เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 11:21:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลเกี่ยวกับ Colt 1991A1 Compact ครับ  (อ่าน 4000 ครั้ง)
ray
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 09:47:53 AM »

ผมพึ่งจะเริ่มศึกษาจึงอยากหาข้อมูลด้านต่างๆของ colt 1991a1 compact ดังนี้

1. ข้อดี ข้อเสีย ทุกด้าน
     2. ความน่าใช้
     3.  ราคาตลาดมือสอง สภาพเดิม 80%

ขอขอบคุณล่วงหน้ามากครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 11:01:54 AM »

1) ปืนดีครับ มิติกล่องเท่ากันกับ Glock19 บางกว่า  Glock แยะ แต่หนักกว่า Glock เอาเรื่อง... ยาวตลอดตัวเท่ากันเป๊ะ 7.25 นิ้ว...
นายสมชายอยากได้มาก ปืนกระบอกนี้คือ Colt Officer ที่ทำผิวด้าน... ข้อเสียคือติ่งที่ติดอยู่ที่ปลายหลอดครอบสปริง Slide มักจะขาดเมื่อยิงไปแยะๆ... แต่เขามีชุดแต่งขายไม่แพงครับ

2) ความน่าใช้... ลองนึกถึงปืนขนาด Glock19 แล้วกระสุนใหญ่กว่า หนักกว่า... ทรงด้ามอำนวยให้"คนเล่น"ยิงแบบสัญชาติญาณดีกว่า... เพียงแต่ลูกน้อยกว่าแยะ(.45 หกนัดเทียบกับ 9 พารา 15 นัด)... แปลว่าหากจะใช้(ที่จริง 1911 ทั้งตระกูล) ควรเป็นคนที่คิดจะ "เล่น"กับมันครับ... พูดภาษาชาวบ้านคือหากมือทั่วไปจะเสียเปรียบ Clock19 หรือ Cz75 เอาเรื่องอยู่ แต่อยู่ในมือของคนที่"เล่น"มามากพอ จะเหมือนกับคนยกปืนขึ้นพยายามเล็งศูนย์แล้ว ดวลสู้กับพวกเคาบอยในหนังฮอลลีวู้ดที่ยิงสั่งได้แบบยิงหนังสติ๊กครับ... พวกเราเลยเห็น Glock19/Cz75 มากกว่า...

3) ราคาปืนมือสอง 80% ... เดี๋ยวนี้ปืนตระกูลม้า ไม่ใช่ปืนใช้งานตลาดๆ ครับ กลายเป็นของรักของเล่นกึ่งของสะสม... ลองดูราคาปืนมือสองเทียบกับปืนใหม่ Glock19/Cz75... หรือถ้าใจยังชอบขนาด .45 ลองมอง Brno Alpha ทั้งรุ่นเหล็กหรือพอลิเมอร์ครับ... ราคามือหนึ่งคงไม่หนีม้าแคระปากแตรมือสองเท่าไหร่ครับ...

สรุปว่า... ต้องถามตัวเองว่าเป็นคนใช้ปืนกลุ่มไหนครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2005, 01:47:03 PM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
mb154cm
ชอบบรรยากาศที่อบอวลด้วยมิตรภาพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 11:31:35 AM »

ข้อเสียคือติ่งที่ติดอยู่ที่ปลายหลอดครอบสปริง Slide มักจะขาดเมื่อยิงไปแยะๆ... แต่เขามีชุดแต่งขายไม่แพงครับ
แล้วยี่ห้ออะไรดีครับ Smiley

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 11:31:59 AM »

ข้อดีมีหมดครับ   ข้อเสียมีข้อเดียว   คือแพงครับ
Padet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 11:42:19 AM »

ข้อดีมีหมดครับ   ข้อเสียมีข้อเดียว   คือแพงครับ

Grin Grin Grin Grin Grin Grin

Have guns  will  travel
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 12:52:14 PM »

Grin Grin Grin Grin Grin Grin

จริงครับราคาสูงกว่าตัวเต็มอีก Wink Wink

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 01:45:36 PM »

ข้อเสียคือติ่งที่ติดอยู่ที่ปลายหลอดครอบสปริง Slide มักจะขาดเมื่อยิงไปแยะๆ... แต่เขามีชุดแต่งขายไม่แพงครับ

นายสมชายยังไม่เคยทำการบ้านเรื่อง Guide Rod ของม้าแคระปากแตรมาก่อนครับ... แต่ถ้าจะให้เลือก คงเป็นยี่ห้อวิลสัน ในฐานะที่ปืนนายสมชายทั้งกระบอกมีของแต่งยี่ห้อนี้อยู่เจ้าเดียวครับ ยกเว้นศูนย์เป็นของเมโปรฯ

ลองดู Link นี้ครับ... ทั้งชุดสามสิบเจ็ดเหรียญไม่รวมค่าใช้จ่ายอื่น http://www.wilsoncombat.com/a_guide_rods_officers.asp

แต่เป็นนายสมชายจะไปเดินที่หลังวัง แล้วเลือกเอาตรงนั้นดีกว่า เจอยี่ห้อไหนของพวกยี่ห้อดัง... ก็เอาครับ... ฮา 

อ้อ... ลืมบอกไปครับ เสธ. มะขิ่นเพิ่งเปลี่ยนไปปีก่อนครับ...
ท่านรักมาก กระบอกนี้...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2005, 01:52:25 PM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 03:25:02 PM »

Cheesyเสริมพี่สมชายนิดครับ สไลด์จะแข็งค่อนข้างขึ้นลำยากสำหรับคนไม่เคยครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 03:35:13 PM »

เท่าทีเจอ มี วินสัน และคิงส์ ครับ  (ชุดของ คิงส์ รู้สึกจะมีบุชมาด้วย)
แต่ที่บ่นกันมา คือ บุช แตกครับ  เป็นเรื่องในเมืองนอกหนะ  กระสุนถูกคงยิงกันเยอะ   หลอดครอบสปริง, บุช ,....  ของออฟฟิซเซอร์  ทั้งสองยี่ห้อผลิตออกมาขายครับ  สปริง รีคอล์ย  วูฟว์ ก็ทำออกมาขาย

สำหรับข้อดีข้อเสีย ขอบอกแบบร่วมๆแล้วกันนะครับ
เป็นปืนที่แม่นยำเอามากๆ  มีบางท่านเอามาแข่งสั้นชาวบ้าน ได้รางวัลลำดับรองๆ ลูกหัวรูก็ป้อนสะดวก 
เมื่อเอามาเปรียบเที่ยบ ระหว่าง 1991 คอมแพ็ค กะ ออฟฟิซเซอร์   จะพบว่าที่จริงคือตัวเดียวกัน แตกต่างที่รายละเอียดชิ้นง่ายเท่านั้น  ถ้าเอามาใช้งานจริง แบบพกพาบ่อย ข้อด้อยของรุ่น 1991 ทั้งฟูลไซด์ และคอมแพ็ค คือสนิมขึ้นง่ายมาก เป็นแล้วกินลึกเพราะผิวเดิมทำไว้เป็นร่องหยาบ  มองไม่ค่อยออก กว่าจะรู้ตัวก็มีอาการเหมือนคนฟันผุ จุดนี้ออฟฟิซเซอร์ จะดูแลง่ายกว่า   ถ้าเป็นประเภทเก็บใส่กระเป๋าไปสนามอย่างเดี่ยว ก็ไม่ต้องกังวลจุดด้อยด้านนี้
จุดด้อยอีกอย่างคือเรื่องแม็กกาซีน  มีทั้งรุ่นจุ 6 นัด (เดิม) และ 7 นัด   บางกระบอกถูกกะแม็กฯ 6 นัด ส่วนอีกบางตัวก็ถูกกะ แม็กฯ 7 นัด ถ้าติดขัด อาจต้องมีการปรับรีคอล์ย สปริงช่วยด้วย 
ความที่เป็นปืนเล็กลูกโต  ถ้ามีการใช้งานหลายพันนัด อาจจะต้องเปลี่ยน รีคอยล์สปริง เร็วกว่ารุ่นฟูลไซด์   ลำกล้องปืนสั้นมาก  จุดตกของกระสุนซ้อม และ กระสุนจริงแตกต่างกันมาก ต้องเล็งเผื่อพอสมควร  ยิงลูกจริงแรงรีคอล์ยสูง

ความน่าใช้  น่าใช้ครับ  แต่ไม่เหมาะที่จะเป็นปืนสั้นเซมิออโต กระบอกแรกนะครับ

เรื่องราคาไม่ข้อออกความเห็นครับ 

....ตามล่า...อีตอแหล
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 03:48:10 PM »

ผมใส่ไกรอด สองท่อนของวิลสันครับ.........

ให้มาทั้งหลอดครอบสปริง ตัวไกรอด และสปริงรีคอย 22 ปอนด์

ข้อมูลทุกท่านกล่าวมาหมดแล้ว

ราคาแพงกว่าตัวเต็มแน่นอนครับ.............เพราะเลิกผลิตไปแล้ว Wink

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: [1]
  พิมพ์