เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 11:29:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฐานรากของประชาธิปไตย หลักการที่พึงเคารพ  (อ่าน 9915 ครั้ง)
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #75 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 06:08:36 PM »

คุณ <<Z80>>เข้าใจแนวคิดการเมืองไหม่ว่าอย่าง  ลองขยายความให้ฟังซิครับ
เอาแบบแสดงความรู้ และวิจารณญาณนะครับ  จะได้ไม่ขายหน้าใคร

คุณ <<Z80>> ยังไม่ตอบผมเลย
ยังคิดคำตอบไม่ออกหรือครับ ??

อยากทราบจริงๆหรือครับ อย่าเลยคุณรู้มากแล้ว  ยังไงๆมันก็ไม่ตรงใจคุณหรอก

Smiley ไม่ตรงใจไม่เป็นไรครับ ตอบมาเถอะ ผมเองก็อยากรู้เหมือนกัน

พนัน 100 เอา 1ไม่ตอบ

เพราะไม่เคยมีคำตอบ แค่มาแหย่เล่นๆ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #76 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 06:29:16 PM »

คุณ <<Z80>>เข้าใจแนวคิดการเมืองไหม่ว่าอย่าง  ลองขยายความให้ฟังซิครับ
เอาแบบแสดงความรู้ และวิจารณญาณนะครับ  จะได้ไม่ขายหน้าใคร

อยากทราบจริงๆหรือครับ อย่าเลยคุณรู้มากแล้ว  ยังไงๆมันก็ไม่ตรงใจคุณหรอก

Smiley ไม่ตรงใจไม่เป็นไรครับ ตอบมาเถอะ ผมเองก็อยากรู้เหมือนกัน

เพราะไม่เคยมีคำตอบ แค่มาแหย่เล่นๆ

Cheesy จะมีคนรองมั๊ยเนี๊ยะ....

Smiley เอาแบบยกทีมเลยก็ได้ พลพรรครักรัฐบาลมาช่วยกันตอบก็ได้ อย่ามาทำให้อยากแล้วจากไป....

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 07:38:44 PM »

ไม่กล้ารองอ่ะ บาทเดียวก็ตังค์  ยี๊

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #78 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 07:58:48 PM »

คนการเมืองในเวปนี้. อยู่ในสายตาผม ตลอด .. ตั้งแต่มีความเห็นในเรื่องของบ้านเมือง
แต่เริ่มแรก

ความเห็นที่ีจำแนกชัดเจน ถึง ผิด-ถูก ดี-ชั่ว.. เคารพในความเป็นจริง และไม่บิดเบือนข้อเท็จจริง ไม่คิดแทนคนอื่นเขา. จะเหมือนเป็น Packet ที่ครบเครื่อง.

คนการเมืองที่มีมุมมองอย่างนี้ จะยึดถือผลประโยชน์ของชาติบ้านเมือง และสถาบันฯเป็นที่ตั้ง ในสายตาผม คือ ฝ่ายธรรมะ

ผมมองเห็นถึง คุณภาพที่มีพัฒนาอย่างสูง จากจุดที่เคยแลกเปลี่ยน.. ที่สามารถจับประเด็นได้ไว และ วิเคราะห์ได้ด้วยตัวตนของแต่ละท่าน. ที่ไม่มีทางที่ใครจะมาหลอกกินตับ ได้ .. 

หลายความเห็น ที่หลุดเข้ามาใหม่ โดยไม่รู้จักตัวตนของคอการเมืองในเวปนี้ และไม่รู้จักประเมินตน จึงมักจะพบกับสิ่งที่ เกินกว่าเขาจะคาดคิดไปถึง ..
ในทางความคิดเห็นอาจถือว่ามีความ ก้าวหน้ากว่าฝ่ายที่มาปะทะ ด้วย  มากมายนักครับ . เยี่ยม

foxbat.....รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #79 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 08:22:37 PM »

ท้าแบบนี้มาล้วงตังค์ในกระเป๋าไปเลยง่ายกว่า   ก็เล่นรู้ผลก่อนแข่งนี่
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 09:42:02 PM »

...แล้วก็ไม่รู้จะตอบอะไรด้วยครับ แค่มาซ้ายก็เบี่ยงขวา ไปหน้าก็ดึงหลัง เลยต้องรอคนอื่นอภิปรายบรรยายความก่อนอย่างเดียว เวลาไม่มีใครบรรยายอะไรก็ตั้งความสั้นเลอะเทอะ ไว้ล่อเป้า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #81 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 09:51:58 PM »

ความเห็นของผมตามกระทู้ครับ

รากฐานของประชาธิปไตยคือ "กระบวนการ มาตรการทั้งหลายทั้งปวงเพื่อระบอบที่ป้องกันไม่ให้เกิดการใช้อำนาจไม่เป็นธรรมต่อประชาชน"

เพราะประชาธิปไตยคือ "ระบอบที่ใช้อำนาจอย่างเป็นธรรมเพื่อประชาชน"

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 10:19:07 PM »

กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ นี่ไง ถามโว๊ยตอบ.....   วา
ถาม ......... หมา ........ตอบแมว.........
    กริ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ นี่แหละ กินแต่หญ้าแห้ง.......... ใส่แว่นไม่มียี่ห้อ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #83 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 10:44:24 PM »

ขอแสดงความเลื่อมใสในทรรศนะของคุณ Road คุณ Wilhelm

อยากให้มองที่หลักการที่ยกมามีข้อใด ว่าแต่ละท่านมีความเห็นอย่างไร มากกว่าว่าบทความมาจากนักวิชาการเต็มตัวหรือไม่

ลองตอบคำถามว่าหลักการข้อใดที่ท่านไม่เห็นด้วย ให้เพื่อนสมาชิกฟัง ผมเชื่อว่าบรรยากาศในเวปนี้ เวทีนี้เรายังรับฟังกันความเห็นที่แตกต่างกันได้ด้วยความเคารพและนับถือกัน

จากหลักการมาสู่จิตสำนึกที่ถูกต้อง แต่ถ้าจิตสำนึกไม่ถูกต้อง เราจะวางรูปแบบสร้างจิตสำนึกอย่างไร

ผมว่ารูปแบบนั้นสำคัญ เป็นเรื่องเดียวกับความเห็นท่าน Wilhelm ว่ารากฐานของประชาธิปไตยคือ "กระบวนการ มาตรการทั้งหลายทั้งปวงเพื่อระบอบที่ป้องกันไม่ให้เกิดการใช้อำนาจไม่เป็นธรรมต่อประชาชน
ตอบคำถามแรก คุณสมชาย ฮานะครับ
วันนี้ ถ้าเราจะร่วมกันแก้ไข ร่วมกันพัฒนา ไม่ง่าย คงปฏิเสธไม่ได้ว่า ทุกคนพร้อมสำหรับประชาธิปไตยแล้ว  ประเด็นคือ ผมไม่เห็นด้วยกับรูปแบบที่แย้งกับหลักการครับ

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #84 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 01:59:48 AM »

ปัญหาแบบนี้เป็นวัวพันหลัก

กติกา    ผู้ถูกเลือก     คนเลือก   แก้เท่าไรไม่รู้จบ

พรรคการเมืองที่มีอยู่     ส่งตัวแทนแต่ละบุคคล   เหอะ ๆๆ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
ROJ.KT
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

รักประเทศไทย

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 02:07:56 AM »

คนไทยต้องช่วยกันครับ ไทยไม่ช่วยไทย แล้วจะ ร้องเพลงชาติไทยไห้ไครฟัง ครับ
เกิดเป็นคนไทยต้องรักกันไว้ครับ ย้อนไปดูอดีตของไทยซิครับ แล้วจะรู้

ผมเป็นคนหนึ่งครับ ที่รัก พระนเรศวร,พระเจ้าตากสิน,กรมหลวงชุมพร ครับ ท่านรักแผ่นดินไทย มาก มาก ครับ ........

.......สิ่งที่สอน . คนเราไม่ใด้  ก็คือ " สามัญสำนึก "  

พอใจเท่าที่มี    ยินดีเท่าที่ใด้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #86 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 03:02:47 AM »

ขอแสดงความเลื่อมใสในทรรศนะของคุณ Road คุณ Wilhelm

อยากให้มองที่หลักการที่ยกมามีข้อใด ว่าแต่ละท่านมีความเห็นอย่างไร มากกว่าว่าบทความมาจากนักวิชาการเต็มตัวหรือไม่

ลองตอบคำถามว่าหลักการข้อใดที่ท่านไม่เห็นด้วย ให้เพื่อนสมาชิกฟัง ผมเชื่อว่าบรรยากาศในเวปนี้ เวทีนี้เรายังรับฟังกันความเห็นที่แตกต่างกันได้ด้วยความเคารพและนับถือกัน

จากหลักการมาสู่จิตสำนึกที่ถูกต้อง แต่ถ้าจิตสำนึกไม่ถูกต้อง เราจะวางรูปแบบสร้างจิตสำนึกอย่างไร

ผมว่ารูปแบบนั้นสำคัญ เป็นเรื่องเดียวกับความเห็นท่าน Wilhelm ว่ารากฐานของประชาธิปไตยคือ "กระบวนการ มาตรการทั้งหลายทั้งปวงเพื่อระบอบที่ป้องกันไม่ให้เกิดการใช้อำนาจไม่เป็นธรรมต่อประชาชน
วันนี้ ถ้าเราจะร่วมกันแก้ไข ร่วมกันพัฒนา ไม่ง่าย คงปฏิเสธไม่ได้ว่า ทุกคนพร้อมสำหรับประชาธิปไตยแล้ว  ประเด็นคือ ผมไม่เห็นด้วยกับรูปแบบที่แย้งกับหลักการครับ

ขอบคุณครับ คุณ BIGFISH .

และจะต้องขอทำความเข้าใจไว้ก่อนว่า การให้ความเห็นนี้ เป็นมุมมองส่วนตัวของแต่ละท่าน
ไม่ใช่การไปหยิบ ความคิดของคนอื่น มาแอบอ้างเป็นของตนเอง.
หากข้อความใดหยิบมา คอการเมืองในเวปนี้ จะบอกว่าหยิบมาจากที่ใด
ท่านควร ได้เข้าใจในจุดนี้ไว้ ก่อน.

บรรดาความเห็นของ คอการเมืองในแต่ละท่าน . ท่านจะไม่มีสิทธิไปก้าวล่วง ไปชี้ว่า
ทำได้หรือไม่ เพื่อไปลดเครดิต ของผู้ร่วมแชร์กระทู้. ท่านควรใช้ท่าทีรับฟัง ความเห็นที่หลากหลายนี้ไว้ . เว้นแต่ว่า มีการถาม - ตอบ เพื่อขอความเห็น เพิ่ม เติม.

หลักการ ตามมุมมองของผมชัดเจน ในแบบของผม
สำหรับ สส.
ไม่มองไปที่ ผู้ใช้สิทธิเลือกตั้ง ถือว่าที่เป็นอยู่  ๑ คน ๑ เสียง นั้นคือความเสมอภาค ที่เป็นสากล    แต่เลือกมอง และเลือกจัดการกับผู้เสนอตัว เป็นผู้เลือกตั้ง จะต้อง การควบคุม มีระบบ การจัดการกับ นักการเมืองที่เลว แบบไม้แข็ง อย่างรุนแรง อย่างรวดเร็วทันที

ผมมีความเห็นเป็นหลักการ ส่วนวิธีการ นั้น ไม่สำคัญสำหรับผม ถ้ามีหลักการที่คิดว่าเหมาะสม
วิธีการ นั้นเป็นส่วนปลีกย่อย จะถูกกำหนดตามมาได้เอง.

ผมเป็นคนเดือนตุลา เป็นคนคอการเมือง ในสมัยผมจะใช้หลักการ วิพากษ์วิธี ในการมองปัญหา ที่จะนำมามองและวิเคราะห์ ทางการเมือง  แต่จะมีหลักอยู่อย่างไร คงต้องไปค้นคว้าเอาเอง ..

ผมใช้หลักวิพากษ์วิธีมามอง ทุกเรื่องราว และทุกปัญหาที่เกิด

ต่อคำของ คุณ BIGFISH ที่ยกมา..
คำนี้ ถ้ามองอย่างเข้าใจ  ท่านเพียง สร้างหลักการที่ถูกต้องขึ้นมาก่อน. แล้วจะเกิดครรลอง คือจิตสำนึกที่ดีเป็นด้านหลัก ตามมาได้เอง  แต่ขณะเดียวกัน ก็จะมีความคิดที่เลว ตามติดมาด้วย แต่จะมีจำนวนที่ด้อยกว่า ไม่ใช่ด้านหลักของสังคม.

เมื่อหลักการดี จะสร้างจิตสำนึกที่ดีขึ้นมาเป็นด้านหลัก และขณะเดียวกัน
เมื่อมีจิตสำนักดี ก็จะสร้างหลักการที่ดีขึ้นมาเป็นด้านหลักด้วย เป็นการสวนทาง ส่งเสริมกัน

แต่ขณะเดียวกัน หลักการที่เลว ก็จะสร้างจิตสำนึกที่เลว ขึ้นมาเช่นเดียวกัน

แต่เมื่ออยู่ในสังคมที่ดี  ความดีจะเป็นด้านหลัก. ในขณะเดียวกันความเลว ก็ยังมีอยู่ แต่จะมีจำนวนที่น้อย กว่า จึงเรียกว่าเป็นด้านรอง ทั้งสังคมจึงเป็นสังคมที่ดีงาม

ปัจจุบันในสังคม ของเรา มี รธม.๕๐ ถือว่ามีหลักการที่ดี ที่ต่อยอดจาก รธม.๔๐ แต่ตึงมากพอสมควร  และยังมาอยู่ในบรรยากาศ  อำนาจของความไม่ดี นั้นมีอิทธิพลอยู่เป็นหลัก ในสังคม ที่มีความขัดแย้งกันอยู่

เมื่อ นักการเมืองที่เลว เป็นหลักในสถาบันของเขา  สิ่งที่เขาต้องกระทำ คือสร้างหลักการที่รับใช้เขา ที่เหมาะกับพวกเขา ขึ้นมา คือการพยายาม เข้าไปแก้ไขหลักการที่ขัด และทำลายพวกเขานี่คือครรลอง ที่จะต้องเกิดมีขึ้น ถ้าไม่ถูกคนในสังคมที่เป็นการเมืองสายตรง  ที่อยู่นอกสถาบันของเขา ออกมาคัดค้าน

เมื่อหลักการดี แต่ขัดกับจิตสำนึกที่เลว  .. จำเป็นจะต้องยึดถือหลักการ ไว้เป็นหลัก ถ้าคนคิดจะอยู่กันอย่างสงบสุข จะต้องยึดถือหลักการที่ดี เป็นที่ตั้ง  เพราะหลักการที่ดี นั้นยึดถือผลประโยชน์ของสังคมส่วนรวมเป็นหลัก..  ไม่ใช่หลักกู  ที่ยึดพวกกู ของกู เป็นหลัก (กู ในการเลือกใช้ไม่นี้ใช่คำหยาบ เพราะไม่ได้ใช้ ว่ากล่าว กับคู่กรณี)

ผมขอมีความเห็นเพียงนี้ .ไม่ได้บอกให้ต้องมาเชื่อ นะครับ ..  ให้ถือว่าเป็นการร่วมแชร์ความเห็นหนึ่ง  เท่านั้น..  Smiley

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 03:07:39 AM »

นายสมชายถามว่า...

สรุปว่าอย่างไรหรือครับ... แล้วประเด็นว่าอะไรครับ...

จขกท. ตอบว่า...

วันนี้ ถ้าเราจะร่วมกันแก้ไข ร่วมกันพัฒนา ไม่ง่าย คงปฏิเสธไม่ได้ว่า ทุกคนพร้อมสำหรับประชาธิปไตยแล้ว  ประเด็นคือ ผมไม่เห็นด้วยกับรูปแบบที่แย้งกับหลักการครับ

ก็เลยอยากให้ขยายความต่อครับ... เพราะที่ตอบมาเหมือนกับทิ้งประเด็นเอาไว้ให้ตีความอีกครับ...

"ร่วมกันแก้ไข ร่วมกันพัฒนา ไม่ง่าย "... แก้ไขอย่างไรหรือครับ, ร่วมกันพัฒนาอย่างไรครับ, ทำไมไม่ง่ายครับ...

"คงปฏิเสธไม่ได้ว่า ทุกคนพร้อมสำหรับประชาธิปไตยแล้ว"... มีตัวชี้วัดอย่างไรที่ปฏิเสธไม่ได้ ว่าพร้อมแล้วครับ...

"ประเด็นคือ ผมไม่เห็นด้วยกับรูปแบบที่แย้งกับหลักการ"... หลักการใดหรือครับ เพราะทั้งบทความมีหลายหลักการ รบกวนขมวดปมหน่อยครับ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #88 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 03:22:01 AM »

วันนี้ ถ้าเราจะร่วมกันแก้ไข ร่วมกันพัฒนา ไม่ง่าย คงปฏิเสธไม่ได้ว่า ทุกคนพร้อมสำหรับประชาธิปไตยแล้ว  ประเด็นคือ ผมไม่เห็นด้วยกับรูปแบบที่แย้งกับหลักการครับ

มีอีกครับ ตรงตัวสีแดงนะครับ... มีความเห็น"มากกว่า"นักวิชาการเต็มตัว...

ขยายความหน่อยครับ... ทำไมมากกว่า ทำไมน้อยกว่า...
มากกว่าหมายถึงเสรีมากกว่า ในแง่ให้สิทธิแก่ประชาชนมากกว่า... หรือมากกว่าในแง่ของการให้ความเห็นแยะๆครับ...

มีอีกครับ... "จากหลักการมาสู่จิตสำนึก"... มันเป็นอย่างไรหรือครับ ไม่ทราบจริงๆ...
จะหมายถึงกระบวนการ Imprint พฤติกรรมลงใน Subconscious อย่างนั้นหรือเปล่าครับ...
ถ้าอย่างนั้น... กำลังพูดถึงวัฒนธรรมทางการเมือง ที่ inculcate มาจากปทัสถาน, ค่านิยม, และความเชื่อหรือครับ...

อ่านแล้วงงจริงครับ... ไม่ได้ล้อเล่น เพราะภาษาไทยลึกซึ้งจริงๆ...
หรือหาก จขกท. ถนัดภาษาอังกฤษก็ไม่ต้องแปลเป็นภาษาไทยให้ความหมายเข้าใจยากครับ... สามารถเขียนมาเป็นภาษาอังกฤษก็ไหว...

นายสมชายจะพยายามเปิดดิกฯ ทำความเข้าใจครับ... แฮ่ๆ
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #89 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 10:15:19 AM »

ปัญหา อีก ด้าน คือ ตัวผู้ถูกเลือก... พวกนี้มักเป็น ผู้มีอิทธิพลในท้องที่นั้นๆ... คนเหล่านี้มักจะเลว เป็นสันดาน...

รธน. ปี 50 คือ ยาแรง... แต่ก็ยังไม่สามารถ ป้องกันคนเหล่านี้เข้ามาได้...

การป้องกันพวกนี้เขามา ผมอยากเห็นใน " การเมืองใหม่''

เยี่ยม เยี่ยมการเมืองใหม่นั้นเกินไฝ่ฝัน ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ก็พอใจครับ  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50  ขออย่าแก้รัฐธรรมนูญ50 

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์