...

ดังนั้น... แก้อย่างไรดีครับ...  

อยากให้ชาวเวบฯดูพี่วุฒิกับพี่สมชายไว้เป็นตัวอย่างครับ

ทั้ง2คน มีมุมมองต่างกัน

ชอบ-ชังคนละขั้วกันโดยสิ้นเชิง

แต่ทั้ง2คน"คุยกันด้วยเหตุด้วยผล" ถกมุมมองของกันและกัน

ไม่มีใครตั้งแง่ กวนตี*ใส่ใคร

ไม่ได้หลับหูหลับตาเอาเรื่องหยุมหยิมมาตะแบงให้อีกฝ่ายต้องผิดให้ได้

ไม่มีการประชดประชันอยู่ในอารมณ์ , ไม่มีการใส่อารมณ์

ทั้ง2ท่านคิดได้แบบนี้ ตั้งสติ-จำกัดอารมณ์ได้แบบนี้ ถึงจะมี"คุณสมบัติในการถกประเด็นการเมืองร่วมกันได้

ท่านที่ยังทำไม่ได้

หยุดพิมพ์ก่อนก็ดีครับ
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 02:47:54 PM »

อ้อ...

ที่จริงมีอีกประเด็นครับ... เรื่องการเสียภาษี...

คือคนเงินเดือนตั้งแต่ 1 - 2 แสน ในประเทศไทยมีไม่น้อยนะครับ... เช่นหมอ, ทนายความ, สถาปนิก, เจ้าของกิจการขนาดเล็ก ฯลฯ...

ลองดูคนที่ผ่อนรถยนต์ราคาล้านกว่าๆ เช่น Honda Accord... ผ่อนเดือนละ 2 หมื่นกว่าบาท
พร้อมกับผ่อนบ้านเดี่ยว 100 ตรว. ราคา 10 ล้านกว่า... จะผ่อนเดือนละแสนนิดๆ...

คนกลุ่มนี้รายได้เดือนละไม่ต่ำกว่า 1 - 2 แสนครับ... เสียภาษีเดือนละ 3 - 4 หมื่นบาท ทุกเดือน...

ประเด็นที่อยากบอกคือคนกลุ่มนี้รู้สึกเจ็บปวดกับภาษีที่เสียไปทุกเดือนแล้วถูกนักการเมืองโกง...
ในขณะที่คนกลุ่มใหญ่ของประเทศไม่เคยเสียภาษี มีแต่รับอย่างเดียวจากรัฐบาล... จึงไม่เคยเจ็บปวดเมื่อมีใครโกงภาษี...

แล้วต่างก็มีหนึ่งเสียงเท่ากัน... โดยไม่มีใครทวงความยุติธรรมให้เมื่อเห็นคนโกงเงินภาษีเอาไปถลุงเล่นแจกแลกคะแนนเสียง...

คำถามคือหลักการประชาธิปไตยถูกหรือไม่ ว่าหนึ่งเสียงเท่ากัน...

หนึ่งคนเกิดมา... เริ่มจากจุดศูนย์เท่ากัน เรียนโรงเรียนวัดเหมือนคนอื่น สอบเข้าเรียนโรงเรียนมัธยมเหมือนคนอื่น ขยันและสู้ชีวิตเรียนมหาลัยเปิดเหมือนคนอื่น... หมั่นศึกษาหาความรู้ไต่จนมีรายได้เดือนละแสนกว่า เสียภาษีแยะ...

คนอื่นก็ทำได้ ทำไมไม่ทำบ้าง... หวังแต่เศษเงินกระเด็นจากการคอรัปชั่น หวังแบมือขอของฟรีจากนักการเมือง...

ตรงนี้จะแก้อย่างไรเล่าครับ...

ผมไม่เห็นด้วยพี่สมชายเลยครับ    ยังไง คนจนรวยก็ ๑ เสียงเท่ากันครับ   

ผมว่าผิดประเด็น  ไม่เกียวกับกระทู้ที่เจ้าของกระทู้ตั้งเลยครับ

อย่าเอาเรื่องการเสียภาษีมากหรือน้อยมาวัดความเป็นประชาชนคนไทยเลยครับ

ทำไมครับ  ชาวนา  ชาวไร่  ไม่เสียภาษี แล้วไม่มีสิทธิ ไม่เสียงหรอครับ? Huh

ขอเสริมครับ
แล้วคนที่ถูกปิดหูปิดตาจากการเมืองและเรื่องความเป็นไปของบ้านเมือง ท่านจะนับเขาเป็น1เสียงด้วยหรือไงครับ

ที่บ้านผมยังไม่มีปัญญาชื่อ TV LCD ครับ แต่ผมดูดาวเทียมได้แล้วครับ
ถามว่า แล้วคนที่ไม่มีความคิดที่จะเปิดใจต่อสื่อต่างๆยังเชื่ออยู่กับ 3-5-7-9... ก็มีไม่น้อย อย่าลืมมองถึงเขาด้วยครับ หากเขามีเท่าเรารู้เท่าเรา เรื่องคนทรยศ ทรราช ไม่มีวันได้เกิดครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 03:06:41 PM »

ประชาธิปไตยของเราพิการก็เพราะคนไทยส่วนหนึ่งที่มากกว่าครึ่ง ไม่มีสำนึกและไม่เข้าใจหลักการใด ๆ ซึ่งจะเกิดจากมูลเหตุใดก็ตาม ทำให้เรามองเห็นเสมอว่า

"คุณภาพของ สส. จังหวัดไหน เขตไหน เป็นอย่างไร มันบ่งบอกถึงคุณภาพของคนในจังหวัดนั้น เขตนั้น"

ผมเห็นด้วยกับผู้การสุพินท์  คุณสมชาย คุณ Ro@d คุณทัดมาลา และอีกหลาย ๆ ท่านครับ

หลัง 14 ต.ค. 16 เป็นต้นมา ก็ดีใจเป็นประชาธิปไตย แต่สิ่งที่พบเห็นมาตลอดก็คือ คุณภาพของนักการเมืองที่ประชาชนเลือกมาปกครองพวกเรา

เราได้คนที่ผมเขียนไว้ในเครื่องหมายคำพูดเหล่านั้นเข้ามาปกครอง เข้ามาถอนทุน โดยที่หลายคนรวมทั้งตัวผมต้องจำยอมและกลั้นใจคิดว่า นี่แหละประชาธิปไตยที่สมบูรณ์  ไม่ว่าจะโกงเงินหลวงที่ได้จากภาษีโดยตรง หรือโกงโดยอ้อมด้วยการออกกฎหมายเอื้ออำนวยต่อพวกพ้องและญาติพี่น้อง เพื่อรับโปรเจ็คใหญ๋ ๆ ที่ทำทางเอาไว้

เคยหวังว่าระบบการศึกษาภาคบังคับ (ป.1-ป.6)จะปลูกฝังแนวคิดประชาธิปไตยแก่ประชาชนได้ ซึ่งความหวังก็พังทลายอีก

ครูในท้องถิ่นไม่กล้าสอนและปลูกฝังให้ลูกศิษย์กลับไปบอกพ่อแม่หรอกครับว่า อย่าเลือก...........ที่มันเอาเงินมาแจกมันเป็นการทำลายระบอบประชาธิปไตย  เพราะผลที่ได้ นอกจากจะโดนผู้ปกครองด่ากลับมาว่าครูสอนให้เนรคุณเพราะผู้สมัครพวกนั้นมีบุญคุณและยังให้เงินใช้เวลาเลือกตั้ง ยังมีหวังโดนพายุใหญ่จากอิทธิพลท้องถิ่นอีกไม่โดนดองเค็มก็กลายเป้นตัวประหลาดในสังคม ไม่ต้องไปไกลครับ แค่จังหวัดติด กทม.นี่แหละห่างกทม.เพียง 40 กม.ก็เจอปัญหานี้แล้ว ที่อื่นไม่ต้องพูดถึง  

เด็ก ๆ เมื่อเห็นคนรุ่นก่อนทำอย่างไร เมื่อตนเองจบภาคบังคับแล้วอยู่ในสังคมนั้นต่อมาก็รับเอามรดกความคิดของคนรุ่นพ่อ-แม่ต่อมา  สำนึกประชาธิปไตยจึงไม่มีเพราะไม่เห้นประโยชน์ที่จะเกิดกับตนเอง

ปัญหานี้แก้อย่างไรครับ.......

หากคงวิธีเดิม ก็ได้นักการเมืองแบบเดิม ๆ เข้าสภา.........

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
นิ น น า ท
ชัดเจนและจริงใจครับ
Full Member

คะแนน 72

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 03:21:42 PM »

...ขออนุญาตฝากความเห็นเป็นข้อคิดไว้ที่นี่สักนิดนะครับ

การเลือกตั้ง คือ "การให้ความไว้วางใจ"...

เปรียบแล้วก็เหมือนกับ....การแต่งงาน เห็นด้วยไหมครับ?

การแต่งงาน  ยังต้องตรองเสียยิ่งกว่า การเลือกตั้ง...ซะอีก

เมื่อเวลาผ่านไป  ...ความไว้วางใจ...  เปลี่ยนตาม

ไม่จำเป็นจะต้อง..ทนอยู่  จนตายจากกัน

...จะหย่ากัน...   ก็ไม่เห็นจะแปลก  ใช่ไหม?

ในสถานการณ์ที่ผ่านมา...เช่นนี้

เลิกพล่ามเสียที  ว่า... มาจาก"การเลือกตั้ง"

เพื่อจะทุเรศอยู่...  หน้าด้าน ให้ครบเทอม เชียวหรือ ??

...หนทาง มีให้เลือก ทั้งยุบสภา ทั้งลาออก

ซึ่งกลไกหลักเพื่อขับเคลื่อนของทุกชาติ...ในโลกนี้...

อยู่ที่ข้าราชการประจำ และภาคเอกชน ครับ

...ไม่ใช่นักการเมือง ที่ชอบอ้างความสำคัญของตนเอง

โดยเฉพาะ ...นักการเมือง ไร้สามัญสำนึก ไร้จริยธรรม...

หรือ รัฐบาล ที่สูญสิ้นความน่าเชื่อถือจากพฤติกรรมส่อเจตนา..

...ที่ก่อปัญหา...ขึ้นมาเอง  ...ล้วนๆ...

ลองตรึกตรอง และทบทวนดูเอง  ..เถิดครับ  เห็นด้วยกับผมไหม?

....    ....    ....

และขอเพิ่มเติมอีกเรื่อง..คือสนับสนุนสร้างโอกาสที่คนไทยทุกคน...

...จำเป็นจะต้องได้รับข้อมูลข่าวสารจากสื่อ..ครบรอบด้าน เสมอภาคกัน

หัวดี หัวเก่ง หัวก้าวหน้า
มือเยี่ยม มือกล้า มือขยัน
ใจกว้าง ใจสู้ ใจแบ่งปัน
รู้ทัน รู้ชอบ รู้ตอบแทน...

...ขอแค่นี้เอง..เกินพอ
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 03:25:19 PM »

คุณ <<Z80>>เข้าใจแนวคิดการเมืองไหม่ว่าอย่าง  ลองขยายความให้ฟังซิครับ
เอาแบบแสดงความรู้ และวิจารณญาณนะครับ  จะได้ไม่ขายหน้าใคร

คุณ <<Z80>> ยังไม่ตอบผมเลย
ยังคิดคำตอบไม่ออกหรือครับ ??

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 03:30:15 PM »

ผมเห็นด้วยกับ กับความเห็นนายสมชาย(ฮา) และเข้าใจถึงเจตนา ที่ต้องการชี้ให้เห็นปัญหา.เท่านั้น.. และนายสมชาย(ฮา) อยู่ในกรอบของการร่วมแชร์ความเห็น.

แต่ผมก็ยังเห็นว่า สิทธิทางการเมือง เป็นสิทธิขั้นพื้นฐานของพลเมือง ที่จักต้องมีความเสมอภาค ๑ คน คือ ๑ เสียงสวรรค์ .   ที่ สุภาพบุรุษนักการเมือง พึงปฎิบัติต่อกัน โดยไม่ซื้อเสียไม่ใช้วิชามาร..  แม้จะเป็นเรื่องยาก. แต่ก็ใช่ว่า จะเป็นไปไม่ได้.

จะต้องแยก ออกมาจาก กลยุทธที่เลว ต่ำทรามของนักเลือกตั้ง. ที่ รธม. ๕๐  ที่มุ่งกำจัดที่ นักการเมืองเลว ไม่ใช่ปิดทางของพลเมือง ผู้ลงคะแนน.

จะต้องแยก นักการเมืองที่ขึ้นมายึดกุมอำนาจรัฐ..  จะต้องมีระบบตรวจสอบที่มีคุณภาพ
เข้าไปแทรกไม่ได้ และคนที่เกี่ยวข้องกับระบบนี้ หากกระทำผิดกฎหมาย จะต้องถูกลงโทษอย่างรวดเร็ว ให้เกิดความรังเกียจ ประเภท ถ้าทำเลว มันย่อมฉุดคนอื่นลงไปด้วย
สำนึกจะเกิด ระบบการตรวจสอบพวกกันขึ้นมาไม่ให้ถลำลึก ทั้งหมดนี้ รธม.๕๐ มีอยู่

ระบบจะต้องกำจัด นักการเมืองที่เลว ให้สิ้นการกระทำที่เลว ไม่ใช่เพียงให้มันเกิดการแก้ตัวได้
อีก .. จะต้่องใช้ไม้แข็ง ต้องยุบพรรค .. และให้เกิดระบบควบคุมกันเองในพรรคการเมืองขึ้น
ไม่ใช่้ให้มันมาเกี่ยง ลงโทษเฉพาะคนที่เลว เท่านั้น. ถ้าคนที่เลวเป็นกรรมการพรรค
จะต้องล้มพรรคมันเสีย ไม่แยกว่าจะเคยเป็นพรรคเทพ มาก่อนหรือไม่  
ตรงนี้ คือความเสมอภาค เมื่อกระทำความเลว

มันต้องยอมเจ็บปวด รวดร้าว กันบ้าง ลดความเห็นแก่ตัวทำเพื่อตนเพื่อพวกพ้อง เพื่อโคตรของบิดา มันลงไปบ้าง

คนการเมือง มอง นักการเมืิอง คือผู้ที่ต้องมีคุณธรรม เป็นผู้รับอาสา จะต้องมีความมเสียสละ
ให้มากกว่าชา่วบ้านเขา .. เสนอตัวมาเป็นผู้รับใช้ จะต้องเกิดสำนึกให้สอดคล้องด้วย

ไม่ใช่ให้มาเป็นนายประชาชน อย่างที่ นักการเมืองเลว มันกระทำอยู่นี้.

ดีสนับสนุน. เลว ต้องกล้าคัดค้าน . ไปจนถึงโค่นมันลงจากอำนาจ เพราะขืนปล่อยไว้
มันย่อม ก่อความเีสียหายให้กับบ้านเมือง กระทบไปทั้งประเทศ ให้กับคนที่เลือก
และไม่ได้เลือก..  

จุดนี้ คือระบบจะส่วงเสริมให้ นักการเมือง จะยิ่งแข่งกันอาสาทำดีให้กับชาติบ้านเมือง
เป็นด้านหลักขึ้นมา ที่จักข่มให้นักการเมืองที่ยังคิดเลว หาเวที สำหรับพวกมันยากยิ่ง  เยี่ยม

meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 04:26:35 PM »

ขอเรียนถามครับ คนที่เขาได้รับยกเว้นไม่ต้องเสียภาษีนี่ เขาควรจะมีสิทธิในการลงคะแนนเสียงเลือกตั้งหรือเปล่าครับ ความจริงผมเห็นว่าถ้าให้คนจนมีสิทธิออกเสียงเลือกตั้ง พวกนักการเมืองคงจะชอบมากเลยครับ เพราะมีโอกาสซื้อเสียงได้มากขึ้น ต้องขออภัยนะครับถ้าความเห็นไม่เข้าท่า
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 04:42:10 PM »

ขอเรียนถามครับ คนที่เขาได้รับยกเว้นไม่ต้องเสียภาษีนี่ เขาควรจะมีสิทธิในการลงคะแนนเสียงเลือกตั้งหรือเปล่าครับ ความจริงผมเห็นว่าถ้าให้คนจนมีสิทธิออกเสียงเลือกตั้ง พวกนักการเมืองคงจะชอบมากเลยครับ เพราะมีโอกาสซื้อเสียงได้มากขึ้น ต้องขออภัยนะครับถ้าความเห็นไม่เข้าท่า

ผมเห็นว่า"ควร"ครับ ควรมีสิทธิ/ไม่มีสิทธิประเด็นไม่ได้อยู่ที่ว่าคนๆนั้นมีเงิน มีรายได้มากพอที่จะต้องเสียภาษีหรือไม่

ควรมองประเด็นไปที่ ทำอย่างไรให้"ทุกคน"ที่ออกไปใช้สิทธิเลือกตั้ง มีจิตสำนึกที่จะเลือกอย่างมีความรู้ รู้จักแยกแยะ รู้จักใช้เสียงของตัวเองให้เป็นเสียงที่บริสุทธิ์

เหตุที่ทำให้เกิดการตั้งแง่เรื่องนี้ขึ้นมา เพราะเห็นกันมาครั้งแล้วครั้งเล่าแล้วว่า คนที่อ้างว่าจน หรือผู้ที่ได้รับผลรับจากนักการเมืองเป็นจำนวนมาก ไปลงคะแนนโดยไม่ได้ใช้"สำนึก"หากไปเพื่อเศษเงิน , เพื่อตอบแทนกองทุนกู้ยืม.....กู้มาซื้อทีวี กู้มาดองไว้ซื้อเหล้าขาว กู้มาจ่ายค่าทองผ่อน , เพื่อตอบแทนบุญคุณที่ผู้สมัครเคยมาล้มควายแจกในงานแต่ง

คนพวกนี้จะถือว่ามีจิตสำนึกก็พอนับได้เหมือนกัน แต่เป็นสำนึกแบบขี้ข้า  ยี๊

แต่ยังยืนยัน ว่าเค้าต้องมีสิทธิครับ
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 04:52:25 PM »

ปัญหา อีก ด้าน คือ ตัวผู้ถูกเลือก... พวกนี้มักเป็น ผู้มีอิทธิพลในท้องที่นั้นๆ... คนเหล่านี้มักจะเลว เป็นสันดาน...

รธน. ปี 50 คือ ยาแรง... แต่ก็ยังไม่สามารถ ป้องกันคนเหล่านี้เข้ามาได้...

การป้องกันพวกนี้เขามา ผมอยากเห็นใน " การเมืองใหม่''

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #72 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 05:59:38 PM »

คิดเล่นๆครับ ทำการเลือกตั้งเป็นข้อสอบอัตนัย....

ท่านต้องการเลือกใครเป็นผู้แทนฯในเขตของท่าน

และเพราะอะไร

ให้แสดงเหตุผลประกอบ........

เอาเหตุผลมาทำคำตอบรวม จะได้รู้กันว่า ทุกวันนี้ที่เลือกตั้ง ท่านเลือกเพราะอะไร

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
<<Z80>>
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #73 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 06:02:36 PM »

คุณ <<Z80>>เข้าใจแนวคิดการเมืองไหม่ว่าอย่าง  ลองขยายความให้ฟังซิครับ
เอาแบบแสดงความรู้ และวิจารณญาณนะครับ  จะได้ไม่ขายหน้าใคร

อยากทราบจริงๆหรือครับ อย่าเลยคุณรู้มากแล้ว  ยังไงๆมันก็ไม่ตรงใจคุณหรอก
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #74 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 06:06:10 PM »

อยากทราบจริงๆหรือครับ อย่าเลยคุณรู้มากแล้ว  ยังไงๆมันก็ไม่ตรงใจคุณหรอก

Smiley ไม่ตรงใจไม่เป็นไรครับ ตอบมาเถอะ ผมเองก็อยากรู้เหมือนกัน

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์